[Funland] Xác minh thông tin 'bị đuổi khỏi quán phở vì ngồi xe lăn'

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dodge Ram

Xe điện
Nhiều thực khách cứ nghĩ câu Khách Hàng Là Thượng Đế là dành cho mình nên bị ngáo quyền lực! Có thể không bị chửi, không bị lườm nguýt… nhưng rất có thể bị một bãi nước bọt vào đĩa đồ ăn mà không hề biết.:))
Đối với em câu đó chỉ dành cho chủ quán, để cho chủ quán và nhân viên tâm niệm. Mình đi ăn đi uống mặc dù bỏ tiền mua dịch cũng nên có lời cảm ơn họ. Khi nhân viên bưng đồ ăn ra em nói cảm ơn, khi nhận tiền trả lại (thối lại) em cũng nói lời cảm ơn!
Một việc rất nhỏ, rất đơn giản, không hề tốn công sức mà chưa lần nào mà không nhận được ánh mắt trìu mến từ chủ cho chí nhân viên.

kienvinh

Xe lăn
Nhiều thực khách cứ nghĩ câu Khách Hàng Là Thượng Đế là dành cho mình nên bị ngáo quyền lực! Có thể không bị chửi, không bị lườm nguýt… nhưng rất có thể bị một bãi nước bọt vào đĩa đồ ăn mà không hề biết.:))
Đối với em câu đó chỉ dành cho chủ quán, để cho chủ quán và nhân viên tâm niệm. Mình đi ăn đi uống mặc dù bỏ tiền mua dịch cũng nên có lời cảm ơn họ. Khi nhân viên bưng đồ ăn ra em nói cảm ơn, khi nhận tiền trả lại (thối lại) em cũng nói lời cảm ơn!
Một việc rất nhỏ, rất đơn giản, không hề tốn công sức mà chưa lần nào mà không nhận được ánh mắt trìu mến từ chủ cho chí nhân viên.
Tôi giống bác. Khi nhận được đồ ăn, đồ uống do nhân viên quán trả tại bàn tôi luôn nói cảm ơn. Và nói thế nào nhỉ, ngoảnh lên nhìn (make eye contact).

Bát phở thường các bác ấy bỏ hơi nhiều bánh, nếu muốn ít hơn thì mình nói trước là ok cụ ạ
Vâng, em thì ko đánh giá gì về quán hay câu chuyện trên, nhưng em ko ăn được nhiều mì chính nên nhìn cụ chủ quán xới mì chình quá nhiều so với khẩu vị của em.

Marda49

Xe buýt
Vâng, em thì ko đánh giá gì về quán hay câu chuyện trên, nhưng em ko ăn được nhiều mì chính nên nhìn cụ chủ quán xới mì chình quá nhiều so với khẩu vị của em.
Người ta thích ăn quán quen là vậy đấy!
Khi chưa quen thì nói với ngừoi bán cái mình không thích( như cụ là mì chính chẳng hạn).
Như nhà em có con bé con nó không ăn được hành, tiêu, không thích váng mỡ.. Nhưng nhà em 4 người đi ăn mấy cái quán quen là chủ nó nhìn thấy mình là biết mình ăn cái gì rồi, bát của ai ra sao rồi cứ vô bàn ngồi là họ mang tới như ý mình. Đi xa vô ăn cái quán lạ là cứ phải dặn dò người bán cụ thể mà phải ra vô dăn đi dặn lại chứ nếu quán đông thì họ quên.

QUANG1970

Xe lăn
Tôi giống bác. Khi nhận được đồ ăn, đồ uống do nhân viên quán trả tại bàn tôi luôn nói cảm ơn. Và nói thế nào nhỉ, ngoảnh lên nhìn (make eye contact).

Ối giời!!! :)) =))

FYI, năm 1990, tôi ra Hà Nội làm giấy tờ, khi vào các hàng quán, lúc nhận được thức ăn hay thanh tóan tiền, khi tôi mở mồm nói "Cám ơn (cô, anh, bác,......)" thì cả quán nhìn tôi như .............. quái vật! :P

Ấn tượng nhất của tôi lúc ấy là nhìn các "nam thanh nữ tú" mở mồ nói câu " Đ .t cụ" thay vì câu " Đ. má" mà tôi thường nghe ở miền Nam.

Batman

Xe container
Em vào hóng content bẩn của người em chả biết, nhưng theo dòng comment thì đúng là tàn + phế là thật.

belo

Xe điện

FYI, năm 1990, tôi ra Hà Nội làm giấy tờ, khi vào các hàng quán, lúc nhận được thức ăn hay thanh tóan tiền, khi tôi mở mồm nói "Cám ơn (cô, anh, bác,......)" thì cả quán nhìn tôi như .............. quái vật! :P
Hay bác cảm ơn bằng thơ kiểu:
Cảm ơn cô, bác, chú, anh
Phở đây sao giống bánh canh quá hè.

hungeverest

Xe điện

Ấn tượng nhất của tôi lúc ấy là nhìn các "nam thanh nữ tú" mở mồ nói câu " Đ .t cụ" thay vì câu " Đ. má" mà tôi thường nghe ở miền Nam.
Ối dồi ôi, con bé nhà e ra ngoài hn nó gọi rau thêm, bún thêm, nhân viên mang ra, nó cảm ơn, các chị ngoài đó bịt miệng cười. Nó ko hiểu sao luôn cụ.

Dodge Ram

Xe điện

À thế ạ! Thế chắc do đường ăn ở.
Em ở HN nhưng em đi cả nước này đều cư xử như vậy mà chưa hề gặp điều gì gây khó chịu khi vào hàng quán.
p/s: ngon hay không ngon lại là câu chuyện khác. :)

QUANG1970

Xe lăn
Ối dồi ôi, con bé nhà e ra ngoài hn nó gọi rau thêm, bún thêm, nhân viên mang ra, nó cảm ơn, các chị ngoài đó bịt miệng cười. Nó ko hiểu sao luôn cụ.

Có gì mà bác không hiểu? :D

Vì trong mắt của lũ NV này, con bác là "người từ hành tinh khác đến"! :P

QUANG1970

Xe lăn
À thế ạ! Thế chắc do đường ăn ở.
Em ở HN nhưng em đi cả nước này đều cư xử như vậy mà chưa hề gặp điều gì gây khó chịu khi vào hàng quán.
p/s: ngon hay không ngon lại là câu chuyện khác. :)

Bác có thấy tôi nói ngay từ đầu, là "năm 1990" chửa? :D

Cái "văn hóa cảm ơn" mà bác và bác kienvinh kia nói, chẳng qua là "phú quý sinh lễ nghĩa" =))

hungeverest

Xe điện
Có gì mà bác không hiểu? :D

Vì trong mắt của lũ NV này, con bác là "người từ hành tinh khác đến"! :P
E thì quen rồi, nhưng f1 nhà e nó cứ ngơ ngác. E cũng ko biết giải thích với nó sao nữa. Nó còn hỏi họ cười gì con đó bố.

QUANG1970

Xe lăn
E thì quen rồi, nhưng f1 nhà e nó cứ ngơ ngác. E cũng ko biết giải thích với nó sao nữa. Nó còn hỏi họ cười gì con đó bố.

Make it simple! :D

Bác cứ bảo với cháu là do con nói bằng giọng khác họ nên họ nghe chửa thủng nên "lịch sự cười đáp lễ" .............. cho xong! :P

Dodge Ram

Xe điện
Bác có thấy tôi nói ngay từ đầu, là "năm 1990" chửa? :D

Cái "văn hóa cảm ơn" mà bác và bác kienvinh kia nói, chẳng qua là "phú quý sinh lễ nghĩa" =))
90 em cũng hơn bác vài tuổi (nếu bác sn 1970)
Từ nhỏ em đã được dạy nói lời cảm ơn nếu nhận được thứ gì từ người khác. Lúc đó nhà nghèo chứ chẳng có gì gọi là phú quý.

QUANG1970

Xe lăn
90 em cũng hơn bác vài tuổi (nếu bác sn 1970)
Từ nhỏ em đã được dạy nói lời cảm ơn nếu nhận được thứ gì từ người khác.
+ 1970 là một thời điểm sang trang trong cuộc đời tôi chứ không phải năm sinh.

+ Nếu gặp tôi ngoài đời (rất nhiều bác trong các diễn đàn đã từng gặp tôi, có những bác ở HN trong hai "thớt" Cafe và piano còn tò mò kéo vào chỗ tôi ở nhìn mặt cho bằng được và tôi luôn vui vẻ tiếp - cái này thật 100% vì chính là do họ nói) thì họ luôn nghĩ tôi là em út của bác, nhưng nếu tôi mở cuốn passport cho họ coi, thì tuổi tôi có thể xếp vào lứa "xưa nay hiếm".

+ Tóm lại:

Đói cơm rách áo tèm lem,​
No cơm thừa áo lèm bèm lễ nghi!​

Máy bị đơ

Xe điện
Cụ cũng ở tuổi xưa nay hiếm rồi, tranh luận nhiều làm gì. Nhà cháu thì thấy câu chuyện của cụ hơi mang tính trịch thượng và coi thường người Bắc không hiểu phép lịch sự tối thiểu. Trong khi có lẽ cụ cũng chưa đủ thời gian để Nhìn hết được cái Lịch sự ở Bắc nói chung và HN nói riêng.
Câu Cảm ơn có cái quái gì mà khiến người ta nghĩ là Người ngoài hành tinh.
Còn nam thanh nữ tú nói tục thì đâu chả có, thời nào chả vậy, thời nay nó còn vãi cả đống thứ hổ lốn ra mà chả ngượng mồm kia kìa.
Cơ bản VN cả Bắc Trung Nam như nhau cả thôi

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Quang gõ vội hay sao thế? Hiểu được cụm từ “phú quý sinh lễ nghĩa” có lẽ sống hết đời cũng chưa thông, cụ áp vào “văn hoá cảm ơn” thì thật chưa ổn và cảm tính!

Trạng thái
Thớt đang đóng