[Funland] Vụ việc đau lòng, em gái liệu mấy năm tù?

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tội này có thể là tự vệ quá mức cần thiết. Tình tiết: gây chết người.
Tội danh na ná mâý vụ đánh chết ăn trộm

Tội danh thì na ná nhưng nội tình hay bản chất của tôi danh thì hoàn toàn khá biệt!

Ăn trôm hay cướp là nan nhân sai ngay từ đầu.
Còn vụ việc nay hay tương tự thì phải xem xét thấu đáo vì công nhân cũng "năm bảy đường"!

tunglam28062009

Xe tăng
Chia buồn cùng bạn gái thôi, bạn phạm nhiều sai lầm quá:
- Xăm trổ ở vị trí dễ thấy (dễ bị thiếu thiện cảm của người khác).
- Mang sẵn dao trong người (dễ bị quy kết là chuẩn bị sẵn hung khí).
- Lấy chồng mà người chồng không bảo vệ được bạn.
- Bảo vệ chồng để mang thân tù tội.

Hy vọng án của bạn nhẹ thôi và chồng bạn vẫn chờ đợi đến khi bạn ra tù.
- 2 gạch đầu thì đúng.
- Gạch thứ 3 sai. Trừ trường hợp là võ sĩ có hạng ra ko ông nào tay ko chống đc 3 thằng lao vào đánh m cả. Và bạn chồng trong vụ này theo tôi là dc, dám đương đầu với vợ trong nguy hiểm. Ko ít trường hợp chắc chạy cmn rồi.
- Gạch thứ 4, quá hàm hồ. Với loại người hèn nhát mới đứng yên chứng kiến người thân m bị hành hung, nguy hiểm đến tính mạng.

BacQuePhuong

Xe tải
(1) Người không biết lo xa (mang dao để gọt hoa quả/mang dao và lý luận để gọt hoa quả), khi gặp chuyện là mang dao ra chống trả.
(2) Người biết lo xa (không bao giờ mang theo những vật có thể bị quy kết là hung khí, nhưng luôn quan sát để chạy thoát, cùng bất đắc dĩ mới vận dụng những vật có sẵn tại hiện trường để chống trả).

Nên suy đoán trước, để là loại số (2). Không nên là loại số (1), để rồi phó thác số phận cho Cơ quan điều tra, VKS, Toà án.
ô dở người à, trên xe oto của em lúc nào cũng có dao gọt hoa quả, đương nhiên người lo xa là ko bao giờ để xảy ra những việc như vậy chứ ko phải ko mang theo dao gọt hoa quả, mục tiêu là quan trọng chứ ko phải cách làm

Andydo

Xe điện
Cụ nhiều kinh nghiệm mà đôi khi hồn nhiên khờ khạo quá. Dao gọt hoa quả trên xe là việc bình thường. 1 cái gậy đánh golf cũng bình thường. 1 cái tuốc nơ vít dài ngoằng nhọn hoắt, cũng bình thường. Cháu chưa phải dùng nhưng với cháu, những thứ đó là cần thiết.
Đương nhiên rồi. Có lý do chính đáng thì công an cho đi thôi.
Nhưng chắc chắn là có dao trong người thì phải lên phường trước đã rồi làm gì làm.
Tôi nhớ có vụ công an tuần tra phát hiện 1 bạn có dao trong cốp xe. Bạn ấy phải chứng minh mình là đầu bếp mới được cho đi
Vậy không phải quyền đem dao hoặc các vật sát thương trong người là đương nhiên, mà là quyền có điều kiện. Không chứng minh được lý do hợp lý thì vẫn bị câu lưu như thường.

7vienngocrong

Xe tăng
Em mong cháu này lãnh án nhẹ thôi 5 năm đổ lại. Đời k cho người ta lương thiện, đứng im thì tụi nó đập cũng dở sống dở chết, đánh lại tay k sao tay bo với 3 thèng đàn ông, khổ.

Andydo

Xe điện
Mang dao phòng thân là vi phạm pháp luật. Mọi người lưu ý nhé.
Ps: vậy em gái ấy chắc chắn bị tình tiết tăng nặng rồi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
- 2 gạch đầu thì đúng.
- Gạch thứ 3 sai. Trừ trường hợp là võ sĩ có hạng ra ko ông nào tay ko chống đc 3 thằng lao vào đánh m cả. Và bạn chồng trong vụ này theo tôi là dc, dám đương đầu với vợ trong nguy hiểm. Ko ít trường hợp chắc chạy cmn rồi.
- Gạch thứ 4, quá hàm hồ. Với loại người hèn nhát mới đứng yên chứng kiến người thân m bị hành hung, nguy hiểm đến tính mạng.
Xem clip này thì anh chồng bị mấy người phụ nữ đánh như "mèo cào", chị vợ cầm dao xông vào và đâm khá bình tĩnh.

Dan du an

Xe ba gác
- 2 gạch đầu thì đúng.
Em cũng nghiêng về phía cụ. Trường hợp này em muốn nhờ Min Mod sửa giúp tiêu đề là bạn gái làm thế này thì khổ rồi vì em không biết sửa. Đúng là đội kia phục kích để tấn công thì người ta phải tự vệ. Nhưng công nhận dám đâm thì cũng gan đấy.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em thì cực ác cảm với đội xăm trổ.
Nữ là liên tưởng ngay đến cave. 100% cave e biết đều có hình xăm.
Nam liên tưởng ngay đến dân nghiện. Cũng 100% nghiện e biết đều săm.

Em có đồng minh rồi! :P

FYI, "đội xăm trổ" không hẳn là xấu nhưng người biết kiềm chế và "nhìn trước ngó sau" cũng như chịu "nén mình xuống" sẽ không bao giờ xăm trổ. [-X

Cá biết có nhưng người thấy qua thì đường như là tử tế, văn hóa có vẻ cao nhưng xăm trổ thì thường là những người có cá tính mạnh và thích thể hiện.

Phàm cái ranh giới của "có cá tính mạnh và thích thể hiện" và "tung hê đạp đổ" nó gần nhau như đứng cạnh bờ vực! :D

Đây là một ví dụ:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nguồn cơn của sự việc này theo em thì không phải mới xảy ra trong ngày hôm đó. Trong môi trường nhà máy sản xuất công nghiệp thì không kiếm đâu ra 2 con dao đút túi đề phòng cả mà phải mang từ nhà đi. Theo suy luận của em thì có thể cô bé này có thể đã bị chèn ép đe doạ nhiều lần thì mới phải đề phòng thủ thế đến mức như vậy chứ nếu chỉ là xích mích trong công việc thuần tuý thì đâu cần phải làm thế? Hành động đánh hội đồng của đám kia chỉ là giọt nước tràn ly. Vì thế cần xem xét nguồn gốc sự việc rồi hãy phán xét nhiệt độ máu của cô ấy! Dù sao thì cô bé này cũng sẽ phải trả giá cho hành động vượt ngưỡng tự vệ của mình nhưng đám cậy đông kia cũng cần phải trả giá

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
ô dở người à, trên xe oto của em lúc nào cũng có dao gọt hoa quả, đương nhiên người lo xa là ko bao giờ để xảy ra những việc như vậy chứ ko phải ko mang theo dao gọt hoa quả, mục tiêu là quan trọng chứ ko phải cách làm
Bác có dao gọt hoa quả trên xe, cháu không bao giờ mang theo người bất kỳ vật gì có thể bị quy kết là hung khí.

Quan điểm của chúng ta khác nhau, nhưng không có nghĩa là bác có thể gọi cháu là dở người.

tunglam28062009

Xe tăng
Em thì cực ác cảm với đội xăm trổ.
Nữ là liên tưởng ngay đến cave. 100% cave e biết đều có hình xăm.
Nam liên tưởng ngay đến dân nghiện. Cũng 100% nghiện e biết đều săm.
Cụ cảm tính quá. Thời buổi này ( 7,8 năm trở lại đây ) dân tình xăm rất nhiều, ko ít dân vp, ccnn. Tất nhiên dân xh, đội rác rưởi hầu hết đều xăm lộ khắp người.
Vd như e. Do thích nên cách đây gần 20 năm e xăm khá nhiều ở 2 đùi trên. e còn là ccnn 11 năm. Mọi người đánh giá e hiền lành, hòa nhã, vui vẻ, ko thích va chạm. 😆

fanbarca

Xe buýt
Rất nhiều vụ chủ mưu rủ người đi đánh nhau cùng thì người đi cùng lại bị đánh/đâm/xiên/phang chết. Tóm lại đứa nào rủ đi ăn thì đi còn rủ đi đánh nhau thì cứ lấy lý do F0/F1 mà né. Hy vọng e này chỉ bị án tù rồi được về với gia đình.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Có dao trong người là xấu ? trong xe cháu có dao, có gậy luôn, nếu VN mua súng dễ cháu cũng sắm 1 con.
Săm trổ là xấu ?
Bó tay cụ.
Khi ra tòa thì việc có sẵn công cụ gây án sẽ bị kêu án cao hơn đấy cụ ạ.

Vâng bác Toietmoi ạ! ^:)^

Vốn có câu: :D

Khôn ngoan đến cửa quan mới biết
Giàu có ba mươi tết mới hay
Còn cãi hay nói cho sướng cái lỗ miệng rồi lòi ra cái ngu hay "vô thiên vô pháp" thì .............. đầy! =))

Mang dao phòng thân là vi phạm pháp luật. Mọi người lưu ý nhé.
Ps: vậy em gái ấy chắc chắn bị tình tiết tăng nặng rồi.

tunglam28062009

Xe tăng
Xem clip này thì anh chồng bị mấy người phụ nữ đánh như "mèo cào", chị vợ cầm dao xông vào và đâm khá bình tĩnh.

Ko có clip đoạn đầu ko thể đánh giá dc. Nhưng đội nạn nhân có 3 nam. Ko thể gọi đi làm cảnh đc. Và bằng chứng thì 1 thằng nam dc gọi đi lên nóc tủ.
Theo phán đoán của e ( của e thôi nhé ) dựa vào lời khai thông tin báo đưa. Thì 3 thằng kia bem chồng e hung thủ, 2 e đội nạn nhân bem e hung thủ. E hung thủ rút dao giải cứu chồng xong đồng thời bem lại 2 e nạn nhân.

phanhoanght1985

Xe tải
Vụ này nếu bạn nữ này không đâm chết người thì sẽ xử thế nào các cụ nhỉ vì bọn kia kéo một đám đến để chặn đánh nên bị bạn này đâm. Như vậy mâu thuẫn và chắc là đã chuẩn bị để đánh nhau hoặc phòng thủ trường hợp bị đánh rồi chứ công nhân bình thương ai nhét dao vào người đi làm.
Nên sửa tiêu đề đối cụ

juve99

Xe cút kít
Thớt đặt cái title chán quá. Máu lạnh là như thằng Luyện hay thằng Dương chứ
Cụ cũng hiểu sự tình đấy. Đây là tự vệ thôi, lường trước sẽ có xô xát nên Kim Cúc đã thủ dao, đen cho cả 2 là có án mạng. Dùng dao dễ chết người lắm, đao kiếm nhìn hầm hố nhưng lại ít chết người hơn là mấy con dao con con tưởng như vô hại. E 1 lần bị thằng cu cầm kéo nó xiên, võ công cao cường nên né được mũi kéo ăn ra sườn, cách tim nửa gang, khâu vài mũi lại ngồi uống bia ngon >:)

Chỉnh sửa cuối:

Andydo

Xe điện
Cụ cũng hiểu sự tình đấy. Đây là tự vệ thôi, lường trước sẽ có xô xát nên Kim Cúc đã thủ dao, đen cho cả 2 là có án mạng. Dùng dao dễ chết người lắm, đao kiếm nhìn hầm hố nhưng lại ít chết người hơn là mấy con dao con con tưởng như vô hại. E 1 lần bị thằng cu cầm kéo nó xiên, võ công cao cường nên né được mũi kéo ăn ra sườn, cách tim nửa gang, khâu vài mũi lại ngồi uống bia ngon >:)
Thật. Đao kiếm dễ đỡ chứ con dao bé xíu là chịu chết.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ko có clip đoạn đầu ko thể đánh giá dc. Nhưng đội nạn nhân có 3 nam. Ko thể gọi đi làm cảnh đc. Và bằng chứng thì 1 thằng nam dc gọi đi lên nóc tủ.
Theo phán đoán của e ( của e thôi nhé ) dựa vào lời khai thông tin báo đưa. Thì 3 thằng kia bem chồng e hung thủ, 2 e đội nạn nhân bem e hung thủ. E hung thủ rút dao giải cứu chồng xong đồng thời bem lại 2 e nạn nhân.
Hy vọng là bạn gái này bị án nhẹ thôi, kể ra lúc đó bạn gái gào khóc kêu gọi giúp đỡ, thay vì lẳng lặng nhào vào đâm luôn (như trong clip).