[Thảo luận] Vượt làn trong ở đường cao tốc

TritonAT4x2

Xe hơi
Mấy lần chạy đêm cao tốc pháp vân xe mình chạy làn trong cùng gần 100 rồi mà một số bác cưởi chân dài chạy quá tốc độ k chuyển làn mà cứ dí vào *** xe em rồi chơi đèn nhấp nháy cả chục cây số... Có hôm về ức chế em chuyển làn cho nó qua rồi nhập làn ngay sau *** nó nhấp nháy lại cho vui ... Đ.má đi đêm ức chế quá
Gần 100 có nghĩa là chưa đến 100, thêm vào đó nếu không vượt, không vướng xe nào thì cụ nên đi vào làn phải và để trống làn trái mới là đúng luật, cụ nghiên cứu nhé

Flappy Bird

Xe máy
Sơn Ô Tô nói:
Mấy lần chạy đêm cao tốc pháp vân xe mình chạy làn trong cùng gần 100 rồi mà một số bác cưởi chân dài chạy quá tốc độ k chuyển làn mà cứ dí vào *** xe em rồi chơi đèn nhấp nháy cả chục cây số... Có hôm về ức chế em chuyển làn cho nó qua rồi nhập làn ngay sau *** nó nhấp nháy lại cho vui ... Đ.má đi đêm ức chế quá
Xin phép nói thật, đi như cụ là ...u đấy ạ.
1: tước đi an toàn của bản thân
2: sai luật

kubi82

Xe điện
Em nhấn mạnh cho cụ chủ là trong đường có cao tốc và có hơn 1 làn đường cho phép xe chạy thì KHÔNG có khái niệm VƯỢT nhá nhá, cụ cứ đúng tốc độ và giữ khoảng cách an toàn mà đi, thích chuyển làn thì nhớ sin nhan. Hết!
vành đai 3 đoạn qua lối rẽ pháp vân em bị vịn vì xxx cho rằng em vượt phải ,em cãi là tôi không vượt phải đường khộng phân làn có phân cách cứng,vạch đứt nên tôi chuyển làn vẫn trong tốc độ cho phép và có xi nhan .Cãi nhau tầm 2phút thì bác xxx già vợt tiếp bác innova em kệ miẹ phóng luôn vì em ngồi trên xe cãi nhau :D mất thời gian vớ vẩn.

trungcivil8288

Xe tải
Cụ cứ làm theo cụ này hướng dẫn là chuẩn rồi. Em thêm 1 tý kinh nghiệm nữa là khi xi nhan chuyển làn xong là tắt luôn, qua một đoạn rồi lại bật để nhập lại vào làn, nhằm tránh phải cãi nhau với xxx về cái vụ xin vượt bên phải
e cũng vậy ạ.

Hapro_kiha

Xe buýt
Bình tĩnh đi nào, đi từ từ thôi!

Dan du an

Xe ba gác
Nhiều lúc chạy trên cao tốc, xe ông nào cũ mà chỉ muốn chạy 100 trên đường 120 mà chạy làn nào cũng khổ. Làn trái ngoài cùng thì cản trở xe con, vào làn phía trong thì xe khách gí đít.

phuonghuongngoc

Xe container

PoNA99

Xe máy
ko phân làn thì cứ theo biển mà đi thôi cụ !

ubisapro

Xe trâu
1. Nếu nhiều làn, mỗi xe đi 1 làn thì ko có khái niệm vượt. Chỉ có lỗi chuyển làn ko tín hiệu or quá tốc độ.

2. Ai bảo bị phạt cụ chủ bêu tên lên đây, e ké tí gạch =))

pnew

Xe điện
1. Nếu nhiều làn, mỗi xe đi 1 làn thì ko có khái niệm vượt. Chỉ có lỗi chuyển làn ko tín hiệu or quá tốc độ.

2. Ai bảo bị phạt cụ chủ bêu tên lên đây, e ké tí gạch =))
1. Phải nói chính xác là không có lỗi vượt. Chứ khái niệm vượt trong Luật không có thì làm sao biết có hay không.

Fabulous

Xe Cứu Trợ
Các cụ đi ở VN thì em không nói, vì hình như chả có luật thì phải :D. Còn nếu đi ở nước ngoài thì để em giải thích cho các cụ được rõ nhé.

• Vượt phải --> CẤM. Khi nào vượt được thì em sẽ nói ở dưới.

• Đường cao tốc nhiều luồng, luồng trong cùng thường dành cho xe tải và các loại xe khác nếu chạy chậm. Nếu tất cả các luồng đều trống thì phải đi luồng trong cùng. Chỉ được đi luồng giữa (đường 3 luồng) nếu luồng trong cùng luôn có xe tải hoặc các phương tiện khác với tốc độ chậm hơn chạy.

• Luồng ngoài cùng chỉ dùng để vượt, khi vượt xong có thể vào luồng trong thì phải vào ngay lập tức.

• Những trường hợp đường không được kẻ làn do đang sửa (hoặc bất kì lý do gì) thì những điều trên cũng tuyệt đối phải tuân theo. Ở đây còn nhấn mạnh thêm rằng tốt nhất không nên vượt vì lúc này có thể coi như chỉ có một làn đường, nên độ nguy hiểm sẽ cao hơn rất nhiều.

Bây giờ nói về vấn đề vượt phải. Như nói ở trên cấm tuyệt đối. Giả sử cụ có vượt mà bị police túm được thì cụ phải chứng minh được là cái người đằng trước đã không chịu đi vào trong khi mà họ có thể đi vào, nghĩa là đã vi phạm luật(ở trên). Còn lại thì chịu khó nộp tiền kha khá. Thêm một trường hợp được vượt nữa, ví dụ như khi bị tắc đường, tất cả các lane đều có xe. Khi đó có thể vượt phải nhưng tốc độ khi vượt cũng không được quá luồng bên cạnh 20km/h.
Cụ làm như chỉ mỗi cụ lái ở bển, còn VN thì một lũ mọi rợ. Mà cũng lưu ý cụ là mỗi nước, mỗi bang đều có thể có những khái niệm và quy định khác nhau. Nhưng phần lớn không cấm vượt phải trên đường nhiều làn.

Gatre01

Xe hơi
Cụ cũng biết có nhiều thớt về vấn đề này rồi mà vẫn không rút đc kinh nghiệm cho riêng mìn ư?
Trong những tranh luận đó thì vượt đc vì sao ko đc vì sao sẽ có giải thích hợp lý mà. Các top khác cụ ko tự rút ra đc thì lập thêm cái mới phỏng ích chi?
Theo em biết thì khi cụ vào làn trong rồi đi qua xe phía trước thì ko gọi là vượt. Vì đó là cụ đi làn trong còn họ đi làn ngoài. Miễn cụ đi đúng tốc độ cho phép của làn đó và xe cụ đang đi làn đó ko cấm là ok. Chẳng phạm lỗi gì cả.
Diễn đạt của cụ rất rõ ràng nên dễ hiểu, nhiều cụ cứ vòng vo làm ng ko biết càng rối thêm. Tks cụ nhiều.

pnew

Xe điện
Chào các Cụ, dạo này em hay phải chạy cao tốc nhiều (Quốc Lộ 5B, 18, Pháp Vân-Cầu Giẽ...etc). Thông thường em luôn bám làn ngoài cùng bên trái (làn gần dải phân cách). Tuy nhiên nhiều khi chạy trước xe mình các bác ấy thường chạy rất chậm, em xi-nhan để vượt trái mãi mà không được thì có thể xi-nhan phải để chạy về phái bên phải (theo đúng tốc độ cho phép) được không ạ?

Đành rằng có nhiều theard về chủ đề này rồi mà sao có bác bảo được, có Bác bảo không?

VD: Em hay đi đương Bác Ninh, đường 5 hay 5B mới về QN, nhiều khi thấy các bác khác cứ chạy vượt phải ầm ầm mà không lo lắng tẹo nào cả.

Thêm nữa các Bác cho em hỏi 2 làn ngoài cùng (gần dải phân cách) thì có thể chạy đồng tốc được không ạ? Đường 5B là 120km/h, đường 18 hay đường 5 cũ là 80km/h thì cả 2 làn ngoài cùng ấy đều chạy được 120km/h và 80km/h? (Em chưa nói là sắp tới đây được tăng thêm 10km/h nữa)

Em xin đa tạ.
Vấn đề ở đây chính là các đi của cụ: "Thông thường em luôn bám làn ngoài cùng bên trái (làn gần dải phân cách)". Cụ cứ bám phải theo đúng quy tắc chung "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình" tức là bên phải đi được thì đi, chỉ sang trái khi phải không đi được là OK

hbu082

Xe container
Vấn đề ở đây chính là các đi của cụ: "Thông thường em luôn bám làn ngoài cùng bên trái (làn gần dải phân cách)". Cụ cứ bám phải theo đúng quy tắc chung "Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình" tức là bên phải đi được thì đi, chỉ sang trái khi phải không đi được là OK
hờ hờ hờ, chuẩn rồi cụ nhể, sao các cụ chạy cao tốc rất thích bám trái mới tài. làn giữa vừa thoáng lại ít nguy hiểm hơn thì không chạy. Em trừ khi hôm nào làn giữa nhiều xe khách xe tải quá em mới ra ngoài, không cứ ở giữa chạy cho an tâm. mà có chạy ngoài thấy sau có cụ nào bám mít mà làn trong an toàn có thể chuyển thì chẳng cần xin, tự em né.

newt

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút, có văn bản cụ thể nào quy định xe con đi làn trái, xe tải đi làn phải trên đường cao tốc Pháp vân -Cầu Giẽ hoặc đường cao tốc nói chung ko ạ, trước giờ em toàn chạy theo thói quen chứ chưa được đọc quy định cụ thể nào !

laobo

Xe buýt
Có lẽ cần có 1 điều khoản hướng dẫn vượt xe...............
Trong trường hợp này của cụ:
- Thỏa mãn điều 14
- Trên đường cao tốc/ đường có 2/ nhiều làn xe không phân biệt tốc độ ở các làn mà xe có thể di chuyển
Thông thường theo quy định chung xe phải đi về bên phải theo chiều đi của mình............. Vậy khi có từ 2 làn đủ điều kiện chúng ta cần đi vào làn trong ngay khi thấy an toàn...... đừng đi ở làn ngoài khi làn trong đang thênh thang. Việc này giúp cho xe phía sau đi tới muốn vượt qua thì đi làn trái theo thói quen và quan sát tốt hơn. Khi vượt cần có nháy đèn/ xi nhan để báo cho xe trước ( mặc dù ở lần khác)
Trong trường hơp này nếu xe đi phía sau thấy xe phía trước không muốn hoặc họ chưa đủ đièu kiện để chuyển vào làn trong thì xe sau chủ động giũ khoảng cách và chuyển vào làn trong đừng có dí d ít xe trước.........Tằng tằng mà vượt qua ( đúng tốc độ cho phép) ... Trường hợp này nháy pha báo hiệu là hợp lý......... Xi nhan có thể bị hiểu lầm hehe

vitamint

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút, có văn bản cụ thể nào quy định xe con đi làn trái, xe tải đi làn phải trên đường cao tốc Pháp vân -Cầu Giẽ hoặc đường cao tốc nói chung ko ạ, trước giờ em toàn chạy theo thói quen chứ chưa được đọc quy định cụ thể nào !
không có văn bản nào nhé
cụ cứ nhìn biển mà chạy
giờ chỉ có đường 5 cũ là phân làn xe con đi làn trái, xe tải xã khách đi làn phải thôi
các đường cao tốc khác cứ theo tốc độ mà chạy
kể cả đường 1a giờ cũng có giải phân cách giữa và mỗi bên đều có 2 làn, thì các cụ cũng chuyển làn vào làn giữa mà vượt thoải mái vì xe khách xe tải toàn chạy làn sát giải phân cách thôi hehe

vietran

Xe ba gác
Các cụ đi ở VN thì em không nói, vì hình như chả có luật thì phải :D. Còn nếu đi ở nước ngoài thì để em giải thích cho các cụ được rõ nhé.

• Vượt phải --> CẤM. Khi nào vượt được thì em sẽ nói ở dưới.

• Đường cao tốc nhiều luồng, luồng trong cùng thường dành cho xe tải và các loại xe khác nếu chạy chậm. Nếu tất cả các luồng đều trống thì phải đi luồng trong cùng. Chỉ được đi luồng giữa (đường 3 luồng) nếu luồng trong cùng luôn có xe tải hoặc các phương tiện khác với tốc độ chậm hơn chạy.

• Luồng ngoài cùng chỉ dùng để vượt, khi vượt xong có thể vào luồng trong thì phải vào ngay lập tức.

• Những trường hợp đường không được kẻ làn do đang sửa (hoặc bất kì lý do gì) thì những điều trên cũng tuyệt đối phải tuân theo. Ở đây còn nhấn mạnh thêm rằng tốt nhất không nên vượt vì lúc này có thể coi như chỉ có một làn đường, nên độ nguy hiểm sẽ cao hơn rất nhiều.

Bây giờ nói về vấn đề vượt phải. Như nói ở trên cấm tuyệt đối. Giả sử cụ có vượt mà bị police túm được thì cụ phải chứng minh được là cái người đằng trước đã không chịu đi vào trong khi mà họ có thể đi vào, nghĩa là đã vi phạm luật(ở trên). Còn lại thì chịu khó nộp tiền kha khá. Thêm một trường hợp được vượt nữa, ví dụ như khi bị tắc đường, tất cả các lane đều có xe. Khi đó có thể vượt phải nhưng tốc độ khi vượt cũng không được quá luồng bên cạnh 20km/h.
Cụ nói chạ đúng
Cụ bật tivi lên 3 phút xem đường nhiều làn xe nó đi thé nào là biết ngay sai
Làn ông nào ông ấy đi, thằng làn bên trái đi chậm thì kệ bố nó chả ai chui sang làn vượt để vượt rồi về làn mình cả
Cụ cứ nhìn hình khác thấy