[Thảo luận] Vượt phải trên quốc lộ 5 bị xxc phạt có đúng luật không ạ?

Camry29A76111

Xe hơi
Em thì có sáng kiến thế này, lần sau Vừ A Dính em cãi:
1. Tôi đi từ cầu thanh trì xuống, không gặp biển phân làn phương tiện 412 và theo điều 6 QĐ 31/1999 của Bộ bác # tôi được hiểu là tôi được đi 2 làn trên đường 5 là làn 1 và làn 2 nên tôi không đi sai làn.
2. Tôi đi đúng tốc độ và xi nhan vào làn 2 đúng khoảng cách an toàn và do xe làn 1 đi chậm nên tôi vượt xe đó lên đến khoảng cách an toàn tôi mới xi nhan vào làn 1 nên tôi không vượt trong hay vượt không được phép. Cãi tiếp, nếu xe làn 1 dừng lại giữa đường hoặc đi tốc độ 10km/h thì tôi phải phanh lại ở làn 2 để đạt tốc độ giống xe làn 1 và dứt khoát không vượt xe làn 1 à? Đồng chí xxx nghĩ thế nào nếu tôi đi như thế thì tôi đảm bảo đường 5 không thể lưu thông được, đúng không?
3. Lúc đi làn 1 phía sau xe phía trước tôi thấy xe phía trước bật xi nhan trái kéo dài ( Mình cứ nói phét thế) nên tôi đánh xi nhan phải đợi khoảng cách an toàn rồi vào làn 2, do vậy khi tôi vượt qua xe làn 1 là xe tôi được phép bởi theo luật đường bộ tôi liệt vào 1 trong 3 trường hợp được phép vượt trong. Nếu các đồng chí ấy lôi camera thì mình bảo lúc các anh xxx quay thì ông xe phía trước ông ấy vừa tắt camera rồi, cứ cãi chày cối thế.
4. Theo điều 5 khoản 5 nghị định 171 quy định thì tôi không vi phạm lỗi vượt phải vì đây là phần đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được
phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái và đoạn tôi chạy không có biển 412.
Em mới nghĩ được thế, các bác có cao kiến gì thì bổ sung thêm 5,...10 đi nhé. Cám ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

hgb

Xe container
Trên dg 5 ko có chuyện sai làn (trừ địa phận Hanoi), vì 2 làn cụ đi làn nào thì đi. Một khi đã xi nhan đầy đủ, đảm bảo an toàn khi vượt, ko quá tốc độ quy định thì xxx đừng có động đến cụ.

Điều 6. Quy định sử dụng làn xe cơ giới.

1. Làn xe cơ giới chỉ dành cho các loại xe có động cơ hoạt động.

2. Tất cả các loại xe chạy trên đường chỉ được chạy trên làn xe quy định (giữa hai vạch sơn phân làn), không được để bánh xe chạy đè dọc lên vạch sơn phân làn trừ trường hợp vượt hoặc rẽ.

3. Tất cả các loại xe tải, xe ca, xe chở container, xe cần trục, xe chuyên dụng và các loại xe chạy với tốc độ chậm như xe máy, xe lam... chỉ được đi vào làn bên phải của hưóng đi (làn số 1), không được đi sang làn số 2 hoặc làn số 3 trừ trường hợp vượt.

4. Làn xe số 2 và làn số 3 chỉ giành cho xe con và để cho xe vượt nhau.
http://www.xepro.vn/luat-giao-thong/quyet-dinh-311999qdbgtvt-ve-quy-che-quan-ly-su-dung-khai-thac-dam-bao-an-toan-giao-thong-quoc-lo-5_1458.html

nguyenviquynh

Xe tải
cụ đã bị bọn xxx gài bẫy :))

chinhatm

Xe container
Em thì có sáng kiến thế này, lần sau Vừ A Dính em cãi:
1. Tôi đi từ cầu thanh trì xuống, không gặp biển phân làn phương tiện 411,412 và theo QĐ 31/1999 của Bộ bác # tôi được hiểu là tôi được đi 2 làn trên đường 5 là làn 1 và làn 2 nên tôi không đi sai làn.
2. Tôi đi đúng tốc độ và xi nhan vào làn 2 đúng khoảng cách an toàn và do xe làn 1 đi chậm nên tôi vượt xe đó lên đến khoảng cách an toàn tôi mới xi nhan vào làn 1 nên tôi không vượt trong hay vượt không được phép. Cãi tiếp, nếu xe làn 1 dừng lại giữa đường hoặc đi tốc độ 10km/h thì tôi phải phanh lại ở làn 2 để đạt tốc độ giống xe làn 1 và dứt khoát không vượt xe làn 1 à? Đồng chí xxx nghĩ thế nào nếu tôi đi như thế thì tôi đảm bảo đường 5 không thể lưu thông được, đúng không?
3. Lúc đi làn 1 phía sau xe phía trước tôi thấy xe phía trước bật xi nhan trái kéo dài ( Mình cứ nói phét thế) nên tôi đánh xi nhan phải đợi khoảng cách an toàn rồi vào làn 2, do vậy khi tôi vượt qua xe làn 1 là xe tôi được phép bởi theo luật đường bộ tôi liệt vào 1 trong 3 trường hợp được phép vượt trong. Nếu các đồng chí ấy lôi camera thì mình bảo lúc các anh xxx quay thì ông xe phía trước ông ấy vừa tắt camera rồi, cứ cãi chày cối thế.
Em mới nghĩ được thế, các bác có cao kiến gì thì bổ sung thêm 4,5,...10 đi nhé.
Cãi thế kém sức thuyết phục quá. Vấn đề cốt lõi phải khẳng định rằng đây không phải trường hợp vượt. Chỉ cần thế này:
1. Tôi không vượt ai cả, mà đang tham gia giao thông theo làn, đang đi trên phần đường không có biển cấm ô tô.
2. Xe bên trái chạy chậm mà không chịu đi về bên phải là phạm luật, tại sao không xử lý? Đồng chí (đọc luôn tên) bỏ qua cho xem phạm luật và định xử phạt xe đi đúng luật là do đồng chí không nắm được luật hay quen biết lái xe kia?

Mr Handsome

Xe buýt
Cụ phải chịu khó lượn lờ trên OF về chủ đề này đi, theo e đc biết thì thành viên OF không bao giờ để xxx phạt lỗi này đc.

2 tai 8 banh

Xe container
bất công quá ạ.
vụ này cụ chủ đóng học phí cho xxx
còn các cụ chỉ giáo cho cụ chủ thì ... miễn phí :D

Camry29A76111

Xe hơi
Cãi thế kém sức thuyết phục quá. Vấn đề cốt lõi phải khẳng định rằng đây không phải trường hợp vượt. Chỉ cần thế này:
1. Tôi không vượt ai cả, mà đang tham gia giao thông theo làn, đang đi trên phần đường không có biển cấm ô tô.
2. Xe bên trái chạy chậm mà không chịu đi về bên phải là phạm luật, tại sao không xử lý? Đồng chí (đọc luôn tên) bỏ qua cho xem phạm luật và định xử phạt xe đi đúng luật là do đồng chí không nắm được luật hay quen biết lái xe kia?
Bác nói phải ạ, em sẽ nghe theo bác nhưng em vẫn phải chuẩn bị các 1.2.3.4 trên để cãi nhau

chuongphi0

Xe máy
Mềm nắn rắn buông các cụ ơi. Cứng vs xxx nhiều khi mình lại thiệt to.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Thì em đọc OFF toàn thấy các bác cãi nhau, em chẳng biết thế nào là đúng, là sai nên mới hỏi. Em seach thì thấy đây này:

Đi làn trong và vượt xe khác trên Quốc lộ 5 - Đúng hay sai?
Tình hình là các ofer qua kinh nghiệm của bác Ngọc Phan đã thử tranh luận với xxx về vụ "vượt phải" trên quốc lộ 5, dẫn đến có trường hợp cãi được nhưng cũng có trường hợp thua phải xin lỗi xxxx. Em quê HP, thường xuyên qua lại trên QL 5, xin mạo muội rút ra kinh nghiệm thế này:
1. Cách đi đúng nhất mà xxx không bao giờ vịn là đi ở làn ngoài khi có thể, bật tín hiệu xin vượt, yêu cầu xe đi phía trước nhường đường khi muốn vượt và vượt xe về bên trái. Đây là cách đi 100% chuẩn phải không ạ.
2. Còn cách các bác đi làn trong và vượt xe khác ở làn ngoài, nếu xxx vịn, các bác sẽ rơi vào tình trạng 50/50 nghĩa là: A - các bác cãi giỏi và xxx kém trình độ, ngại lôi thôi, muốn cho bác đi để vịn xe khác thì các bác sẽ không mất tiền, B - nếu xxx cứng, có trình độ, kiên quyết xử lí thì các bác sẽ vẫn mất tiền đấy.
Giả dụ em là xxx Hải Dương, với lí luận của các bác, em sẽ giải thích thế này:
"1. Điều 14 Luật giao thông đường bộ Việt Nam quy định về vượt xe là quy định chung áp dụng cho mọi loại đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam. Anh nói rằng khái niệm vượt phải chỉ áp dụng cho đường không phân làn thì quy định đó ở đâu?
2. Xe ABC và XYZ đang đi cùng chiều, Xe ABC do anh điều khiển đã từ phía sau đi lên phía trước xe XYZ ở phía bên phải của xe này, điều đó thể hiện rằng xe anh đã vượt về bên phải xe XYZ.
3. Luật GTĐB VN chỉ quy định 3 trường hợp được phép vượt bên phải: a) xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái b) xe điện chạy giữa đường c) xe chuyên dùng làm việc giữa đường mà không vượt về bên trái được. Xe anh vượt bên phải xe XYZ không thuộc một trong ba trường hợp trên, do vậy anh vi phạm lỗi vượt bên phải. Chúng tôi sẽ lập biên bản lỗi vi phạm này của anh và ra quyết định xử phạt theo Nghị định 34 của chính phủ. Nếu anh không đồng ý với quyết định xử phạt của chúng tôi, anh có quyền khiếu nại quyết định xử phạt này tới cấp có thẩm quyền, hoặc khởi kiện ra tòa hành chính theo quy định của pháp luật.
(trường hợp người vi phạm không chịu kí vào biên bản vi phạm, CSGT yêu cầu hai người làm chứng kí tên, và vẫn tiến hành xử phạt).
Đây chính là vi luật không rõ ràng, nếu xxx kiên quyết xử phạt, các bác có kiện thì xxx cũng không thua đâu ạ.
Vài lời thiển tích, thỉnh các cao nhân phê bình.
llbt32 đã sửa : 18-06-2011 lúc 11:40
cứ chịu khó lượn OF là tránh được lỗi tương tự đấy kụ, hehe

hoangculo

Xe hơi
Thì em đọc OFF toàn thấy các bác cãi nhau, em chẳng biết thế nào là đúng, là sai nên mới hỏi. Em seach thì thấy đây này:

Đi làn trong và vượt xe khác trên Quốc lộ 5 - Đúng hay sai?
Tình hình là các ofer qua kinh nghiệm của bác Ngọc Phan đã thử tranh luận với xxx về vụ "vượt phải" trên quốc lộ 5, dẫn đến có trường hợp cãi được nhưng cũng có trường hợp thua phải xin lỗi xxxx. Em quê HP, thường xuyên qua lại trên QL 5, xin mạo muội rút ra kinh nghiệm thế này:
1. Cách đi đúng nhất mà xxx không bao giờ vịn là đi ở làn ngoài khi có thể, bật tín hiệu xin vượt, yêu cầu xe đi phía trước nhường đường khi muốn vượt và vượt xe về bên trái. Đây là cách đi 100% chuẩn phải không ạ.
2. Còn cách các bác đi làn trong và vượt xe khác ở làn ngoài, nếu xxx vịn, các bác sẽ rơi vào tình trạng 50/50 nghĩa là: A - các bác cãi giỏi và xxx kém trình độ, ngại lôi thôi, muốn cho bác đi để vịn xe khác thì các bác sẽ không mất tiền, B - nếu xxx cứng, có trình độ, kiên quyết xử lí thì các bác sẽ vẫn mất tiền đấy.
Giả dụ em là xxx Hải Dương, với lí luận của các bác, em sẽ giải thích thế này:
"1. Điều 14 Luật giao thông đường bộ Việt Nam quy định về vượt xe là quy định chung áp dụng cho mọi loại đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam. Anh nói rằng khái niệm vượt phải chỉ áp dụng cho đường không phân làn thì quy định đó ở đâu?
2. Xe ABC và XYZ đang đi cùng chiều, Xe ABC do anh điều khiển đã từ phía sau đi lên phía trước xe XYZ ở phía bên phải của xe này, điều đó thể hiện rằng xe anh đã vượt về bên phải xe XYZ.
3. Luật GTĐB VN chỉ quy định 3 trường hợp được phép vượt bên phải: a) xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái b) xe điện chạy giữa đường c) xe chuyên dùng làm việc giữa đường mà không vượt về bên trái được. Xe anh vượt bên phải xe XYZ không thuộc một trong ba trường hợp trên, do vậy anh vi phạm lỗi vượt bên phải. Chúng tôi sẽ lập biên bản lỗi vi phạm này của anh và ra quyết định xử phạt theo Nghị định 34 của chính phủ. Nếu anh không đồng ý với quyết định xử phạt của chúng tôi, anh có quyền khiếu nại quyết định xử phạt này tới cấp có thẩm quyền, hoặc khởi kiện ra tòa hành chính theo quy định của pháp luật.
(trường hợp người vi phạm không chịu kí vào biên bản vi phạm, CSGT yêu cầu hai người làm chứng kí tên, và vẫn tiến hành xử phạt).
Đây chính là vi luật không rõ ràng, nếu xxx kiên quyết xử phạt, các bác có kiện thì xxx cũng không thua đâu ạ.
Vài lời thiển tích, thỉnh các cao nhân phê bình.
llbt32 đã sửa : 18-06-2011 lúc 11:40
em có vượt xe nào đâu mà bác cứ bảo em vượt thế , em đi 1 làn thằng kia đi một làn nó đi chậm hơn em thì rõ ràng là nó sẽ đi sau em rồi . chẳng nhẽ nó vừa đi vừa ngắm cảnh em cũng phải đợi nó ngắm cảnh xong ah .

phamson123

Xe tăng
Em chuyển làn có xin nhan đàng hoang mà anh - Làn em đang chạy không cấm ô tô của em - em chạy trong tốc độ cho phép và đúng hướng em đi - Em chả quan tâm đến thằng chạy làn khác anh ợ - Sao anh lại bắt em nhẩy

lickken3001

Xe hơi
Cụ này dự là ít lượn box này r, đối vs ae OF thì không có khái niệm vượt phải, bác chủ nghiên cứu đi nhé. XXX cũng chỉ là chơi chữ bắt bẻ dân thôi

giangcoi79

Xe điện
Lại là xxx HD. Lợi dụng sự thiếu hiểu biết về luật GT của người dân để ăn bẩn. Trường hợp cụ chủ xuống cứ ghi âm, ghi hình đầy đủ thì chắc cũng được đi thôi. Lannf sau cụ rút kinh nghiệm lượn box này nhiều vào nhé.

Trang xjnh

Xe đạp
Chiều qua em vừa đi HP về đây, em thấy xxx HD có bắt " lỗi vượt phải" đâu. Em đã thử (chuyển làn phải có xi-nhan vượt qua xe làn trái) ngay trc mặt xxx tới 2 lần mà lần nào cũng chỉ thấy xxx nhìn theo âu yếm thôi. Nói chung là từ HP về đến đầu địa phận HN là chạy trên 2 làn thoải mái, trừ đến đoạn đầu HN có cái biển phân làn p.tiện trên đầu thì phải tuân thủ. Xxx HN thường xuyên đứng sau cái biển này để bắt sai làn.

BM&W

[Tịch thu bằng lái]
Vượt mạnh đi các cụ. Em toàn xi nhan phải rồi xi nhan đi thẳng. Áp dụng chiêu này của mấy bác xe buýt đấy ạ. He he ;))

congtuan89hp

Xe tải
Cụ chủ bị nó thịt 1 cách ngon lành. Chăm lượn và học hỏi kinh nghiệm từ OF đi cụ.

Tribute

Xe container
Chỉ cần dùng từ "vượt phải" là sai rồi, cãi gì nữa.