Vụ tai nạn Altis tối hôm trước- Túi khi ko nổ.

we_are_one

Xe máy
thôi tranh luận mãi làm gì hả các cụ..có tranh luận thì các cụ cũng chỉ dựa trên lý thuyết thôi..đã cụ nào trải qua thực tế chưa..=))..hay cũng chỉ góp tay ném đá cho vui thôi..:-?ý kiến của các cụ thì sao e k biết..nhưng với ý kiến của đa số mọi người là xe thì nát bươm,túi khí k bung...=((..thế mới có chuyện để tranh luận chứ!!!..
Thiệt thòi nhất là ng bị nạn..thôi chúc bác tai qua nạn khỏi[-O<..các bác cứ ném tiếp..e té đây..:52:

Isu_zu

Tháo bánh
các cụ bênh toyota lên tiếng đi chứ.
em thề,mua xe sẽ không mua toyota trong nước
Ở đây ko có fan Toy, chỉ có fan của Chim-đang-sun thôi cụ ạ! Trong trường hợp này, cần có 1 tổ chức nghiên cứu, phân tích độc lập, ko chịu ảnh hưởng của Toy LD hay VAMA, thì mới tìm được nguyên nhân chính xác. Nếu làm được như vậy, ko chỉ Toy mà cả VAMA sẽ phải nghiêm túc hơn về chất lượng xe LD. Khó phết!

Mr.Ryu

Xe buýt
Thôi các cụ ko cần tranh cãi nữa. Xe Toy Liên doanh thì ai cũng biết về chất lượng rồi , bàn cãi chỉ làm tăng bất hòa. Bảo thủ thì cứ bảo thủ , tân tiến cứ tân tiến . Em thì vẫn mong là dân ta đi xe nếu chẳng may tai nạn thì túi khí bung ngon nghẻ ạ

junyong

Xe buýt
chịu khó nghiên cứu về xe đi nhé , đi học lái xe đi............:))
Câu này của cụ em xin phép được vod
Em xin thêm 1 câu: nếu bị xe đâm từ đằng sau thì lại phải có túi khí Tựa Đầu!

junyong

Xe buýt
thế cụ cho em hỏi là khi em ngồi trong xe mà bị 1 chú đâm từ sau do lực đâm em đập đầu vào volang xe và die thì túi khí cũng không nổ. vậy là tiền mua xe có túi khí (trường hợp 2 túi trước như Altis) thì hoá ra là em chết tức tưởi à? vậy thì mua cái xe nào nó rẻ rẻ không có túi khi thì nhỡ không may có die thiên hạ cũng không chởi em ngủ nhỉ?
Cụ yên tâm, thiên hạ người ta tế nhị lắm!

landmark

Xe đạp
xe này chắc bán sắt vụn quá

lmtuan

Xe tăng
Thớt này vui quá :)) Mấy lão cũng dư hơi thật =)) Em thì đang mong cho Tô nó xuống dốc đây, lúc đó sẽ thấy được hãng khác họ tốt thế lào :))

Tyhuu88

Xe buýt
những con altis tai nạn nát bét thế này mông má xong đổi biển 5 số bán, cụ nào múc phải thì nhọ nồi nhể, lúc đầu e cũng tưởng đâm vào sườn xe túi ko bung cũng đúng nhưng hóa ra bên lái đâm toác hết cả mỏ mà túi ko bung, hình như trước cũng có vụ như này nhưng nghe toy giải thích là đâm cột điện thì túi ko nổ, chỉ nổ khi đâm vào người với xe.

Mr.BoomBa

Xe tải
Với xe Altis LD thì những trường hợp này chắc chắn không bung túi khí. Vì nó chỉ trang bị 2 túi trước. Các vị trí còn lại không có các bác nhé. Mà vấn đề là túi khí trước chỉ có tác dụng đỡ cho 2 người ngồi trước bị va chạm phần mặt với vô lăng và Táp lô. Đâm từ bên sang, hoặc đâm chéo (Trường hợp va với cột điện có vùng đâm đụng nhỏ cũng vậy) thì túi khí cũng không nổ. Đây là chủ đích thiết kế của nhà SX rồi ạ. Cụ nào có Altis LD đọc hướng dẫn sử dụng nó có ghi ạ. Vì theo Toyota những trường hợp này nếu có nổ túi khí cũng không đảm bảo được rằng túi khí sẽ bảo vệ được 2 người ngồi trước. Nhiều trường hợp còn gây choáng, ngất cho người ngồi trước. Giả sử xe bị cháy thì họ không tự ra khỏi xe được.
Nh
ững trường hợp như thế này chỉ xe nào có túi khí 2 bên thì mới nổ. Hầu hết các xe chỉ có 2 túi khí trước sẽ không nổ. Kể cả Toy, Honda, Huyndai, .... Xe Đức thì hầu hết trang bị đủ túi khí nên chắc là sẽ nổ.
Ha
ầu hết các nhà SX trên thế giới đều khuyến cáo: Thắt dây an toàn mới là phương án tốt nhất giảm chấn thương khi va chạm. Túi khí chỉ có tác dụng bổ trợ thôi ạ. Các bác lên xe nhớ thắt dây an toàn là được rồi ạ.

junyong

Xe buýt
Bác đọc xong cái link ấy có thấy nó bảo lái xe phải đeo dây thì túi khí mới kích hoạt không?
Đấy là link giải thích thêm về vận hành của túi khí, lúc em đưa link này lên em nói rõ ràng bằng tiếng Kinh là:
http://www.vr.org.vn/antoanxcg/tuikhi.asp
Post thêm quả này cho một số cụ quá thông minh tìm hiểu.

Còn link liên quan giữa túi khí và dây an toàn em cũng ghi rõ ràng bằng tiếng Kinh rằng:
xin thưa với cụ là túi khí với sít beo ko liên quan tới nhau nhé , cụ nói như đúng rồi em cũng đến ạ cụ , cụ về nghiên cứu kỹ lại rồi hẵng phát biểu ko là bị cười cho đấy.......;))

Cụ phát biểu làm em buồn cười quá( cụ không phải ạ em đâu! Miễn lễ)! Cụ xem cái này nhé: http://vietbao.vn/O-to-xe-may/Nhung-ngo-nhan-ve-tui-khi/11006078/350/( em không có ý coi thường cụ khi search google hộ cụ đâu nhé)

Chỉnh sửa cuối:

Redstar_Vth

Xe máy
Em toy bị xe tải ủn đi từ từ, từ sau lên và bị tì bẹp từ từ nên túi ko nổ là đúng rồi.

anchibui

Xe điện
Toàn cao thủ vào thớt tranh luận...
Hình như có cả các bác bên Dealer, Wholesaler ... của Toy vào đây spam hay sao ấy....?

Just.a.second

Xe buýt
Đấy là link giải thích thêm về vận hành của túi khí, lúc em đưa link này lên em nói rõ ràng bằng tiếng Kinh là:

Còn link liên quan giữa túi khí và dây an toàn em cũng ghi rõ ràng bằng tiếng Kinh rằng:
Ở trên có bài của bác Nhulong bằng tiếng dân tộc Tây, khá rõ ràng và chính xác; Mấy bài bằng tiếng dân tộc Kinh luộc lại ấy nhiều lúc chẳng biết đường nào mà lần.
Cụ thể trong trường hợp này, xe Altis LD có bác nào thấy trong manual chỉ rõ rằng túi khí chỉ kích hoạt khi đeo dây thì post lên cho nó rõ ràng?

Just.a.second

Xe buýt
thế cụ cho em hỏi là khi em ngồi trong xe mà bị 1 chú đâm từ sau do lực đâm em đập đầu vào volang xe và die thì túi khí cũng không nổ. vậy là tiền mua xe có túi khí (trường hợp 2 túi trước như Altis) thì hoá ra là em chết tức tưởi à? vậy thì mua cái xe nào nó rẻ rẻ không có túi khi thì nhỡ không may có die thiên hạ cũng không chởi em ngủ nhỉ?
Nếu đâm từ phía sau thì xe nó lao lên phía trước, còn người nó lao về phía sau nên không cần thiết phải nổ túi khí trước đâu bác.

nhulong

Xe điện
Website
www.teckey.com
Cái seatbelt nó siết chặt lại khi có sự giảm tốc đột ngột, trc khi xảy ra va chạm - các bác phóng lên 40km.h và phanh dúi dụi là biết liền :)) ! Hệ thống ECU cũng tính toán lực tác động để đưa ra quyết định có bung túi khí ở từng vị trí nhất định. Ở đây, xe LD chỉ có 2 túi khí đằng trc cho nên việc va chạm từ bên hông ko đủ điều kiện để kích hoạt túi khí ! Như một số bác đã phát biểu, việc seatbelt giữ chặt ng lái trong xe cũng đã giảm chấn thương rất nhiều rồi ! Như tin vỉa hè đưa thêm thì ng ngồi sau trong vụ này mới bị nặng (vì ko đeo seatbelt) ! Túi khí nổ nhưng ngồi sát quá có khác nào ăn cái đạp vào mặt đâu ! Rất nhiều ng lái xe kiểu ôm khư khư vô lăng và ngồi rất sát, nên lúc va chạm bị chấn thương vì dính đạp vào mẹt => Ngồi lái xa hết cỡ vô lăng nếu có thể đc !

[video=youtube;f3c5gLUm9Rc]http://www.youtube.com/watch?v=f3c5gLUm9Rc&feature=player_embedded[/video]

Chỉnh sửa cuối:

toyoya

Xe buýt
Sao các bác lại thick bung túi khí ấy nhỉ .Em thì chẳng mong cái túi khí nó có cơ hội làm việc, chỉ mong lái xe được an toàn, vui vẻ . Đọc mười mấy trang em thấy có bác phân tích khá đúng , có bác thì cố tình ko hiểu thì phải .Em đoán thôi nhé nếu cái logo xe này là kia hay huynhdai thì chắc topic kết thúc từ lâu( bằng chứng em đưa link 1 vụ của xe forte thì nó chìm vào wen lãng). Nói túm lại chỉ 1 chữ 'TOY' .

beSuSu

Xe điện
Sao các bác lại thick bung túi khí ấy nhỉ .Em thì chẳng mong cái túi khí nó có cơ hội làm việc, chỉ mong lái xe được an toàn, vui vẻ . Đọc mười mấy trang em thấy có bác phân tích khá đúng , có bác thì cố tình ko hiểu thì phải .Em đoán thôi nhé nếu cái logo xe này là kia hay huynhdai thì chắc topic kết thúc từ lâu( bằng chứng em đưa link 1 vụ của xe forte thì nó chìm vào wen lãng). Nói túm lại chỉ 1 chữ 'TOY' .
Cụ thử đặt địa vị đấy là xe của cụ xem. Chân có đứng nổi ko.
Em đang nghĩ cảnh cụ ngồi trên xe, phóng trên đường, 1 cái xe khác lao đến, cụ quặt vô lắng lao xuống vệ đường với tốc độ 60km/h. 1 gốc cây đang đợi cụ, khoảng cách cho cụ 3s để ý thức về mọi việc xung quanh, X_X. Chân đạp phanh nhưng ko dừng, cỏ quá trơn. Cái cây cứ lao vào cụ :-ss Cụ nghĩ tới cái túi khi trước mặt, nó SIÊU BỀN... [-O<
Cụ vẫn tự hào chứ.
đi Toy có ngày TOY.

Chỉnh sửa cuối:

moto_sái_cổ

Xe tải
Thôi các cụ ko cần tranh cãi nữa. Xe Toy Liên doanh thì ai cũng biết về chất lượng rồi , bàn cãi chỉ làm tăng bất hòa. Bảo thủ thì cứ bảo thủ , tân tiến cứ tân tiến . Em thì vẫn mong là dân ta đi xe nếu chẳng may tai nạn thì túi khí bung ngon nghẻ ạ
lao va
cụ nói phải.
xe máy thì cứ HONDA ( SPACY 380 triệu cho 1 chiếc xe đi gần 10 năm )
Oto thì TOYOTA ( vụ bác Tạch )
em cũng không hiểu tội gì ta cứ phải mua những thứ kém chất lượng thế nhỉ
đồng ý là đồ Nhạt bền thật.Nhưng đó là lúc trước kia
Giờ thiếu j hãng xe có chất lượng mà cứ phải bảo thủ để bọn HONDA với TOYOTA coi thường dân ta

toyoya

Xe buýt
Cụ thử đặt địa vị đấy là xe của cụ xem. Chân có đứng nổi ko.
Em đang nghĩ cảnh cụ ngồi trên xe, phóng trên đường, 1 cái xe khác lao đến, cụ quặt vô lắng lao xuống vệ đường với tốc độ 60km/h. 1 gốc cây đang đợi cụ, khoảng cách cho cụ 3s để ý thức về mọi việc xung quanh, X_X. Chân đạp phanh nhưng ko dừng, cỏ quá trơn. Cái cây cứ lao vào cụ :-ss Cụ nghĩ tới cái túi khi trước mặt, nó SIÊU BỀN... [-O<
Cụ vẫn tự hào chứ.
đi Toy có ngày TOY.
Haiz em cũng ko biết nói gì , thôi em thua cụ vậy ! Mỗi người 1 ý kiến thôi !