[Thảo luận] Vui quá - Quyết định Xử phạt TC KBB là cái gì thế?

cwise

Xe container
Khoản 2 Điều 69 cho thấy người thư tiền (tức xxx) có trách nhiệm.... Như vậy các cụ có thể căn cứ vào đây để xử lý chuyện hết biên lai nhé, hoàn toàn yên tâm, chỉ trong trường hợp các cụ k đủ tiền nộp thì mới phải nộp tại kho bạc và đuơng nhiên bị tạm giữ giấy tờ để đảm bảo việc thi hành quyết định xp.

Vậy trong trường hợp xxx khăng khăng hết biên lai và bắt ta đi nộp kho bạc (cố tình không hiểu gây khó dễ) thì ta phải làm sao?

trong trường hợp này cái chúng từ thu tiền phạt nó có thể biên lại kiểu tiền chẵn hoặc có thể phiếu thu như thế nào đó nhưng có dấu má hoặc ký hiệu thể hiện là của xxx là ok, vậy nếu hết những cái này(dislike) thì một mặt ta kêu theo k2 điều 69 nêu trên và nộp tiền bằng tiền mặt cho xxx có lập biên bản ký nhận là ok, xxx k đồng ý thì các cụ phải làm căng, nhưng mà hoàn toàn đúng luật như k2 đ 69, đại khái lu loa lên abc, nhưng có chừng mực là xong. Nên nhớ người vi phạm được cầm một bản quyết định xử phạt nên các cụ k phải lo.

cwise

Xe container
Điều 78 luật xlvphc khoan 3 quy định rõ: Mọi trường hợp thu tiền phạt, người thu tiền phạt có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt.

cwise

Xe container
các cụ yên tâm chưa ạ:))

Website
www.facebook.com
Xin cảm ơn các kụ đã hưởng ứng, lại chuốc rượu khích lệ nhà cháu.

Nhà cháu dự kiến thớt này còn 3 phần nữa, sẽ được viết dần dần. Cụ thể như sau.

3- Các bước các kụ OF cần thực hiện để đảm bảo quyền lợi luật định "được áp dụng hình thức Quyết định xử phạt TC KBB, nộp phạt tại chỗ, khi chẳng may có vi phạm với mức phạt dưới 250K với cá nhán, 500K với tổ chức".

4- Các mánh lới, chiêu trò xxx có thể áp dụng để từ chối ra QĐ xử phạt tại chỗ, từ chối thu tiền tại chỗ, lấy lí do để thu giữ GPLX của đương sự, bắt họ phải về đội để giải quyết.

5- Cách các kụ OF có thể áp dụng để hoá giải các mánh lới, chiêu trò trên.

Nhà cháu mong các kụ đóng góp thêm theo 3 nội dung trên, rồi nhà cháu tổng hợp và bổ sung vào các nơi "Tiếp theo..." ở trên.

Dưới đây là một số ý kiến của các kụ về chiêu trò, và giải pháp cho các chiêu trò đó.

--------------------------------

Các chiêu trò của xxx nhằm tránh né nghĩa vụ phải thu tiền phạt tại chỗ

Hình #6: Lí do ①: Cán bộ chiến sĩ tại chốt chỉ thổi phạt, chứ không đủ thẩm quyền ký Quyết định XPTC KBB

Hình #7: Lí do ②: Các yêu cầu lái xe đưa ra thuộc Luật Xử lí VPHC, không liên quan đến lĩnh vực Xử phạt vi phạm về GTĐB nên xxx không có nghĩa vụ tuân theo.

Hình #8: Lí do ③: Hết biên lai thu tiền phạt tại chỗ, lái xe phải nộp phạt tại KB hoặc NH, do đó xxx được quyền giữ GPLX.

Chỉnh sửa cuối:

bomun

Xe hơi
He he, em vẫn chưa thấy rõ ý của hai cụ, vấn đề là xxx bảo hết biên lai rồi, nhưng để đảm bảo việc phạt hc tức việc nộp tiền (tức việc thực hiện qd xử phạt) thì buộc họ phải tạm giữ bằng lái hoặc các giấy tờ khác chẳng hạn. Chứ làm gì có chuyện ra quyết định rồi để các cụ ung dung lượn ra kho bạc tự nộp? em thấy trong mơ thì phải
Em thì em cứ hiểu thế này cho dễ:
- Tôi là công dân nước cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt nam, tôi được làm tất cả những gì pháp luật không cấm.
- Ông là người đại diện cho các cơ quan, đơn vị thừa hành pháp luật ông chỉ được làm những gì pháp luật cho phép.
Cái chỗ em bôi đậm đỏ kia có chỗ nào cho phép ông làm thì ông cứ làm.
Hết.
P/S: Nhưng trong quá trình ông làm tôi sẽ ghi âm hoặc ghi hình làm bằng chứng.

bomun

Xe hơi
Khoản 2 Điều 69 cho thấy người thư tiền (tức xxx) có trách nhiệm.... Như vậy các cụ có thể căn cứ vào đây để xử lý chuyện hết biên lai nhé, hoàn toàn yên tâm, chỉ trong trường hợp các cụ k đủ tiền nộp thì mới phải nộp tại kho bạc và đuơng nhiên bị tạm giữ giấy tờ để đảm bảo việc thi hành quyết định xp.

Vậy trong trường hợp xxx khăng khăng hết biên lai và bắt ta đi nộp kho bạc (cố tình không hiểu gây khó dễ) thì ta phải làm sao?

trong trường hợp này cái chúng từ thu tiền phạt nó có thể biên lại kiểu tiền chẵn hoặc có thể phiếu thu như thế nào đó nhưng có dấu má hoặc ký hiệu thể hiện là của xxx là ok, vậy nếu hết những cái này(dislike) thì một mặt ta kêu theo k2 điều 69 nêu trên và nộp tiền bằng tiền mặt cho xxx có lập biên bản ký nhận là ok, xxx k đồng ý thì các cụ phải làm căng, nhưng mà hoàn toàn đúng luật như k2 đ 69, đại khái lu loa lên abc, nhưng có chừng mực là xong. Nên nhớ người vi phạm được cầm một bản quyết định xử phạt nên các cụ k phải lo.
Vâng cụ ạ, em với cụ mà ra đường thì kiểu gì chả có 250k trong túi.

cucho

Xe tăng
Ok , em hiểu là để đc nộp phạt ngay em cần có thém cái TT66-2012/TT-BCA nữa vì em đã có cái Luật xử lý vi phạm HC rồi

Tuy nhiên, cái TT66 kia nghe đồn thổi là "nội bộ" nên không biết mua hay đao ở đâu đây

Website
www.facebook.com
Ok , em hiểu là để đc nộp phạt ngay em cần có thém cái TT66-2012/TT-BCA nữa vì em đã có cái Luật xử lý vi phạm HC rồi

Tuy nhiên, cái TT66 kia nghe đồn thổi là "nội bộ" nên không biết mua hay đao ở đâu đây
Kụ đọc ở đâu ra cái quy định phải có TT66 "nội bộ" thì mới được nộp tiền tại chỗ thế?

TT 66 là việc nội bộ của người ta, liên quan gì đến Luật XL VPHC đâu?

Giống như khi kụ muốn mời một hót gơn ăn kem, kụ lại đòi phim nội soi dạ dày của hót gơn đấy để xem bên trong có mụn sần hay không, rồi mới mời kem à?

Bigisbest

Xe container
Cảm ơn cụ SGB345, em cũng nghĩ, mỗi anh em Ofer đều nên cố gắng nâng cao tinh thần thượng tôn pháp luật, vì một cái gì đó tốt đẹp hơn. Vậy nên trước hết ta hiểu luật, làm đúng luật và buộc những kẻ có ý định láo nháo phải làm đúng luật. Với gợi ý cụ đưa ra, em xin đề xuất thế này:
Hình #6: Lí do ①: Cán bộ chiến sĩ tại chốt chỉ thổi phạt, chứ không đủ thẩm quyền ký Quyết định XPTC KBB

Ý kiến với xxx: Cơ quan công quyền thực thi pháp luật phải có đủ cơ sở pháp lý, thẩm quyền và làm đúng quy trình, bao gồm quy trình theo quy định của pháp luật nói chung (xử phạt vi phạm hành chính), quy trình chuyên môn do cấp trên quy định (điều lệnh của ngành). Vậy nên khi thực thi nhiệm vụ phải có đủ thẩm quyền đó, việc phân công ai thổi còi, ai viết/ký quyết định xử phạt là việc của các anh, nếu không có đủ thẩm quyền xử lý thì (các anh) không được dừng người vi phạm rồi để đó với lập luận trên. Nếu các anh nói như vậy thì tôi sẽ phản ánh tới cơ quan có thẩm quyền về việc cán bộ thực thi nhiệm vụ làm trái, vi phạm quyền và lợi ích hợp pháp của công dân.

Hình #7: Lí do ②: Các yêu cầu lái xe đưa ra thuộc Luật Xử lí VPHC, không liên quan đến lĩnh vực Xử phạt vi phạm về GTĐB nên xxx không có nghĩa vụ tuân theo.

Ý kiến: Dạ nếu anh có thể dũng cảm nhắc lại cái câu nói vừa rồi thì tôi sẽ lập tức có văn bản đề nghị cấp trên của anh xem xét lại năng lực, trình độ và điều kiện thực hiện nhiệm vụ của anh. Luật XLVPHC quy định nguyên tắc chung cho việc xử lý tất cả các loại vi phạm hành chính, theo nguyên tắc đó, sẽ cụ thể hóa thành các nghị định cho từng lĩnh vực cụ thể hơn, và điều quan trọng nhất là nghị định là VB dưới luật thì không được trái luật.

Hình #8: Lí do ③: Hết biên lai thu tiền phạt tại chỗ, lái xe phải nộp phạt tại KB hoặc NH, do đó xxx được quyền giữ GPLX.

Cái này có thể chém gió như ý kiến 1 trên đây ạ, việc chuẩn bị các điều kiện cần thiết (công cụ, thiết bị, biên lai……) là việc của các anh, không thể lấy lý do vô lý như vậy để buộc công dân phải làm thay.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

cucho

Xe tăng
Kụ đọc ở đâu ra cái quy định phải có TT66 "nội bộ" thì mới được nộp tiền tại chỗ thế?

TT 66 là việc nội bộ của người ta, liên quan gì đến Luật XL VPHC đâu?

Giống như khi kụ muốn mời một hót gơn ăn kem, kụ lại đòi phim nội soi dạ dày của hót gơn đấy để xem bên trong có mụn sần hay không, rồi mới mời kem à?
Thế là bác chưa hiểu ý em rồi
- Trong thông tư 66 có đoạn "..Trường hợp ngừoi bị xử phạt chưa thực hiện ngay quyết định xử phạt thì tạm giữ giấy tờ....." . Vậy em sẵn sàng thực hiện ngay quyết định xử phạt tức là xxx không được giữ giấy tờ của em còn việc còn hay hết biên lai không phải lỗi tại em. Nếu không có biên lai em cầm giấy tờ đi thẳng luôn....
Rõ ràng trong TT66 bảo thế chứ TT66 không bảo " phải có TT66 thì mới đc nộp phạt tại chỗ".

Vì XXX hay điêu nên em ước em có TT66 trong tay để em đập vào......khi cần

Nhưng mà TT là nội bộ nên em chưa có đc, và có vẻ bó tay rồi. Hu hu hu

Bigisbest

Xe container
- Trong thông tư 66 có đoạn "..Trường hợp ngừoi bị xử phạt chưa thực hiện ngay quyết định xử phạt thì tạm giữ giấy tờ....." . Vậy em sẵn sàng thực hiện ngay quyết định xử phạt tức là xxx không được giữ giấy tờ của em còn việc còn hay hết biên lai không phải lỗi tại em. Nếu không có biên lai em cầm giấy tờ đi thẳng luôn....
Rõ ràng trong TT66 bảo thế chứ TT66 không bảo " phải có TT66 thì mới đc nộp phạt tại chỗ".

Em không hiểu ý cụ, tất cả những nội dung cụ nói trên quy định tại Khoản 3 Điều 17 của TT 65/2012/TT-BCA, chứ em chẳng hiểu tại sao các cụ cứ đi mò cái 66 làm cái gì ạ?
"Điều 17. Xử lý vi phạm
.....
3. Trường hợp xử phạt theo thủ tục đơn giản
Khi xử phạt theo thủ tục đơn giản, cán bộ tuần tra, kiểm soát quyết định xử phạt tại chỗ theo quy định của pháp luật; nếu người bị xử phạt chưa thực hiện ngay được quyết định xử phạt thì tạm giữ giấy tờ liên quan để bảo đảm cho việc chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính (ghi rõ việc tạm giữ giấy tờ vào quyết định xử phạt)..."
Cái quy định bắt buộc là họ phải thực hiện theo thủ tục đơn giản đó. Còn đoạn bôi đậm là nhằm tạo thuận lợi cho người bị xử phạt, nghĩa là nếu người bị xử phạt không thực hiện ngay được thì xxx được làm như trên để đảm bảo việc chấp hành.
(Cái TT 66 hay cái xyz gì đó đại loại thế nói thẳng ra là mỗi cơ quan đều có thể ban hành những quy chế, quy định...hay cái gì cũng được, quy định về quy trình thủ tục nội bộ thì kệ họ, đương nhiên nó chỉ có tác dụng nội bộ, nó không có tác dụng với xã hội đâu ạ.)

Hulk

Xe tăng
Hay quá. Em đánh dấu cái. Em lái mới nên còn ú ớ món luật lá này lắm. Vodka cụ chủ thread cái đã.

Website
www.facebook.com

Vậy là nhà cháu hiểu nhầm ý kụ. Sorry kụ nhé.

Như kụ Bigisbest đã nói rõ, trong Luật XL VPHC đã quy định rõ ràng, đầy đủ rồi.
Kụ không cần thêm cái "Lội bộ" kia đâu.

cwise

Xe container
em xin chốt lại là thế này: các cụ k cần phải lôi Thông tư nọ kia ra làm gì, nếu có tranh cãi chỉ cần nói đến luật xử lý vi phạm hành chính là được, vì nó là văn bản cao nhất rồi, đồng thời cũng quy định rất chi tiết về vấn đề xử phạt và thu tiền tại chỗ. Khi tranh cãi cần ngắn gọn, súc tích, nhưng đanh thép và rõ ràng, quan điểm của em là thế, bj em cũng đếch thèm nhớ thông tư sáu mấy của BCA cả. :))

cucho

Xe tăng
Rất cảm ơn các bác
Vậy là chỉ cần mỗi cái LXLVPHC là đc nộp ngay cái lỗi "không tuân thủ vạch, không đeo dây an toàn...." nhể

luckyme

Xe buýt
Em dự là "Quyết định xử phạt hành chính không biên bản".
Nếu là vậy thì hình thức này đã được hướng dẫn trong Thông tư số 05/2014/TT-BGTVT có hiệu lực thi hành kể từ ngày 15 tháng 5 năm 2014, nhưng hình như chưa được áp dụng trong thực tế?

Chờ cụ chủ "tiếp..."
Có mà cụ. Đã có 1 post gần đây ra QĐ kiểu này nhưng lại không chịu xé biên lai mà bắt cụ chủ thớt đi nộp tiền. Ở thớt đấy em có post hình ảnh biên lai xử phạt thực thế và cụ chủ thớt (tên Không Ngà) cũng post ảnh thực tế QĐ xử phạt của cụ ấy lên. Cụ tìm đọc lại.

luckyme

Xe buýt
Rất hữu ích. Cụ [@sgb345;2985] cho thêm cái tên văn bản hoặc link để in luôn cái quy định thủ tục xử phạt này cầm theo xe với ạ.
Thanks
Cụ đọc Luật 15/2012/QH13 ngày 20/6/2012- Luật xử lý VPHC, mấy điều cụ sgb345 sử dụng làm căn cứ là Điều 56, 69...

luckyme

Xe buýt
cụ chủ cũng tư vấn cho anh em thêm: giả sử xxx bảo tôi hết biên lai rồi thì phải làm sao? :))
Vậy đây là trách nhiệm của xxx hay trách nhiệm của người tham gia giao thông? xxx làm nhiệm vụ mà không có đủ "công cụ hỗ trợ" là trách nhiệm của xxx, chả lẽ bắt dân đi "in và mang sẵn biên lai hộ xxx"??? :)). Trường hợp này (nếu có thật) thì xxx có 3 lựa chọn: (i) tha bổng cho người vi phạm để tránh rắc rối cho bản thân; (ii) lập BB để người dân đi nộp phạt và sẵn sàng chịu lỗi nếu người dân khiếu kiện (xxx chắc chắn thua, căn cứ vào cái ý cuối của Khoản 1, Điều 56, Luật xử lý VPHC); và (iii) Ra QĐ xử phạt không lập BB nhưng vẫn không chịu xé biên lai và bắt người vi phạm đi nộp phạt (mới có 1 cụ of dính xong) thì nếu cầm đi kiện thì xxx cũng không cãi được.

luckyme

Xe buýt
Xử phát tại chỗ nếu xxx nó còn biên lai thu tiền (các biên lai mệnh giá 50k ,20k,10k thì phải), nhưng nó còn nhưng bảo cụ là nó phạt và sử dụng hết rồi thì cụ phải đi kho bạc là cái chắc, đây là bất cập bọn nó nắm đằng chuôi cụ ah
Xử phạt tại chỗ là cái QĐ mà QĐ xử phạt thì không có chỗ để giữ giấy tờ, còn ghi BB để có chỗ giữ giấy tờ thì phạm luật. xxx hoàn toàn có quyền lựa chọn. Đố xxx dám ghi là hết BB.