[Funland] Vụ sập cổng ở Lào Cai, lộ kinh phí xây dựng không cốt thép

Sat xi

Xe buýt
Em chưa thấy đâu làm mác vữa xây 300, gạch tiêu chuẩn mới có mác 75 thôi cụ.
Xây trụ cổng phải vữa cực tốt cụ nhé, không như xây tường đâu. Cụ không thấy cái cổng bị đổ là do tách lớp, vữa mác thấp kém liên kết đấy à. Móng vẫn nguyên chứ không phải bị lật nhé. Trụ cổng nhà em khi phá phải búa tạ, máy khoan rũi từng lớp chứ không phá đoạn như kia được đâu.

omerta77

Xe điện
Khốn nạn thật, bọn quản lý trường thì không cần chửi nữa, nhưng cái bọn nhận tiền thi công cũng vô đạo đức không kém
Đúng là chúng ăn không trừ thứ gì, bất cứ nơi đâu, bất kể vị trí nào... Hậu quả đau xót quá.
Đm ăn chênh 1 phát ngon lành trăm mấy củ và để lại hậu quả là 3 sinh mạnh mầm non tương lai.
Nếu thiết kế và kinh phí đúng là ko phải kết cấu bê tông thì ko thể nói là bên thi công ăn cắp được. Trừ khi thiết kế có mà thi công nó ăn bớt.
Tội nghiệp các cháu và gia đình

Leanh65

Xe container
Khu Cụ ẩu quá, em nói thật.
Quan trọng là đủ chịu tải thôi, không cần quá kiên cố tốn kém không cần thiết. Sau có sửa chữa di dời cũng đỡ vất vả. À, khu em nền đất chắc chứ không yếu ạ.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đơn vị thiết kế cho biết:
Đại diện Công ty CP Tư vấn xây dựng Hùng Mạnh lý giải, do đây là công trình từ nguồn vốn xã hội hóa nên công ty không tham gia xây dựng và nghiệm thu, bàn giao mặt bằng.
Đơn vị này cũng khẳng định, trong bản thiết kế không có cốt thép mà chỉ có có gạch vữa vì lý do
“ít tiền, cả hàng rào và cổng bê tông chỉ khoảng mấy triệu”.
Chủ tịch xã thì lại cho thông tin khác:
Ông Nguyễn Văn Hạnh, Chủ tịch UBND xã Khánh Yên Thượng thông tin, năm 2016, do mở đường, giải tỏa một số hạng mục nên nhà trường được đền bù 151 triệu đồng. Số tiền này sau đó được dùng để xây dựng cổng trường chính và cổng trường phân hiệu. Nhà trường thuê một đơn vị thiết kế, thi công công trình.
Sao thông tin lại mâu thuẫn thế nhỉ?
Link: https://www.msn.com/vi-vn/news/national/sập-cổng-trường-đè-chết-3-học-sinh-vì-sao-đơn-vị-thiết-kế-không-nghiệm-thu/ar-BB18RUhT

Kuu

Xe lăn
Quan trọng là đủ chịu tải thôi, không cần quá kiên cố tốn kém không cần thiết. Sau có sửa chữa di dời cũng đỡ vất vả. À, khu em nền đất chắc chứ không yếu ạ.
Cụ cứ thử nhờ xem, ko đội xây dựng nhà nghề nào dám tư vấn xây trụ cổng cho cánh rộng mà ko cốt đâu.
Trụ cổng không cốt nó hay gẫy ở chỗ bản lề dưới cùng í. Móng sâu nền chắc trụ nó vẫn gẫy nếu cánh nặng quá.

DatdragonTK

Xe máy
Em dự là công trình này hồ sơ sẽ thiếu nhiều lắm. Nào là quyết định đầu tư, thiết kế kỹ thuật, thiết kế thi công, tổng mức dự toán, rồi là chấp thuận nhà thầu thi công, chấp thuận nguồn vật liệu, thí nghiệm tần suất vật liệu, thiết kế cấp phối vữa m75, kết quả nén mẫu r3, r7, r28, biên bản nghiệm thu công việc, biên bản chuyển giai đoạn, biên bản nghiệm thu hoàn thành, bản vẽ hoàn công vân vân và mây mây. Cổng nhà em ở quê đận 90 91 kiểu ntn nhưng bề rộng ngõ khoảng 3m chỉ có vôi vữa với gạch bìa. Ban đầu cụ già làm cánh bằng tre sau khoảng 2000 thì thay bằng cánh thép ống mạ kẽm. Ơn giời mới phá đi được mấy năm mà bọn em hồi nhỏ đu trèo chơi đánh xỉa đánh trận suốt! Nói dại chứ lỡ bị làm sao thì kiểu gì cũng được giấy báo thành tích vì đạt hiệu quả nghiêm trọng!
Xây trụ cổng phải vữa cực tốt cụ nhé, không như xây tường đâu. Cụ không thấy cái cổng bị đổ là do tách lớp, vữa mác thấp kém liên kết đấy à. Móng vẫn nguyên chứ không phải bị lật nhé. Trụ cổng nhà em khi phá phải búa tạ, máy khoan rũi từng lớp chứ không phá đoạn như kia được đâu.
Em chỉ trích dẫn cho cụ hiểu thôi, với lại XM mác 300 thì cũng không ra mác vữa 300 được. Còn trộn như cụ kịch cũng chỉ ra mác hơn 100. Nói vui để thấy không phải cái gì mình làm hay mình nhìn thấy mình đã hiểu hết được. :D

Leanh65

Xe container
Cụ cứ thử nhờ xem, ko đội xây dựng nhà nghề nào dám tư vấn xây trụ cổng cho cánh rộng mà ko cốt đâu.
Trụ cổng không cốt nó hay gẫy ở chỗ bản lề dưới cùng í. Móng sâu nền chắc trụ nó vẫn gẫy nếu cánh nặng quá.
Vâng em chờ thêm nữa ạ. Khu em rộ lên xây nhà , xây cổng rải rác từ 2004 đến nay rồi ạ. Mà chắc cô thương nên chả nhà nào làm sao. Chỉ có méo mặt khi cơi nới mở rộng như nhà em ạ. Gạch GĐ loại 1+ pc300 Hoàng Thạch + Cát vàng Sông Lô PT phá rũi chỉ vỡ gạch chứ vữa không xi nhê gì ạ.

_AHA_

Xe điện
Chả cần cốt thép nếu cụ xây kích thước hợp lý với mác vữa xây + gạch tốt. Vd cụ xây cột 500x500 , vữa mác 300, gạch nung chuẩn Giếng Đáy. Móng rộng 1000x1000 ,sâu 700 có đặt râu liên kết với thân trụ cổng. Các lớp trụ cổng đảm bảo liên kết không tách lớp thì động đất 12o Rt cũng chả đổ và chấp cả lớp c3 đánh đu nhé.
Móng cụ to thế sao đủ tiền. Móng phải đủ sâu, xây vữa xi măng, ko lõi thép thì ở giữa phải xây gạch đứng so le. Bản lề có hàn thép vòng quay trụ là ok

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Làm kinh doanh NH như Cụ thì liếc mắt phát là áng đc tầm chi phí ngay. Theo Cụ giá em đưa ra như vậy đã thừa làm cái cổng đó chưa :D
Ở TP Lào Cai thì thừa, còn ở trường đó em chưa rõ.

Maxell741

Xe tải
Chắc lấy 1 phần của số tiền 150tr để xây cổng thôi chứ cái cổng đó mà xây chắc mươi mười lắm tr là hết đúng ko các cụ ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ ngoài ngành, kể cả những năm bao cấp khó khăn thì cái trụ độc lập ấy nó vẫn bắt buộc phải có thép đấy ạ (nhưng không có bê tông thế mí tài) - Không có thép thì gió bão hoặc rung chấn đổ là tất yếu.
Lần này thằng thiết kế mí thi công cầm chắc đi tù - 2016 dự toán 150 triệu thì bắt buộc phẩy có TK, dự toán thẩm tra.
Những trụ/cột kiểu này em thấy nhiều cái xây từ hồi nảo hồi nào rồi mà bên trong bao giờ cũng có một cột U/I/V ở trong, mà xưa thì có mấy xi măng đâu?

hanhnghia

Xe máy
Cổng trụ gạch lỗ không giằng cả cánh này kịch 20tr, 5tr tiền vận chuyển nếu vác bộ.
Xây trụ đơn, gạch lỗ, không giằng, tiết diện cột 30x30 kiểu trong ảnh thì sập là sớm muộn. Mưa gió lún đạp phát có khi đổ dồi. Các cụ đừng so sánh với cổng làng ngày xưa, gạch đặc mỗi bên tiết diện 1m2
Nhà trong ảnh mình xây 2019 tại 1 huyện miền núi hòa bình. 30m2 chi phí 55tr bao gồm cả vệ sinh :)) nhìn mấy cái chuồng bò 250tr ở nghệ an còn xấu hơn nhà mềnh.
rr

Chỉnh sửa cuối:

Laimoidvg123

[Tịch thu bằng lái]
Website
play.google.com
Đại diện Công ty CP Tư vấn xây dựng Hùng Mạnh lý giải, do đây là công trình từ nguồn vốn xã hội hóa nên công ty không tham gia xây dựng và nghiệm thu, bàn giao mặt bằng.
Đơn vị này cũng khẳng định, trong bản thiết kế không có cốt thép mà chỉ có có gạch vữa vì lý do
Ông Nguyễn Văn Hạnh, Chủ tịch UBND xã Khánh Yên Thượng thông tin, năm 2016, do mở đường, giải tỏa một số hạng mục nên nhà trường được đền bù 151 triệu đồng. Số tiền này sau đó được dùng để xây dựng cổng trường chính và cổng trường phân hiệu. Nhà trường thuê một đơn vị thiết kế, thi công công trình.
Link: https://www.msn.com/vi-vn/news/national/sập-cổng-trường-đè-chết-3-học-sinh-vì-sao-đơn-vị-thiết-kế-không-nghiệm-thu/ar-BB18RUhT
cụ đọc ở đây này

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng chửi nhà trường. UBND xã làm chủ đầu tư cụ nhé. Làm xong có bàn giao cho nhà trường ko thì ko biết.
Em xin lỗi do chưa đọc kỹ chủ đầu tư là bên nào.
Em cũng mới theo chân một cụ ở đây chuyên làm về kiến trúc nội thất đến công trình trường MM (hợp đồng trang trí, cung cấp lắp đặt thiết bị), ngoài thẩm mỹ em thấy cái tiêu chuẩn an toàn họ yêu cầu khá cao, gói hơn 300 của nhà trường tự thanh toán, không rõ từ nguồn nào.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cũng là bài học cho đơn vị tư vấn thiết kế, an toàn phải đặt lên hàng đầu, nếu chủ đầu tư không đáp ứng phải từ chối thực hiện.

Pachooc1

Xe hơi
Đau xót cho cái chết của 3 cháu nhỏ!
Cột đã sập chắc chắn phải có thằng làm sai, thiết kế hoặc thi công hoặc cả 2.
Cột gạch không cần thiết phải có cốt thép hay bê tông gì, miễn là ông thiết kế phải tính toán đủ (mác gạch, mác vữa, kích thước...) và ông thi công phải làm đúng theo bản vẽ.
Nhiều cụ cứ thấy ko có cốt thép mà chửi um lên là không hiểu kỹ thuật.

Em giám sát thợ xây trụ cổng đều yêu cầu 1 măng+ 2 cát ( về thể tích đấy ạ). Chỉ thiếu có đá thì nôm la chả là mác vữa 300 thì là gì ạ mà cụ cứ vặn em như TCVN thế ạ.😄
Sao cụ k bảo xây vữa mác 500 cho nó hoành tráng :))

Leanh65

Xe container
Em chỉ trích dẫn cho cụ hiểu thôi, với lại XM mác 300 thì cũng không ra mác vữa 300 được. Còn trộn như cụ kịch cũng chỉ ra mác hơn 100. Nói vui để thấy không phải cái gì mình làm hay mình nhìn thấy mình đã hiểu hết được. :D
Vâng ,bọn em không chuyên ngành xd nên cứ quan niệm với thợ vữa này tương đương mác bt 300 nếu thêm 4 thể tích đá 1x2 nữa. Còn nhà em khi xưa làm chưa phổ biến bt tươi nên em cứ 1 măng, 2 cát 3 đá mà triển theo kinh nghiệm thôi ạ.

Sonduong.BMV

Xe container
Em xin lỗi do chưa đọc kỹ chủ đầu tư là bên nào.
Em cũng mới theo chân một cụ ở đây chuyên làm về kiến trúc nội thất đến công trình trường MM (hợp đồng trang trí, cung cấp lắp đặt thiết bị), ngoài thẩm mỹ em thấy cái tiêu chuẩn an toàn họ yêu cầu khá cao, gói hơn 300 của nhà trường tự thanh toán, không rõ từ nguồn nào.
Em cũng làm xây dựng. Em thấy trường nào cũng có tài khoản - Trừ trường này.
Trao đổi với VietNamNet, ông Nguyễn Văn Hạnh, Chủ tịch UBND xã Khánh Yên Thượng (huyện Văn Bàn, Lào Cai) cho biết, cổng trường ở điểm Bản Phung (Trường Tiểu học Khánh Yên Thượng) vừa bị đổ sập khiến 3 học sinh tử vong hôm 7/9 được xây dựng từ nguồn tiền xã hội hóa, chứ không phải từ nguồn ngân sách nhà nước.
“Khi làm tuyến đường Quý Xa - Tằng Loỏng, đơn vị thi công phải dỡ đi một phòng học bằng gỗ của trường do người dân trong xã đóng góp xây dựng nên và một số cây trồng. Sau đó đơn vị này có đền bù cho nhà trường một ít tiền”.
Tuy nhiên, khi đó, do Trường Tiểu học xã Khánh Yên Thượng không có tài khoản ngân hàng nên đơn vị thi công đã chuyển tạm vào tài khoản của Trường Mầm non Khánh Yên Thượng. Khi đó, Trường Tiểu học số 2 xã Khánh Yên Thượng (giờ sáp nhập lại thành Trường Tiểu học Khánh Yên Thượng) do cô Đinh Thu Mai làm hiệu trưởng (hiện nay đã nghỉ hưu).

Chỉnh sửa cuối: