[Funland] Xã hội sẽ thế nào nếu lãi suất ngân hàng bằng 0

MrSpy

Xe điện
Tiền huy động chẳng liên quan gì tiền mặt hay cái gì cả. Cụ đang nhầm 1 kiến thức hết sức cơ bản. NH KHÔNG huy động tiền mặt, mà NH huy động vốn, OK?
Theo cụ vốn gồm nhưng thứ gì?

Nhà em chả biết buôn bán gì, chỉ vắt sức ra làm công ăn lương chắt bóp gửi tiết kiệm lấy lãi đóng tiền học cho con. Những người em quen đều thế cả. Vậy con chúng em sắp thất học rồi sao
Cứ bảo để hạ lãi suất để dân khỏi giữ tiền, nhưng gửi ngân hàng thì ngân hàng cũng cho vay mà.
Thay vì người dân tự mở doanh nghiệp hay cho vay thì họ gián tiếp thông qua ngân hàng làm việc đó.
Thụy Điển lãi suất ngân hàng bằng 0 nhưng lạm phát của họ là bao nhiêu?

hungkienpham

Xe điện
Lãi suất NH bằng 0 thì nhiều nước có đấy cụ, Ví dụ như Nhật Bản bao năm nay lãi suất NH bằng 0 đấy thôi.

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Tiền gửi là thứ linh hoạt, có thể chuyển đổi bất cứ lúc nào. Từ tiền - $ - vàng - đất - CK, hơn nữa thời hạn gửi thường là 3,6,12 tháng - cụ lại đem so với 2010 (là thời điểm cao trào của khủng hoảng kt), không khác chuyện so $ với vàng từ thời điểm những năm 1930:))
Em cho cụ dữ liệu thực tế rồi đấy: kiều hối đem đầu tư kinh doanh, người thân tiêu xài, xây dựng nhà cửa... Còn tuyệt nhiên k thấy ai gửi usd về đổi ra tiền Việt gửi tiết kiệm cả.
Còn cụ cứ lý thuyết theo ý cụ thì em cũng chịu.

caisua

Xe lăn
em tò mò hỏi thăm mỗi năm cụ đóng học phí cho con hết bao nhiêu thế ah
Tầm 5tr/tháng ạ. Covid như này nhưng em quyết tâm ko đụng tới để nó học xong lớp 12 vẫn còn nguyên tiền cho đi học ĐH chứ giờ lôi ra nộp học phí là vừa hết

Chỉnh sửa cuối:
Tầm 5tr/tháng ạ. Covid như này nhưng em quyết tâm ko đụng tới để nó học xong lớp 12 vẫn còn nguyên tiền cho đi học ĐH chứ giờ lôi ra nộp học phí là vừa hết
wow, cụ giàu thật. để có 5t tháng thì cụ phải gửi 850t với ls 7%/năm.

Lãi suất NH bằng 0 thì nhiều nước có đấy cụ, Ví dụ như Nhật Bản bao năm nay lãi suất NH bằng 0 đấy thôi.
Nhật Bản thì ngân hàng gối và ngân hàng tủ hơi bị nhiều. Điển hình là cách đây mấy năm có chị đồng nát được mấy triệu yên dấu trong cái loa cũ.

messi1986

Xe buýt
Nếu LS=0 thì bán hết CP ngân hàng chuyển sang mua CP cty Chứng Khoán

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ vốn gồm nhưng thứ gì?
Em nghĩ là cụ nên học lại kinh tế cơ bản =)) Tiền mặt chỉ là phương tiện thanh toán Cụ có 30 tỷ trong tài khoản Tech, trên tay không có 1 xu tiền mặt, thì đối với ngân hàng cụ vẫn có 30 tỷ. Tiền mặt, chỉ là cách thể hiện giá trị vốn, chứ không phải vốn.
Và cụ yên tâm là, với 30 tỷ trong tài khoản Tech, Vietcombank vẫn sẽ mời gọi cụ huy động vốn hết sức nồng hậu, lặp lại 1 lần nữa, dù cụ không có 1 xu tiền mặt =)) Em ví dụ thế, không biết cụ đã phân biệt được VỐN và TIỀN MẶT chưa?

MrSpy

Xe điện
Em nghĩ là cụ nên học lại kinh tế cơ bản =)) Tiền mặt chỉ là phương tiện thanh toán Cụ có 30 tỷ trong tài khoản Tech, trên tay không có 1 xu tiền mặt, thì đối với ngân hàng cụ vẫn có 30 tỷ. Tiền mặt, chỉ là cách thể hiện giá trị vốn, chứ không phải vốn.
Và cụ yên tâm là, với 30 tỷ trong tài khoản Tech, Vietcombank vẫn sẽ mời gọi cụ huy động vốn hết sức nồng hậu, lặp lại 1 lần nữa, dù cụ không có 1 xu tiền mặt =)) Em ví dụ thế, không biết cụ đã phân biệt được VỐN và TIỀN MẶT chưa?
Cụ lại lươn lẹo rồi, ở đây có ai nói tiền vật lý đâu.

hoviethung

Xe lăn
Làm gì có ai gửi bds :) tất cả gd ko dùng tiền mặt thì tiền nó nằm ở đâu cụ?
Trong kinh tế thì trường thì mọi tài sản đều có thể định giá bằng tiền. Có thể ngân hàng không nhận tiền gửi bằng bất động sản một cách trực tiếp nhưng hoàn toàn họ có thể nhận tiền gửi của người gửi từ tiền bán bất động sản. Và trên thực tế ngân hàng vẫn nhận bất động sản như tài sản thế chấp của người đi vay. Lãi suất âm hay dương không liên quan tới việc ngân hàng từ chối hay chấp nhận gửi tiền mặt. Vì ngân hàng TM là ngành kinh doanh dịch vụ, trung tâm thanh toán, tín dụng, giữ hộ, thu chi hộ... Lãi suất âm tạo cơ hội cho mọi người tiếp cận vốn cho vay giá rẻ qua đó ngân hàng càng có lợi.
Còn việc không dùng tiền mặt thì tiền có cần không. Vẫn cần chứ cụ. Vì Tiền không chỉ là phương tiện lưu thông mà nó còn là phương tiện đo, biểu hiện giá trị tài sản, cất trữ để dành. Lý thuyết kinh tế bẩu vậy.

caisua

Xe lăn
wow, cụ giàu thật. để có 5t tháng thì cụ phải gửi 850t với ls 7%/năm.
cụ cứ trêu em, chỗ em bọn đi làm tầm 5-7 năm cũng để dành được tưng đây rồi, chúng vẫn còn thiếu tưng đó nữa mới mua được căn hộ để lấy vợ, tính ra cũng phải 35 tuổi mới đủ đk lập gia đình, đâu còn sớm sủa gì. Em suýt 5 sọi rồi mà mới có ngần này là quá ít đấy ạ, bạn bè em tổng tài sản phải gấp tầm 10-20 lần là bình thường cụ ơi