[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Con Samsung A7 2018 đã thấy có NFC rồi Bác ạ.
Ai cũng biết là nfc có từ lâu rồi, nhưng điện thoại apple thì có đều, cái nào cũng có, còn android thì nhiều cái mới cũng không có, ví dụ, còn Samsung A05s đang bán đầy ra khắp các cửa hàng, giá ở thế giới đi động là gần 4,5 tr. Bản 6g/128 g. Nhiều con smartphone giá dưới 5 tr đang bán của các thương biệu khác cũng ko có nfc.
Do vậy, những người dùng các ĐT này không thể cài được pm sinh trắc mới của NHNN.
Số người này có đông không? Tất nhiên là đông, vì người nghèo nhiều lắm, và vì điện thoại không nfc vẫn đang bán đầy ra.
Các cài đặt sinh trắc học trước đây của các NH trên điện thoại khong nfc đều có, nhưng ko giá trị gì, bây giờ phải cài lại pm của nhnn, mà cài nó thì cần nfc.

Ngay cả đem đt không nfc này ra ngân hàng thì nhân viên cũng chịu, không cài được. Nhiều cụ phán bừa mà ko có thực tế.
Giải pháp:
Chỉ cần ngân hàng nhà nước chỉnh sửa lại pm, ko bắt buộc khi cài đặt phải cần nfc thì mọi chuyện bình thường?
Chuyện dễ thế thôi, giúp cho hàng ngàn, chục ngàn người đang dùng điện thoại không nfc khỏi tốn tiền.
Thế mà vừa nêu vđ ra đã có hàng chục người xô vào chửi. Thì ra of cũng nhiều người thích chửi bới, có lẽ chửi người khác là cách để tôn được mình lên? Thấy thương hại cho họ.

zaiwaz123

Xe điện
ĐT Có NFC chưa chắc dã được đâu, Samsung S9 plus / app MB bank gần 10 lần không được rồi đây, lúc nào tiện chạy ra PGD gần nhất cho đỡ bực mình.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ai cũng biết là nfc có từ lâu rồi, nhưng điện thoại apple thì có đều, cái nào cũng có, còn android thì nhiều cái mới cũng không có, ví dụ, còn Samsung A05s đang bán đầy ra khắp các cửa hàng, giá ở thế giới đi động là gần 4,5 tr. Bản 6g/128 g. Nhiều con smartphone giá dưới 5 tr đang bán của các thương biệu khác cũng ko có nfc.
Do vậy, những người dùng các ĐT này không thể cài được pm sinh trắc mới của NHNN.
Số người này có đông không? Tất nhiên là đông, vì người nghèo nhiều lắm, và vì điện thoại không nfc vẫn đang bán đầy ra.
Các cài đặt sinh trắc học trước đây của các NH trên điện thoại khong nfc đều có, nhưng ko giá trị gì, bây giờ phải cài lại pm của nhnn, mà cài nó thì cần nfc.

Ngay cả đem đt không nfc này ra ngân hàng thì nhân viên cũng chịu, không cài được. Nhiều cụ phán bừa mà ko có thực tế.
Giải pháp:
Chỉ cần ngân hàng nhà nước chỉnh sửa lại pm, ko bắt buộc khi cài đặt phải cần nfc thì mọi chuyện bình thường?
Chuyện dễ thế thôi, giúp cho hàng ngàn, chục ngàn người đang dùng điện thoại không nfc khỏi tốn tiền.
Thế mà vừa nêu vđ ra đã có hàng chục người xô vào chửi. Thì ra of cũng nhiều người thích chửi bới, có lẽ chửi người khác là cách để tôn được mình lên? Thấy thương hại cho họ.
Vậy cụ đề xuất phương án xác minh sinh trắc mà không cần nfc đi ạ , hợp lí có khi nhà nước áp dụng luôn .

scud122

Xe tăng
em dùng IP XSmax mà cũng k thể nào cài dc chế độ sinh trắc học cứ đến cái đoạn soi CHIP trên CCCD là ngẻo . K biết đăng ký tại quầy có dc k các cụ nhỉ

zaiwaz123

Xe điện
Vậy cụ đề xuất phương án xác minh sinh trắc mà không cần nfc đi ạ , hợp lí có khi nhà nước áp dụng luôn .
NFC để xác định cái CCCD hiện khách hàng đang sử dụng đã được gắn chip chứ không phải dùng để xác nhận sinh trắc học.
Có thể dùng phương án so sánh vân tay khi CK với vân tay trên CCCD khi mở TK ngân hàng.
Nếu dùng vân tay khách hàng có thể nâng mũi, xẻ mí mắt, xăm môi cũng không cần lo lắng gì.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
NFC để xác định cái CCCD hiện khách hàng đang sử dụng đã được gắn chip chứ không phải dùng để xác nhận sinh trắc học.
Có thể dùng phương án so sánh vân tay khi CK với vân tay trên CCCD khi mở TK ngân hàng.
Nếu dùng vân tay khách hàng có thể nâng mũi, xẻ mí mắt, xăm môi cũng không cần lo lắng gì.
Gọi là xác minh sinh trắc cho theo dòng thớt này thôi , chứ đúng phải là xác minh chính chủ tk . Ai có cccd để nó đọc thì đúng là chính chủ .
Em mở tk VIB bao năm nay cho đến hôm nay quét cccd mà chưa ra chi nhánh lần nào luôn , hi hi

Website
luatminhanh.vn
Dạ cái này đúng luôn ạ, em vào ứng dụng banking thấy thông báo là phải cài đặt sinh trắc , nhưng em cài sao chả thấy nó được, làm vài lần không xong nên em bỏ qua luôn . Em cũng dùng điện thoại quả táo Android

Tuan Can

Xe container
Vẫn lệch địa chỉ đấy thây. :D
Cô tổng đài bảo thông tin địa chỉ ko quan trọng cụ ạ. Vì DC thay đổi soành soạch. Cô ấy đã xác nhận thông tin đúng rồi. Mời anh thử lại. Y rằng sau cuộc dt đó là ăn luôn.
Trùng hợp phết cụ ạ. Túm lại là đã xong.
Mấy đứa đối tác bên em cũng kêu em làm mãi ko được. Chắc phải bật mí cho nó chiêu thức gọi hotline.

Website
www.facebook.com

Giải pháp:
Cụ vẫn khá là bảo thủ.

1. Iphone 6 mới có NFC. Từ 5 trở về trước không có.
2. Smartphone không nhất thiết phải có NFC mới cài được các App Bank. Không có phần mềm nào gọi là phần mềm sinh trắc cả. Việcđiện thoại có NFC sẽ giúp chúng ta khỏi cần phải lết ra quầy mà vẫn xác thực sinh trắc học tại nhà. Thực ra để xác nhận ông chính là chủ tài khoản này.
3. Người nghèo nhiều như cụ nói, và họ chắc là không có nhu cầu chuyển tiền trên 10tr, do vậy việc xác thực sinh trắc học đối với họ có độ cần thiết không cao.
4. Tại sao cụ bắt mọi người phải chuyển sang IP, trong khi 1 con IP có giá bằng mấy con Ăn roi cỏ có NFC?

Website
www.facebook.com
Dạ cái này đúng luôn ạ, em vào ứng dụng banking thấy thông báo là phải cài đặt sinh trắc , nhưng em cài sao chả thấy nó được, làm vài lần không xong nên em bỏ qua luôn . Em cũng dùng điện thoại quả táo Android
Là sao? IP tàu à mợ?

Vinhdq164

Xe buýt
Em nghĩ cụ và nhiều cụ đang lẫn lộn nên tự mình hiểu nhầm và gây hiểu nhầm.
NFC đâu có phải dùng thường xuyên (cho mục đích sử dụng tài khoản và chuyển tiền), nó chỉ cần cho 2 việc:
- Đăng ký xác thực sinh trắc học mà mình không cần đến ngân hàng (1 lần)
- Chuyển đổi đt khác mà vẫn dùng app bank cũ trên điện thoại mới mà không cần đến ngân hàng (khi đổi đt)
Điện thoại không có NFC thì làm 2 việc trên sẽ đến ngân hàng để làm trực tiếp. Vậy, với người bình thường thì có bao nhiêu lần cần phải đến ngân hàng để thực hiện 2 việc trên. Vậy không lo chuyện giàu nghèo hay phải mua đt có NFC làm gì. E hưu 01/01/2015 sau 38n lv và hơn 37n bhxh với lg hưu lúc nghỉ 3,4x triệu nên cả ck-tt trên 10 tr và đt có NFC không phải là trở ngại gì với cuộc sống.

KLQ: Em cũng có vài việc chưa rõ và băn khoăn 1 chút:
- Sau xác thực STH thì giao dịch (10 triệu trở lên) bắt buộc phải dùng khuôn mặt hay có lựa chọn hoặc khuôn mặt hoặc vân tay? Khi cài đặt hoặc sử dụng xác thực ảnh thì có kính có ok không? Em băn khoăn là vì ảnh trên CCCD là không kính, dùng thì không có kính là mù dở nhiều lắm, bất kể trẻ hay già.
- Chuyện cài đặt STH này có vẻ là nhiều bank không có hướng dẫn trực tiếp khi gửi cho người dùng khuyến cáo về dùng STH (qua pop-up hay thông báo) mà chỉ vào luôn phần cài đặt. Cái hướng dẫn chung trên postal hay trợ giúp (nếu có, em tin chắc là có) nó không phải trực quan và dễ dùng, hoặc thiếu khoa học. Lẽ ra khi người dùng cài đến bước nào thì luôn có 1 hướng dẫn ngắn trực tiếp và có chỉ dẫn link đến điểm trợ giúp đầy đủ....
Xin phép trả lời bác theo nhưng gì e đang sử dụng:
1. Sau khi xác thực STH thì tất cả các giao dịch từ 10t trở lên đều bắt xác thực khuôn mặt, sau đó mới tới mã smart OTP m tự cài.( hiện e dùng BIDV thì cho đặt hạn mức gd cần xác thực nhờ hơn 10t cũng dc). Xác thực bằng đeo kính cận bt nhé( như e đang đeo chứ k cần bỏ kính đâu). Về phần cài đặt thì đơn giản mà. E cài MB-Tech và BIDV chưa đến 1p là xong. e dùng Mì xào nhé.

omerta77

Xe điện
Cụ này ngáo apple à? điện thoại nào mà chả có NFC từ cách đây tầm 15 năm rồi. Có apple mới là là chậm đưa NFC lên iphone nhất. Từ iphone 6 năm 2014.
iphone còn có thì các đt khác có hết vì apple họ cực kỳ thận trọng trong việc áp dụng phần cứng mới cụ nhé. Apple mà đã đưa vào thì nghĩa là android phải đưa vào tầm 5-7 năm rồi.
Đơn cử như cái cổng sạc USB-C, android chắc phải dùng tầm 7 năm rồi đợt này ip15 mới bỏ cổng cũ chuyển sang USB-C
IP 6 có NFC rồi á cụ? E đang dùng mà có thấy đâu nhỉ? Đang lo ko biết có phải đổi ĐT hay như thế nào đây

dongnat123

Xe container
Cụ có nghĩ đến tình huống bọn lừa đảo có thông tin của cụ rồi cài app lên điện thoại mới, nếu ko cần xác thực thì nó sẽ chiếm luôn tk của cụ ko?
Em nghĩ xác thực bằng sinh trắc học để xác minh một lần nữa khi giao dịch số tiền >10 triệu là ổn rồi vì ngoài cài app, thông tin cá nhân còn có mật khẩu, vân tay, otp v.v.

omerta77

Xe điện
Xin phép trả lời bác theo nhưng gì e đang sử dụng:
1. Sau khi xác thực STH thì tất cả các giao dịch từ 10t trở lên đều bắt xác thực khuôn mặt, sau đó mới tới mã smart OTP m tự cài.( hiện e dùng BIDV thì cho đặt hạn mức gd cần xác thực nhờ hơn 10t cũng dc). Xác thực bằng đeo kính cận bt nhé( như e đang đeo chứ k cần bỏ kính đâu). Về phần cài đặt thì đơn giản mà. E cài MB-Tech và BIDV chưa đến 1p là xong. e dùng Mì xào nhé.
Thế có nghĩa là e dùng ĐT ko có FaceID là ko ck được trên 10tr hả cụ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em nghĩ xác thực bằng sinh trắc học để xác minh một lần nữa khi giao dịch số tiền >10 triệu là ổn rồi vì ngoài cài app, thông tin cá nhân còn có mật khẩu, vân tay, otp v.v.
Xác minh khi chuyển tiền chỉ là 1 phần thôi ạ !
Trước mắt xác minh chính chủ tk , phân loại các tk ảo ra . Sau sẽ sờ đến các tk ảo nhằm lừa đảo , cờ bạc online và còn 1 cái nữa là thuế bán hàng online vì hiện có rất nhiều nhà bán hàng online nhận tiền qua các tk không chính chủ để né thuế ..v..v......he he , tiến tới sao kê hết có chạy đằng giời ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

catking113

Xe Cứu Trợ
Cụ ra NH cập nhật lại thông tin theo cccd mới chưa, tk cụ mở lâu rồi có khi vẫn để thông tin theo cmnd hoặc căn cước cũ. E vừa rồi cũng phải lượn 1 vòng các NH để cập nhật lại tt theo cccd mới.