[Funland] Vua lốp Hà Thành - doanh nhân sinh nhầm thời.

hoangduc.sbr

Xe container
Nhà nội em cũng gốc tư sản 3 đời đây (từ đời kỵ đến đời ông nội), ngày xưa cũng nhiều điền sản rải từ HN cho đến mấy tỉnh lân cận. Về sau bị tịch thu gần hết, may là có cái oto ông nội mang ra hiến để quân đội đem đặt mìn đánh giặc nên sau còn đc tặng bằng khen mà ko bị truy xét j.
Đến khi em sinh ra vẫn còn ở trong cái nhà Pháp cổ to gần nhất tỉnh bấy giờ (mà có lần em kể kiến trúc nó tương tự mặt góc Metropole, bên ngoài nhìn phô bên trong thì DT nhỏ ko tương xứng).
Tuy nhiên em ko cay cú j đất nc cả vì càng lớn thì càng hiểu thời thế thế thời nó buộc phải như vậy. Cái q.trọng là sau này các lãnh đạo đã nhận ra sai lầm để mở cửa đất nc, giao thiệp với tất cả (nhất là với Mẽo). Chứ ko bị cực đoan hóa chính trị như TT hay Cu3.

HenryFord

Xe điện
Sản xuất phải có giấy phép. CCCM thử sản xuất cái gì mà không phép xem, mai lên phường ngay, đừng nói thời đả tận gốc.

grandis2012

Xe buýt
Thời này có khác nhiều không cụ? Chúng nó xâu xé còn thiếu thứ gì nữa?

bomit

Xe tăng
Nhà của ông cụ này trong ngõ 135 Đội Cấn thì phải. Em đi vào nhà thằng bạn lớp ĐH nó chỉ trỏ bẩu nhà của ông vua lốp, lúc đó em lờ mờ hỏi han chỉ biết là ông ấy làm xưởng lốp mà giàu lên nhanh trong thời bao cấp mà thôi.
Bài này kể tường tận quá trình khởi nghiệp 3-4 lần của ông ấy, em thấy đc rõ hơn sự nghiệt ngã của số phận ông. Hy vọng hổ phụ sinh hổ tử và con cháu của ông cũng có đc cơ nghiệp đề huề chứ ko như con của công tử Bạc Liêu.

printer05

Xe điện
Cứ giàu là a lê về bót. %*& nói nhiều!

Phố LD xưa có bác S suốt, xin Thánh A la che chở cho bác, chữ "suốt" là hỗn danh bà con hàng phố đặt cho vì bác cứ "đi" suốt. Nuôi lợn giàu lên, đi. Nuôi ngỗng có tí của ăn của để, đi.

Ngõ chợ xưa có cô K, chỉ đi xin nước gạo vỏ bao bột về nuôi lợn mà giàu, vụ Dét 30 cũng a lê. Chúng nó còn moi cả bát hương nhà người ta lên để tìm của giấu.

Nói chung là, về bản chất chúng mình thời bây giờ chỉ ít ngu hơn ngày xưa thôi. Chứ cơ bản thì trăm họ muôn nhà đều đồng ý mí nhau là vẫn ngu bền vững. Cứ thế thì biết ngày xưa ngu đến thế nào.
Chẳng qua thời nay cá nhân khó giầu hơn lãnh đạn thôi, mà cụ thấy đấy giầu hơn lãnh đạn cũng kinh bỏ mịa éo biết đi lúc nào.

• Vodka
Reactions: XPQ

UFA

Xe điện
Nhà em 2 lần tán gia bại sản cũng vì nhầm thời vận.

Lần 1 vào năm 72 mua đc cái đài radio bị nhà hàng xóm vu cáo nghe đài BBC bà cụ bị bắt lên số 5 Hồ Giám, quá hoảng sợ cụ đã phải mang toàn bộ tiền có lúc đấy là hơn 36.000 đ (khi dân còn đang tiêu bàng xu, bằng hào thì số tiền đấy là rất lớn) đi nộp và bị tịch thu 3 xe tải phế thải là xác máy bay (có giấy cho phép mua phế liệu của TP) mất trắng hết mà chả có giấy tờ gì .

Lần 2 vào năm 82-83, bị tố mua 1 gói mì chính, có thằng ăn cắp ở cửa hàng thương nghiệp đến bán nhưng mẹ em không mua, bà ép, dọa nạt bị xử 6 tháng án treo Trong gần 1 năm trời, hàng tháng có xe tải chở xxx đến vào nhà, dùng máy dò kim loại lục soát có bao nhiêu vàng bạc, tiền tịch thu hết. Do ngày đấy có quy định dân ko đc sở hữu vàng, tiền ko dám gửi tiết kiệm, chỉ biết đóng bao tải và tạo các ngăn chứa để cất :(
Nhà em năm 84 hay 85 gì đó ông già bán con 67 đc đâu 1 cây mốt mua 2 cái xe đạp peugeot cho 2 ông anh mỗi cái 4,5 chỉ, sau đó 1 cái bị mua phải xe ăn cắp, mất cmnl, hình như cũng bị phạt thêm thì phải, e hồi đó còn nhỏ nên cũng ko rõ lắm, lúc đó cả nhà loạn hết cả lên, haizzz

thungkhe

Xe điện
Bài viết này quá bằng chửi chế độ những năm 60.
Xxx đâu?? Gô cổ nó lại.

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]

Phố LD xưa có bác S suốt, xin Thánh A la che chở cho bác, chữ "suốt" là hỗn danh bà con hàng phố đặt cho vì bác cứ "đi" suốt. Nuôi lợn giàu lên, đi. Nuôi ngỗng có tí của ăn của để, đi.

Ngõ chợ xưa có cô K, chỉ đi xin nước gạo vỏ bao bột về nuôi lợn mà giàu, vụ Dét 30 cũng a lê. Chúng nó còn moi cả bát hương nhà người ta lên để tìm của giấu.

Nói chung là, về bản chất chúng mình thời bây giờ chỉ ít ngu hơn ngày xưa thôi. Chứ cơ bản thì trăm họ muôn nhà đều đồng ý mí nhau là vẫn ngu bền vững. Cứ thế thì biết ngày xưa ngu đến thế nào.
gặp cmn bọn cướp

Trâu Lái Xe

[Tịch thu bằng lái]

cứ lói lằm lói lốn là a lê về bót. %*& nói nhiều!

• Vodka
Reactions: XPQ

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nói lại bảo ngược dòng, nhưng mà các nguyên liệu ông Chẩn dùng như cao su, nhất là mành, tanh và sau này là nhựa hạt làm bút, toàn vật liệu quý nha fnuwowcs bỏ tiền ra mua về, chả hiểu sao lại chui ra ngoài thị trường để ông Chẩn làm lốp xe ... thồ, bút rởm.
Bà con dân thường thời đó có ai đi lốp đề chữ Chẩn chưa? toàn đi xe cố vấn với rút lại tanh, đệm miếng cao su vào chỗ lốp thủng đi nẩy tê tay. Nhưng mấy anh xe thồ thì lốp lúc nào cũng ngon, bản to dày chạy bon bon. Thỉnh thoảng có anh chở cả một nường khá nõn cho chân vào sọt phi như xít đờ ca bênh thùng, khéo còn oai hơn grab thời nay.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bài này viết thành làm dép mà giầu là sai ạ, oogn này giàu thời làm lốp xe thồ.

minhhai985

Xe lăn
Tái chế lốp kiểu gì nhỉ, giờ mà có bí quyết này vẫn giầu.

step321

Xe tăng
Em chỉ thắc mắc là các đồ tịch thu thì đi đâu mà sao khi trả lại chỉ còn 1/10. Cay đắng thật.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Kể cả bác ấy có sinh thời bây giờ thì cũng đến mua bản quyền lốp Đức, rồi xức tý thiết kế Ý về....rồi xây tổ hợp sx lốp tầm 24 tháng xong bán giá mãnh liệt tinh thần tầm trung bình 8 củ/1 lốp thôi chứ làm gì mà bác đòi dư Bờ rai tờn hay Mi chen được.

Độn lốp cũ với khía cái rãnh lốp mới nó cũng khác nhau nhiều lắm.

Chán!

:))

trọng_nhân

Xe điện
Ối giời, cụ nhắc đến wc thì đúng là hãi hùng, sáng ra cả khu tập thể xếp hàng chờ đến lượt, cửa cái có cái không, ngồi lọt thỏm giữa đống giấy đã chùi, bọn trẻ bây giờ mà vào nhà wc như thế thì chết khiếp ko thể đi đc mất :)
Còn yên bình thì hơn bay giờ thật, Giờ có điều kiện kinh tế nên nhiều cụ hoài cổ thôi, nhưng ngày đấy giầu là bị ghét, bị chính quyền soi, buôn bán bị gắn mác con phe. Hòi dấy nhiều lúc em chỉ mong là gia đình công nhân như bao đứa bạn
Em được trải nghiệm cái toilet đấy cả tuổi thơ , giờ vẫn còn nhưng được sửa lại ở cuối ngõ 50 Trần Nhật Duật ý , nhà bà nội em mặt phố luôn mà ko có toilet riêng , vãi đạn

Patriots

Xe lăn
Thời xưa thôi, thời này không biết phân lô thì mãi là con tép, làm lốp à? Có ISO không? Có đăng kiểm không? Ai cho cứ thế lôi ra bán nào? Hàng tỷ thứ giấy tờ kèm theo mới ra cái lốp xe vận hành trên đường