Vùng đất "nắng như phang, nóng như rang" và những dấu vết Champa

Ma Mút

Xe tăng
Phần hành lang để tiếp khách của nhà ônG Ba Mọi đây,

Ma Mút

Xe tăng
Khách nào ra về cũng qua chỗ này. Cân nho tính tiền, xếp vào túi, vào giỏ, vào làn, vào thùng.... để mang về. Bọn em còn đi nhiều nên chỉ mua vài cân để ăn trên đường chứ k vác về dc. Hôm ấy đến ngày về thì chắc cũng sẽ vác 1 cơ số thùng mất.

Ma Mút

Xe tăng
Sau khi mua bán, bọn em mang bọc nho lên xe đi thẳng đến cụm Tháp Po Klong Garai.

Po Klong Garai là tên gọi chung cho cụm tháp Chàm hùng vĩ và đẹp nhất còn lại ở Việt Nam. Tháp Pô Klong Garai là một tổng thể gồm ba tháp.. Công trình này được cho là có trình độ kiến trúc, nghệ thuật, điêu khắc đạt đến đỉnh cao.

Tháp nằm trên đồi Trầu, thuộc phường Đô Vinh, cách trung tâm thành phố Phan Rang-Tháp Chàm 9 km về phía Tây Bắc, được xây dựng vào cuối thế kỷ 13 đầu thế kỷ 14 (thời vua Shihavaman, người Việt gọi là Chế Mân) để thờ vua Po Klong Garai (1151-1205), vị vua đã có nhiều công lớn trong việc cai trị đất nước.

Ma Mút

Xe tăng
Cụm tháp nằm trên đồi cao, muốn vào tham quan tháp thì cần mua vé. Bên tay trái là dãy nhà trưng bày mấy thứ cổ vật liên quan đến tháp nhưng em chả ấn tượng gì về nó vì cổ vật thì em thường xuyên được xem những thứ rất khủng roài. hehee, Ở đây bán mấy thứ linh tinh nữa nhưng nói chung em không thấy thích thú với khu nhà này.

Ma Mút

Xe tăng
Gần hơn chút nữa nào! Em thích những hình ảnh di tích chẳng vướng víu cái gì như này hơn là cứ bị mấy cái nhà mới toe chả ăn nhập gì như vừa rồi chen vào.

Ma Mút

Xe tăng
Lối lên cụm tháp đây. Họ xây 1 cái rào gạch hơi loằng ngoằng trúc trắc 1 tí cho phù hợp với màu của tháp. Nhưng cũng lại nói chung là em không thích. Đối với các di tích em cực kỳ khó tính, 1 là anh phục dựng (nếu di tích đã là phế tích) thì phải theo nguyên mẫu. Nhưng với việc phục dựng thì có thể xuề xòa hơn trong trường hơp anh không tìm được tư liệu về nguyên mẫu.

2 là anh để yên cho di tích nó sống theo đúng kiểu nó vẫn sống, chỉ có trùng tu những phần hỏng hóc, phần phục vụ dân sinh như đường đi, tường rào.... thì nên tôn trọng các yếu tố cũ hoặc thật tương đồng với di tích. Cái hàng rào đường đi nếu tách riêng ra thì em thấy nó đẹp nhưng chèn vào chỗ này em cứ thấy nó khập khà khập khiễng.

Ma Mút

Xe tăng
Cổng tháp hình vòm nhìn rất điệu. Nhưng em nghĩ chắc làm nó khó lắm đây! Mấy thế kỷ rồi mà làm được thế. Nhưng nhìn nó cứ nguy hiểm kiểu gì ấy!

Ma Mút

Xe tăng
Từ cổng lên được tháp phải đi qua những bậc thang thế này. Nhìn chỗ này nó không bị khập khiễng với tháp nhưng lên trên tí nữa thì hơi buồn cười, người ta bắc 1 cái thang sắt ọp à ọp ẹp để đi lên nền tháp. Em lại không chụp cái thang đấy rồi.

Universe luxury

Xe điện
Từ cổng lên được tháp phải đi qua những bậc thang thế này. Nhìn chỗ này nó không bị khập khiễng với tháp nhưng lên trên tí nữa thì hơi buồn cười, người ta bắc 1 cái thang sắt ọp à ọp ẹp để đi lên nền tháp. Em lại không chụp cái thang đấy rồi.

nó đây nè mợ ơi :)

buonnon

Xe buýt

Ma mút đây ấy ạ? Thế mà 3 chục năm trước e chẳng tìm được con "Ma mút" nào như thế này cả, hẩm hiu quá
Ninh thuận e ấn tượng nhất là Hải sản chắc là 1 trong những nơi rẻ nhất VN mợ ạ

Chaukga

Xe container
Em vẫn đang chờ cái giề ngon ngon chớ không phải cái thang ọp ẹp đâu mợ Mút nhá :))

buffalo car

Xe điện
Chuyến đi này của em đã có lịch từ rất lâu nhưng thực sự em cũng chả quan tâm lắm vì chuyến này em không tổ chức. Em đặt trọn niềm tin vào đứa bạn vì đoán trước sẽ chẳng có chuyến đi nào bị thừa thãi thời gian.

Có nửa ngày chuẩn bị đồ đạc rồi phi ra sân bay. Thủ phủ của Ninh Thuận là Phan Rang. Ở đây không có sân bay nên bọn em bay Cam Ranh. Từ sân bay Cam Ranh về đến đây là 70km. Phương tiện từ đây lên Ninh Thuận hình như không tiện xe khách nên bọn em thuê sẵn 1 chiếc xe 7 chỗ chở cả hội Phan Rang thẳng tiến.

Bọn em đặt sẵn phòng ở Aniise villa "rì sọt" - được giới thiệu là "Số 1" ở Phan Rang. Nhưng trong quá trình ở thì em thấy cái rì sọt này đôi lúc cần bỏ bớt chữ "rì" đi. hehee, vụ đấy em sẽ kể sau ở trong bài.

Hehe, hay quá đi, đầu tháng sau em cũng làm chuyến cảm nhận vùng "Gió như Phan, nắng như Rang" và cũng ở cái "rì sọt" này đới mợ ơi. Hóng cái sọt ''số 1'' và các điểm khác của mợ để em dắt lưng nhé! :D
Vào đây có 2 đêm nên em tính chỉ cho bọn trẻ vào vườn nho Ba mọi chơi với em tự treck đồi cát Nam Cương thôi ợ! :)

buffalo car

Xe điện

Chaukga

Xe container
Lão này em vào phải cafe với em đới nhé! ;))

Lão anh yên tâm dồi mợ Ma sẽ cho anh thưởng thức ốc vú nàng với mực một nắng của mảnh đất "nóng như Phang, nắng như Rang" này nhé! :D
Vậy hử, vậy lót dép hóng đơi 8->

PippoV8

Xe tải
Em lại ngồi đợi thêm ảnh của mợ Mút :D

kienkid

Xe container
Em vừa có những ngày lang thang trong cái nắng gắt gao ở Ninh Thuận. Được lục gần tung mảnh đất này.... với nhiều trải nghiệm mà em nghĩ rằng có thể cũng sẽ bổ ích với ai đó đang hoặc sắp có ý định đến đây.

Vịnh Vĩnh Hy, Tháp chàm, làng gốm Bàu Trúc, bãi biển Cà Ná, biển Ninh Chữ, Ngọa Ngôn thiền viện, những đàn dê, đàn cừu tung tăng gặm cỏ trên đồng.... là những thứ đọng lại trong em sau chuyến đi.

Và điều ấn tượng lớn nhất của em về vùng đất này có lẽ là tình yêu với lao động của con người nơi đây. Điều đó em cảm nhận được khi đi thăm những vườn nho bát ngát xanh tươi của miền đất cháy bỏng này.

Và vườn nho chính là hình ảnh khó phai nhất trong em ở chuyến đi
sao vùng đất khô cằn nóng như rang mà lại có chùm nho trông mơn mởn thế nhỉ?