[Funland] Vua lốp Hà Thành - doanh nhân sinh nhầm thời.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết z30 là gì nhưng ai sống qua thời kỳ đấy ở hà nội đều biết có những vụ khám nhà, đi tù, đi kinh tế mới, lý do là giầu quá. Còn vì sao giầu. Ai mà biết, trong khi tất cả đói rách, tại sao lại giầu, vậy là bất chính rồi.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Sao bảo thời đấy nghèo nhưng yên bình, ko xô bồ, tệ nạn như kinh tế thị trường? Nhiều cụ trên này vẫn mơ về thời đấy lắm, chứ như em giờ mà phải về ngồi cái nhà vệ sinh chung của khu thôi đã thấy hãi rồi.
Sợ hãi cụ nhỉ.
Thằng trước đi ị không dội nước, để lại cục to đùng ruồi bu cho thằng sau dội.

My Hao

Xe điện
Vụ Z30 đến bây giờ vẫn ko biết là chỉ thị miệng của ai? Qua vụ này mới thấy những lãnh đạo có bản lĩnh như Đoàn Duy Thành, Nguyễn Văn An...

Noname_2015

Xe tăng
Sao bảo thời đấy nghèo nhưng yên bình, ko xô bồ, tệ nạn như kinh tế thị trường? Nhiều cụ trên này vẫn mơ về thời đấy lắm, chứ như em giờ mà phải về ngồi cái nhà vệ sinh chung của khu thôi đã thấy hãi rồi.
Đói thối mồm ra chứ lị :)

Làm gì có smartphone mà vô mạng để ướcbquay lại ngày xưa :)

toyennha

Xe lăn
E có ô a ở Hn làm nghề nhựa và ngày trước sx dép nhựa, cũng bị xộc vào nhà lôi đi. KO biết có cùng đợt cụ nói ko. Ơn giời sau này ổng cũng hồi phục lại dc.
Năm 1995 Đả.ng viên ko được làm kinh tế. Nhà cụ lúc đó làm ai đứng tư cách pháp nhân?? :D

TÔN

Xe container
Tội của cụ là tài giỏi nhạy bén kiếm đc nhiều tiền

TÔN

Xe container
E giống cụ ý.tuổi bính dần long đong lận đận

dvhung243

Xe điện
Năm 83 cùng khoá vào ĐH Y Hà nội với bà chị em có một chị vì lý lịch gia đình , kiểu như nhà bác Chấn này , nên không được nhập học
Đến lúc chị em ra trường ( 5 năm sau ) thì lại nghe nói , lúc ấy làm gì có mạng mà biết chính xác , chị kia lại đủ điều kiện nhập học vì gia đình chị ấy sau khi điều tra đã được giảm án
May chị ấy lại tiếp tục học để thoả mãn ước mơ của mình . Không biết có phải con nhà bác ấy không ?

Patriots

Xe lăn
Ngày đó ông phân lô thì chắc đỡ hơn nhỉ

a0tonghop

Đi bộ
Nói lại bảo ngược dòng, nhưng mà các nguyên liệu ông Chẩn dùng như cao su, nhất là mành, tanh và sau này là nhựa hạt làm bút, toàn vật liệu quý nha fnuwowcs bỏ tiền ra mua về, chả hiểu sao lại chui ra ngoài thị trường để ông Chẩn làm lốp xe ... thồ, bút rởm.
Bà con dân thường thời đó có ai đi lốp đề chữ Chẩn chưa? toàn đi xe cố vấn với rút lại tanh, đệm miếng cao su vào chỗ lốp thủng đi nẩy tê tay. Nhưng mấy anh xe thồ thì lốp lúc nào cũng ngon, bản to dày chạy bon bon. Thỉnh thoảng có anh chở cả một nường khá nõn cho chân vào sọt phi như xít đờ ca bênh thùng, khéo còn oai hơn grab thời nay.
Em cùng ý kiến với cụ này. Cụ Chẩn em đoán cũng là bình phong, sân sau thôi. Thời chiến tranh và những năm 70, đầu 80 thì làm sao mà tư nhân có nguồn nguyên liệu, như là cao su, hạt nhựa được. Hồi đấy mấy ngành kế toán, kiểm toán chưa phát triển nên cụ Chẩn quy hết đầu vào là hàng thải của cao su Sao Vàng mà không ai nói gì được. Ngay như thời nay, cụ nào mà sản xuất lốp mới hoàn toàn từ lốp phế thải có khi được giải Nobel.

Năm 1985 mà cụ Chẩn còn kiện đến toà tối cao, rồi gặp mặt TBT thời đấy thì em nghĩ là cụ ấy cũng quan hệ ác đấy :)

Pumzen

Xe ba gác
Bài báo lăng xê lốp của bác này tốt hơn lốp Sao Vàng là hơi thái quá ! Chả biết đã tận tay sờ vào chiếc lốp gia công này chưa? Chiếc lốp mà bác ý sx ra, bền là do lốp dầy, được đắp nhiều cao su. Dân phố chả mấy ai sử dụng loại lốp này vì đi quá nặng. Lốp của bác này bán chạy là lốp Sao Vàng hồi đó sản xuất ra số lượng quá ít cung không đủ cầu. Lốp SV chỉ đc bán ở chế độ phân phối. Năm 83 nhà cháu đi làm ở 1 cty nhà nước, cty có 20 cán bộ cnvc thì 1 năm được phân phối hàng nhu yếu phẩm, đồ thiết yếu trong đó có mặt hàng phụ tùng xe đạp. Trong lô hàng phân phối, đồ phụ tùng xe đạp chỉ có 1 đôi lốp, 1 đôi săm Sao Vàng, cùng xích, líp Đông Anh. Hàng thì ít trong khi nhu cầu của mọi ng, ai cũng cần săm lốp, thế là đành gắp thăm. Có trường hợp vị nào hoàn cảnh quá thì công đoàn vận động mọi ng nhường cho vị đó.

Website
nangduyen.vn
Theo em biết thì bác này cũng chỉ là 1 trong số những người bị bắt bớ, thu tài sản thời bấy giờ thôi. Bà ngoại em kể là cứ giàu là bị coi thành tư bản hết, bắt và bị soi

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Bài báo lăng xê lốp của bác này tốt hơn lốp Sao Vàng là hơi thái quá ! Chả biết đã tận tay sờ vào chiếc lốp gia công này chưa? Chiếc lốp mà bác ý sx ra, bền là do lốp dầy, được đắp nhiều cao su. Dân phố chả mấy ai sử dụng loại lốp này vì đi quá nặng. Lốp của bác này bán chạy là lốp Sao Vàng hồi đó sản xuất ra số lượng quá ít cung không đủ cầu. Lốp SV chỉ đc bán ở chế độ phân phối. Năm 83 nhà cháu đi làm ở 1 cty nhà nước, cty có 20 cán bộ cnvc thì 1 năm được phân phối hàng nhu yếu phẩm, đồ thiết yếu trong đó có mặt hàng phụ tùng xe đạp. Trong lô hàng phân phối, đồ phụ tùng xe đạp chỉ có 1 đôi lốp, 1 đôi săm Sao Vàng, cùng xích, líp Đông Anh. Hàng thì ít trong khi nhu cầu của mọi ng, ai cũng cần săm lốp, thế là đành gắp thăm. Có trường hợp vị nào hoàn cảnh quá thì công đoàn vận động mọi ng nhường cho vị đó.
Cháu từng vào nhà máy sx lốp thấy máy móc to vật, máy ép vài chục tấn dập uỳnh uỳnh, thiết bị lưu hóa hoành tráng, thế mà bán được cũng khó vì cạnh tranh ác liệt... không hiểu cơ sở cò con của cụ này thì sx ra cái lốp thế nào cũng hơi thắc mắc.

Pumzen

Xe ba gác
Cháu từng vào nhà máy sx lốp thấy máy móc to vật, máy ép vài chục tấn dập uỳnh uỳnh, thiết bị lưu hóa hoành tráng, thế mà bán được cũng khó vì cạnh tranh ác liệt... không hiểu cơ sở cò con của cụ này thì sx ra cái lốp thế nào cũng hơi thắc mắc.
Hồi bao cấp nhà cháu thỉnh thoảng vẫn tha thẩn vào xem các xưởng SX(Các xưởng này thường có vỏ bọc là HTX hoặc cty hợp doanh, chứ không tư nhân rành mạch như trường hợp bác Chấn này). Các xưởng đúc ép lốp xe đạp này hầu như là gia công, bộ khuôn đúc lốp đều do thợ cơ khí lành nghề đục đẽo chạm khắc mài rũa mà ra. Khi đó chả phải dùng ép thuỷ lực hay công nghệ gì cả, chỉ đơn giản là ép bằng trục ren xoắn, vặn bằng càng quay tay ngang thôi.
Nguyên liệu vật tư thời đó, chắc bác Chấn này móc ngoặc với cán bộ vật tư tuồn ra ngoài cá kiếm cải thiện chút.