[Funland] Vụ xử tai nạn chết người này nó cứ làm sao ấy các cụ nhỉ

Nuhoangracroi

Xe tải
Em nhớ là có tình tiết khai báo sao đó mà toà nói rằng chị ý không thành khẩn/quanh co, .... thêm cái nữa là khoản đền bù cho gia đình người đã chết - đọc cũng khá "li kỳ" vì họ là chị em mà vẫn bị kết luận vậy?
Án phúc thẩm còn 13th treo thì cũng giảm nhiều so với sơ thẩm rồi - em nhớ sơ thẩm là ngồi cơ.
Chả tự nhiên mà đc treo đâu ạ. K có $$$ thì treo vào mắt

jazzzzz

Xe lăn
Chuyện to đền bé thì bản thân em cũng đã trải qua. Chỉ là đọc báo vụ này em thắc mắc thôi, vì báo có ghi "trong phiên sơ thẩm" , tức là trước đã xử.. em muốn biết căn cứ để buộc tội bà này là gì thôi để biết thêm đề phòng cho chính mình...
Giả sử bà ấy có khai với CA là bị xe SH chèn, sau đó điều tra ra là không phải, thì cũng là khai báo gian dối và chủ xe SH không phải chịu trách nhiệm gì, nhưng căn cứ để buộc tội đi tù 13 tháng là gì ???
Đi xe không làm chủ tay lái sau đó lại đổ chơ người khác vượt lên tạt đầu, zâyn đủ cấu thành tội chưa.

Moriarty

Xe container
các ông phải ở vào hoàn cảnh của ông SH bị con này nó vu oan thì các ông mới hiểu đc vấn đề

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Đi xe không làm chủ tay lái sau đó lại đổ chơ người khác vượt lên tạt đầu, zâyn đủ cấu thành tội chưa.
Chẳng biết thế nào ....
Hai chị đèo nhau đi tốc độ khoảng 40, anh SH vượt lên từ bên trái rồi chị rồ ga phi lên để quẹt vào đuôi xe SH rồi ngã hay SH đang vượt thì chị giật mình lạng tay lái .....

darthvader

Xe điện
Em chỉ muốn tìm hiểu căn cứ xử tù theo luật GTĐT thôi, vì khái niệm " không làm chủ tay lái " nó mông lung quá.. Loại trừ việc đòi SH đền bù, nếu sai xử theo tội vu khống cũng hợp lý.. Còn xử lý thuần túy về mặt GTĐB thì em xin các cụ cho thêm ý kiến.. Có cụ lấy trường hợp xe khách thì theo em là khác vì thuộc trách nhiệm gì đó em không nhớ...
Ví dụ chở 1 người quen đi vô tình qua vệt cát trên đường trượt xe ngã, người quen thế nào lại chấn thương nặng hoặc nói dại tử vong thì cũng bị xử tù ạ ???

toimuondie

Xe container
Em chỉ muốn tìm hiểu căn cứ xử tù theo luật GTĐT thôi, vì khái niệm " không làm chủ tay lái " nó mông lung quá.. Loại trừ việc đòi SH đền bù, nếu sai xử theo tội vu khống cũng hợp lý.. Còn xử lý thuần túy về mặt GTĐB thì em xin các cụ cho thêm ý kiến.. Có cụ lấy trường hợp xe khách thì theo em là khác vì thuộc trách nhiệm gì đó em không nhớ...
Ví dụ chở 1 người quen đi vô tình qua vệt cát trên đường trượt xe ngã, người quen thế nào lại chấn thương nặng hoặc nói dại tử vong thì cũng bị xử tù ạ ???
Nếu người quen hoặc người nhà người quen của cụ kiện thì công an họ mới vào xử lý thôi ạ.
Ví dụ như chị Ngân này, giả sử khai có 1 ông đi xe nào đấy rồ lên tạt đầu, chị giật mình đâm vào mố cầu thì em tin chắc là công an họ sẽ chẳng động đến đâu. Nhưng chị này chỉ rõ anh SH nên hoặc anh SH hoặc chị ấy phải chịu trách nhiệm thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Chẳng biết thế nào ....
Hai chị đèo nhau đi tốc độ khoảng 40, anh SH vượt lên từ bên trái rồi chị rồ ga phi lên để quẹt vào đuôi xe SH rồi ngã hay SH đang vượt thì chị giật mình lạng tay lái .....
Nếu nội dung bài báo đúng sự thật thì tội chị này còn to hơn, suy nữa lôi anh SH vào vòng lao lý.

darthvader

Xe điện
Nếu người quen hoặc người nhà người quen của cụ kiện thì công an họ mới vào xử lý thôi ạ.
Ví dụ như chị Ngân này, giả sử khai có 1 ông đi xe nào đấy rồ lên tạt đầu, chị giật mình đâm vào mố cầu thì em tin chắc là công an họ sẽ chẳng động đến đâu. Nhưng chị này chỉ rõ anh SH nên hoặc anh SH hoặc chị ấy phải chịu trách nhiệm thôi.
Đấy, vấn đề em muốn tìm hiểu là chỗ đó.. giả sử chị này nói anh SH tạt đầu và khai sai thì xử tù chị ấy tội vu khống cũng ok.. nhưng xử theo GTĐB thì em muốn rõ hơn thôi

Khongmatnick23

Xe tải
Các cụ thay đổi nhìn nhận Một chút thôi, coi như xe máy là ô tô đi: lái xe ẩu, đâm xuống vực làm chết hành khách thì đi tù là chuyện bình thường

trauxanh

Xe lăn
1. Khi TNGT ở mức nghiêm trọng trở lên thì sẽ phải đưa bị can (người gây TNGT) ra tòa xét xử.
2. Nếu TNGT không ở mức trên thì sẽ xử theo phương án hòa giải giữa 2 hay nhiều bên với nhau nếu các bên không thỏa thuận được phương án hòa giải thì sẽ dẫn nhau ra tòa.
3. Nếu có đơn kiện của một trong các bị hại trong TNGT thì cũng phải ra tòa án giải quyết.

Trong trường hợp này mình không nắm rõ chi tiết vụ án nên chỉ phỏng đoán có thể do bên bị hại là người thiệt mạng kiện chị lái xe gây TN chết người. Dù cũng là thành viên trong đại gia đình nhưng không có quan hệ huyết thống (em dâu - chị chồng).
Đó mới là cái nhận định để không nên đơn giản hoá như cái tư duy thông thường của chúng ta.
Đã vod cụ với sự khách quan, và lường được các phức tạp của 1 vụ án phải dẫn đến phúc thẩm!
Và ủng hộ cụ luôn bằng nội dung trong bài báo này bên dưới!
Nào có cái gì đơn giản đâu để mà phán xét đơn giản, phỏng ạ? :D
Các cụ có tự hỏi tại sao lại có nội dung “bị cáo và chị chồng không có mâu thuẫn “ trong vụ TNGT bình thường này không? :D

Chỉnh sửa cuối:

f320

[Tịch thu bằng lái]
Nếu bị cáo trong trường hợp này vấp phải hòn đá hay đi vào vệt cát mà té ngã thì đã không bị khởi tố cụ nhá

meoung

Xe tải
Điều 301 bộ Luật dân sự đấy bác: To đền Bé.
Điều 301. Giao tài sản bảo đảm để xử lý

Người đang giữ tài sản bảo đảm có nghĩa vụ giao tài sản bảo đảm cho bên nhận bảo đảm để xử lý khi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 299 của Bộ luật này.

Trường hợp người đang giữ tài sản không giao tài sản thì bên nhận bảo đảm có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.

meoung

Xe tải
Thông tin qua báo thì hơi khó đánh giá vấn đề.
Tư duy pháp luật dân ta buồn cười thật. Cứ "vô ý" thì là ko có tội :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Điều 301. Giao tài sản bảo đảm để xử lý

Người đang giữ tài sản bảo đảm có nghĩa vụ giao tài sản bảo đảm cho bên nhận bảo đảm để xử lý khi thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 299 của Bộ luật này.

Trường hợp người đang giữ tài sản không giao tài sản thì bên nhận bảo đảm có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết, trừ trường hợp luật liên quan có quy định khác.
Sorry bác.
Điều 601 Bộ luật dân sự.
Bẩu rằng: To thì đền Bé.
Sai - Đúng, quan tâm là đek giề.

meoung

Xe tải
Sorry bác.
Điều 601 Bộ luật dân sự.
Bẩu rằng: To thì đền Bé.
Sai - Đúng, quan tâm là đek giề.
Cháu đọc ko hề thấy cách hiểu như cụ nói. Thậm chí còn chứng minh điều ngược lại

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đọc ko hề thấy cách hiểu như cụ nói. Thậm chí còn chứng minh điều ngược lại
Ô hay, vậy bác va vô ai đó, đặt giả thiết bác ĐÚNG, rõ rồi.
Và bác vẫn phải ĐỀN, kể cả khi không có lỗi.
Và cái đó xẩy ra như cơm bữa ở xứ này, nên thường thì To đền Bé.
Dẫn đến cái Tên luật ta có như trên.
Phỏng ạ?

Dogmatix

Xe tăng
Ô hay, vậy bác va vô ai đó, đặt giả thiết bác ĐÚNG, rõ rồi.
Và bác vẫn phải ĐỀN, kể cả khi không có lỗi.
Và cái đó xẩy ra như cơm bữa ở xứ này, nên thường thì To đền Bé.
Dẫn đến cái Tên luật ta có như trên.
Phỏng ạ?
Cụ có vẻ bất mãn quá đâm ra hiểu chưa đúng. Trong luật có ghi rõ là:

"Điều 601. Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

1. Nguồn nguy hiểm cao độ bao gồm phương tiện giao thông vận tải cơ giới, hệ thống tải điện, nhà máy công nghiệp đang hoạt động, vũ khí, chất nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, thú dữ và các nguồn nguy hiểm cao độ khác do pháp luật quy định.

Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải vận hành, sử dụng, bảo quản, trông giữ, vận chuyển nguồn nguy hiểm cao độ theo đúng quy định của pháp luật."

Vì thế nếu cụ đã làm đúng dòng tô đỏ trong luật và như cụ nói trong dòng tô xanh của cụ, nếu cụ vẫn PHẢI ĐỀN, thì cụ phải xem lại chính mình thôi.

Vũ Điệp

Xe điện
Tai nạn giao thông dẫn đến chết người là thành án hình sự rồi cụ thớt.Khi điều tra cô kia kiểu gì chả có lỗi,sử án treo là nhẹ rồi!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nội dung bài báo đúng sự thật thì tội chị này còn to hơn, suy nữa lôi anh SH vào vòng lao lý.
Làm gì mà cụ bôi chữ ra to thế :D
Em với cụ cũng chỉ đọc báo thôi, có chứng kiến đâu.
Nhân chứng thì hình như chỉ có chị này với anh SH, ngoài ra không có ai cả?
Cho nên chém thế thôi chứ như ý cụ thì em hiểu là chị ý "thừa nhận" .... thì thôi.