Thảo luận W124 và những người bạn

Giúp bác Chấn nhé.

Nhờ anh em đánh giá hộ xe của tôi bây giờ giá bao nhiêu.
Sơn, máy, gầm, xăng, điện không còn gì để làm. Xe êm, máy êm, tất cả các chế độ, cảnh bảo làm việc hoàn chỉnh. Xe chạy bốc. Nội ngoại thất các bác thấy rồi. Vỏ xe bị mấy chỗ va quyệt ở đuôi xe bên trái đã gò lại là bị cháy sơn tĩnh điện, còn lại toàn thân xe và gầm còn nguyên sơn tĩnh điện.
Đã thay (tất cả đồ xịn): Xăng: Kim phun, bộ phun xăng nhập từ mỹ về không dùng vì của tôi còn tốt, điều áp mua không dùng đến, đã thay lọc xăng, bơm xăng Boss. Điện: Cảm biến nhiệt độ nước, điện trở quạt hiện nay quạt điều hòa chỉ chạy tốc độ thấp, rất ít khi nhiệt độ nước lên đến 100 độ để đóng rơle chạy quạt két nước và quạt điều hòa ở tốc độ cao, đã thay gioăng, phớt lốc lạnh, thay dàn lạnh điều hòa (vừa bị cảm rồi viêm phế quản tuần trước do điều hòa quá lạnh mà mình chủ quan). Máy: đã thay mấy con đội xu páp, lá côn, bơm nước, căng đai. Gầm: Các loại rô tuyn, các loại cao su.
Còn lăn tăn duy nhất là bộ hơi, chưa khói và ăn dầu nhưng bu gi máy 3 và 4 có dấu vết của dầu và máy còn hơi rung chưa thật tròn vo.
Nhờ các bác chém gió thoải mái. Đằng nào vẫn để đi. Chỉ muốn biết so với tình trạng chung xe của anh em thế nào thôi.

Ride

Xe tăng
Xe bác Chấn thuộc vào loại hiếm gặp rồi - ý em là đánh giá về độ nguyên bản và chất lượng hiện tại.
cũng khó đưa giá bao nhiêu, với ai hiểu dòng này thì sẽ tự biết giá trị em nó. Còn khi nào bác bán thì ra giá để anh em chơi tiếp.
Theo hiểu biết của em thì nếu bây giờ bỏ ra 160 triệu cũng không thể mua được một em như vậy ở VN ta. Còn tiền bác Chấn đầu tư vào em nó thì chắc là cũng hơn số đó rồi.

phdNguyenQAnh

Xe buýt
123, 124 ở đâu mà dàn hàng nhiều thế nhỉ :D
(tiếc không mang máy ảnh theo)

Ở Linh Đàm.

Hôm em hỏi mấy anh thợ hay bảo vệ gì đó thì kÊu giá khoảng 300tr, em trắng ngoài cùng. Em lượn 1 mạch luôn.

Ride

Xe tăng
Ảnh vừa chụp hum nay:

Nội thất bọc vải thô, tựa đầu ghế sau và rèm chỉnh điện !

nhưng kính thì chỉnh bằng cơm :))

Khoang máy gần như nguyên bản, mới bảo dưỡng chưa kịp rửa. À thiếu mất cái "xẻng" hứng gió vào "bầu-le" :D

vác máy về thì lại thấy một em trắng nằm chờ bên đường, tiện chộp luôn vài tấm, em đoán em này là SEL đây, có thể 300SEL chăng, số AT nhé. Hỏi xung quanh nhưng chả ai bít bác chủ ở đâu, tiếc quá. (mạn phép bác chủ nhé :) )

Cám ơn Ride for positive comment.
Vẫn còn mấy thứ quên chưa liệt kê. Đã thay rơle bơm xăng, rơle quá tải (OVL rơle), mô tơ bước (idle speed valve).
Quan trọng là bỏ hết những đấu tắt do những chủ trước làm và phục hồi tất cả chế độ làm việc nguyên bản. Các chế độ khởi động nguội, warm up, garanty (idle speed), các chế độ chỉnh nhiệt độ trong xe từ 18 - 22 độ, quạt điều hòa chạy 2 tốc độ (rất ít khi nhiệt độ nước lên 100 độ để quạt điều hòa chạy tốc độ cao, cũng như quạt két nước 100 độ mới đóng, nên đã phải đấu tắt 1 công tắc để mùa hè, trong thành phố tắc đường thì chủ động bật công tắc đóng ly hợp cho quạt chạy, dữ cho nhiệt độ nước đều ở 90 độ)
Một viêc khá quan trọng là xe tôi thường xuyên bị nguội nguội nước vào mùa đông, tôi đã thay van hằng nhiệt loại 87 độ. Hiện nay nhiệt độ dữ khoảng 90 - 95 độ.
Giá thành không tính hết được, chắc chắn trên 200 triệu. Tôi đã bán đi BMW 323 đời 99 loại E46 để giữ em W124 này. Đến nay hoàn toàn không ân hận.

GLPro160

Xe buýt
Cám ơn Ride for positive comment.
Vẫn còn mấy thứ quên chưa liệt kê. Đã thay rơle bơm xăng, rơle quá tải (OVL rơle), mô tơ bước (idle speed valve).
Quan trọng là bỏ hết những đấu tắt do những chủ trước làm và phục hồi tất cả chế độ làm việc nguyên bản. Các chế độ khởi động nguội, warm up, garanty (idle speed), các chế độ chỉnh nhiệt độ trong xe từ 18 - 22 độ, quạt điều hòa chạy 2 tốc độ (rất ít khi nhiệt độ nước lên 100 độ để quạt điều hòa chạy tốc độ cao, cũng như quạt két nước 100 độ mới đóng, nên đã phải đấu tắt 1 công tắc để mùa hè, trong thành phố tắc đường thì chủ động bật công tắc đóng ly hợp cho quạt chạy, dữ cho nhiệt độ nước đều ở 90 độ)
Một viêc khá quan trọng là xe tôi thường xuyên bị nguội nguội nước vào mùa đông, tôi đã thay van hằng nhiệt loại 87 độ. Hiện nay nhiệt độ dữ khoảng 90 - 95 độ.
Giá thành không tính hết được, chắc chắn trên 200 triệu. Tôi đã bán đi BMW 323 đời 99 loại E46 để giữ em W124 này. Đến nay hoàn toàn không ân hận.
"Hoàn toàn không ân hận", câu này nói hết vẻ đẹp của dòng W124. Vote bác.

GLPro160

Xe buýt
Nhác trông xe bác Ride mà giật mình tưởng 300E của mình. Xe bác sơn lại đẹp quá.

Về hộp số thì chắc chắn bác phải dùng 5 cấp rồi, 4 cấp chỉ cho xe nhỏ thôi. Khi xem hộp thì phải xem lắp có vừa không (tất nhiên rồi) và xem xem tỉ số truyền cuối (final gear ratio) là bao nhiêu, đại khái là phải tìm hộp có tỉ số đó loanh quanh con số của hộp 5 cấp của 300E, bác lên mạng xem hộp của 300E tỉ số là bao nhiêu.

Lâu lắm không thấy GLPro quan tâm nhỉ.
Chưa bao giờ anh em mình viết lên đây là tại sao mình lại thích W124.
Riêng tôi trước đây tôi rất ghét form của W124. Vào những năm đầu 2000 tôi mê mẩn với C200 (W201) và sau đó E240 (W211). Vì làm cho Mers nên luôn cho rằng Mers là vô địch.
Sau khi qua tay một loạt Peogeut 405, Renault 19, 25 rối dính vào mấy xe BMW 325 từ đời 88 (E30) 2 chú và 1 chú đời 99 (E46) thì đã phải công nhận là chạy BMW rất đã.
Nhưng đến một ngày, anh em văn phòng Mers nói nếu còn đi BMW thì tảy chay không chơi, thế là tôi phải đi mua chú 200E này để gọi là có xe Mers.
Trước đó đã chạy đủ các loại xe Mers kể cả S600 chống đạn, nhưng toàn xe công. Cái xe Mers đầu tiên sở hữu là cái xe cũ rích.
Sau 2 năm tìm hiểu và hoàn chỉnh xe 200E này, tôi phải chia sẻ với anh em những việc sau:
- Chưa bao giờ phải đứng đường hay cứu hộ.
- Đồ của W124 rất bền đáng được coi là nồi đồng cối đá.
- Hệ thống phun xăng chắc là khó với rất nhiều thợ, nhưng khi đã làm chủ được, điều sướng nhất là mình hoàn toàn có thể chỉnh xe theo ý muốn.
Chỉnh chế độ chạy xe thế nào, tôi sẽ viết cho anh em ngay dưới đây, chỉ muốn đưa ra trước một ý kiến là: hỗn hợp xăng/ gió nhạt dần đi khi nhiết độ nước tăng lên. Việc này được quyết định bằng cảm biến nhiệt độ nước có 4 cực và đưa tín hiệu điều khiển vào ECU.
Bằng 1 công tắc đóng ngắt ly hợp quạt làm mát két nước, tôi có thể giữ nhiệt độ nước theo ý muốn. Cụ thể là ra đường trường hoặc trong phố tắc đường mà bật công tắc cho quạt chạy: nhiệt độ nước luôn là 90 độ.
Khi tắc đường bật quạt ở 95 độ.
Hay mặc kệ cho quạt đóng tự động ở 100 độ tức là nhiệt độ nước khá cao trong khoảng 95 - 100 độ.
Điều này có gì thú vị? đấy là cảm nhận động cơ làm việc ở các mức nhiệt khác nhau hay đúng hơn là phản ứng của ECU với các mức nhiệt độ nước.
Điều thú vị nữa là điều chỉnh hỗn hợp xăng gió theo ý muốn. Chỉ cần xoay 1/8 vòng là đã cảm nhận sự khác biệt rõ rệt. Cho xăng đậm lên để xe vọt nhanh hơn nhưng lại bị ì máy ở trên 100 km/giờ hay cho nhạt xăng để tăng tôc chậm hơn nhưng càng nhanh càng bốc. Hay cho nhạt xăng khiến tốc độ cháy chậm hơn nhưng bù vào là chỉnh điện sớm lên. Tất cả ta đều làm chủ được.
Không biết có anh em nào đã chỉnh những xe Honda hay Vespa để chạy cho đã và bây giờ lại chỉnh được xe ô tô của mình.
Tôi đã viết hơi dài, thật xin lỗi nếu làm phiền anh em

Ride

Xe tăng
Cảm ơn bác Chấn đã viết dài ;;)
Dạo này thớt 124 hơi trầm, không có người tâm huyết như bác thì tèo.

Em rất muốn tổ chức đội merc già đi xuyên Việt một chuyến, mong ae ủng hộ

Ride

Xe tăng
ông anh không còn chỗ để xe nên phải nhường lại quyền chơi cho bác nào tâm huyết:
300E: 3.0 L, AT, Xanh đậm, Nội thất da màu đen. Xe có nguồn gốc tốt, đã được chau chuốt và thay nhiều đồ mới. Tình trạng hoạt động tốt.

Muốn bán cho bác nào thực sự yêu thích dòng này.
Giá: 180 triệu (đã chấp nhận lỗ, không tiếp thợ và cò-lái)

ngoài ra ông anh còn một số đồ xách tay từ bển về trong các dịp đi công tác. Định để dành chơi dần. Có cả đồ cho 6 máy và đồ cho 4 máy. Bác nào đang cần đồ thì ới nhé. Giá cả chỉ lấy đúng giá mua thôi.
Bộ đồng hồ cho W124 - AMG, còn rất mới, thực sự là em chưa gặp cái ODO nào lại mới như cái này:

OPV, Rờ-le bơm xăng, Kick-down, Van không tải loại 2 chân điện (Idle speed valve), ....dây dợ, đồ cao áp, linh tinh như hình:

Fuel distributor (bạch tuộc)

Nẹp bục cửa (để chung với bọn có dầu mỡ nên hơi dơ, đánh đi là đẹp ngay, còn nguyên vẹn)

trungpt1102

Xe máy
Bác ride ơi, anh bác bán đồng hồ ODO W124 bao nhiêu tiền vậy. Bác báo cho em với, cho em xin số ĐT của bác luôn được ko?

Ride

Xe tăng
Số em đây: o9044121 chín không.

khoa929

Xe hơi
em lại xin phép các bác - chặt thịt 1 em W124-230E- 1994
để chia thịt cho anh em nào cần.
con này không đâm đụng - bỗng nhiên muốn chặt. là chặt.

Đồ còn nhiều món, và giá rẻ nếu mua nhiều và trong 1-2-3 ngày tới vì còn trên xe tháo dễ. xếp vào kho thì giá hơi cao hơn 1 tẹo.

Báo giá chi tiết - ok - thanh toán - chuyển hàng.
Cảm ơn anh em.

Merc gia 89

Xe máy
các bác xuyên việt vào thăm a e sì gòn để giao lưu học hỏi kinh nghiệm các bác, các bác ngoài bắc tôi thấy rất rành về dòng này mà a e trong này như tôi thì mờ tịt

Ride

Xe tăng
Khoa kiểm tra cái bơm nước và Van hằng nhiệt nhé

Merc già 89: tại bác chưa gặp các cao thủ ở sg thôi, em biết có nhiều lắm đấy

khoa929

Xe hơi

Ride

Xe tăng
Cái bộ thứ hai đấy Khoa, đúng là 230E rồi
Cái lọc gió bằng giấy trong bầu le nữa?