vụ sập nhà do nổ bình ga, có mấy câu hỏi day dứt muốn nhờ các cụ...

starlv

Xe buýt
các cụ cũng nên ktra cẩn thận xe dây dẫn gas nhà mình naz..từ vụ này chắc ai cũng phải cẩn thận hơn

dht

Xe điện
EM không biết Post vào mục nào, post tạm vào đây vậy...Trước tiên chia buồn với gia đình bị nạn, đau xót quá khi cả hai đưa con đều vĩnh viễn ra đi...Đọc tin trên mạng, em có mấy câu hỏi mong các cụ trả lời hộ em..
1. Vụ tai nạn xảy ra lúc 5h45, đến 7h cái gọi là LỰC LƯỢNG CỨU HỘ mới có mặt tại hiện trường...hay các bác ấy làm theo giờ hành chính nhỉ??bắt đầu làm từ 7h???X_X:-/
2. Cái nhà con con, 20m2, mất 6h mới đưa được hai em ra ngoài..éo hiểu thế nào nữa..Có bác kỹ sư xây dựng gì có nói, chỉ cần 6 người, với dụng cụ cầm tay, khoảng 1h30 là bác ấy dọn sạch được đống đấy, bác nào làm trong ngành có ý kiến giúp em với..
3. DẠi mồm, nếu bị thế này, chắc tự mình đứng ra chỉ huy, thuê người em nghĩ sẽ tốt hơn là gọi LỰC LƯỢNG CỨU HỘ các cụ nhỉ???mà anh gì ở LLCH còn nói khen thưởng gì gì đấy cho cán bộ tham gia cứu hộ hay sao ý>>*** mại, bó Trim với các anh...
4. Kiểu này mà Vịt mình bị lụt giống thái lan (ko nói đến động đất hay sóng thần Nhật Bản nhé), chắc phải mất một tháng mới dọn được các cụ nhỉ???
Cụ nói đúng, lực lượng cứu nạn, cứu hộ đó là mấy anh cảnh sát PCCC chỉ có kiến thức và kỹ năng chống cháy chứ không có kiến thức, kỹ năng và trang bị cứu nạn.

Trang bị: cứu nạn phải đi giày cao cổ, mũi giày phải có bọc thép (steel-toe boots) chứ không phải là đi ủng cao su. Có người còn chẳng có găng tay.

Kiến thức và kỹ năng: Muốn cứu người thì phải tìm cách nâng bê tông lên chứ không phải mấy người đứng trên bê tông để đập phá. Cách người ta làm là "lấy xác khỏi đống gạch và bê tông" chứ không phải là cứu người.

Nói chung là công an ta chỉ chú trọng kỹ năng trấn áp tội phạm chứ không có kỹ năng cứu và bảo vệ người dân. Cảnh sát PCCC chỉ biết dập lửa chứ không biết cứu nạn.

Ảnh sau có thể thấy tấm dát giường bị đè bẹp phía bên trái, lẽ ra phải phán đoán các cháu nằm trên giường bị bê tông đè, chưa kể lúc 10h còn nghe tiếng các cháu kêu cứu.

Nhưng chỉ đưa túi hơi vào bên phải:

Hàng chục con người đập phá thế này thì người bị đè bên dưới làm sao sống nổi. Không phủ nhận nhiệt tình và công sức các anh PCCC nhưng đúng là chẳng có tí kỹ năng cứu nạn nào.

Pilot4W

Xe buýt
Website
www.facebook.com
EM không biết Post vào mục nào, post tạm vào đây vậy...Trước tiên chia buồn với gia đình bị nạn, đau xót quá khi cả hai đưa con đều vĩnh viễn ra đi...Đọc tin trên mạng, em có mấy câu hỏi mong các cụ trả lời hộ em..
1. Vụ tai nạn xảy ra lúc 5h45, đến 7h cái gọi là LỰC LƯỢNG CỨU HỘ mới có mặt tại hiện trường...hay các bác ấy làm theo giờ hành chính nhỉ??bắt đầu làm từ 7h???X_X:-/
2. Cái nhà con con, 20m2, mất 6h mới đưa được hai em ra ngoài..éo hiểu thế nào nữa..Có bác kỹ sư xây dựng gì có nói, chỉ cần 6 người, với dụng cụ cầm tay, khoảng 1h30 là bác ấy dọn sạch được đống đấy, bác nào làm trong ngành có ý kiến giúp em với..
3. DẠi mồm, nếu bị thế này, chắc tự mình đứng ra chỉ huy, thuê người em nghĩ sẽ tốt hơn là gọi LỰC LƯỢNG CỨU HỘ các cụ nhỉ???mà anh gì ở LLCH còn nói khen thưởng gì gì đấy cho cán bộ tham gia cứu hộ hay sao ý>>*** mại, bó Trim với các anh...
4. Kiểu này mà Vịt mình bị lụt giống thái lan (ko nói đến động đất hay sóng thần Nhật Bản nhé), chắc phải mất một tháng mới dọn được các cụ nhỉ???
Phê bình cụ chủ thớt lạc quan quá đáng... Một tháng các anh ý còn họp lên họp xuống để ra phương án khắc phục... xong là xong thế nào... đe-mít

traiHNcodon

Xe tăng
các vị nhìn ảnh nên không rõ, em bé thứ nhất được lấy tứ phân tiếp giáp giữa 2 tấm bê tông , em bé thứ 2 xác đinh đã chết nên đưa cao su vào đúng vi trí phía ngoài của em bé thứ 2 đê lấy xác ra, phải dùng tới máy dò công binh của bộ đội mới xác định được vị trí thứ 2.Công việc này rất khó vì không thể đứ thiết bị vào được và tường rất yếu . chỉ đùng máy khoan thủy lực hạng nhẹ,Nếu ở ngoài chỉ dùng máy cẩu hạng nặng nhấc 2 tấm bê tông là xong

blackjack75

Xe buýt
Trả lời:
1. Do tắc đường vì đúng giờ đi làm.
2. Vì còn có người nằm trong đống đổ nát phía dưới chưa biết sống chết ra sao nên cần thi công cẩn trọng, không vội được.

tazzan_man

Xe tăng
Cháu trộm nghĩ tại sao không dùng độ 3 cái Kích để đẩy tấm bê tông lên các cụ nhỉ?
Chỉ cần hơi đủ rộng là có thể cứu nạn được?

Cầu cho các cháu được siêu thoát...

fuxe

Xe container
Em thấy thông tin này có vẻ đúng, cứu hộ bao giờ cũng gian nan và gay cấn hơn các kiểu phá dỡ, việc khó lại liên quan đến trực tiếp đến tính mạng không thể phán ào ào được :-?
các vị nhìn ảnh nên không rõ, em bé thứ nhất được lấy tứ phân tiếp giáp giữa 2 tấm bê tông , em bé thứ 2 xác đinh đã chết nên đưa cao su vào đúng vi trí phía ngoài của em bé thứ 2 đê lấy xác ra, phải dùng tới máy dò công binh của bộ đội mới xác định được vị trí thứ 2.Công việc này rất khó vì không thể đứ thiết bị vào được và tường rất yếu . chỉ đùng máy khoan thủy lực hạng nhẹ,Nếu ở ngoài chỉ dùng máy cẩu hạng nặng nhấc 2 tấm bê tông là xong

STF399

Xe điện
cụ nói tn làm em nhớ đén trận lụt của HN , sau khi nước rút 2 tuần , nhà em đc hỗ trợ 3 gói mì tôm ợ . Chính vì vậy em đang nghĩ ko biết ủng hộ ng nghèo và bão lụt miền trung thì ko biết 2 năm sau có đến đc ko ợ !

anhtho

Xe ngựa
Đúng như nhiều người dự đoán (trong đó có em) là khi 2 vợ chồng ngửi thấy mùi ga dò, người chồng ra mở cửa, còn người vợ bật bếp để kiểm tra (thật quá kém về kiến thức an toàn), và hậu quả thế nào thì ko phải nói lại. Lúc đó, căn nhà chính là vỏ quả bom và chất nổ chính là hỗn hợp gas+khí. Bình ga vẫn chẳng sao.

"Khi Ngân tỉnh lại có kể với tôi, gần 6h sáng vợ chồng cô ấy từ trên tầng 2 xuống để chuẩn bị đi tập thể dục. Vừa bước đến cầu thang, Ngân đã ngửi thấy mùi lạ và nói với chồng hình như mùi gas. Khi chồng Ngân vừa mở được một cánh cửa thì cũng là lúc cô ấy bước tới bếp gas, thử bật để kiểm tra xem có rò khí. Gas phát nổ ngay”.
Lúc đó quá sớm để nấu bữa sáng, chỉ là bật bếp để kiểm tra ! Bài học quá đau thương.

http://vnexpress.net/gl/doi-song/2011/11/ngui-mui-gas-ro-chu-nha-bat-bep-kiem-tra-gay-no/

Focus 5 doors

Xe tải
1. Thường thì các anh cứu hỏa đến rất nhanh đấy ợ, không có chuyện để lâu thế đâu. Có thể vấn đề nằm ở thông tin, vì có thể là không thấy cháy nên người dân gọi 113 thay vì 114 cũng nên?!
2. Đây là lực lượng cứu hỏa chứ không phải cứu hộ, vậy nên chắc chắn không được chuyên nghiệp như cứu hộ nước ngoài. Tuy nhiên theo em được biết thì ở xứ mình giờ chẳng có đội nào nhiều kinh nghiệm và trang bị tốt hơn cả, nên vẫn phải cậy thôi.
3. Về an toàn cháy nổ mà nghe các "chuyên gia chở ga" tư vấn hỗ trợ thì còn tạch nhanh hơn. Các anh í chỉ giỏi làm xiếc trên đường với vài bình ga phía sau mà không rơi thôi.

Dunga

Xe buýt
Thật đau lòng và xin chia buồn đến gia đình nạn nhân.
Em đang nghía mấy cái bếp điện-từ.
Nhưng chỉ sợ mùa hè các cụ điện lực bắt em đi ăn tiệm suốt thì cũng nhục.

nguyenakin

Xe buýt
Cái nhà đó có 12m2 chứ ko phải 20m2 như các báo đài nói cụ ợ ! Lúc nghe trên VOV e thấy khó khăn chứ lúc nhìn ảnh thì thật nực cười cho trình độ cứu hộ VN ! Việc gì phải xe cẩu với xe xúc mới làm đc .... E đã từng chứng kiến đội mấy bà đội nón chuyên thu mua sắt vụn ở đê La thành chỉ cần mấy cái búa mà dỡ tan 1 cái móng nhà trong vòng buổi sáng ! Có lẽ LLCH của mình phải đi theo mấy bà này mà học hỏi kinh nghiệm:P

Dungha

Xe điện
Rõ ràng là năng lực của lực lượng cứu hộ rất là hạn chế. Biết là khi cứu hộ khác với phá dỡ thông thường nhưng để quá lâu thì rất nguy hiểm với người bị thương kẹt trong đống đổ nát. Những ông kỹ sư xây dựng già dặn thế hệ tầm trên 50 tuổi rất có nhiều kinh nghiệm trong việc này. Nhất là mấy ông chuyên thi công. Trường hợp này nên gọi thêm cố vấn kỹ thuật vì chắc là kiến thức đội cứu hộ không thể toàn diện được. Nên đi điều động nhân lực ở các công trường quanh quanh Hà Nội. Nhất là mấy ông dân tộc ép cọc ( ép neo) các công trình cỡ nhỏ và vừa. Mấy ông đó rất khỏe và có kinh nghiệm xoay sở. EM đã từng chứng kiến có 4 ông bê cái cọc bê tông nặng 500kg đi được 6 mét đấy. Không phải 1 cọc mà nhiều cọc nhá. Cứu hộ thủ công cần những con người như thế.

lvtuan

Xe tải
Xin chia sẻ nỗi đau quá lớn này với gia đình nạn nhân. Không biết rồi đây gia đình họ sẽ sống ra sao...

Về chuyện sử dụng bếp ga, nhà em cạch từ lâu rồi. Dạo trước còn dùng gas, mỗi lần có việc bật cái bếp gas là em ay nghĩ lung tung và sờ sợ. Giờ bỏ hẳn sang dùng bếp từ và bếp hồng ngoại. Hai cái này đáp ứng đầy đủ nhu cầu nấu nướng của bất cứ gia đình nào. Bếp hồng ngoại còn dùng để nướng thịt, nướng mực, ... các loại nướng mà bếp ga không thể dùng được. Các bác tham khảo đi. Về mặt chi phí tiền điện thì với gia đình em em thấy rất ổn, có vẻ ít hơn dùng gas (chắc vì gia đình nhỏ, nấu nướng ít nên khó nhận thấy sự khác biệt).

Mr.Chem

Xe điện
Xin chia buồn cùng gia đình và thương cảm cho các cháu.
Xin bình luận thêm một ít cho việc này:
Thứ nhất: vụ nổ diễn ra lúc 5h45 khi tờ mờ sáng, theo quan đểm của em lúc đấy gia chủ vừa ngủ dậy, đầu óc buổi sáng minh mẫn nhưng trạng thái con người vẫn đang trong tình trạng buồn ngủ, nhất là đang trời mùa đông. Vì thế em thấy chuyện các cụ chê về kiến thức an toàn sử dụng bình ga của gia chủ cũng không được hợp lý lắm, bản thân em đã cũng đã bị xì bình ga mini 1 lần lúc dọn về nhà mới, ngửi thấy mùi ga nhưng tay vẫn bật bếp, lửa phựt lên nhưng may là bếp ga mini nên 2 vợ chồng không sao. Sau vụ đấy vợ chồng em cắn răng bỏ tiền đi mua cái bếp điện từ nội địa của Nhật sử dụng cho an toàn và hiện tại sau gần 1 năm sử dụng + thông tin bào báo em thấy cái giá của bếp từ không còn đắt nữa.
Thứ hai: nếu đập bỏ 1 căn nhà bỏ hoang thì chỉ cần 1h30 là xong, nhưng để cứu hộ thì khó khăn hơn nhưng với căn nhà 20m2 thì việc xác định nơi các em nằm hay có phương án tiếp cận không quá khó, xem mấy tấm hình các chú PCCC làm việc mà cháu chợt nghĩ lơ mơ các chú này đạp các cháu chết chứ chẳng phải nhà sập. Thiết nghĩ Vn có diễn tập phòng cháy chữa cháy, có diễn tập chống sóng thần, diễn tập khủng bố....v..v..còn cái vụ cứu hộ này thì chưa nghe bao giờ.

Cầu mong linh hồn các cháu siêu thoát

LuckyCar

Xe container
Trong trường hợp thấy có dấu hiệu rò rỉ ga thì cứ mở cửa và té đi cơm bụi cho lành thôi. Với lại em cũng éo hiểu cứu hộ làm ăn thế nào mà 5-6 tiếng sau khi xảy ra mới đưa được ra ngoài, thì có khi nạn nhân với vết thương không đáng chết cũng chảy hết máu mà chết.

Dungha

Xe điện
Mấy thằng bạn em nó học PCCC , nó biết cái đếch gì về kiền thức xây dựng đâu. Có biết các hệ kết cấu đâu mà phá, dỡ, nâng, đỡ. Phải có 1 ông kỹ sư kết cấu già làm chỉ huy. EM đảm bảo sẽ nhanh chóng và an toàn cho 2 em bé. Tội nghiệp.

anhtho

Xe ngựa
Sắp tới em đi lùng quả này láp vào bếp cho yên tâm:

kqt

Xe tải
Về mục 1>, em không biết ở đó cháy nổ lúc mấy giờ nhưng khoảng từ 6h30-6h45 thấy có xe chữa cháy từ trạm Đền Lừ chạy qua nhà đến đó (trạm đó gần BK nhất, nhà em ở cách trạm đó 10 phút đi bộ). Nếu đúng là cháy nổ lúc 5h45-6h00 thì việc báo tin cho 114 hoặc xử lý tin báo hơi bị chậm.

Mục 2> em xem ảnh ọt trên mạng thì thấy rặt toàn bác chỉ tay 5 ngón lên ảnh. Các chú cứu hộ, cứu nạn thì toàn xài hàng xách tay nên có lẽ làm chậm cho nó cẩn thận thì phải. Em ví dụ thế này: sao không xài hàng khủng như cẩu, trục để nâng, dời, gắp các khồi bê tông lớn ra cho nhanh lại cứ phải dùng hàng xách tay đục đẽo nhỉ.
Mục 3> Cứu ra được người chết mà cũng khen thưởng thì chuối quá. Tuy nhiên, em phản đối việc xài hàng tự chế, cứu hộ, cứu nạn phải được đào tạo không chuyên nghiệp thì cũng phải sơ cấp. Cứu nạn chứ có phải giải phóng mặt bằng đâu.