Vụ nổ bình gas, các cụ nhìn lại công tác phòng chống cháy nổ cái nhỉ ?

noithatkientruc

Xe điện
Kụ very Tốt cho iem hỏi 2 vấn đề nhá :
- cái van van compact kụ vừa tư vấn và van đức kụ đưa link ở đây http://bepgasquangnam.com.vn/product/353/van-duc/ dùng cái nào cho gia đình thì tốt hơn?
- bếp ga bật đi bật lại mấy lần mới có lửa , trong lúc đó có mùi ga xộc ra như vậy có nguy hiểm ko ?
Thanks kụ nhiều!

humxam75

Xe điện
- cái van van compact kụ vừa tư vấn và van đức kụ đưa link ở đây http://bepgasquangnam.com.vn/product/353/van-duc/ dùng cái nào cho gia đình thì tốt hơn?
- bếp ga bật đi bật lại mấy lần mới có lửa , trong lúc đó có mùi ga xộc ra như vậy có nguy hiểm ko ?
Thanks kụ nhiều!
Bếp nhà em cũng bị như cụ nhưng em tự sửa được. Cụ có cần tư vấn hem :D

Tốt nhất hiện giờ là dùng bình Sell, giá đắt hơn bình khác 30-40k, van giảm áp của bình Sell nó cũng đặc biệt chưa bị anh TQ làm nhái !
Cái này không đúng cụ nhé, vừa tối hôm kia em sang nhà hàng xóm gọi F1 đang chơi ở đó về đúng lúc nhà đó đang thay ga, em thấy cu chở ga mang đến một bình ga màu xanh nhưng nó dán hết số điện thoại lên tên bình ga, nghi ngờ em bảo để em xem tại vì nhà đấy dùng Shell giống nhà em do em tư vấn từ ngày xưa, bóc ra thì không phải Shell mà là Hồng Hà ga. Em nói nhà kia không đồng ý vì mình gọi Shell, thằng cu chở ga cà khịa với em, đang tức ông F1 tý nữa em táng cho phát, thấy em điên cu cậu lũn cũn quay vê chở bình khác đến.

VeryGood

Xe điện
Thanks kụ nhiều!
- Hai van đều là van compact, nếu cùng hãng SRG thì tốt ngang nhau ạ.
- Bếp gas bật đi bật lại có mùi tý cũng ko sao đâu.

pategan

Xe hơi
Mặt bằng thế này , may có cái sân nhà xe bên cạnh phá đc tg cho xe xúc vào cứu chứ kô cũng chịu chết giải phóng đống đổ nát ấy còn lâu nữa :(

Các cụ chả biết cụ thể nó là cái gì ngồi phán như đúng rồi.

xegicungduoc

Xe tải
wall nói:
Tối em về kiểm tra, nhà em có cái loại bếp gas gì mà nó bảo tự ngắt nếu hở ga, và có van an toàn nữa, thì có vấn đề gì ko nhỉ?

Trước kia em quen dùng xong là vặn khóa gas, giờ thì có vẻ gấu cũng ko làm việc này nữa?

Cụ nào có kinh nghiệm phòng tránh cái này chia sẻ đi....
Cụ nhớ bật bếp ga lên thử nhé...he he

lyhuong

Xe điện
Giờ mới nhớ: hồi rất lâu rồi đang buổi tối cái bình ga trong bếp nhà em tự nhiên nó phun phì phì, em lao ra vặn nghiến lại. Theo bản năng thôi chứ có nghĩ ngợi gì đâu, gọi điện hôm sau bọn cửa hàng nó đến tí toáy một lát thì hết , mà nó cũng khuyên nên khóa lại khi đun nấu xong
Kể ra chị chủ nhà này sơ xuất quá, đau lòng!

xegicungduoc

Xe tải
nhathuoconline nói:
Các cụ tư vấn giờ dùng ga nhãn hiệu nào tốt ợ,, các loại bình ,, hãng ga nào có trả bảo hiểm cao., hay thôi không dùng ga nữa mà chuyển qua nấu bằng điện cho nó lành ?
Nhà cháu dùng Total hơn chục năm nay, tuy đắt nhưng bình ga luôn mới, nhà phân phối kiểm tra nẹp thng xuyên, dây ga thấy bảo có van tự động, n mà bg cũng phải cẩn thận

benghe

Xe điện
Nhà em hôm nay được chỗ cung cấp ga tự nhiên đến bảo là kiểm tra an toàn bình ga. Em thấy nó mở ngăn tủ bếp ra ngửi ngửi rồi bảo là ok, không rò rỉ và khuyến cáo mấy vấn đề.
Vụ ở BK là do rò khí ga rồi nổ, chứ thằng cu gas kia nó bảo bọn nó ném cả bình ga vào lửa nhưng nó chỉ xì chứ không nổ được cái bình [-O<

anchibui

Xe điện
Cụ dùng bình gas 13kg Petrolimex à. Cái van cụ nói là van compact, còn gọi là van chụp. Van compact dùng trong gia đình an toàn hơn. Thực tế trên thị trường bình van xoáy lại áp đảo, loại bình van xoáy đáng ra chỉ dùng trong công nghiệp vì lưu lượng ra lớn.
Còn cơ chế Auto lock thì thực ra rất đơn giản. Trên cái ống thoát ở cái van nó có hòn bi, nếu lưu lượng gas thoát ra lớn hòn bi nó sẽ bít cái ống đó lại, thế thôi.
Vâng nhà em dùng loại 13kg.
Em nghi bọn này đưa bình đểu. Bác biết chỗ nào uy tín giới thiệu em phát. Nhà em ở Trần Phú.
Cái van compact sao em ko thấy nó bán nưa nhỉ, hỏi mấy nơi chẳng có.
Em lùng loại dây nối có lõi kim loại ở giữa nhưng chưa thấy, tạm thời em bôi mỡ vào dây (bôi trơn công nghiệp), ko biết mỡ có ảnh hưởng gì ko? để tránh chuột cắn, nhà em nhiều chuột lém.

xegicungduoc

Xe tải
lolotica nói:
các cụ đang đun bếp gas nên đầu tư lắp ngay thiết bị phát hiện rò rỉ gas như thế này lắp trong bếp:

nếu xảy ra rò rỉ khí gas ở trong bếp, nó sẽ kêu bíp bíp khá to. Khu nhà em chủ đầu tư cũng lắp sẵn cái này. Hôm chú lắp gas đến có thử cho em thấy bằng cách: hắn xì hơi bật lửa gas gần cái bộ báo động đó, ngay lập tức nó kêu bíp bíp luôn, nhậy phết :)
Thanks cụ Lòng lợn... Cái này hay quá, fai lắp thôi.. Mua đâu cụ nhỉ

humxam75

Xe điện
Việc khóa van sau khi nấu xong nhà em thực hiện từ khi bắt đầu dùng bếp gas, cách đây 15 năm, nó như là phản xạ có điều kiện. Thậm là khóa van gas cho đến khi tắt hẳn bếp rồi mới vặn công tắc chỉnh to nhỏ về 0. Giờ em mới thấy nhiều cụ chủ quan thật, còn ko cả khóa van gas nữa.

humxam75

Xe điện
Tiện thể cụ VeryGood cho em hỏi, em đang dùng loại dây dẫn gas có bọc lớp kim loại ở ngoài thì có tốt ko cụ? Em dùng dây này cũng cỡ 5 năm rồi.

VeryGood

Xe điện
Cái này không đúng cụ nhé, vừa tối hôm kia em sang nhà hàng xóm gọi F1 đang chơi ở đó về đúng lúc nhà đó đang thay ga, em thấy cu chở ga mang đến một bình ga màu xanh nhưng nó dán hết số điện thoại lên tên bình ga, nghi ngờ em bảo để em xem tại vì nhà đấy dùng Shell giống nhà em do em tư vấn từ ngày xưa, bóc ra thì không phải Shell mà là Hồng Hà ga. Em nói nhà kia không đồng ý vì mình gọi Shell, thằng cu chở ga cà khịa với em, đang tức ông F1 tý nữa em táng cho phát, thấy em điên cu cậu lũn cũn quay vê chở bình khác đến.
Từ hồi có thằng gas Hồng Hà nó phá tan thị trường gas. Hệ thống phân phối gas của các hãng như Petrolimex, Shell, Total trước đấy được tổ chức khá quy củ bị chúng nó phá nát. Bình gas của hãng khác thì nó thu về gọt giũa sơn sửa lại thành bình của nó.
Sau này nhiều thằng gas tư nhân khác cũng làm theo cách Hồng Hà. Giờ các hãng gas tư nhân chi phối thị trường chứ không phải mấy nhãn hiệu lớn đâu ạ.
Hệ thống phân phối đã tơi bời rồi nên giờ dùng gas chả ai hướng dẫn và kiểm tra an toàn đâu ạ.

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
@VeryGood:
Cụ Good nhà mình làm Gas à, hôm nào phải nhờ cụ tư vấn:D

supra

Xe container
Cụ Tốt ới, chiều về em xem lại thì đang dung cái van chụp của Đan Mạch, vẫn dùng bt thì có cần ...làm gì ko cụ?
Ống thì nên thay loại nào ạ?
À, loại van có tay gạt thì nó có ngắt tự động ko cụ nhể?

Chỉnh sửa cuối:

USYD

Xe tăng
Website
nthscc.com.vn
Cụ Tốt ới, chiều về em xem lại thì đang dung cái van chụp của Đan Mạch, vẫn dùng bt thì có cần ...làm gì ko cụ?
Ống thì nên thay loại nào ạ?
Cụ Súp làm cho em cái avatar nhé:D

VeryGood

Xe điện
Việc khóa van sau khi nấu xong nhà em thực hiện từ khi bắt đầu dùng bếp gas, cách đây 15 năm, nó như là phản xạ có điều kiện. Thậm là khóa van gas cho đến khi tắt hẳn bếp rồi mới vặn công tắc chỉnh to nhỏ về 0. Giờ em mới thấy nhiều cụ chủ quan thật, còn ko cả khóa van gas nữa.
Đại đa số không có thói quen khóa gas đến lúc xảy ra sự cố còn không biết khóa thế nào cơ.

Tiện thể cụ VeryGood cho em hỏi, em đang dùng loại dây dẫn gas có bọc lớp kim loại ở ngoài thì có tốt ko cụ? Em dùng dây này cũng cỡ 5 năm rồi.
Tốt hay không là do cái dây ở trong cơ. Phần kim loại ở ngoài là để chống chuột.

humxam75

Xe điện
Nhà em đang dùng loại van SRG, như các bác ở đây phán là loại hàng đầu bây giờ, nhưng rất tiếc loại này lại không có van khóa !!! Chỉ có chốt tháo hẳn ra thôi.
Sorry em viết nhầm, khóa bình gas chứ ko phải khóa van gas. Cái van gas nhà em nó cũng ko khóa được :D