[Funland] Xác thực sinh trắc học trong các giao dịch trực tuyến

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái chip nó chứa nhiều thông tin hơn những gì in trên cccd cụ ơi. Với lại thông tin là một chuyện, việc cấp quyền cho app chạy trên đt, từ giờ trở đi được tiếp cận thông tin dạng số hoá từ kho dữ liệu công dân mới là chuyện em thấy cứ rủi ro thế nào ấy. Chứ có thông tin kiểu chụp trộm ảnh cccd thì lại khác.
Theo mợ thì app bank nó đọc được những gì của mợ rồi ạ ?

cairong_2011

Xe container
Tối em thử làm cho VCB mà chụp ảnh CCCD, quét QR Code của CCCD xong là báo lỗi. Chắc tối Bank nghỉ làm ? Bên Bank khác như Bắc Á ko thấy nói gì ?

kogenzo

Xe buýt
Em dùng SHB, VCB, TCB thì thấy: VCB bắt quét QR code, mấy cái kia không cần; SHB dùng cmnd 9 số không cập nhật STH được, phải ra quầy; TCB dùng cmnd 9 số cho phép cập nhật luôn CCCD điện tử, không phải ra quầy.

BigBear

Xe hơi
Quét khuôn mặt này cũng bất cập, tối đi ngủ cần chuyển tiền lại phải bật đèn ngồi dậy nhăn nhở chán ra nó mới xác thực, nhiều hôm để râu ria tè le ra thì nó cũng chịu ko nhận ra dc
Đợt tới có thêm xác thực bằng giọng nói dành cho cụ nào đang tối lửa tắt đèn hehe.

pooka

Xe container
Sáng nay còn có số cá nhân của một em gái, xưng là nhân viên ngân hàng gọi đến bảo cầm CCCD ra ngân hàng để được hướng dẫn làm sinh trắc học. Em cảm ơn xong thì bạn nhân viên này cúp máy. Không rõ có phải nhân viên ngân hàng thật không.

nhanchauchau

Xe tăng
Tối em thử làm cho VCB mà chụp ảnh CCCD, quét QR Code của CCCD xong là báo lỗi. Chắc tối Bank nghỉ làm ? Bên Bank khác như Bắc Á ko thấy nói gì ?
Chắc chỉ làm h hành chính :D .
Em hôm qua làm tầm 6h chiều, và tối đều k được, đợi mãi k có OTP gửi về.
8h sáng nay làm phát được luôn.

Không sợ vợ

Xe tăng
Em dùng SHB, VCB, TCB thì thấy: VCB bắt quét QR code, mấy cái kia không cần; SHB dùng cmnd 9 số không cập nhật STH được, phải ra quầy; TCB dùng cmnd 9 số cho phép cập nhật luôn CCCD điện tử, không phải ra quầy.
VCB có bắt quét QR đâu cụ

Website
www.mocconghoa.com
Nhưng người đó thì khi cần ra ngân hàng mà chuyển tiền. Họ nghèo như vậy thì cũng chẳng có nhiều tiền để mà ngày ngày chuyển khoản mấy chục củ. Còn hơn là bị nó lừa cho phát bay sạch cả tài sản cả đời tích cóp.
KHÔNG THỂ CHUẨN HƠN!

Red One1

Xe lăn
Chỗ e nhiều cụ già làm công nhật còn đang dùng cục gạch.
Ông bô nhà em thì smartphone đời cũ.
Yêu cầu NFC hơi quá!
Trường hợp dùng cục gạch thì chắc chắn không có nhu cầu banking. Còn đt no NFC phải ra quầy thôi, ng nhà em chưa làm CCCD chíp hôm qua cũng phải ra NH, mất th.gian chút nhưng yên tâm từ nay có bị hack cùng lắm mất 20 củ :)

Red One1

Xe lăn

LaziCat

Xe lăn
Mều cứ xúi dại em :))
Thế cố làm sinh trắc xong tk chưa ạ? Quỹ đen nhiều mà lại nhờ máy gấu thì toang thật, thôi em chả xui dại nữa :D. Nếu điện thoại làm không đc thì qua ngân hàng cho nhanh cố ạ. Vừa mát mẻ lại vừa có các cháu xinh xinh cầm tay chỉ việc ☺ . Sáng em gặp bác hàng xóm trong thang máy, bác í khoe thế ;;).

Website
www.facebook.com
không gắn chip thì làm cách nào để xác thực sinh trắc học hả cụ ;))
Có app ngân hàng nào cho dùng CCCD không có chip không ạ
Thời điểm hiện tại chưa có, không có chíp bắt buộc phải ra NH cụ nhé.
Sao lại ko cho dùng? Chưa có CCCD gắn chip thì không tự xác thực STH đc ở nhà thôi, ra Bank các em làm cho phút mốt.
Sau khi xác thực đc rồi thì App trên smartpone cùi vẫn có thể chuyển tiền bình thường, miễn là camera chưa hẹo.

Chưa có CCCD gắn chip thì mới cụ lê bước ra ngân hàng, các ẻm sẽ thực hiện việc này hộ cụ.
Mà CCCD gắn chip còn chưa thèm làm thì thôi, đừng xác thực sinh trắc học làm gì cho mệt.

Còn kêu là nghèo, ko có smartphone thì thôi, nghỉ luôn khoản chuyển tiền online đi. Như này không phải là tìm cách, mà là kiếm chuyện, là gây sự.
Mỗi lần chuyển tiền, mời ngài di chuyển ra ngân hàng.
À, CCCD/CMND cũ vẫn phải còn hiệu lực đấy nhé.

Red One1

Xe lăn
Sao lại ko cho dùng? Chưa có CCCD gắn chip thì không tự xác thực STH đc ở nhà thôi, ra Bank các em làm cho phút mốt.
Sau khi xác thực đc rồi thì App trên smartpone cùi vẫn có thể chuyển tiền bình thường, miễn là camera chưa hẹo.
Còn kêu là nghèo, ko có smartphone thì thôi, nghỉ luôn khoản chuyển tiền online đi. Như này không phải là tìm cách, mà là kiếm chuyện, là gây sự.
À, CCCD/CMND vẫn phải còn hiệu lực đấy nhé.
Chuẩn rồi ạ :)

phuongmit

Xe cút kít
Thế cố làm sinh trắc xong tk chưa ạ? Quỹ đen nhiều mà lại nhờ máy gấu thì toang thật, thôi em chả xui dại nữa :D. Nếu điện thoại làm không đc thì qua ngân hàng cho nhanh cố ạ. Vừa mát mẻ lại vừa có các cháu xinh xinh cầm tay chỉ việc ☺ . Sáng em gặp bác hàng xóm trong thang máy, bác í khoe thế ;;).
Hno e hướng dẫn online làm dc rồi. Chỉ có cị bảo e k an toàn thôi chứ sự thật k phải thế đôu :-"

LaziCat

Xe lăn
VCB có bắt quét QR đâu cụ
VCB vẫn phải quét QR CCCD cụ ạ. Chụp mặt trước CCCD xong là tới bước quét QR trên căn cước đó ạ, quét mã QR rồi mới tới bước quét chíp từ ở mặt sau của CCCD, chụp mặt sau. Bước cuối cùng là quét Face ID.

LaziCat

Xe lăn

hong.viwaco

Xe container

Chưa có CCCD gắn chip thì mới cụ lê bước ra ngân hàng, các ẻm sẽ thực hiện việc này hộ cụ.
Mà CCCD gắn chip còn chưa thèm làm thì thôi, đừng xác thực sinh trắc học làm gì cho mệt.

À, CCCD/CMND cũ vẫn phải còn hiệu lực đấy nhé.
Chuyển xiền trả cốc trà đá thì ứ phải cần NH nhá :))