[Thảo luận] Vượt làn trong ở đường cao tốc

DjokoQua

Xe máy
Cụ chủ còn hỏi câu này chắc cũng nộp kha khá cho xxx rồi. Em đi cao tốc luôn đi max cho phép (nếu đng đủ thoáng) và luôn đi làn giữa, khi nào cần vượt thì em mới xi nhan sang làn trái. Mặc kệ các cụ đi chậm ở các làn khác.
Chẩn em cũng luôn đi giống cụ chủ =D>

vietran

Xe ba gác
Người ta đã mất bao tiền để làm nhiều làn xe, mất công kẻ sơn rõ ràng từng làn. Do hiểu sai mà nhiều ông còn mấy làn chả ai đi k đi cứ chui vào mít người ta nháy đèn nhặng xị lên rồi chửi bới là ý thức kém, k tuân thủ luật =)) nói như các ông ý thì làm đường nhiều làn làm íu gì

hbu082

Xe container
Các cụ cho em hỏi chút, có văn bản cụ thể nào quy định xe con đi làn trái, xe tải đi làn phải trên đường cao tốc Pháp vân -Cầu Giẽ hoặc đường cao tốc nói chung ko ạ, trước giờ em toàn chạy theo thói quen chứ chưa được đọc quy định cụ thể nào !
cụ bỏ thói quen ây đi, và tạo thói quen quan sát và đi theo biển báo cụ ạ, mỗi nơi, mỗi đường họ phân theo một kiểu.

pnew

Xe điện
Có lẽ cần có 1 điều khoản hướng dẫn vượt xe...............
Trong trường hợp này của cụ:
- Thỏa mãn điều 14
- Trên đường cao tốc/ đường có 2/ nhiều làn xe không phân biệt tốc độ ở các làn mà xe có thể di chuyển
Thông thường theo quy định chung xe phải đi về bên phải theo chiều đi của mình............. Vậy khi có từ 2 làn đủ điều kiện chúng ta cần đi vào làn trong ngay khi thấy an toàn...... đừng đi ở làn ngoài khi làn trong đang thênh thang. Việc này giúp cho xe phía sau đi tới muốn vượt qua thì đi làn trái theo thói quen và quan sát tốt hơn. Khi vượt cần có nháy đèn/ xi nhan để báo cho xe trước ( mặc dù ở lần khác)
Trong trường hơp này nếu xe đi phía sau thấy xe phía trước không muốn hoặc họ chưa đủ đièu kiện để chuyển vào làn trong thì xe sau chủ động giũ khoảng cách và chuyển vào làn trong đừng có dí d ít xe trước.........Tằng tằng mà vượt qua ( đúng tốc độ cho phép) ... Trường hợp này nháy pha báo hiệu là hợp lý......... Xi nhan có thể bị hiểu lầm hehe
Một hành vi được ND171 quy đinh xử phạt từ 300k-400k (điểm b, khoản 2, Điều 5, ND171): "Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định".
Không thấy xxx xử lý bao giờ.

Trường hợp để xe làn bên phải chạy nhanh hơn (vượt) thì xe bị vượt phải bị phạt mới đúng

laobo

Xe buýt
Một hành vi được ND171 quy đinh xử phạt từ 300k-400k (điểm b, khoản 2, Điều 5, ND171): "Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định".
Không thấy xxx xử lý bao giờ.

Trường hợp để xe làn bên phải chạy nhanh hơn (vượt) thì xe bị vượt phải bị phạt mới đúng
E đề nghị lấy cam hành trình xe sau làm bằng chứng cho hành vi của xe trước............

pnew

Xe điện
E đề nghị lấy cam hành trình xe sau làm bằng chứng cho hành vi của xe trước............
xxx không bắt lỗi này có phải vì lỗi này chỉ 350K trong khi bắt láo lỗi "vượt bên phải" là 2.500K? một sự chênh lệch đáng để làm láo?

ib-anhvu

Xe tải
Cụ làm như chỉ mỗi cụ lái ở bển, còn VN thì một lũ mọi rợ. Mà cũng lưu ý cụ là mỗi nước, mỗi bang đều có thể có những khái niệm và quy định khác nhau. Nhưng phần lớn không cấm vượt phải trên đường nhiều làn.
:) em có nói là em ở bển đâu cụ. Ở VN có luật, nhưng có hành xử Theo luật không thì lại là chuyện khác. Bởi vậy có mọi rợ hay không thì em nghĩ cụ tự hiểu :D. Như em hiểu thì cụ ở bên Mẽo, vượt phải vẫn được. Theo em thì do bên đó cái tempo Limit là 100 kmh. Còn đường bên EU phần lớn là litmit 120 kmh. Ở Đức là no limit. Hơn nữa góc chết bên phải rất lớn. Bởi vậy vượt phải ở đây là rất nguy hiểm --> cấm tuyệt đối.
Em không nhấn mạnh là tất cả các nước đều như vậy. Nhưng nguyên tắc cơ bản bao giờ cũng là chạy lề phải, vượt trái. Chứ chẳng ở đâu nó lại dạy là vượt phải cả.

laobo

Xe buýt
xxx không bắt lỗi này có phải vì lỗi này chỉ 350K trong khi bắt láo lỗi "vượt bên phải" là 2.500K? một sự chênh lệch đáng để làm láo?
Ai cũng hiểu nó như là kỹ năng chọn mồi của thú ăn thịt cụ nhỉ ...

likefim72

Xe tăng
Cụ chủ còn hỏi câu này chắc cũng nộp kha khá cho xxx rồi. Em đi cao tốc luôn đi max cho phép (nếu đng đủ thoáng) và luôn đi làn giữa, khi nào cần vượt thì em mới xi nhan sang làn trái. Mặc kệ các cụ đi chậm ở các làn khác.
Cụ đi thế là văn minh, có cụ cứ chiếm làn sát giải phân cách nhưng đi chậm như rùa, gây bức xúc cho OFers khác.

likefim72

Xe tăng
vành đai 3 đoạn qua lối rẽ pháp vân em bị vịn vì xxx cho rằng em vượt phải ,em cãi là tôi không vượt phải đường khộng phân làn có phân cách cứng,vạch đứt nên tôi chuyển làn vẫn trong tốc độ cho phép và có xi nhan .Cãi nhau tầm 2phút thì bác xxx già vợt tiếp bác innova em kệ miẹ phóng luôn vì em ngồi trên xe cãi nhau :D mất thời gian vớ vẩn.
Đi trên các làn khác nhau thì làm gì có khái niệm vượt phải, mấy thằng tính ăn bẩn gặp cụ hiểu luật thì nó phải móm thôi. Cái thể loại ấy là cặn bã của xã hội.

TeMo

Xe hơi
Chuyển làn vượt vô tư miễn không vượt quá tốc độ của làn mới chuyển sang

The Tank

Xe điện
Thẩm nào chạy cao tốc thi thoảng thấy có cụ cứ dí mít xe khác xin vượt trong khi làn phải vắng tanh. :D
Gặp phải bà nữ lớ ngớ nào đó hoặc lái mới thì có mà đến mùa quýt. :))
Ức chế nhất là các con giời cứ song song cùng tải hoặc công với tốc độ rùa bò, ko ai vượt đc, chả hiểu nghĩ gì, nó nổ lốp cho phát thì...