[Funland] Xác minh thông tin 'bị đuổi khỏi quán phở vì ngồi xe lăn'

Trạng thái
Thớt đang đóng

114hangbong

Xe cút kít
Mình là khách, xác định vào quán ăn là mua một loại dịch vụ. Người bán hàng là người cung cấp dịch vụ và thu tiền, muốn nhiều tiền thì phải có nhiều khách. Muốn nhiều khách thì phải tử tế. Chửi khách, coi thường khách là tự giết chết mình.
Em đã ít nhất 2 lần "đập" bọn bán hàng.
Lần 1: Khi dịch covid19 bắt đầu xâm nhập HN (chưa bị dãn cách), nhưng bắt buộc phải đeo khẩu trang. Em dẫn con bé nhà em vào hàng trà sữa rất nổi tiếng. Hai bố con xếp hàng mãi, mà mấy cô nhân viên ở trong chẳng hỏi han gì, cứ vừa làm vừa cười đùa cợt nhả với mấy anh shiper (tay vẫn làm kem, miệng không đeo khẩu trang). Mấy anh shiper đến sau bố con em mà nhân viên nó cứ làm trước. Mãi sau nhân viên nó mới hỏi em cần mua gì. Lúc sau về, em chat thẳng với hãng nói về sự việc (nhấn mạnh thêm về việc nhân viên không đeo khẩu trang theo quy định rất gắt gao thời điểm ấy). Thế là sau đó, chủ shop gọi điện cho em xin lỗi các kiểu. Đến tối lại gọi cho em, bảo em nói lại với hãng, vì shop bị phạt và mấy nhân viên ca đó bị hãng dọa đuổi. Em cương quyết không nói giúp, vì lúc đó tình hình dịch căng thẳng tột độ, nếu bỏ qua, thì có thể xảy ra lây nhiễm từ cái shop này.
Lần 2, khá gần đây. Em là khách quen của một hiệu cafe cũng nổi tiếng, ở gần nhà. Hầu như ngày nào em cũng ngồi đó sau khi ăn sáng và trước khi vào làm. Mấy nhân viên quen thì chúng nó quá quen, thấy em vào là tự biết làm cafe gì rồi. Hôm đó là Chủ Nhật, rất đông khách, có nhân viên luân chuyển từ cơ sở khác qua. Em dẫn con gái đi học thêm gần đó, vào gọi đồ ăn sáng rồi cho cháu vào lớp. Em gọi set đồ hai bố con cả bánh mì que, trà sữa, cafe hơn 230k. Vì khách đông nên chờ cũng lâu, còn 5 phút nữa là đến giờ vào lớp, em mới ra quầy bảo cậu nhân viên mới là bánh chín chưa cho anh nhận trước để cháu ăn, vào lớp cho kịp, mấy món kia để sau cũng được. Em nói hoàn toàn lịch sự. Thế mà em nhận được là gì. Nó nổi cáu luôn, tay nó bật cái nắp lò nướng bánh mì rồi sập lại rất mạnh, miệng thì nói "bếp nó nướng chứ không phải em nướng... blabla...". Em bảo, anh hỏi thế thôi, sao mày cáu, chửi lại khách thế. Nó lại càng nói to. Em đứng dậy, dắt con bé đi ra. Sau khi cho con bé vào lớp mà chưa kịp ăn gì, em rút điện thoại ra gọi thẳng lên hãng, nói lại sự việc, địa điểm. Sau đó lãnh đạo hãng alo lại, xin lỗi, hứa hẹn và xin số TK chuyển trả 230k. Em chắc cậu nhân viên kia bị đuổi việc. Sau đó, em không bao giờ bước chân vào cái cửa hàng đấy nữa.
Làm dịch vụ mà bố láo thì chỉ có chết.
Và cũng về dịch vụ, thì trong Nam làm tốt, rất tốt. Còn miền Bắc hay cụ thể HN thì...
Em công nhận dịch vụ ngoài Bắc cực kỳ tệ. Em đi chợ trong Huế, họ bán cho em từ 1/4 quả dứa, tý teo hành thì là, gia giảm chiều ý mình vừa vặn 1 bát canh. Trong khi mới gần đây đi chợ quen nó mới đồng ý bán cho em 1/2 quả dứa, em lại dùng 1/4 còn lại cất ngăn đá bao giờ nấu lôi ra dùng nốt, quả bí to đùng vẫn bán cả quả. Đổi bữa đành phải mua, ăn 1/2 cũng được vài bữa, vứt đi phần còn lại vì to chả có chỗ để.
Ăn sáng ngoài hàng chuyên có chuyện đến sau phục vụ trước, chờ đến giờ phải đi chưa được phục vụ như nhà cụ nên em cạch. Sáng ngày ra dậy sớm tý chuẩn bị bữa sáng cho chủ động đỡ bực mình.

Altis 2011

Xe điện
Tư duy thế này bảo sao các quán nó vẫn phục vụ kiểu đó. Theo em thấy hai việc là rất khác nhau. Kể cả không có người thu tiền tại bàn nhưng thái độ với lời ăn tiếng nói nó khác lắm. Ví dụ ""anh ơi/chú ơi chú vui lòng ra quầy thanh toán giúp vì mấy bạn giúp việc bận về quê. Kể cả bát phở 1 xu thì người ta vào ăn là tạo miếng cơm cho mình. Còn kiểu phục vụ máy bấm như dạng Mac Donal thì nó lại khác. Như thế nó cũng đầu tư lớn mới có cái để mà bấm được. Kể cả thế thì như ở mình thỉnh thoảng vẫn phải có người đứng cạnh cái bảng hỗ trợ khách họ bấm chọn món. Các quán có tiếng ở Hà nội giờ cũng mai một rồi, vì vật tư, cách nấu nó cũng biến đổi. Không thể chảnh mãi được. Những dạng trả lời chỏn lỏn giống bánh mỳ phố Huế là em cạch. Bánh bây giờ chất lượng bột cũng tệ hơn, pate làm thì cũng từ nguyên liệu kém hơn.... Lấy cái gì để mà ngon nức nở mà phải quỵ luỵ.
Em xếp hàng bánh mỳ phố cũng nhiều, cũng hơi chảnh nhưng không đến nỗi. Em còn vừa xếp hàng vừa buôn chuyện với bà vợ, xin thêm mấy túi ớt cho trẻ con nhà em vì nó cực thích ăn cái tương ớt nhà ấy.

asian4you

Xe tải
Em công nhận dịch vụ ngoài Bắc cực kỳ tệ. Em đi chợ trong Huế, họ bán cho em từ 1/4 quả dứa, tý teo hành thì là, gia giảm chiều ý mình vừa vặn 1 bát canh. Trong khi mới gần đây đi chợ quen nó mới đồng ý bán cho em 1/2 quả dứa, em lại dùng 1/4 còn lại cất ngăn đá bao giờ nấu lôi ra dùng nốt, quả bí to đùng vẫn bán cả quả. Đổi bữa đành phải mua, ăn 1/2 cũng được vài bữa, vứt đi phần còn lại vì to chả có chỗ để.
Ăn sáng ngoài hàng chuyên có chuyện đến sau phục vụ trước, chờ đến giờ phải đi chưa được phục vụ như nhà cụ nên em cạch. Sáng ngày ra dậy sớm tý chuẩn bị bữa sáng cho chủ động đỡ bực mình.
Em thấy cái vụ bổ quả ra bán cũng tùy thói quen mua hàng của khách cụ ạ, ví dụ như chỗ cụ khách không có thói quen mua một phần thì họ không bổ ra đâu, chứ giờ bổ 1 phần cho cụ rồi chỗ kia không ai mua thì vứt đi hả cụ. Chứ như hồi em sv ở khu mỹ đình đi mấy hàng rau củ thịt thà ở đó thì mua kiểu gì họ cũng bán vì hàng xẻ ra họ biết là vẫn bán được vì có nhiều người chỉ mua 1 phần.

fanmu1234

Xe container
Tư duy thế này bảo sao các quán nó vẫn phục vụ kiểu đó. Theo em thấy hai việc là rất khác nhau. Kể cả không có người thu tiền tại bàn nhưng thái độ với lời ăn tiếng nói nó khác lắm. Ví dụ ""anh ơi/chú ơi chú vui lòng ra quầy thanh toán giúp vì mấy bạn giúp việc bận về quê. Kể cả bát phở 1 xu thì người ta vào ăn là tạo miếng cơm cho mình. Còn kiểu phục vụ máy bấm như dạng Mac Donal thì nó lại khác. Như thế nó cũng đầu tư lớn mới có cái để mà bấm được. Kể cả thế thì như ở mình thỉnh thoảng vẫn phải có người đứng cạnh cái bảng hỗ trợ khách họ bấm chọn món. Các quán có tiếng ở Hà nội giờ cũng mai một rồi, vì vật tư, cách nấu nó cũng biến đổi. Không thể chảnh mãi được. Những dạng trả lời chỏn lỏn giống bánh mỳ phố Huế là em cạch. Bánh bây giờ chất lượng bột cũng tệ hơn, pate làm thì cũng từ nguyên liệu kém hơn.... Lấy cái gì để mà ngon nức nở mà phải quỵ luỵ.
Vậy nên thiên hạ bảo rằng về chăm sóc KH thì quán miền Bắc xách dép cho quán miền Nam

ExclMan

Xe điện
Có vẻ anh chàng ngồi xe lăn này không chân thật.

Vongai

Xe buýt
Em nghĩ các quán có tiếng ở HÀ NỘI mai một vì tư duy phục vụ cụ ạ. Giờ cạnh tranh quá lớn, công nghệ phát triển nên các quán cạnh tranh sẽ cho chất lượng, gia vị, và nhất là phục vụ tốt hơn,
Các quán xưa mà cổ hủ, không chịu đầu tư sửa sang mặt bằng, coi thường khách hàng, tự tăng giá bất thường, sẽ mất dần khách.
Giả dụ trước đây quán phở Thìn Lò Đúc, quát mắng khách hàng, em đứng quan sát thấy là auto chặn, dù trước đó hay rủ bạn bè miền Nam, mấy anh Tư vấn Tây ăn ở đây,
Nhg kẻ coi thường khách hàng là tự ném đất và nồi cơm của chính mình,

kienvinh

Xe lăn
Nhiều quán ăn nhanh ở nước ngoài khách không những phải trả tiền trước mà còn phải tự dọn bàn, sau khi ăn, mang khay đến đúng chỗ, thả đúng thứ vào đúng ngăn. Như ở đây tôi lướt qua đã thấy một số chiến sỹ không ưng những quán như vầy roài… mình mất tiền mình phải được phục vụ chứ, các chiến sỹ đó nghĩ.

Nhiều siêu thị cũng không còn người tính tiền. Khách tự quét hàng, thanh toán thẻ. Ai lại thế nhỉ? Mất tiền mà lại không được phục vụ?

LeTai1979

Xe cút kít
Lại lên mạng khóc lóc thanh minh rồi, cái thằng khuyết tật cả nhân cách.

thichrauxanh

Xe điện
Văn hoá mua bán khu phố cổ ko ít ng biết. Ng ta đủ lịch sự mà thái độ chủ quán ko tốt mới nói.

Nhiều ô nghĩ chỉ có mình biết lịch sự. Khi ng ta đi đủ nơi, văn hoá công sở từ tây đến ta nắm rõ, mặc nhiên ko cần thiết ra vẻ vs dân chợ búa.

Có ông bị hỏi vài câu đuối lý miệng đã phun toàn lời bẩn. Bản chất của tiểu lưu manh.

NNS

Xe ngựa

nowhereland

Xe điện
Quán người ta đã trích xuất camera rồi đấy, thằng này khuyết tật đúng nghĩa luôn. Xem cái mắt nó nhiều lòng trắng thế đã thiếu thiện cảm rồi, mong đợt này cđm cho nó bay màu luôn khi bản chất đã lộ.

thichrauxanh

Xe điện
Nhiều quán ăn nhanh ở nước ngoài khách không những phải trả tiền trước mà còn phải tự dọn bàn, sau khi ăn, mang khay đến đúng chỗ, thả đúng thứ vào đúng ngăn. Như ở đây tôi lướt qua đã thấy một số chiến sỹ không ưng những quán như vầy roài… mình mất tiền mình phải được phục vụ chứ, các chiến sỹ đó nghĩ.

Nhiều siêu thị cũng không còn người tính tiền. Khách tự quét hàng, thanh toán thẻ. Ai lại thế nhỉ? Mất tiền mà lại không được phục vụ?
Hi, mấy quán như này thì e làm quen từ những năm 6 tuổi cơ, và coi nó là mặc nhiên. Phải gần 20 năm sau Việt Nam mới bắt đầu đc du nhập phong cách này cụ nhé. Đấy là biết mình mà ko biết người :P

xukute

Xe tăng
Khuyết tật cả tâm hồn và nhân cách.

NayruLove

Xe buýt
Chỗ em có trung tâm dạy nghề người tàn tật, đi qua luôn thấy treo biểu ngữ "...Tàn nhưng không phế". Nhưng xem thằng này và vụ chủ quán trích xuất camera công khai, thì đúng là thằng tàn phế rồi. Giống kiểu đã nghèo lại còn hèn. Chỉ tiếc các cháu dân mạng cứ thích náo nhiệt vào góp view, không cạch mặt bọn này đi, để bọn nó nhiệt tình làm thêm content câu view. Chính quyền thì chắc là không xử lý xuể, để con sâu làm rầu nồi canh, hạ thấp cả những người tàn tật khác [-(

thichrauxanh

Xe điện
Chỗ em có trung tâm dạy nghề người tàn tật, đi qua luôn thấy treo biểu ngữ "...Tàn nhưng không phế". Nhưng xem thằng này và vụ chủ quán trích xuất camera công khai, thì đúng là thằng tàn phế rồi. Giống kiểu đã nghèo lại còn hèn. Chỉ tiếc các cháu dân mạng cứ thích náo nhiệt vào góp view, không cạch mặt bọn này đi, để bọn nó nhiệt tình làm thêm content câu view. Chính quyền thì chắc là không xử lý xuể, để con sâu làm rầu nồi canh, hạ thấp cả những người tàn tật khác [-(
Quán đã trích video, e ko nghe đc lời thoại nên chưa đưa ra nhận định. Có khi chỉ kẻ 8 lạng ng nửa cân.

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Bạn ấy làm vậy mục đích gì nhỉ? Giờ quán nào cũng lắp camera, có biến là trích xuất ra hết. Mất mặt đàn ông quá.

hoviethung

Xe lăn
Lại lên mạng khóc lóc thanh minh rồi, cái thằng khuyết tật cả nhân cách.
Bóc phốt thế này thì hết khóc lóc nhé.

Thang máy ASAKY

Xe đạp
Website
thangmayasaky.vn
Vụ ngồi xe lăn ăn phở và nghệ sĩ ưu tú ném điện thoại vào nghệ sĩ không ưu tú thật ra là kiểu content bẩn học theo chiêu trò: tạo lỗi nhỏ của mình, khiêu khích để đối phương phạm lỗi lớn hơn rồi tung hê hoặc thưa kiện.
Đôi khi trí thức còn hành xử bẩn, thâm độc hơn cả xã hội thâm cụ nhỉ? :D
Quá đúng.

traffic_safety

Xe hơi
dạo này các KOL hay lấy sự a/h của mình ra tạo dựng thêm ảnh hưởng với đủ chiêu trò. xã hội đang ngày càng đi xuống, kiếm tiền, kiếm fame bất chấp thủ đoạn

Trạng thái
Thớt đang đóng