vụ sập nhà do nổ bình ga, có mấy câu hỏi day dứt muốn nhờ các cụ...

tratida

Xe container
Đây là CỨU HỘ các bác nhé, nếu là CỨU CỦA MÌNH chắc sẽ nhanh hơn.
Nếu là em thì em phá cái bức tường từ 6h30 chứ ko chờ đến 10h30 để đưa cẩu vào rồi.
Nếu ngõ bé nữa thì như ý kiến bác j ở trên : lao dầm phụ rồi dùng palang kéo cái chuồng chim kia lên.
Chém gió với diễn tập thì giỏi, làm thật thì như mứt
"diễn tập thì giỏi" --> Cái này là theo báo cáo thôi cụ ạ, thực tế diễn tập chắc cũng nhiều mứt lắm ạ. Chứ em biết cái môn này nó phải tập luyện thường xuyên, có công cụ hỗ trợ thì phản ứng mới nhanh được.

kraz255b

Xe điện
EM không biết Post vào mục nào, post tạm vào đây vậy...Trước tiên chia buồn với gia đình bị nạn, đau xót quá khi cả hai đưa con đều vĩnh viễn ra đi...Đọc tin trên mạng, em có mấy câu hỏi mong các cụ trả lời hộ em..
1. Vụ tai nạn xảy ra lúc 5h45, đến 7h cái gọi là LỰC LƯỢNG CỨU HỘ mới có mặt tại hiện trường...hay các bác ấy làm theo giờ hành chính nhỉ??bắt đầu làm từ 7h???X_X:-/
2. Cái nhà con con, 20m2, mất 6h mới đưa được hai em ra ngoài..éo hiểu thế nào nữa..Có bác kỹ sư xây dựng gì có nói, chỉ cần 6 người, với dụng cụ cầm tay, khoảng 1h30 là bác ấy dọn sạch được đống đấy, bác nào làm trong ngành có ý kiến giúp em với..
3. DẠi mồm, nếu bị thế này, chắc tự mình đứng ra chỉ huy, thuê người em nghĩ sẽ tốt hơn là gọi LỰC LƯỢNG CỨU HỘ các cụ nhỉ???mà anh gì ở LLCH còn nói khen thưởng gì gì đấy cho cán bộ tham gia cứu hộ hay sao ý>>*** mại, bó Trim với các anh...
4. Kiểu này mà Vịt mình bị lụt giống thái lan (ko nói đến động đất hay sóng thần Nhật Bản nhé), chắc phải mất một tháng mới dọn được các cụ nhỉ???
câu cuối em thấy không cần đến 1 tháng dâu, cái hội ve chai nó dọn trong vài tiếng là xong thôi

trungnvmt

Xe tải
Theo em là chúng ta không ở tận nơi của hiện trường nên cũng thể ngồi phán xét thế này thế kia . Các bác cứ làm như phim hành động Mĩ mà so sánh với mấy anh lính cứu hỏa bên kia .

trungnvmt

Xe tải
Em copy bên muare cho các bác tham khảo

ngay sát chung cư mình ở....5h rưỡi bắt đầu xảy ra vụ việc...6hrưỡi đội công an đến lớ ngớ nhìn ở dưới xem nhân dân đang cứu bố mẹ ra khỏi chỗ đó...tầm 7h rưỡi cứu hỏa đến...8h hơn bắt đầu làm việc....Hơn chục anh lính cứu hỏa trẻ trung trèo lên,nổ mãi cái máy đập bê tông mà cũng ko xong,hàng trăm các cơ quan chức năng ở dưới nhìn lên...Xe cần cẩu còn đâm thẳng vào bưc tuong chung cư để vào làm việc,nhưng rốt cuộc xe cần cẩu vào cũng chỉ để cho các anh nhà báo quay phim trèo lên tác nghiệp chứ k giúp đỡ dc việc gì cả....Kết quả là sau hơn 6 tiếng mới cứu dc 2 cháu bé ra khỏi đống đổ nát....Haizzzzz

trungnvmt

Xe tải
Mà sao lực lượng cứu hộ trải qua bao nhiều cuộc diễn tập rồi mà chẳng nhẽ không bao giờ nghĩ đến tình huống ngõ nhỏ phố nhỏ nên xe cẩu không vào được nhỉ . Đáng nhẽ những tình huống này phải có biện pháp và công cụ khác chứ . Đây là điều mà nói thật em không hiểu được . Cả một Sở ban ngành với hàng nghìn con người trải qua bao nhiêu năm mà không lường trước được những tình huống này thì đúng là thối nát quá .......

Bóng Chày

Xe lừa
Các cụ uyên thâm cho em hỏi có nên bỏ bếp ga ko nhỉ? Em lo quá. Làm sao kiểm soát chất lượng bình? Sểnh ra là nhận bình rỏm ngay! Mà bếp điện thấy bảo toàn 1-2k obama. Sao mắc quá vậy. Đú ma cái đất nước cái kíu gì cũng có giá trị bằng 1 năm thu nhập!

Sent from my iPhone using Forum Runner

dungvad

Xe hơi
lũ cứu hộ vô trách nghiệm và ngu đần

wall

Xe tăng
Các cụ uyên thâm cho em hỏi có nên bỏ bếp ga ko nhỉ? Em lo quá. Làm sao kiểm soát chất lượng bình? Sểnh ra là nhận bình rỏm ngay! Mà bếp điện thấy bảo toàn 1-2k obama. Sao mắc quá vậy. Đú ma cái đất nước cái kíu gì cũng có giá trị bằng 1 năm thu nhập!

Chịu khó nấu xong rồi khóa van gas lại, bếp điện chập cháy điện cũng chả kém rủi ro đâu cụ ợ :)

dungvad

Xe hơi

bình gas thì không nổ được đâu bác ơi. tai nạn do rò rỉ đường dẫn hoặc van hở thôi. bác cứ mua thiết bị loại tốt, bếp ngắt gas tự động, kiểm tra đường dẫn thường xuyên (cái này rất dễ bị chuột cắn)...nếu phát hiện mùi gas thì mở cửa phòng cho khí gas ra hết ngoài tuyệt đối không bật bếp hoặc công tắc điện

lyhuong

Xe điện
Theo em là chúng ta không ở tận nơi của hiện trường nên cũng thể ngồi phán xét thế này thế kia . Các bác cứ làm như phim hành động Mĩ mà so sánh với mấy anh lính cứu hỏa bên kia .
Về sau đọc báo mới biết rằng đội cứu hộ đến đó là 2 đội của Quận Hoàn kiếm + Hai bà, cấp quận thì nó chỉ có vậy thôi ! (tiền đâu ra mà sắm đồ chơi xịn)
Trong SG họ có đội chuyên của Sở gì đó cơ, đầu tư trang thiết bị khá khẩm hơn
Sở PCCC của HN mới thành lập có mấy tháng
Ảnh đây ạ

Sáng 1/7, tại Hà Nội, Bộ Công an và Công an TP Hà Nội tổ chức lễ công bố quyết định thành lập Sở Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy TP Hà Nội. Tham dự lễ công bố có Thứ trưởng Bộ Công an Đặng Văn Hiếu và lãnh đạo UBND TP Hà Nội.

Sở Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy TP Hà Nội được thành lập theo quyết định của Thủ tướng Chính phủ, trên cơ sở Phòng Cảnh sát Phòng cháy và chữa cháy Công an thành phố Hà Nội.

pain

Xe ba gác
Ờ mấy ông cứu hộ chắc toàn như anh Hà trong vụ: Các anh gặp đúng đối tượng rồi đấy.

Nhạc

Xe container
Từ hai cái ảnh này nhà cháu có ngu ý thế này ạ! Chỉ cần lao 1 đến 2 cái dầm từ sân thượng của 2 nhà bên cạnh (nếu có cùng độ cao hoặc chênh lệnh không quá lớn), dùng hệ thống ròng rọc luồn dây ở dưới kéo từng tấm bê tông lên, khi tấm bêtong lên được chừng nào thì bơm túi khí căng đến đó, chắc chắn sẽ nhanh hơn rất nhiều.
Khi đến hiện trường dù khẩn trương nhưng cũng phải hỏi han xem xét kỹ tình hình rồi mới đưa ra phương án cứu hộ, chứ không phải đến là cứ hùng hục lao vào làm ngay được. Đáng ra biết có người đang ở dưới tấm bêtong thì không nên một lúc đến 7 nhân viên cứu hộ đứng lên trên đó được! Lúc này cần có một người chỉ huy có cái đầu lạnh và sự khôn ngoan cần thiết!
6 ông cứu hộ lại còn nặng thêm hơn 3 tạ nữa chứ b-(

ducfbcp

Xe hơi
Qua vụ này em chỉ thấy nổi lên duy nhất 1 vấn đề; đó là tuyên truyền PCCC Phòng nổ và ký năng tồn tại khi có thảm họa. Ở các nước việc này được giáo dục từ khi bắt đầu đi học và nó trở thành 1 tiềm thức, khi có thảm họa người ta sẽ phản ứng 1 cách an toàn nhất. Ở VN mình ngay cả cách xử lý khi ngửi thấy mùi khí lạ (không chỉ là hơi Gaz nhé) hay mở cửa khi có cháy .... cũng rất nhiều người không biết cách.
Em làm về công tác PCCC nên gần như thành thói quen là cứ đến chỗ nào lạ bao giờ em cũng đảo mắt tìm lối thoát nạn ....
Trong trường hợp nổ kí Gaz trên, nhẽ ra 2 vợ chồng phải lập tức gọi 2 con dậy nhanh chóng ro[ì khỏi khu vực nguy hiểm. Sau đó mới tìm cách để xử lý khí gã trong nhà.
Hôm 1/6 em cho F1 vào Vin com chơi mà nhìn sơ đồ mãi mới hình dung ra lối thoát hiểm ở đâu. Xong rồi mới yên tâm trông F1 chơi.
Khóa CS PCCC & CNCH chuyên nghiệp năm 2011 tuyển sinh đến năm 2013 mới ra trường ạ ! Mà ra trường rồi hy vọng các em có phương tiện mà hoạt động chứ nếu không thì chỉ có mỗi kiến thức và 2 bàn tay ko thì có việc lại bị một số bác OFER "chém gió" thôi.
Mà nghĩ cũng lạ. Các cụ bảo "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Khí dầu mỏ hóa lỏng rò rỉ đến mức tạo thành hỗn hợp nguy hiểm cháy nổ như thế thì mùi đặc trưng nó phải nồng nặc lên rồi. Vậy mà vẫn bật bếp. Và chẳng thấy bác nào "chém gió" cả. Toàn nói cứu hộ thế này, cứu nạn thế kia.
Cái thằng đi bộ hoặc xe máy sai luật bị các bác OFER đi ô tô húc vào thì thương nó chứ không chửi nó à?

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
nhà 12m2. tầng 1 cột kèo vững chắc, tầng 2 thì sập rồi, vậy MÀ 5-6 tiếng mới dọn đuoc ít tuòng gạch ở trên giuong 2 cháu ra thì chỉ có Cứu Hộ Vịt mới tài thế. Khen thuong cái m ả papa nhà chúng nó...EM NGAY GẦN ĐẤY, EM BIẾT.

xuantien_mobis

Xe lăn
Hôm 1/6 em cho F1 vào Vin com chơi mà nhìn sơ đồ mãi mới hình dung ra lối thoát hiểm ở đâu. Xong rồi mới yên tâm trông F1 chơi.
Khóa CS PCCC & CNCH chuyên nghiệp năm 2011 tuyển sinh đến năm 2013 mới ra trường ạ ! Mà ra trường rồi hy vọng các em có phương tiện mà hoạt động chứ nếu không thì chỉ có mỗi kiến thức và 2 bàn tay ko thì có việc lại bị một số bác OFER "chém gió" thôi.
Mà nghĩ cũng lạ. Các cụ bảo "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân". Khí dầu mỏ hóa lỏng rò rỉ đến mức tạo thành hỗn hợp nguy hiểm cháy nổ như thế thì mùi đặc trưng nó phải nồng nặc lên rồi. Vậy mà vẫn bật bếp. Và chẳng thấy bác nào "chém gió" cả. Toàn nói cứu hộ thế này, cứu nạn thế kia.
Cái thằng đi bộ hoặc xe máy sai luật bị các bác OFER đi ô tô húc vào thì thương nó chứ không chửi nó à?
Ông đi mà làm CS PCCC & CNCH rồi làm cho tốt.
Léo ngửi đc.
Cụ có vẻ tự ái nghề nghiệp hơi cao, nhưng em đồ là vụ này có hỏi 100 người thì 100 người chửi đội CH hôm đó.

Matchia

Xe tải
Đây thực tế toàn PCCC, có lẽ chưa bao giờ đi cứu hộ cứu nạn cũng nên. Phá nhà dập lửa thì được, chứ nhẹ nhàng mà lại phải nhanh chóng để cứu người chắc hơi khó.

xanh_tim

Xe đạp
đọc mấy bài này xong em cũng hơi chờn chờn vì sử dụng ga, vẫn biết dùng cái gì cũng thế an toàn là do mình nhưng kể ra cũng đáng sợ các cụ nhỉ..

dht

Xe điện
...
Chắc chắn ai cũng nghĩ rằng cha mẹ thật đáng trách đã có hành động rất "bản năng" gây nổ ga làm hai đứa con thiệt mạng, có điều sự việc đã xảy ra rồi nên mọi người không nhắc lại thôi, vì nhắc thêm đao lòng.

Nếu cụ trong ngành PCCC mà không thấy được sự yếu kém của lực lượng PCCC trong công tác cứu hộ cứu nạn bộc lộ qua sự việc này thì thật đáng buồn.

Họ không có trang thiết bị thích hợp cũng chẳng có một tí kiến thức và kỹ năng nào để cứu người bị bê tông đè.

lyhuong

Xe điện
Truongsonnam_37 viết
Từ hai cái ảnh này nhà cháu có ngu ý thế này ạ! Chỉ cần lao 1 đến 2 cái dầm từ sân thượng của 2 nhà bên cạnh (nếu có cùng độ cao hoặc chênh lệnh không quá lớn), dùng hệ thống ròng rọc luồn dây ở dưới kéo từng tấm bê tông lên, khi tấm bêtong lên được chừng nào thì bơm túi khí căng đến đó, chắc chắn sẽ nhanh hơn rất nhiều.
Khi đến hiện trường dù khẩn trương nhưng cũng phải hỏi han xem xét kỹ tình hình rồi mới đưa ra phương án cứu hộ, chứ không phải đến là cứ hùng hục lao vào làm ngay được. Đáng ra biết có người đang ở dưới tấm bêtong thì không nên một lúc đến 7 nhân viên cứu hộ đứng lên trên đó được! Lúc này cần có một người chỉ huy có cái đầu lạnh và sự khôn ngoan cần thiết!
Thế thì việc đầu tiên là phải cho 4 người cầm máy cắt
cắt phăng cái lồng sắt đi
Đây từ đầu đến cuối vẫn thấy cái chuồng cọp, hay tháo ra sợ nó sập xuống nhỉ