[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em sắp 5 xịch. Chưa bao giờ dùng ai phôn.

shannon wl

Xe điện
Cụ ra ngân hàng nhờ họ hỗ trơ trên ĐT không có nfc chưa, hay chỉ nghe nói.
Hiện nay, ngân hàng đang hỗ trợ cho người dùng đt có nfc, vì nhiều người tự thực hiện ko được.
Nhưng với người dùng đt ko có nfc thì theo tôi biết, hôm trước, có một chị đã đến bidv chi nhánh Văn Giang nhờ nhưng cô nv nói là phải chờ.
Cụ nói đúng phải thay đổi để phổ cập toàn dân chứ làm bất cập thêm không ổn. Số người dùng không có cái NFC chắc chăn là không ít. Máy e cũng không có cái này giờ tự nhiên mất mấy triệu đi đổi điện thoại quá vớ vẩn. Mà hiện tại bên ngân hàng thì chưa thấy hỗ trợ trường hợp không có NFC này

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Trên này ck > 10 triệu / lần cũng đếm trên đầu ngón tay. Chém cho sang mồm cụ ạ!
Nói như cụ thì hơi quá (mức 10 tr),
Nhưng bệnh chém cho sang mồm thì không ít cụ trẻ trên cõi of nhiễm nặng.

Bệnh chửi là hai. Ai có ý kiến gì không giống họ nghĩ thì họ auto chửi là ngu dốt, là ngáo... không cần suy xét. Họ tưởng nhờ chửi người khác ngu thì họ thông minh. Từ lâu tôi đã muốn đả kích vào thói xấu này của số cụ trẻ. Lên of mà đọc toàn thấy chửi bới nhau là ngu, là ngáo thì văn hóa của of thế nào. Những người sinh hoạt ở of lâu tất nhiên không thích điều ấy.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Để áp dụng sinh trắc học trong giao dịch không cần NFC. Việc cài đặt nó trên điện thoại có nhất thiết phải có nfc không? Chắc chắn là không. ĐT thông mình chỉ cần camera là sử dụng được sinh trắc học. Vì vậy, cái yêu cầu ĐT phải có NFC hiện nay là không cần thiết và khiến tốn phí cho xã hội. Một số đông người vẫn dùng các ĐT không có NFC. Rất nhiều ĐT hiện ko có NFC dù mới tinh và đang trên kệ siêu thị sẽ không bán được hay khó bán. Những sự phiền phức ấy liệu có tránh được không? Được chứ!

Chien.hp389

Xe hơi
Các cụ không dùng quả táo cắn dở là hơi gay đấy. Điện thoại android nhiều cái không có chức năng NFC, dù mới mua hay còn đang bán trong các siêu thị lớn. Phần mềm cài đặt sinh trắc học của Ngân hàng đòi hỏi điện thoại phải có chức năng này.
Có lẽ mua bán trên 10 tr phải dùng tiền mặt thôi.
Có lẽ ĐT android rất nhiều loại dù còn mới sẽ bị bỏ, bất kể nằm trong siêu thị hay đang được dân cư sử dụng.
Dân chúng lại tốn ối tiền đổi điện thoại.

Trừ khi Ngân hàng NN biết rằng Dân chúng còn nghèo lắm, sửa đổi lại phần mềm cài đặt sinh trắc học cho tương thích với mức sống của Dân cư.
Em dùng android đời tống, vừa xác thực thành công nhận diện TK bank chiều nay cụ ah.

omerta77

Xe điện
Nhiều cụ cứ nói thì dễ lắm. E đang thử bằng ip8 có nfc nhưng dí vào cccd nó có nhận đâu. Cụ nào làm đc rồi hướng dẫn e phát xem nào?
nói có sách mách có chứng chứ cứ nói khơi khơi là ip6 đã có nfc rồi nhưng có làm đc gì hay ko thì lại kobiết:D

VuNgoanMuc

Xe điện
Kiểm điểm ra có đến 2 tk cả năm chưa bao giờ em chuyển quá 3tr/lần nên kệ chưa nhận điện làm gì cho mất công, sau một thời gian nữa NH va vào thực tiễn bối rối khéo lại đổi này đổi nọ ..

musiclife

Xe tăng
Cái này NH ra quá phiền toái người dân, dễ lộ lọt thông tin

dpl

Xe lăn
Cảm ơn cụ, e thấy rồi, test nhát ăn ngay.
Cụ Tuan Can cứ chửi bới VCB chứ em xác thực nhát một. Mất có vài phút.
Điện thoại SS Galaxy Note 10+ đời nhà Đường.
10+ là năm 2019
Giờ vẫn mượt chán cụ ơi
12gb/256 dùng tẹt ạ

het_tien

Xe tải
Nhà nước ra cái này là đúng thôi, chứ không thì quá gay, năm vừa rồi VN thất thoát gần 20 tỷ đô do lừa đảo, mà phần lớn số đó chảy ra nước ngoài.
Các cụ cứ ra phường mà xem, ngày nào cũng có người ra trình báo bị lừa. Thằng cu em hàng xóm nhà em, thanh niên, kỹ sư, bác sĩ cũng bị lừa tất

juve99

Xe cút kít
Cập nhật thông tin chính sách ác ra phết ;)

Rookies

[Tịch thu bằng lái]
Để áp dụng sinh trắc học trong giao dịch không cần NFC. Việc cài đặt nó trên điện thoại có nhất thiết phải có nfc không? Chắc chắn là không. ĐT thông mình chỉ cần camera là sử dụng được sinh trắc học. Vì vậy, cái yêu cầu ĐT phải có NFC hiện nay là không cần thiết và khiến tốn phí cho xã hội. Một số đông người vẫn dùng các ĐT không có NFC. Rất nhiều ĐT hiện ko có NFC dù mới tinh và đang trên kệ siêu thị sẽ không bán được hay khó bán. Những sự phiền phức ấy liệu có tránh được không? Được chứ!
NFC là để các cụ ấy tự kích hoạt nhờ đọc dữ liệu CCCD thôi.
Chứ dùng xác thực khi giao dịch thì cần cái cam trước.

Nói chung là VN đi nhanh quá trong e-banking nên tội phạm công nghệ cao nó hưởng lợi kép.

Ở VN đi mua cái xe ô tô chuyển khoản phát 1. Chứ ở chỗ khác là trên 5000$ phải vác mặt ra ngân hàng mua check thanh toán. Giao dịch trực tiếp tại ngân hàng không cãi được.

Giới hạn giao dịch internet banking của bọn nó là +24h kể từ thời điểm cuối giao dịch quá hạn mức - chứ không phải qua 0h là reset. Nên không có chuyện hacker chờ nửa đêm rút 2 lần sạch tài khoản như ở VN. Ít ra cũng gỡ cho khổ chủ tý thiệt hại.

Em còn tý tiền VN ở Techcombank - mà chưa xác thực được nên cứ kệ. Cơm không ăn thì gạo vẫn còn đó lo gì

Chỉnh sửa cuối:

shannon wl

Xe điện
Moẹ đúng quá hãm cụ ạ ,e có con iphone6s plus để chuyển tiền xài linh tinh thôi, mà NH đòi iPhone 7 trở lên mới cho làm, còn android thì không có NFC. Như cầu thì không chuyển nhiều tiền nhưng biết đâu phát sinh việc thì lại bất cập giờ chả lẽ tốn mấy triệu mua thêm đt mới chỉ để chuyển tiền quá bức xúc.

thinhtd

Xe container
Nhiều cụ cứ nói thì dễ lắm. E đang thử bằng ip8 có nfc nhưng dí vào cccd nó có nhận đâu. Cụ nào làm đc rồi hướng dẫn e phát xem nào?
nói có sách mách có chứng chứ cứ nói khơi khơi là ip6 đã có nfc rồi nhưng có làm đc gì hay ko thì lại kobiết:D
Cụ thử lấy cái vneid ra. Rồi vào mục quên mật khẩu xem nó có hướng dãN vị trí đặt chỗ nào không. Em dùng 12plus làm trên app vcb đến bước xác thực khuôn mặt thì huỷ, qua được bước dí cái chip cccd rồi vì em dùng vneid nó hướng dẫn đặt ở vị trí gần cái cam.

Laonhaque

Xe tải
Tối nay em vừa làm với MB, VCB và MSB đều đc hết cụ. Ip13, và em làm đúng theo app bank hướng dẫn. Riêng MSB thì em quyét bằng cam trước, phát ăn ngay. Cụ thử lại xem nhé.

2_Speed

Xe hơi
Em xem cái video hướng dẫn trong app techcombank. Làm cái ăn ngay, đặt điện thoại lên căn cước cho nó rung là ok