[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

nhanchauchau

Xe tăng
Uỷ quyền cho con sẽ nhàn hơn việc làm thẻ rồi đi rút rất rất nhiều đó cụ
Nếu ủy quyền chuyển lương vào tk con thì làm 1 lần là xong thì ok.
Nhưng hình như ý cụ trên là mỗi lần đi rút lương lại ủy quyền 1 lần?

phuongmit

Xe cút kít
Nếu ủy quyền chuyển lương vào tk con thì làm 1 lần là xong thì ok.
Nhưng hình như ý cụ trên là mỗi lần đi rút lương lại ủy quyền 1 lần?
Theo e hiểu thì uỷ quyền đi rút khác với uỷ quyền đổ vào. Uỷ quyền rút là trả lương vào tk mẹ, con uỷ quyền rút từ tk đó và lần nào mẹ gật con mới rút dc. Còn uỷ quyền đổ vào tk con thì chỉ cần 1 lần

xuanhieu7292

Tháo bánh
Tech nào chuyển dưới 10tr bắt sinh trắc thế ông thần, hay ông nhầm quét face id, vân tay trong app Tech là sinh trắc học đợt này đấy =))
Cụ đã chuyển thử cho người lạ chưa? chuyển 250k, bắt face đàng hoàng, và quét 2-3 lượt mới được =))

Vừa lướt qua 1 loạt các comment của cụ.
Noi chung không có gì đặc sắc ngoài việc chê bai các chính sách của nhà nước, vặn vẹo theo kiểu hỏi ngược, hỏi xoáy các cụ khác với giọng điệu hằn học, như cả diễn đàn thiếu nợ mình vậy.
Sống thế cụ mà không thấy mệt thì chúc mừng cụ đã tìm được niềm vui của đời mình.
Ke ke.
Cụ nghĩ sao nếu tôi cũng nói:
Noi chung không có gì đặc sắc ngoài việc cố biện hộ cho sự ẩu thả của chính sách này? Từ chối user báo lỗi?

Sao không tập trung vào chủ đề thảo luận, chỉ công kích cá nhân tôi à? :))

Mà Thôi, cụ là admin, cụ đúng 100%. Tôi out =))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Website
www.facebook.com
Cụ đã chuyển thử cho người lạ chưa? chuyển 250k, bắt face đàng hoàng, và quét 2-3 lượt mới được =))

Cụ nghĩ sao nếu tôi cũng nói:
Noi chung không có gì đặc sắc ngoài việc cố biện hộ cho sự ẩu thả của chính sách này? Từ chối user báo lỗi?

Sao không tập trung vào chủ đề thảo luận, chỉ công kích cá nhân tôi à? :))

Mà Thôi, cụ là admin, cụ đúng 100%. Tôi out =))
Cụ thử đê. :D

phuongmit

Xe cút kít
TCB ngày tôi chuyển cỡ hơn 10 lệnh cả lạ lẫn quen, và dưới 10tr thì k phải sinh trắc. Cụ đang lú giữa quét faceid trên app và sinh trắc đấy, tôi chỉ quét 1 nhát thôi, máy cụ chắc cũng lú như cụ ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ủa chuyển tiền còn có vụ phân biệt người lạ với người quen nữa cơ ạ !!! tech chơi lạ phết nhỉ !

xangdaybinh

Xe máy
Em làm trên app không được, nay ra ngân hàng họ đọc chip bằng đồ của họ cũng không được. Có khả năng em làm CCCD đời đầu nên chip chưa chuẩn nên lỗi không đọc được không các cụ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Tôi chỉ thấy là một sự việc rất hiển nhiên là dùng phương pháp nào, công nghệ nào thì có cách thức nhận dạng/xác thực tương ứng
Gặp nhau trực tiếp, chưa quen biết thì trình cái cmt giấy đứng im cho họ nhận mặt. Gọi đt lúc chưa quen thì giới thiệu tôi này nọ ở đâu, liên quan gì... để người kia nhận dạng. Chuyển tiền qua đt thì cũng phải có cái cho hệ thống nó nhạn dạng tương ứng. Không cho máy/hệ thống nó nhận dạng xác minh thì mời ra quầy trực tiếp cho nhân viên họ nhận dạng, ký giấy xác minh thôi.
Và dùng cái gì thì phải có phương tiện đó mà làm chứ. Muốn alo thì phải mua đt, không có đt thì cong mông đạp xe đến gặp mà nói, không có xe thì đi bộ. Muốn hưởng cái tiện ích bấm bấm chuyển tiền thì phải có đt ngon, không thì ra quầy mà chuyển...

Có thế thôi mà nhiều người cũng gào thét lên là gây khó dễ

Sao lại chuối nhỉ?
Cụ có biết là nhờ cái việc xác thực này mà sẽ bớt bao nhiêu tài khoản ảo, TK lừa đảo không? :D

Cái xác nhận sinh trắc này có lỗi gì đâu nhỉ ? toàn thấy lỗi người dùng .
Giống cách đây chục năm , cô giáo thông báo gửi qua nhóm zalo nhưng nhiều phụ huynh chày cố kêu ko có s mát phôn để dùng zalo ( em cũng dùng BB9900 trong nhóm chày cối này ;)) ) . Rồi cuối cũng cũng dùng cả thôi , cả xh đi tới mà mỗi mình mình chày cối đứng lại thì người thiệt là mình chứ ai đâu .

NNS

Xe ngựa
ô hay nhể, 1 bước nâng cấp bảo mật của bank, tốt cho cả 2 bên, đặc biệt là trong thời nhiễu nhương lừa đảo nhan nhản mà dân trí chưa cao như hiện nay là điều tốt chứ sao ko? thế các cụ lại muốn quay về cái thời chuyển khoản bằng sms otp mà bất kì thèng nào có trong tay nhõn cái sim và mở đc tk của mình là nó chuyển đc à???
e chả thấy việc sinh trắc học cái banking nài nó phiền hà ở chỗ nào, ngoài việc e éo có đủ tiền trong tk mà xài trên chục củ thường xuyên thôi =))

LePhanOAnh

Xe đạp
Em làm trên app không được, nay ra ngân hàng họ đọc chip bằng đồ của họ cũng không được. Có khả năng em làm CCCD đời đầu nên chip chưa chuẩn nên lỗi không đọc được không các cụ?
Thế cụ dùng đt gì vậy, cụ có dùng Vivo ko ?
Nếu mà cụ dùng Vivo thi khả năng cao là Vivo làm lỗi chíp ở cccd rồi.
Và cụ sẽ được cấp lại 1 cái cccd mới hơn cái cũ đang dùng đó !!! :)

Em thấy báo viết đại ý là:
Một số người dùng phản ánh CCCD bị lỗi chip sau khi quét NFC trên smartphone của Vivo: trường hợp xảy ra với các dòng điện thoại cao cấp của Vivo dạng xách tay như X100 Pro, X100 Ultra, X100S Pro, 1 số trường hợp xảy ra với X80 Pro - chính hãng ở Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

vihali

Xe container
Quả thực có nhiều người già không thạo công nghệ thì khó cho họ. Xóm em vẫn có 2 bà 75t không dùng smartphone. 1 bà dùng Nokia cục gạch, 1 bà thậm chí vẫn ôm điện thoại bàn, trả điện nước vẫn phải nhờ nhà em trả hộ qua app. Mẹ em được cái nhanh nhẹn, làm gì cũng làm, thi thoảng bà đi bộ ra ngân hàng rút tiền hưu ở quầy luôn, vui vẻ chứ không ta thán như các cụ kia.

xangdaybinh

Xe máy
Thế cụ dùng đt gì vậy, cụ có dùng Vivo ko ?
Nếu mà cụ dùng Vivo thi khả năng cao là Vivo làm lỗi chíp ở cccd rồi.
Và cụ sẽ được cấp lại 1 cái cccd mới hơn cái cũ đang dùng đó !!! :)

Em thấy báo viết đại ý là:
Một số người dùng phản ánh CCCD bị lỗi chip sau khi quét NFC trên smartphone của Vivo: trường hợp xảy ra với các dòng điện thoại cao cấp của Vivo dạng xách tay như X100 Pro, X100 Ultra, X100S Pro, 1 số trường hợp xảy ra với X80 Pro - chính hãng ở Việt Nam.

Em dùng iPhone X cụ à. Có khi nào nó hỏng do để trong ví bị chèn ép không nhỉ?

LePhanOAnh

Xe đạp
Em dùng iPhone X cụ à. Có khi nào nó hỏng do để trong ví bị chèn ép không nhỉ?
Thế thì cụ có thể mượn đt của người thân, cài app ngân hàng rồi xác thực sth xem có được ko?
Nếu ok thì chip cccd còn tốt.
Nếu ko được thì có lẽ cụ phải đến công an để làm lại cccd rồi.
Đến đó, cụ nhờ cán bộ đọc lại bằng thiết bị của họ trước để kiểm tra cccd của cụ chíp còn tốt ko nhé.

xangdaybinh

Xe máy
Thế thì cụ có thể mượn đt của người thân, cài app ngân hàng rồi xác thực sth xem có được ko?
Nếu ok thì chip cccd còn tốt.
Nếu ko được thì có lẽ cụ phải đến công an để làm lại cccd rồi.
Đến đó, cụ nhờ cán bộ đọc lại bằng thiết bị của họ trước để kiểm tra cccd của cụ chíp còn tốt ko nhé.
Vâng, cảm ơn cụ. Ngân hàng họ cũng quét bằng điện thoại và thiết bị của họ cũng không được rồi nên e nghĩ khả năng cao là hỏng chip. Để em thử trên điện thoại người thân thêm xem sao.

cairong_2011

Xe container
Thì em gỡ app ở máy cũ. Cài app vào máy mới. Sim vẫn để máy cũ.
Dùng máy mới nhập cccd. Xong việc em lại làm ngược lại - tức là lại cài app cho máy cũ và gỡ ở máy mới .
Nếu làm thế liệu đc không cụ ?
Theo trường hợp khi em hỏng ĐT thì ko đc, phải ra bank làm thủ tục mà covid nên ko thể. May con màn máy cũ nó vẫn chập chờn để em huỷ. Hình như App của bank nhớ số Emei của ĐT nên ko thể đơn thuần đổi SIM là xong.