[Thảo luận] Vui quá - Quyết định Xử phạt TC KBB là cái gì thế?

Vivuvip

Xe buýt
Hay quá! Cách đặt vấn để của cụ sgb345 có tính giáo dục rất cao! Nó gây chú ý, làm người ta dễ nhớ và áp dụng vào thực tiễn.
Các cụ, các mợ hãy nhớ: có tồn tại loại Quyết định Xử Phạt Tại Chỗ - Không Lập Biên Bản.

Bẩm các kụ mợ,

Từ trước đến nay, mỗi khi bị csgt dừng xe bắt lỗi, trong tâm trí hầu hết mỗi lái xe thường hiện ra 3 chữ "ăn Biên bản" như một lẽ tự nhiên.
Với rất nhiều kụ, 3 từ "ăn Biên bản" đồng nghĩa với "bị giữ bằng". Nó còn ám ảnh, kinh hoàng hơn nhiều so với chuyện bị vợ cả doạ ôm F1 bỏ về nhà ngoại. Hic

Nhiều khi biết xxx đang cò quay bắt láo, mình đi không sai, nhưng vì sợ "ăn biên bản", "bị giữ bằng", rồi "muốn kiện lên đội mà kiện", nên đành tặc lưỡi 50/50, dù trong lòng không muốn.

Nay, nỗi ám ảnh "ăn biên bản", "bị giữ bằng" của các kụ hầu như sẽ không còn nữa.

Đó là nhờ gợi ý của kụ Hải Đăng trên FB OF cách nay khoảng 2 tuần đấy.

luckyme

Xe buýt
Xin cảm ơn các kụ đã hưởng ứng, lại chuốc rượu khích lệ nhà cháu.

Nhà cháu dự kiến thớt này còn 3 phần nữa, sẽ được viết dần dần. Cụ thể như sau.

3- Các bước các kụ OF cần thực hiện để đảm bảo quyền lợi luật định "được áp dụng hình thức Quyết định xử phạt TC KBB, nộp phạt tại chỗ, khi chẳng may có vi phạm với mức phạt dưới 250K với cá nhán, 500K với tổ chức".

4- Các mánh lới, chiêu trò xxx có thể áp dụng để từ chối ra QĐ xử phạt tại chỗ, từ chối thu tiền tại chỗ, lấy lí do để thu giữ GPLX của đương sự, bắt họ phải về đội để giải quyết.

5- Cách các kụ OF có thể áp dụng để hoá giải các mánh lới, chiêu trò trên.

Nhà cháu mong các kụ đóng góp thêm theo 3 nội dung trên, rồi nhà cháu tổng hợp và bổ sung vào các nơi "Tiếp theo..." ở trên.

Dưới đây là một số ý kiến của các kụ về chiêu trò, và giải pháp cho các chiêu trò đó.

--------------------------------

Các chiêu trò của xxx nhằm tránh né nghĩa vụ phải thu tiền phạt tại chỗ

Hình #6: Lí do ①: Cán bộ chiến sĩ tại chốt chỉ thổi phạt, chứ không đủ thẩm quyền ký Quyết định XPTC KBB

Hình #7: Lí do ②: Các yêu cầu lái xe đưa ra thuộc Luật Xử lí VPHC, không liên quan đến lĩnh vực Xử phạt vi phạm về GTĐB nên xxx không có nghĩa vụ tuân theo.

Hình #8: Lí do ③: Hết biên lai thu tiền phạt tại chỗ, lái xe phải nộp phạt tại KB hoặc NH, do đó xxx được quyền giữ GPLX.

- Trường hợp ý 3 và 4 của cụ Hải Đăng thì mời cụ đọc lại Khoản 2, Điều 68, NĐ 171.2013 hay 107.2014.
- Ý của cụ cwise thì em và 1 số cụ đã trả lời rồi. Còn việc xử lý xử phạt ngay hay không là do quyền của người bị xử phạt chứ không phải xxx nên không thể viện lý do hết biên lai được.

anhnguyen7612

Xe hơi
Cái quan trọng nhất để cãi lý được với xxx thì các cụ nhà mình phải nắm rõ luật (Tốt nhất in lấy 1 bản mang theo làm bảo bối), khi bị xxx gọi xuống phải biết trong quá trình mình đi có vi phạm không. quan trọng nhất là phải thật bình tĩnh thì mới cãi được với xxx.

Kara_men

Xe buýt
Xử phạt tại chỗ là cái QĐ mà QĐ xử phạt thì không có chỗ để giữ giấy tờ, còn ghi BB để có chỗ giữ giấy tờ thì phạm luật. xxx hoàn toàn có quyền lựa chọn. Đố xxx dám ghi là hết BB.
Theo quy định thì trường hợp người vi phạm không nộp phạt tại chỗ thì csgt vẫn được tạm giữ giấy tờ để đảm bảo thi hành qd xử phạt. Trong QD xử phạt tại chỗ cũng có mục "ông/bà bị tạm giữ..... để đảm bảo thi hành...".

Vấn đề là xxx nếu bị khiếu nại vẫn có thể nói rằng khi đó ng vi phạm không có tiền nộp tại chỗ, như vậy xxx bắt ng ta ra kho bạc vẫn đúng luật.

Chính vì thế nên 1 mặt ghi âm yêu cầu ra kho bạc của xxx và lời yêu cầu nộp tại chỗ của mình, 1 mặt cần yêu cầu xxx ghi rõ lý do "hết biên lai" vào mặt sau QD xử phạt. Mục đích là lấy bằng chứng rằng "tôi có tiền nộp phạt"

cwise

Xe container
Theo quy định thì trường hợp người vi phạm không nộp phạt tại chỗ thì csgt vẫn được tạm giữ giấy tờ để đảm bảo thi hành qd xử phạt. Trong QD xử phạt tại chỗ cũng có mục "ông/bà bị tạm giữ..... để đảm bảo thi hành...".

Vấn đề là xxx nếu bị khiếu nại vẫn có thể nói rằng khi đó ng vi phạm không có tiền nộp tại chỗ, như vậy xxx bắt ng ta ra kho bạc vẫn đúng luật.

Chính vì thế nên 1 mặt ghi âm yêu cầu ra kho bạc của xxx và lời yêu cầu nộp tại chỗ của mình, 1 mặt cần yêu cầu xxx ghi rõ lý do "hết biên lai" vào mặt sau QD xử phạt. Mục đích là lấy bằng chứng rằng "tôi có tiền nộp phạt"
Cụ nói hoàn toàn chuẩn, các cụ thêm một câu trong biên bản: tôi có tiền nộp phạt tại chỗ nhưng đồng chí xxx không cho, gây khó dễ bắt tôi phải ra kho bạc nộp k đúng theo quy định của luật xlvphc. He he đảm bão xxx vãi ngay ạ

thuong_dentis

Xe tăng
e đọc đau hết cả đầu mà chẳng hiểu gì?

suzu37

Xe container
Cụ nói hoàn toàn chuẩn, các cụ thêm một câu trong biên bản: tôi có tiền nộp phạt tại chỗ nhưng đồng chí xxx không cho, gây khó dễ bắt tôi phải ra kho bạc nộp k đúng theo quy định của luật xlvphc. He he đảm bão xxx vãi ngay ạ
Cụ vui tính gớm :D. Xử phạt không biên bản thì ghi ý kiến vào đâu hỡi cụ?

cwise

Xe container
Cụ vui tính gớm :D. Xử phạt không biên bản thì ghi ý kiến vào đâu hỡi cụ?
E biết thế nào cũng có cụ hỏi, em nhớ trong luật xlvphc có ghi các truong hop phai lap bien bản đó ạ, còn nếu k lập dc thì các cụ có thể yêu cầu tự lập cái khác bằng giấy thông thuong, cùng lắm là ghi vào mặt sau quyết định, k dc nua thi van còn cách như trên ghi âm,...he he

suzu37

Xe container
E biết thế nào cũng có cụ hỏi, em nhớ trong luật xlvphc có ghi các truong hop phai lap bien bản đó ạ, còn nếu k lập dc thì các cụ có thể yêu cầu tự lập cái khác bằng giấy thông thuong, cùng lắm là ghi vào mặt sau quyết định, k dc nua thi van còn cách như trên ghi âm,...he he
He he, vòng vèo là cái vòng vòng :D. Chủ đề thớt ghi rõ thía còn zề nữa lão ơi :D.

cuky99

Xe buýt
Cụ [@sgb345;2985] giải ngố giúp em giữa lỗi 5.1.a và 5.4.c ở NĐ 171 để hôm nào có cơ hội em chiến với xxx :D.(Vì em thiển nghĩ cứ sai vạch liền kẻ đường là đi không đúng làn quy định dồi)

tuuquy

Xe tải
Cụ [@sgb345;2985] giải ngố giúp em giữa lỗi 5.1.a và 5.4.c ở NĐ 171 để hôm nào có cơ hội em chiến với xxx :D.(Vì em thiển nghĩ cứ sai vạch liền kẻ đường là đi không đúng làn quy định dồi)
Em thì thiển nghĩ thế này. Đường có biển, vạch phân rõ làn dành cho các phương tiện (ô tô, mô tô, thô sơ) hoặc làn điều hướng (trái, phải, thẳng), mình đi hẳn sang làn khác thì được gọi là sai làn. Còn la liếm, đè chém tí thì gọi là vi phạm thôi. Các cụ nhỉ?

hoangpsg

Xe máy
Em cũng phải oánh dấu để các cụ giải ngố cho ạ! Lái mới, lại trình còi về luật xử lý vi phạm hành chính nên những thớt như của cụ chủ đây thật bổ ích.

bongbien56

Xe hơi
Thanks cụ chủ thớt, lại có thêm công cụ để chiến đấu với XXX :D

BMC

Xe đạp
Hay quá, em lót dep ngồi hóng ạ

ione

Xe hơi
Cám ơn các cụ , e dc mở mang đầu óc

dungnguyen1001

Xe hơi
xin hỏi đã cụ nào dũng cảm làm chuột bạch chưa ạ?

masda

Xe tải
Rất bổ ích. Thaks cụ