[Funland] Xã hội sẽ thế nào nếu lãi suất ngân hàng bằng 0

Ls =0 , dân rút tiền về mua vàng . Bank ráo riết thu hồi nợ để trả tiền cho dân .
Mấy anh trùm bđs vay bank nhiều , bị đòi tiền thì khả năng tạch là rất cao .
Em thì tranh thủ ls = 0 vay dăm tỏi làm em lexus đi cho sướng .
thế em với cụ thanh toán công nợ từ xa như thế nào. Lúc đấy bọn bank nó tính phí nộp tiền mặt thanh toán nhé

caisua

Xe lăn
Nhà em chả biết buôn bán gì, chỉ vắt sức ra làm công ăn lương chắt bóp gửi tiết kiệm lấy lãi đóng tiền học cho con. Những người em quen đều thế cả. Vậy con chúng em sắp thất học rồi sao

Mặt trăng

Xe hơi
Lãi 0%, gửi 0% em vay vài trăm tỏi đầu tư BDS!

MrSpy

Xe điện
Tiền huy động của NH đâu chỉ là tiền mặt? Nên nói châu Âu không dùng tiền mặt nên không thiếu tiền huy động là không đúng.
Vậy cụ giải ngố cho e là tiền huy động của NH là dùng tiền gì?

hoviethung

Xe lăn
là tiền nhàn rỗi của các cá Nhân, tổ chức gửi vào NH để kiếm lợi , có thể tiền mặt, ngoại tệ, BĐs, chuyển khoản... Nôm na là vậy

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, nhưng đất thanh khoản chậm nên kênh NH vẫn là 1 lựa chọn (sinh lời ít nhất 6-8% năm - quá đỉnh với các nước pt)
? Đỉnh gì vậy cụ? Cụ có biết giờ mua usd bao nhiêu không? Từ năm 2010 đến nay usd tăng bao nhiêu %? Gửi ngân hàng, 1 triệu đô năm 2010 giờ cụ cầm dc bao nhiêu đô?
Cụ toàn tự tưởng tượng ra thôi ^:)^ cụ đem sang venezuela mà gửi, lãi 50% 1 năm đấy.

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe cút kít
thế em với cụ thanh toán công nợ từ xa như thế nào. Lúc đấy bọn bank nó tính phí nộp tiền mặt thanh toán nhé
Cái đấy tính sau, nhưng ls = 0 thì dân sẽ rút tiền đổ vào vàng hoặc bđs.
Mà cái qun trọng là nh ng rút tiền cùng lúc thì nh méo mặt.

hoviethung

Xe lăn
Vafi nó có bảo về 0 ngay đâu. Nó bảo tiến dần về 0.
Điều đó ko sai và nó đã đang có ở các nền kinh tế pt.
Việc ls cao là gánh nặng cho dn và nền kinh tế, ai làm chủ dn đều thấy. Muốn ls tiến dần về 0 thì cần có sự hỗ trợ của tăng trưởng kinh tế, chính sách tài khóa, tiền tệ ổn định, hợp lý và khoa học để đảm bảo lạm phát ở mức thấp. Đạt đc điều đó ls giảm dần về 0 có j ko khả thi mà cứ nhốn nháo lên và nhét số 0 ls ngay cho vafi mà ko đọc nội dung nó đề xuất.
VAFI nói về 0 trong 2 năm đó cụ tất nhiên là với điều kiện tiên quyết như CP chống được đầu cơ bất động sản hướng nguồn tiền vào trái phiếu, ck. Mà 2 năm thì đó là điều không tưởng khi tình hình lạm phát hiện nay vẫn khoảng 4/100

Cái đấy tính sau, nhưng ls = 0 thì dân sẽ rút tiền đổ vào vàng hoặc bđs.
Mà cái qun trọng là nh ng rút tiền cùng lúc thì nh méo mặt.
đó là nhận định của cụ. khi người ta thấy cần thiết thì không quan tâm đến lãi.
ví dụ: hiện tại vì công việc nên em (không kinh doanh gì) vẫn để số dư trên tk thanh toán cỡ 100t, lãi mỗi tháng đâu hơn chục ngàn.
ls tgtt 0,1% năm coi như =0

Chỉnh sửa cuối:

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Tiền huy động chẳng liên quan gì tiền mặt hay cái gì cả. Cụ đang nhầm 1 kiến thức hết sức cơ bản. NH KHÔNG huy động tiền mặt, mà NH huy động vốn, OK?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Các ngân hàng liên tục hạ lãi suất gửi tiết kiệm trong khi không hạ lãi suất cho vay nhằm đẩy tiền ra khỏi túi dân. Theo các cụ thì có các kịch bản gì nếu hạ lãi suất tiết kiệm xuống 0% trong thời gian này?
Hn thì em mua đc cái chuồng cu. Ở quê em lại có mảnh đất cắm dùi rồi. Nên nếu lãi suất % có khi em lại phất.
Vàng, đô, đất cứ nói là tranh nhau mua.

văn Mười

Xe tải
Vụ này Em nghĩ còn lâu mới thành hiện thực , bọn này cố tình tung tin thất thiệt để làm trò ... dụ người có tài chính mua vàng , CK , BĐS... với giá cao để hưởng lợi !

Nhà em chả biết buôn bán gì, chỉ vắt sức ra làm công ăn lương chắt bóp gửi tiết kiệm lấy lãi đóng tiền học cho con. Những người em quen đều thế cả. Vậy con chúng em sắp thất học rồi sao
em tò mò hỏi thăm mỗi năm cụ đóng học phí cho con hết bao nhiêu thế ah

whitewood

Xe buýt
Mọi chuyện đều có vẻ vô lý, không tưởng, không thể nào... cho đến khi nó diễn ra. Lưu ý Vafi có nói rõ phải thực thi các biện pháp chống đầu cơ đất trước khi tiến hành.
Nhiều cụ bẩu ls = 0 dân rút mua vàng hết. Câu trả lời là số đó ít thôi. Để vàng trong nhà ăn k ngon ngủ không yên. Đi đâu cũng nhấp nhổm nên thôi bỏ bank cho nó lành.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
? Đỉnh gì vậy cụ? Cụ có biết giờ mua usd bao nhiêu không? Từ năm 2010 đến nay usd tăng bao nhiêu %? Gửi ngân hàng, 1 triệu đô năm 2010 giờ cụ cầm dc bao nhiêu đô?
Cụ toàn tự tưởng tượng ra thôi ^:)^ cụ đem sang venezuela mà gửi, lãi 50% 1 năm đấy.
Tiền gửi là thứ linh hoạt, có thể chuyển đổi bất cứ lúc nào. Từ tiền - $ - vàng - đất - CK, hơn nữa thời hạn gửi thường là 3,6,12 tháng - cụ lại đem so với 2010 (là thời điểm cao trào của khủng hoảng kt), không khác chuyện so $ với vàng từ thời điểm những năm 1930:))

--Lamborghini--

Xe cút kít
đó là nhận định của cụ. khi người ta thấy cần thiết thì không quan tâm đến lãi.
ví dụ: hiện tại vì công việc nên em (không kinh doanh gì) vẫn để số dư trên tk thanh toán cỡ 100t, lãi mỗi tháng đâu hơn chục ngàn.
ls tgtt 0,1% năm coi như =0
Trước e cũng như cụ vì cũng nghĩ chả đáng bao nh, nhưng khi có gửi online e cứ làm cái sổ online 1 tháng, cần thì e rút ko lãi còn ko thì cứ để đấy.
Nhưng vs bản tính ng dân ta nếu ls = 0 thì ng ta rút về hết vì tiền có sinh lời đâu (tiền tiết kiệm), còn chi tiêu có thể vẫn để một ít.
Ở ta dân trí đa phần để tiền bằng ba kênh: NH, đất, vàng.
Khi mà ls bằng 0 họ sẽ chuyển sang vàng và bds để sinh lời.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Mọi chuyện đều có vẻ vô lý, không tưởng, không thể nào... cho đến khi nó diễn ra. Lưu ý Vafi có nói rõ phải thực thi các biện pháp chống đầu cơ đất trước khi tiến hành.
Nhiều cụ bẩu ls = 0 dân rút mua vàng hết. Câu trả lời là số đó ít thôi. Để vàng trong nhà ăn k ngon ngủ không yên. Đi đâu cũng nhấp nhổm nên thôi bỏ bank cho nó lành.
Thì nó bay vào bds.
E thấy cái đề xuất này thực sự nói cho vui.
Còn tiền của dân ta nằm nh trong bds, cả khu bds có chủ hết đấy nhưng toàn để cỏ mọc vì dân đầu cơ.
Mà ở xứ này ai đầu cơ nh nhất ? Ko nói thì ai cũng biết.
Nên cái cần làm là đánh thuế vào bds thứ 2 trở đi, nó sẽ làm cho bds về giá trị thật và dòng tiền ko còn nằm chết ở bds bao năm qua.
Nhưng như thế thì có ng lại tự tay b óp d ái.

MrSpy

Xe điện
là tiền nhàn rỗi của các cá Nhân, tổ chức gửi vào NH để kiếm lợi , có thể tiền mặt, ngoại tệ, BĐs, chuyển khoản... Nôm na là vậy
Làm gì có ai gửi bds :) tất cả gd ko dùng tiền mặt thì tiền nó nằm ở đâu cụ?