Chi hội Wagon Club - Niềm đam mê giản dị.....( tập 48 )

Trạng thái
Thớt đang đóng

bsphongnb

Xe container

tuewru

Xe buýt
Em cũng mới bắt đầu tìm hiểu về Wagon thấy khá hợp với nhu cầu của nhà em : xe 5 chỗ rộng rãi để đồ thoải mái, trần cao hơn morning (đây là điểm cộng do em cao 1,8 ngồi morning tù lắm ạ) , giá thành xe giờ tầm 150tr đổ lại hợp túi tiền, sửa chữa bảo dưỡng rẻ do em làm công ăn lương cũng bèo bọt, mua về ngoài xăng xe tiền bảo dưỡng còn tiền gửi xe nữa 1 tháng không quá 3tr là được ạ vì em cũng mới có F1 đầu tiên tháng cũng ngốn của em 3-4tr rồi :D

Đang vào hội mình đọc thấy hứng thú quá, đúng con xe em đang tìm nhưng giờ chắc tìm hơi khó kiếm được xe thì đọc được bài viết về nhược điểm của Wagon trong đây ạ
http://muare.vn/threads/39/nhuoc-diem-xe-suzuki-wagon.3112047/
1. Sau 3 năm đi wagon và đã bán, ngoài một số ưu điểm, em liệt kê lại một số nhược điểm dành cho newbie đang quan tâm.(Bài viết còn nhiều chỗ chưa chuẩn, mong các bác bỏ qua)

Trải nghiệm của em trên khá nhiều wagon từ đời 2001 đến đời 2007, hầu hết là xe zin, chưa rỡ máy, cốt 1, cả đi đường trường và thành phố.

- Wagon không hề tiết kiệm xăng như nhiều người vẫn biết. Phổ biến là 7l/ thành phố và 6l đường trường. Có thể nói lượng xăng như thế là quá nhiều so với một chiếc xe chưa được 1.0 (970). Chưa kể một số xe chỉnh không tốt có thể lên 8l. Đặc biệt xe này đi đường đồi núi khá tốn xăng và ì máy, bản thân em đi phượt Sơn la bị mấy em matiz qua mặt dù matiz máy 0.8.

- Điều hòa khá yếu. Do công suất máy yếu, không gian rộng nên điều hòa chỉ đủ mát cho người ngồi đầu, còn ngồi sau thì rất nóng, trẻ con ngồi sau nghịch, mồ hôi ướt như chạy ngoài trời luôn. Nhiều bác nói rằng wagon lạnh rất sâu là bởi chưa bao giờ ngồi sau để cảm nhận, hơn nữa do khoảng cách với táp lô ngắn, điều hòa phả gần người nên có cảm giác lạnh là vì thế. Chiếc xe này có lẽ thiết kế cho ngồi hai người là hợp lí. Khi vượt xe nên tắt điều hòa máy sẽ khỏe lên tương đối hoặc dùng khi đi vượt dốc.

- Do xe ngắn, để tăng không gian, hãng suzuki đã gọt bớt độ rộng ghế sau, đẩy ghế sau sát gần ghế trước. Như vậy sẽ tạo không gian để đồ cho phần thùng sau xe. Nhưng điều này làm cho vị trí ngồi sau khá gò bó, chiếc xe chỉ hợp đi khoảng cách gần trong thành phố, còn đi đường trường thì không ổn. Thiết kế này làm cho chiếc xe hợp với đi hai người, chở hàng đúng như chữ wagon trong tên gọi nghĩa là chở hàng.

- Thiết kế trần rộng, xe dạng hộp làm cho thể tích thực dụng tăng lên đáng kể, và thiết kế gầm cao cũng tăng khả năng quan sát nhưng cũng làm tăng rủi ro trên đường, làm xe dễ lật khi va chạm. Bản thân ông chú bạn em ở Hải Dương lái một em 2004, va chạm với xe Ford bán tải gần Ninh giang, xe bị lăn ba vòng, ba người ngồi trong bị gãy tay, xước chân.

- Máy 0.9 khá yếu, khó vượt xe khác nên phù hợp hơn với đi trong phố trong vai trò chiếc citycar.

- Không hợp với nữ giới lái do hình dáng xấu, nam tính, tay lái lại không trợ lực, không phù hợp với đánh lái chết.

- Do tay lái không trợ lực, phải hạn chế đánh lái chết nhưng thường wagon lại hay phải chui vào những chỗ nhỏ hẹp, thường đánh lái chết nên đôi khi cũng bất tiện. Không nên lắp trợ lực, tốn gần chục tr mà lúc bán xe không được thêm bao nhiêu, hơn nữa thời điểm này đăng kiểm làm chặt, thường bắt tháo bỏ trợ lực nên lại càng không nên lắp. Việc lắp trợ lực ít nhiều ảnh hưởng đến thước lái và các bộ phận khác. Thậm chí nhiều chỗ còn bắt có đủ cả dây bảo hiểm ghế sau mới cho đăng kiểm.

- Do dùng chế thường nên xe khó nổ máy, nhất là để lâu ngày hay vào mùa đông, trên xe có le kéo nhưng nhiều bác bỏ đi thay bằng tẩu thuốc.

- Wagon chống ồn, cách âm cách nhiệt không được tốt, nếu đi lâu dài nên làm lại phần trần, vách và sàn thì dễ chịu hơn rất nhiều.

- Do là dòng rẻ tiền, nên ít option. Gầm xe hay bị mọt, mua xe nên lưu ý kiểm tra gầm nhất là mất em đời đầu. Nên mua mấy cái xe còn nỉ, phù hợp với trời nóng ở Việt nam, còn bọc da thì thường là da rẻ, nhanh rách, hấp thu nhiệt nhiều, mùi rất khó chịu. Nhiều bác cậy xe cao, hay đi lên vỉa hè, chạm gầm. Bản thân em gặp nhiều xe bị xô càng chữ A, đi nghe khục khục, cái này chỉnh lại rất khó.

- Khoảng những năm 2004 2005 Mai Linh Sài gòn đầu tư khá nhiều xe wagon làm taxi nhưng chỉ trụ lại một thời gian ngắn rồi bán hàng loạt là do ngồi sau rất nóng và gò bó, dân Sài gòn lại thích xe rộng rãi. Thường giá xe cũ trong nam cũng rẻ hơn ngoài Bắc khá nhiều. THời điểm này giá xe Wagon đang lên giá so với vài năm trước, nhiều người vẫn có xu hướng chọn matiz do tính thanh khoản tốt hơn, trông bắt mắt hơn, nữ lái được, điều hòa lạnh sâu, cùng tầm tiền mua được đời cao hơn. Vì thế năm 2007 wagon được bình chọn là xe ế nhất năm, cũng là năm cuối cùng của dòng xe này
Đọc xong bài này em hoang mang quá, các cụ giúp em giải quyết nỗi băn khoăn với ạ
Liệu mua thời điểm này có sợ vớ phải cave hoàn lương đời trước không các cụ.

Em cảm ơn các cụ ạ

quocchuan

Xe điện
Em cũng mới bắt đầu tìm hiểu về Wagon thấy khá hợp với nhu cầu của nhà em : xe 5 chỗ rộng rãi để đồ thoải mái, trần cao hơn morning (đây là điểm cộng do em cao 1,8 ngồi morning tù lắm ạ) , giá thành xe giờ tầm 150tr đổ lại hợp túi tiền, sửa chữa bảo dưỡng rẻ do em làm công ăn lương cũng bèo bọt, mua về ngoài xăng xe tiền bảo dưỡng còn tiền gửi xe nữa 1 tháng không quá 3tr là được ạ vì em cũng mới có F1 đầu tiên tháng cũng ngốn của em 3-4tr rồi :D

Đang vào hội mình đọc thấy hứng thú quá, đúng con xe em đang tìm nhưng giờ chắc tìm hơi khó kiếm được xe thì đọc được bài viết về nhược điểm của Wagon trong đây ạ

Đọc xong bài này em hoang mang quá, các cụ giúp em giải quyết nỗi băn khoăn với ạ

Em cảm ơn các cụ ạ
Nhà cháu chỉ góp ý một câu là các vấn đề mà cụ kia nêu là nhược điểm thì chỉ chứng tỏ rằng cụ ấy không phải là người "chơi" xe wagon (lưu ý nhà cháu để chữ "chơi" trong ngoặc kép)

Cụ mới chuẩn bị được 150tr thì chưa nên mua wagon vội vì tầm tiền ấy chưa gặp được xe ưng ý đâu, giờ cụ cứ tích cóp thêm tiền và cũng trong thời gian này cứ tụ tập cùng anh em trong hội rồi ngồi lên làm một vòng thử, rồi nghe ngóng xem như thế nào sau đó tìm xe và quyết định cũng chưa muộn.

minck

Xe container

Em cảm ơn các cụ ạ
Kẻ viết bài kia chỉ là kẻ ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG... Viết bài theo kiểu dìm hàng...So ry cụ! Cùng phân khúc với WaGon thì có xế nào đặt chân đến những Địa danh này chưa? xe đi Full tải: 5 người lớn kèm theo quãng 100kg hành lý và đồ ăn, đồ uống
(để nói về máy 970cm3 của Swg yếu ) Và ko phải chỉ đi 1 lần đâu nhé

Có mặt Lần đầu:

Có mặt lần 2:

Việc mua dc 1 con Swg ưng ý bây giờ rất khó...Có khi nó còn là cái Duyên...Vậy cụ nên cân nhắc kỹ chứ *Đừng nên nghe Cave kể chuyện-Đừng nghe thằng nghiện trình bày* mà ko biết đường nào mà lần...

Chỉnh sửa cuối:

tuewru

Xe buýt
Nhà cháu chỉ góp ý một câu là các vấn đề mà cụ kia nêu là nhược điểm thì chỉ chứng tỏ rằng cụ ấy không phải là người "chơi" xe wagon (lưu ý nhà cháu để chữ "chơi" trong ngoặc kép)

Cụ mới chuẩn bị được 150tr thì chưa nên mua wagon vội vì tầm tiền ấy chưa gặp được xe ưng ý đâu, giờ cụ cứ tích cóp thêm tiền và cũng trong thời gian này cứ tụ tập cùng anh em trong hội rồi ngồi lên làm một vòng thử, rồi nghe ngóng xem như thế nào sau đó tìm xe và quyết định cũng chưa muộn.
Em cảm ơn cụ ạ
Dạ em dự kiến cuối năm là có 150tr vì 2 vc mới cưới đc 1 năm và mới đón F1 được 20 ngày muốn chuẩn bị sắm 1 cái xe đưa 2 mẹ con cuối tuần về quê cho an toàn ạ, chứ trước giờ 2 vc em toàn phi 2b về quê :D.
Theo cụ thì có nghĩa cụ viết bài nhược điểm kia chưa biết cách khắc phục nhược điểm, thuần hóa con xe phải không ạ.
Tầm tiền 150tr vẫn chưa đủ à cụ :(. Vì bữa trước có cụ lion_heart bán WG bản 2004 viết bán xe mà giọng hài hước lắm có 151tr đã lắp trợ lực, dvd, đồng hồ vòng tua, vô lông 4 chấu..

Kẻ viết bài kia chỉ là kẻ ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG... Viết bài theo kiểu dìm hàng...So ry cụ! Cùng phân khúc với WaGon thì có xế nào đặt chân đến những Địa danh này chưa? xe đi Full tải: 5 người lớn kèm theo quãng 100kg hành lý và đồ ăn, đồ uống

Có mặt Lần đầu:

Có mặt lần 2:

Việc mua dc 1 con Swg ưng ý bây giờ rất khó...Có khi nó còn là cái Duyên...Vậy cụ nên cân nhắc kỹ chứ *Đừng nên nghe Cave kể chuyện-Đừng nghe thằng nghiện trình bày* mà ko biết đường nào mà lần...
Quá dữ. Sao xe của cụ leo khủng thế ạ. Lên tận cực Bắc cột cờ Lũng Cú, Mèo Vạc csr Quản Bạ luôn mà đoạn Quản Bạ đèo dốc đường xấu nhiều đá cuội. Năm 2012 em đi 1 mình 1 con wave Thái thôi mà đã ì ạch lắm ạ đằng này cụ cân full tải + 100kg hành lý @@.
Thế nên em phải chạy vào hỏi ngay các cụ nhà mình không nghe Đĩ kể chuyện lại hoang mang ạ.
Em cảm ơn cụ ạ :)

alibaba1514

Xe buýt

Em cảm ơn các cụ ạ
Em cũng như cụ và em cũng mới mua được xe. Điều cụ lăn tăn em cũnG từng lăn tăn. Xong em quyết thích thì mua thôi, căn bản phải tìm được xe gia đình đi, không taxi và gầm bệ còn tốt là múc. Những cái khác vừa đi vừa thêm dần, máy móc thì vài củ là ngon lành nhưng gần bệ không còn chắc, mối mọt thì mệt lắm đấy cụ ạ vđùng máu quá mà lại mua cái bực vào mình. Em mua 1 chiếc xe nguyên bản, chả có cái gì thêm giá 150. Được cái nội thất sạch sẽ, máy gầm còn tốt. Lấy về vẫn có thể đi đc thế là em chốt. Mua xe thì tuỳ quan điểm của từng người và cũng cần cái duyên nữa cụ ạ.
Còn về bài viết kia, em đồng ý là họ nhận xét đúng, nhưng xe nào mà chả có điểm yếu. Nếu so cùng phân
khúc và mức giá, khônG tính đến tính thẩm mỹ thì em nghĩ chưa xe nào nhỉnh hơn wagon được. Chưa kể giờ đồ chơi và phụ tùng cho xe cũng đã phong phú hơn thời điểm có bài viết đánh giá này rồi cụ ạ.
Thế nên cụ đã ưng thì cứ tìm xe, hiếm nhưng không phải là không có cụ ạ.

bsphongnb

Xe container
Ô hô, xe em cái gì cũng lởm giống cụ trên kia comment, chỉ có duy nhất hài lòng là điều hòa mát sun chim thôi ạ
À mà giá 150tr thì chưa đc xe ưng ý đâu cụ ơi.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ chém phần phật xe nào cũng ngon bổ rẻ mà giá có 150tr. Cá nhân e thấy thì để 1 chiếc xe wagon ngon lành êm ái ( phun óp sừn ), điểm mặt các cụ trong nhà wagon thì chưa có xe nào dưới...180tr. Chưa kể đến các cụ yêu xe hơn vợ cả thì cái giá lại là...ko tính hết đc!
Như hôm trc e giới thiệu 1 cụ mua 130tr xong tính đến hôm nay đã lên hơn " tăm rưỡi " rồi ợ :))!

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn

Có mặt Lần đầu:

Có mặt lần 2:

Cụ minck lại động vào tình yêu của cháu rồi:(

tuantintuc

Xe điện
Cụ TL bia Tam tứ lục
Cụ bsphong bia Đồ Sơn
Cháu bia Lào, kính các cụ

lenguyen457

Xe điện

Em cảm ơn các cụ ạ
Em Ron roy đời 2018 giải quyết được hầu hết các nhược điểm của Wagon cụ ạ.

nongdan2014

Xe điện
Hôm rồi ngồi thử LX 570 đúng là hơn Wagon thật cụ ạ. Thật không thể tin được.

Trạng thái
Thớt đang đóng