[Funland] Vụ mất xe SH khi đi uống quán cafe - Trách nhiệm thuộc về ai?

_philatop_

Xe đạp
Nếu có thời gian thì bác thua nó: Nó dắt ra 1 xó nào đó, rồi đấu tắt cái ổ khoá, thì nó sẽ nổ được máy.

Cái thời gian đó, các đồng chí trộm không có đâu bác.
Nó cần nhanh thôi.

Vì thế, cứ thấy Khoá càng cua là các ảnh ngại: Phải mở khoá, phải xách cái kìm cộng lực theo ....
Nhà tôi thì luôn khoá cổ + khoá từ + khoá vòng, khi để xe máy trước nhà.
Các bạn gia sư đến dạy con tôi cũng được yêu cầu như thế, nếu không có khoá vòng thì tôi đưa cho.
E nghĩ lắp khóa kiểu khóa càng khóa đĩa thì chẳng bao giờ mất. Cơ bản nhiều người cảm thấy quê khi cúi xuống khóa xe kiểu đó. Em già rồi, hết bệnh sỹ rồi nên mỗi khi đi xe máy (cũng SH) dừng chỗ nào em cũng lọ mọ mở cốp lấy khóa đĩa ra khóa thôi. Cảng từ cả đĩa cho an toàn, ai cười mặc kệ.
Em cũng thế, em sắm cái khóa càng chữ U rõ to khóa vào vị trí dễ thấy nhất để triệt tiêu luôn cái ý tưởng của bọn trộm. Đi đâu cũng bảo Gấu chịu khó mà khóa xe vào, mặc dù xe SH đời mới có khóa từ khá an toàn.

Nếu khóa đĩa bánh trước thì vẫn có xác suất bị thằng trộm đạp gẫy khóa cổ do không nhìn thấy cái khóa đĩa.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thế, em sắm cái khóa càng chữ U rõ to khóa vào vị trí dễ thấy nhất để triệt tiêu luôn cái ý tưởng của bọn trộm. Đi đâu cũng bảo Gấu chịu khó mà khóa xe vào, mặc dù xe SH đời mới có khóa từ khá an toàn.

Nếu khóa đĩa bánh trước thì vẫn có xác suất bị thằng trộm đạp gẫy khóa cổ do không nhìn thấy cái khóa đĩa.
Chuẩn đấy bác.
Báo cho anh trộm đáng kính là, Tau cẩn thận khoá xe rồi, xê ra.
Cái đó mới quan trọng.

fundraiser

Xe container

Em mua cái khóa đĩa của em nó có chức năng kêu. Xe động đậy cái là nó kêu rồi nên ít khi bị nhầm kiểu đó. Nói chung bọn trộm trước khi quyết định trộm nó cũng phải đánh giá xem có cửa ăn hay ko, tiện mới lấy. Chứ nó nhìn khóa là biết chủ nhân cẩn thận rồi nó cũng né ra. Thế là đạt yêu cầu rồi.

tratida2019

Xe tải
Bây h kinh doanh cf bắt buộc phải cam kết bảo vệ ts khách??? Nghe thằng cu chủ quán chối trách nhiệm là thấy ko ai dám đi uống cf rồi
quán cà phê nào có chỗ trông xe :)). Best effort thôi, mất thì báo CA

Sent from Other Universe via OTOFUN

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Chỗ tôi bị rồi bác:
Nó mở được khóa cổ cái xe cỏ thôi - nhưng khá mới.
Mở xong mới thấy là không nổ được máy, vì khóa từ (xe cỏ thì nhìn bên ngoài, không biết có kèm khóa từ hay không).

Nó đành bỏ, vậy là ta thành công rồi.

hd-vt

Xe container
Em xin hỏi cc tốt bụng, các đồng chí trộm xê ra nhé.

Lắp cái công tắc (đóng mở) bí mật, nối tiếp với công tắc chân chống vd xe SH thì về mặt kỹ thuật có ảnh hưởng tới hệ thống điện xe không ạ?
Tks!

stone_lamp

Xe điện

Chủ quán CF văn minh hơn nhiều cụ OF ở đây nghĩ là mất phải chịu, vì quán ko có chức năng và đc cấp phép trông xe

Demchinhhang.net

Xe container
Paris Deli tính phí gửi xe là 50,000đ đó. Nói chung dịch vụ kiểu valet parking thì may ra những khách sạn 5* là có thể tin tưởng gần như tuyệt đối vì hình ảnh thương hiệu nó mang tính quốc tế. Chứ mấy ông tự doanh nội địa thì chả biết thế nào :D
Có lần em uống ly trà (đại 1 ly lipton) vì có cái hẹn. Lúc gọi ngó giá 80k, lúc ra không thấy thêm tiền gì. Có tip bạn kia đôi chục cũng không thấy đòi hơn:D

CR-Vic

Xe container
trong hoá đơn sẽ có ghi phần phí gửi xe ô tô đấy bác. Cách đây khoảng chục năm trước là 30,000đ/xe không tính giờ ngồi uống là bao nhiêu lâu. Trà lipton chắc 50,000đ là đúng với hạng quán cà phê đó rồi.

Có lần em uống ly trà (đại 1 ly lipton) vì có cái hẹn. Lúc gọi ngó giá 80k, lúc ra không thấy thêm tiền gì. Có tip bạn kia đôi chục cũng không thấy đòi hơn:D

giang.nguyen

Xe điện
Quán có bảo vệ nhưng không lấy tiền trông xe hoặc không có biển báo quy định gì về việc trông xe thì có nghĩa là quán không chịu trách nhiệm. Tất nhiên, việc trợ giúp khi rủi ro xảy ra có thể có nhưng không bắt buộc.
Ngoài ra rất nhiều quán và cửa hàng treo biển khách tự bảo quản xe. Vì nếu quán to thì không nói, quán nhỏ thì không đủ tiền trả lương người trông xe.
Cái này cụ nhầm.
Trên luật định có cả phần hợp đồng theo hành vi.
Quán có bảo vệ --> mặc định đây là hợp đồng giao kết trông giữ tài sản của quán với khách.

Trừ khi quán in biển thật to, thật rõ, đập ngay rõ ràng vào mắt khách rằng xe cộ khách tự lo, nếu ko quán ko thoát khỏi nghĩa vụ liên đới

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Lắp cái công tắc (đóng mở) bí mật, nối tiếp với công tắc chân chống vd xe SH thì về mặt kỹ thuật có ảnh hưởng tới hệ thống điện xe không ạ?
Tks!
Cái này khó bác ạ, để tôi hỏi cậu Việt Hà, Chủ tịch Tập đoàn Đăng kiểm coi hắn bẩu sao.
Chắc chắn có ảnh hưởng khá nặng, nếu đem SH đi đăng kiểm sẽ trượt, bác nhé.

Sunrise96

Xe buýt

Tks!
Thường chế công tắc ngầm là để ngắt hệ thống điện của xe để khi tắt sẽ không thể đề được.
Từ ngày xưa xe Spacy và SH nhà em toàn lắp công tắc như vậy. Tuy nhiên cho người quen mượn phải dặn qua, không nhỡ họ chạm vào công tắc thì dắt bộ khổ :D

DuongAlo

Xe buýt
Nếu quán họ đề biển khách hàng tự bảo quản phương tiện thì chắc các cụ cũng ko vào uống đâu
Còn nói quán nhỏ ko đủ tiền trả lương trông xe thì đó có chăng là quán nhỏ xíu chủ quán vừa bán vừa dọn hơn thế nữa khi mở quán thì giá thành sản phẩm chủ quán họ cũng tính đến các chi phí chẳng hạn như trông xe rồi

hd-vt

Xe container
Cái này khó bác ạ, để tôi hỏi cậu Việt Hà, Chủ tịch Tập đoàn Đăng kiểm coi hắn bẩu sao.
Chắc chắn có ảnh hưởng khá nặng, nếu đem SH đi đăng kiểm sẽ trượt, bác nhé.
Em ngây thơ hỏi thật, cụ lợi dụng đá.đ.đk nhé hehe.

Thường chế công tắc ngầm là để ngắt hệ thống điện của xe để khi tắt sẽ không thể đề được.
Từ ngày xưa xe Spacy và SH nhà em toàn lắp công tắc như vậy. Tuy nhiên cho người quen mượn phải dặn qua, không nhỡ họ chạm vào công tắc thì dắt bộ khổ :D
Thì lắp cái công tắc đó cũng như vậy mà cụ. Bình thường, gạt chân chống lên, là đề được. Nếu có công tắc ngầm nối tiếp thì phải tắt mở nó nữa.
Xe đời cũ thì như thế, giờ xe như SH phần điện phức tạp thì em mới hỏi. Vì em đã đặt thợ làm mà họ từ chối, hay gặp thợ đểu nhỉ.

QD092000

Xe điện
Đến quán cafe nên mắt trc mắt sau xem có trông xe ko, ko có thì chuồn nhé.

Sunrise96

Xe buýt
Thì lắp cái công tắc đó cũng như vậy mà cụ. Bình thường, gạt chân chống lên, là đề được. Nếu có công tắc ngầm nối tiếp thì phải tắt mở nó nữa.
Xe đời cũ thì như thế, giờ xe như SH phần điện phức tạp thì em mới hỏi. Vì em đã đặt thợ làm mà họ từ chối, hay gặp thợ đểu nhỉ.
Giờ công nghệ mới có thể lắp công tắc ngầm cho xe SH mà không ảnh hưởng đến hệ thống điện ạ.
Cụ đến một trong những địa chỉ dưới để hỏi tư vấn xem nên lắp loại gì

bmwp0wer

Xe tăng
Vấn đề quán ko chịu trách nhiệm nhưng lại chỉ hướng dẫn sắp xếp xe của kh. E đi quán vài lần bảo tôi để đây để quan sát, nếu mất ai chịu trách nhiệm. Chốt thế mới ok. Họ bảo họ chịu TN thì mới để theo hd còn ko chỗ nào quan sát đc thì ta để.

bmwp0wer

Xe tăng

Xe đời mới có khoá từ kích hoạt chống trộm chỉ cần động hay dong xe nó kêu tit tít là tên trộm phải bỏ xe lại ngay.

kenkem

Xe tải
Chị Vũ Thị Thu Hải trình bày việc vào quán uống cà phê và bị mất xe SH, ban đầu quản lý của quán nhận trách nhiệm nhưng sau đó lại nói không có trách nhiệm gì về việc xe của chị bị mất.
Theo phản ánh của chị Vũ Thị Thu Hải (SN 1980, ở xã Phù Đổng, huyện Gia Lâm, TP Hà Nội), khoảng 18h30 ngày 9/4, chị cùng nhóm bạn có vào quán và sử dụng dịch vụ đồ uống tại SPHINX HOUSE, ở số 67 đường Hồng Tiến (phường Bồ Đề, quận Long Biên, Hà Nội).
Theo chị Hải, có 8 người trong nhóm của chị đã vào quán và để xe máy ở trước cửa. Tại quán, các nhân viên hướng dẫn lên tầng 2 ngồi và sử dụng đồ uống tại đây. Chị Hải kể, khi đang uống nước, một nhân viên nữ lên mượn chìa khóa của một người trong nhóm để dắt gọn xe vào.
Nghe nữ nhân viên của quán nói vậy, một người trong nhóm đưa chìa khóa cho bạn nữ này. Cũng theo chị Hải, khi vào quán, xe của người bạn đưa chìa khóa cho nhân viên và xe của chị để cạnh nhau. Lúc sau, nhân viên này trả lại chìa khóa cho bạn của chị Hải.
“Đến khi ra về, xuống vị trí để xe thì không thấy xe của tôi. Lúc đó tôi đã gọi quản lý của quán hỏi xe của chị đâu, người này hốt hoảng tra lại camera và sang nhờ hàng xóm cùng tra camera, sau đó xác nhận có 2 người lạ mặt đã phá khóa cổ và dắt xe đi", chị Hải kể.
"Tôi có hỏi vì sao không trông xe cho khách thì người quản lý nói là do quán mới mở, không thuê người trông nom sợ phát sinh chi phí... mong chị thông cảm. Khi đó chúng tôi gọi người quản lý vào để xác nhận việc xử lý như thế nào với tài sản của tôi thì bạn quản lý nói, nếu 1 đến 3 ngày mà không tìm lại được xe, bạn đó bồi thường tài sản cho tôi là 50-70% giá trị của xe ở thời điểm hiện tại", chị Hải thông tin.
Tuy nhiên, cũng theo chị Hải, khi hai bên đang viết bản cam kết, có một bạn nam xuất hiện tự giới thiệu tên Đức, là quản lý quán.
"Người này nói quán sẽ có trách nhiệm với tôi và mong việc thỏa thuận cần có bên thứ 3 (công an chứng kiến) mới có giá trị", chị Hải kể và cho biết sau đó cùng người quản lý này đến công an làm việc.
"Khi bạn Đức làm việc xong với Công an phường Bồ Đề, tôi có hỏi: Bây giờ chị muốn em trả lời em chịu trách nhiệm như thế nào với tài sản của chị đã mất?, bạn này trả lời: Tôi đã hỏi luật sư và tôi không có trách nhiệm gì về việc xe của chị bị mất", chị Hải kể lại.
Tôi trả tiền để sử dụng dịch vụ của quán, nếu không có thỏa thuận tự bảo quản tài sản thì quán phải có trách nhiệm với việc trông giữ tài sản để tôi yên tâm trải nghiệm dịch vụ chứ không thể phủi bỏ trách nhiệm như vậy được", chị Hải bức xúc.
Trao đổi với PV VietNamNet qua điện thoại, người quản lý quán tên Đức nói: “Đăng ký kinh doanh của quán có phải trông giữ xe đâu".
Người này còn cho rằng, đấy là xe, là tài sản của khách, chủ xe phải bảo quản. Quán không trông xe, chỉ bán cà phê thôi.
Một lãnh đạo Công an phường Bồ Đề (quận Long Biên) cho biết: “Công an đã nắm được thông tin về vụ việc. Chúng tôi hướng dẫn khách và chủ quán nên có thỏa thuận dân sự bồi thường. Công an phường đã chuyển toàn bộ hồ sơ vụ việc tới Công an quận Long Biên để giải quyết theo thẩm quyền”.

-- Vietnamnet.vn

Theo các cụ trách nhiệm thuộc về ai?
Nếu đúng như lều báo nói thì quán sai. Song để được bồi thường thì còn mệt

Khongdanhvong

Xe điện
Quán này có thể phủ trách nhiệm nhưng mất khách, cái nào thiệt hơn? Khi đó các quán xịn chỉ cần thêm nhân viên trông xe và phát vé là hút khách ngay.