[Funland] Vụ này đang ầm ĩ với nhiều ý kiến trái chiều, theo các cụ mợ thì sao?

hongsonphan82

Xe buýt
Em cứ làm cả cân ruột về chia bỏ ngăn đá nấu canh bầu bí dần. Ngoài chợ họ bóc hết cho mình, kể cả tôm.
Cái lọai làm sẵn ở chợ không phải hàu sữa, nó chỉ hợp nấu cháo với xào nấm thôi. Muốn nướng phô mai, mỡ hành, mù tạt phải loại tuyển. Mà giờ ra chợ mua hàng tuyển hơi khó vì nhà hàng nó dặn hết rồi. Đi đá phò cũng vậy thôi, hàng dạt so hàng tuyển sao được. Còn vài cụ có người quen mua được luôn từ gốc hoặc nhà làm đánh bắt luôn thì không so được. Chuối bu nhà em ở quê bán 3000đ/ kg có khi không ai mua. Con cháu ở phố mua 1 nải 100k.

Dân miền núi TM

Xe điện
Lần đầu tiên ăn bề bề mà em thề cạch đến già không ăn nữa :D
Em với thằng bạn, 2 ông nhà quê ra tỉnh ú a ú ớ đi QN chơi (tầm 20 năm trước). Đi ké 1 đoàn theo tầu đi ngắm vịnh, tạt vào cái bè giữa biển. Trông thấy tôm tích là lạ 2 thằng làm 2kg ăn thử. Mang lên tầu nhờ bếp hấp rồi rủ thuyền trưởng ngồi nhậu. Bóc ra tí thịt, em tiếc của cho cả con vào nhai. :D. Nhai như nhai đinh, rát hết cả lưỡi :)). Ông thuyền trưởng thì ăn thun thút, sốt hết cả ruột. Lúc sau thì thuyền trưởng bảo lên bờ đi về vì đoàn kia đã tham quan xong. Thế là 2 ông chếnh choáng léo taxI về ks. 2 thằng chốt không bao giờ ăn của nợ này nữa :D
Mấy năm sau được ông anh cho bịch bề bề chế biến sẵn, ăn ngon đáo để các bác ạ. Bây giờ em rút lại lời thề hồi xưa rồi :))
Ko gọi thì cảm giác thiếu thiếu mà gọi thì thừa cả đống.
Trước bọn e giải quyết bát ruốc và đĩa bề bề trẻ con ko ăn là no rồi! Chả thử thêm dc gì nữa.:))

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ có vấn đề về đọc hiểu à? Có ai ý kiến ở đây về đơn giá đâu. Đang ý kiến về số lượng có thể là bố láo vì rất nhiều. Còn vấn đề 2 là vấn đề giá cả nhà hàng. Tôi muốn nói là nhà hàng mà biển giá với mấy cái món đồ cơ bản, nhà hàng nào cũng có mà vẫn thay đổi, viết tay theo ngày thì phần lớn là vớ vẩn.
Cụ toàn đoán mò thôi. Sau một hồi suy đoán thì bắt nhịp được vụ cân điêu. Mời cụ vào SG xem chuỗi Rạn Biển, nó viết tay theo ngày đấy xem có vớ vẩn không. Tất cả các nhà hàng Hải sản xịn sò đều ghi đơn giá: THEO THỜI GIÁ đấy.

Chỉnh sửa cuối:

hongsonphan82

Xe buýt
Ko gọi thì cảm giác thiếu thiếu mà gọi thì thừa cả đống.
Trước bọn e giải quyết bát ruốc và đĩa bề bề trẻ con ko ăn là no rồi! Chả thử thêm dc gì nữa.:))
Cái con bạch tuộc mini này ăn ngon mà cụ!
Nói thì các cụ bảo ham ăn tục uống chứ với em loại này 1 mình em thì nửa cân thì thiếu, 1 cân thì thừa. Nhưng em lại không thích bề bề dù đã từng ăn loại size to hơn 2 triệu 1 cân.

Nhạc

Xe container
Nhà này đáng chỉ ăn canh ngao với thịt rang thôi cho rẻ.

tự_lực

Xe buýt
Em khoe phát. Nhà E 1 tuần thì 5 ngày hải sản. Tôm, cá (nhiều loại E không biết tên), ngao, mấy con giống ngao như điệp, mực...Chỉ khoảng 100k/bữa cho 3 người ăn. Cua ghẹ thì ko ăn, ngại bóc gặm.
Thấy mấy cái bill hải sản thì choáng thật. Vì gần 8 năm nay E không la cà hàng quán gì.
Nhà vợ em cạnh chợ hải sản,cậu mợ bán hải sản ở chợ (1 chợ nhỏ nhỏ ở Hạ Long) nên đồ hải sản nhà em đc ăn cũng nhiều. Tầm 15 năm rồi em chưa mua tôm,ghẹ ở Hà Nội. Mặc dù giá tôm cua ghẹ ở Hn em chắc chắn rẻ hơn giá Hạ Long nhiều nhưng em vẫn chọn đồ dưới đó để mua rồi mất thêm cước xe gửi hàng lên.
Diễn đàn 9 người 10 ý và nói như nào cũng khó bởi chưa đủ dữ kiện tổng hợp nhưng em thấy có mấy ý sau:
- Hải sản Qn giá cao so với mặt bằng chung cả nước và hải sản Hạ Long lại đắt hơn mặt bằng chung của hải sản Qn.
- Bill hải sản như trên chưa phải là đắt. Thịt chó quân bình dân giờ cũng phải 160k/người rồi. Chưa kể đoàn đó đi đúng ngày tết.
Điểm em chê:
- Quán đó nhìn có vẻ hơi "bình dân". Canh ngao hoa giá đắt so với giá nguyên liệu mua tại chợ.
- Thái độ,phong cách phục vụ có vẻ chưa chuyên nghiệp (đoạn này thì Hạ Long còn yếu,rất yếu).
Điểm em nghi ngờ:
- Ruốc k rõ có đúng là ruốc chân dài không. Hình chụp món không phân biệt được.
- Bề bề nhìn cg k rõ,k ước lượng đc tương quan tỷ lệ con với đĩa.
-K có ảnh thực khách chụp trước khi ăn nên k kết luận được.Có vài ảnh lúc còn lơ thơ mấy thứ và e đang có suy nghĩ rằng đồ đó là đồ ăn thừa và khách gọi thanh toán thấy bill cao nên chụp lại. Nên cg có thể số lượng không đủ mà cg có thể vẫn đủ. K biết được.

sthd

Xe lăn
các đại ca lãnh đạo tỉnh, lãnh đạo tập đoàn, trúng đất, trúng ck... ăn triệu một bữa là đúng đối tượng rồi. nhưng đừng vì thế mà chê người khác so đo bữa ăn đắt rẻ.

với ảnh món ăn và với thực tế gọi món nọ, lại phục vụ món kia, thì chắc chắn nhà hàng đó tầm bình dân, hải sản thì là loại bình thường, rẻ tiền. giá 12 tr cho 14 người là quá đắt.

và với người lao động, người kinh doanh bình thường thì họ rất không hài lòng là đúng

thungkhe

Xe điện
Cái lọai làm sẵn ở chợ không phải hàu sữa, nó chỉ hợp nấu cháo với xào nấm thôi. Muốn nướng phô mai, mỡ hành, mù tạt phải loại tuyển. Mà giờ ra chợ mua hàng tuyển hơi khó vì nhà hàng nó dặn hết rồi. Đi đá phò cũng vậy thôi, hàng dạt so hàng tuyển sao được. Còn vài cụ có người quen mua được luôn từ gốc hoặc nhà làm đánh bắt luôn thì không so được. Chuối bu nhà em ở quê bán 3000đ/ kg có khi không ai mua. Con cháu ở phố mua 1 nải 100k.
Vâng Em biết có rất nhiều loại hào ngao ngán điệp đọt.. nhiều lắm. Nó bán còn cả vỏ, mua xong bảo nó bóc cho, Em đi mua cái khác sau quay lại lấy. Ngày nào E cũng đi chợ, có hôm quên tiền chúng nó còn cho vay thêm để đi mua cái gì thì mua. Nói thật E đi chợ cũng không biết giá cả bao nhiêu đâu, chỉ hỏi bao nhiêu tiền thì trả thôi. Về hàng xóm hỏi mua bao nhiêu E cũng ko biết trả lời sao. :D

Hieumos

Xe container
Câu chuyện giờ là size của các loại hải sản chứ đơn giá thì chị T cũng ko hề nói là đắt. Ý kiến dân điaj phương đây.
Nhìn mấy cái hình ăn gần hết xong rồi phán thiếu cân?

Chí ít ảnh lúc món ăn mới mang ra thì mới phán được nhiều ít thế nào chứ.

Dream Thai

Xe điện
Thế thì bực nhỉ. Em gần trưa 30 Tết tìm mãi mới được chỗ rửa xe, mừng quá em phi vào rửa luôn cũng chả để ý gì giá cả. Xuống xe em đang định đi tìm quán nước thì cháu nó chạy theo bảo: Chú ơi nay 30 Tết chỗ cháu rửa xe là 200k đấy chú ạ, chú có đồng ý không ? Em gật đầu và còn thấy vui vì thấy thái độ lễ phép cũng như thông báo rõ ràng của các cháu nó trước khi rửa!
Nó nói thế còn ok cụ nhỉ,

Như hôm mồng 5-6 e ăn phở Nhớ ở HT Kháng tái gầu 100k, nghĩ cũng hơi bực vì thấy giá niêm yết đâu có 5 60k

Nếu có niêm yết thì phải bán đúng giá, ngày tết cũng phải cập nhật, nhưng do ko đáng nên cũng kệ :(

Rivers

Xe container
Hn có 2 chuỗi lớn là Bay & Poseidon. Tầm 400k hơn chút 1 người. Nhà e hay đi ăn vì rẻ & ăn thoải mái, nhưng ko thể so sánh với đồ gọi món ở nhà hàng đc. Nói tóm lại là tiền nào của đấy thôi.
Thì chính vì cái tiền nào của ấy đấy cụ, giá cả cũng bình thường nhưng không có hình các món nên chẳng biết đâu để chém. Hải sản size khác nhau giá đã khác nhiều rồi, chưa kể cùng một đĩa một giá nhưng đầy ú ụ nó khác với lèo tèo vài con.

hauyenhd

Xe container
Cái con bạch tuộc mini này ăn ngon mà cụ!
Nói thì các cụ bảo ham ăn tục uống chứ với em loại này 1 mình em thì nửa cân thì thiếu, 1 cân thì thừa. Nhưng em lại không thích bề bề dù đã từng ăn loại size to hơn 2 triệu 1 cân.
Con ruốc khác con bạch tuộc mà cụ giá cũng khác nhau.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cập nhật thông tin từ phía KH:

"Khi nhân viên lên đồ, các thành viên cảm thấy chưa hài lòng về chất lượng món ăn. Nhà hàng cũng không cung cấp được nhiều món mà khách hàng yêu cầu.

"Nhà hàng nói không hấp kịp cá song hấp xì dầu, sau đó đổi thành sashimi và canh, tự tính 4kg cá và 2 đĩa sashimi. Chúng tôi gọi ốc trứng muối, nửa tiếng sau nhà hàng báo sốt hỏng, đổi sang ốc nướng. Gọi hàu phô mai lại mang hàu mỡ hành", T. nói.

Theo cô, các món hải sản mang ra đều rất bé. Ngoài ra, nhà hàng cũng tự tính cân trên mỗi món mà không báo cho khách hàng."

...

Một nhân viên nói rằng "đây là giá Tết nên sẽ cao hơn ngày thường". Khách hàng yêu cầu xem bảng giá, phía nhà hàng không cung cấp.

Chúng tôi sẵn sàng đối chất, đề nghị nhà hàng trích xuất camera để làm rõ sự việc", T. nói.

Klq đến vụ việc này, thời công việc của em yêu cầu phải đi thị trường thì không bao giờ ăn trưa, tối tại Bãi Cháy khi đi công tác, ngay cả ăn sáng tại quán vỉa hè ở khu vực này cũng phải có đồng nghiệp là người ở đây dẫn đi. Tiếng "lành" đồn xa của hàng quán tại Bãi Cháy đã có từ rất lâu

Dan du an

Xe cút kít
Hôm 27 Tết em đi rửa xe, cậu chủ xi nhan cho em đánh xe vào chỗ rửa xong lúc em mở cửa đi xuống bảo anh thông cảm hôm nay bồi dưỡng thêm cho các cháu nó có đồng về quê ăn Tết. Thế là vui vẻ chả vấn đề gì. Còn thì ăn dịp Tết này xác định mấy cái sau 1. Thức phẩm không tươi, hàng đông lạnh vì Tết người ta cũng nghỉ đánh bắt câu kéo.... 2. Lượng người đi ăn tăng đột biến làm người ta khan hiếm thực phẩm; 3. Nhà hàng người ta phải trả tiền cao hơn cho nhân viên nên hay tăng giá. Ở đâu cũng thế kể cả Hà nội ngày trước toàn ào lên cái vụ ăn bún ốc phủ nọ phủ chai ngày Tết. 4. Tâm lý có người mở ra dịp Tết tao không nghỉ tao phục vụ mày là tao phải cứa cổ mày.... Em nhớ nhiều lần các năm trước toàn phi vào miền trong từ chiều mùng 1 Tết kiếm chỗ ăn đến khổ. Có hôm đúng là tranh cướp nhau đồ ăn ( tranh cướp trong nháy nháy thôi).....

Dan du an

Xe cút kít
Nhìn mấy cái hình ăn gần hết xong rồi phán thiếu cân?

Chí ít ảnh lúc món ăn mới mang ra thì mới phán được nhiều ít thế nào chứ.
Nhìn cái bát nước chấm bên cạnh biết kích thước cái đĩa, 1.25kg bề bề nhét thế nào vào cái đĩa được mà bề bề lại bé chỉ xếp ngang thế kia.

Hieumos

Xe container
Trưa mùng 1 Tết tại Phú Quốc. Nhà hàng thẽ thọt phụ thu Tết 15%. Nhà hàng hải sản nhưng mấy chú Tây vào gọi độc cái Pizza và lon bia, vẫn phục vụ bình thường.
Vui vẻ, hoan hỉ ngày đầu năm mới.

Nên là khách hàng thông thái khi đi du lịch. Cứ để vào tình trạng bị động xong rồi bất mãn, khó chịu, mang bực vào người, khổ lắm.