[Funland] Vụ mất xe SH khi đi uống quán cafe - Trách nhiệm thuộc về ai?

Hunnu Man

Xe tải
vụ này giống vụ có cụ mất xe PS ở cửa hàng My Way. Vụ đó cụ chủ xe cũng cứng và quyết tâm khởi kiện đến cùng, dù biết có thể không đòi được tiền đền xe, và chi phí theo kiện thì có khi cũng quá giá trị cái xe.
Em không nhớ rõ cuối cùng cụ ấy có được đền bù gì không.
Nhưng cái mất lớn nhất lại thuộc vể MW, vì em thường đi qua khu đó, quán trở nên vắng hoe dù trước đó luôn tấp nập người tới, làn sóng tẩy chay này còn kéo mãi về sau, cho dù chủ quán có nhiều thay đổi, có nhiều chương trình để lôi kéo khách trở lại, nhưng 1 khi đã mất lòng tin thì thật là khó kéo lại.
Nên nói về lý, có thể chủ quán không sai, nhưng để tính được - mất thì lại là 1 câu chuyện dài khác!

`https://www.otofun.net/threads/dien-bien-moi-nhat-cua-vu-mat-xe-ps-tai-nha-hang-my-way.275357/

hiepchiken82

Xe tăng
vụ này giống vụ có cụ mất xe PS ở cửa hàng My Way. Vụ đó cụ chủ xe cũng cứng và quyết tâm khởi kiện đến cùng, dù biết có thể không đòi được tiền đền xe, và chi phí theo kiện thì có khi cũng quá giá trị cái xe.
Em không nhớ rõ cuối cùng cụ ấy có được đền bù gì không.
Nhưng cái mất lớn nhất lại thuộc vể MW, vì em thường đi qua khu đó, quán trở nên vắng hoe dù trước đó luôn tấp nập người tới, làn sóng tẩy chay này còn kéo mãi về sau, cho dù chủ quán có nhiều thay đổi, có nhiều chương trình để lôi kéo khách trở lại, nhưng 1 khi đã mất lòng tin thì thật là khó kéo lại.
Nên nói về lý, có thể chủ quán không sai, nhưng để tính được - mất thì lại là 1 câu chuyện dài khác!

`https://www.otofun.net/threads/dien-bien-moi-nhat-cua-vu-mat-xe-ps-tai-nha-hang-my-way.275357/
hình như cuối cùng ko đc j cả, cụ chủ mất xe hình như cũng có liên quan đến luật nên quyết tâm theo đến cùng. Nhưng đúng là MW làm ăn thế thì thiệt vì lúc đấy đang ăn nên làm ra.

fallingwater

Xe tăng
Nghe câu chuyện này mới thấy em cũng hay hớ hênh, quán nào có bảo vệ là em cũng chẳng khóa cổ khóa càng gì cả. Nếu mất thì cũng như khổ chủ trong câu chuyện. Tuy nhiên xe em là con Lead ghẻ 13 năm tuổi, mình mẩy đầy vết xước. Có lẽ do vậy bọn trộm nó không chọn xe em :)

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Em là chủ quán em cũng ko đền. Xã hội này nó vậy. Bve làm chòe chứ trông mẹ gì. Lương bve được 3 đồng, ngơ ngơ làm mất, chủ quán đền trước, đến mùa quýt mới đòi được tay bve. Luật VN thì các cụ là gì, đòi đứa các tút thì khác gì đòi đầu gối. Nên đi ra ngoài 1 là đi xe cùi bắp, 2 là tự tay khóa xe mình lại cẩn thận bằng khóa đĩa, khóa chữ U, dù hành động đó có thể khiến mấy vị cảm thấy kém sang trước thiên hạ. Thuê mặt bằng mấy chục triệu, tiền nv, tiền bảo kê, tiền bãi đỗ, tiền abc. Xong lại lo xe cho khách nữa, 1 buổi chiều có 5 con SH 150 và 300i đến uống chắc kê ghế ra coi xe còn căng não hơn trông bà đẻ, có mà 3 đầu 6 tay.

Huthasa

Xe container
Chị Vũ Thị Thu Hải trình bày việc vào quán uống cà phê và bị mất xe SH, ban đầu quản lý của quán nhận trách nhiệm nhưng sau đó lại nói không có trách nhiệm gì về việc xe của chị bị mất.
Theo phản ánh của chị Vũ Thị Thu Hải (SN 1980, ở xã Phù Đổng, huyện Gia Lâm, TP Hà Nội), khoảng 18h30 ngày 9/4, chị cùng nhóm bạn có vào quán và sử dụng dịch vụ đồ uống tại SPHINX HOUSE, ở số 67 đường Hồng Tiến (phường Bồ Đề, quận Long Biên, Hà Nội).
Theo chị Hải, có 8 người trong nhóm của chị đã vào quán và để xe máy ở trước cửa. Tại quán, các nhân viên hướng dẫn lên tầng 2 ngồi và sử dụng đồ uống tại đây. Chị Hải kể, khi đang uống nước, một nhân viên nữ lên mượn chìa khóa của một người trong nhóm để dắt gọn xe vào.
Nghe nữ nhân viên của quán nói vậy, một người trong nhóm đưa chìa khóa cho bạn nữ này. Cũng theo chị Hải, khi vào quán, xe của người bạn đưa chìa khóa cho nhân viên và xe của chị để cạnh nhau. Lúc sau, nhân viên này trả lại chìa khóa cho bạn của chị Hải.
“Đến khi ra về, xuống vị trí để xe thì không thấy xe của tôi. Lúc đó tôi đã gọi quản lý của quán hỏi xe của chị đâu, người này hốt hoảng tra lại camera và sang nhờ hàng xóm cùng tra camera, sau đó xác nhận có 2 người lạ mặt đã phá khóa cổ và dắt xe đi", chị Hải kể.
"Tôi có hỏi vì sao không trông xe cho khách thì người quản lý nói là do quán mới mở, không thuê người trông nom sợ phát sinh chi phí... mong chị thông cảm. Khi đó chúng tôi gọi người quản lý vào để xác nhận việc xử lý như thế nào với tài sản của tôi thì bạn quản lý nói, nếu 1 đến 3 ngày mà không tìm lại được xe, bạn đó bồi thường tài sản cho tôi là 50-70% giá trị của xe ở thời điểm hiện tại", chị Hải thông tin.
Tuy nhiên, cũng theo chị Hải, khi hai bên đang viết bản cam kết, có một bạn nam xuất hiện tự giới thiệu tên Đức, là quản lý quán.
"Người này nói quán sẽ có trách nhiệm với tôi và mong việc thỏa thuận cần có bên thứ 3 (công an chứng kiến) mới có giá trị", chị Hải kể và cho biết sau đó cùng người quản lý này đến công an làm việc.
"Khi bạn Đức làm việc xong với Công an phường Bồ Đề, tôi có hỏi: Bây giờ chị muốn em trả lời em chịu trách nhiệm như thế nào với tài sản của chị đã mất?, bạn này trả lời: Tôi đã hỏi luật sư và tôi không có trách nhiệm gì về việc xe của chị bị mất", chị Hải kể lại.
Tôi trả tiền để sử dụng dịch vụ của quán, nếu không có thỏa thuận tự bảo quản tài sản thì quán phải có trách nhiệm với việc trông giữ tài sản để tôi yên tâm trải nghiệm dịch vụ chứ không thể phủi bỏ trách nhiệm như vậy được", chị Hải bức xúc.
Trao đổi với PV VietNamNet qua điện thoại, người quản lý quán tên Đức nói: “Đăng ký kinh doanh của quán có phải trông giữ xe đâu".
Người này còn cho rằng, đấy là xe, là tài sản của khách, chủ xe phải bảo quản. Quán không trông xe, chỉ bán cà phê thôi.
Một lãnh đạo Công an phường Bồ Đề (quận Long Biên) cho biết: “Công an đã nắm được thông tin về vụ việc. Chúng tôi hướng dẫn khách và chủ quán nên có thỏa thuận dân sự bồi thường. Công an phường đã chuyển toàn bộ hồ sơ vụ việc tới Công an quận Long Biên để giải quyết theo thẩm quyền”.

-- Vietnamnet.vn

Theo các cụ trách nhiệm thuộc về ai?
Chắc chắn là của chủ xe rồi. Thế nên thằng cu con đi xe em bảo nếu quán nào nó không cho khóa xe thì đừng có uống. Với cả lắp luôn một bộ khóa thông minh 1t2 mà kiểm soát.

bimbim71

Xe điện
Em đi xe cỏ vứt luôn đó mời ông Trộm.Khi nào mượn được S Hát của vợ đi khoe mẽ thì tốt nhất ngồi đâu phải dòm thấy xe,thêm váo cái combo chữ U cho chắc cú.

Mũi tên bạc

Xe container
Dở nhất là quán có bảo vệ nhưng vẫn ghi "khách tự bảo quản tài sản"; sau đó muốn khóa xe thì bảo vệ làm câu "đừng khóa xe nhé" thì thôi rồi. Trong mọi trường hợp khách là người thiệt. Nếu uống cà phê mà phải lên tầng rồi tự bảo quản tài sản thì bố thằng nào dám uống ở những quán như thế!

pooka

Xe container
Hầu hết các quán nhậu có chỗ gửi xe có nhân viên trông xe nhưng không thu vé. Nếu có nhân viên ngồi trông xe thì dù không lấy vé cũng mất sao được. Không có nhân viên trông xe như trường hợp trên thì mất cũng phải chịu.

printer05

Xì hơi lốp
Nếu quán mà chối bỏ được trách nhiệm, thì có khi lại ra một loại hình start up mới.
Mở quán làm một mẻ 10 con SH là bé khỏe bé đep rồi :D

haiyen1012

Xe điện
Dài quá em chả đọc nhưng theo ý em thì:
1. Quán có bảo vệ hoặc nhân viên trông xe thì đương nhiên phải chịu trách nhiệm với xe của khách. Nếu không chịu trách nhiệm thì treo luôn cái biển: Khách đến quán tự bảo quản xe.
2. Đừng đi SH, dễ bị mất trộm lắm =))

ngoc_phuong

Xe lăn
Với những kiểu quán như thế này. Tốt nhất là đừng ghé vào uống.
Vì chắc .... Nước uống đã tử tế

Parejo_10

Xe điện
Vụ này đã động rừng như này khả năng lấy lại xe gần như bằng 0. Xe bọn nó sẽ bung banh ra máy bán phụ tùng , khung bán sắt vụn. Giờ chỉ là xem chủ xe có nhận lại được gì không.

BMW FOREVER

Xe buýt

namelis

Xe hơi
Trước e làm bên chuỗi siêu thị ở sg cũng hay gặp vấn đề này. Bên thứ 3 là cty bảo vệ sẽ chịu trách nhiệm giải quyết, thông thường là 50% giá trị hiện tại của tài sản. Họ khấu trừ từ lương của bảo vệ (giam lương của bv).
Có điều chính vì mức bồi thường chỉ 40-50% nên có tình trạng bảo vệ cấu kết trộm xe khách, bán ăn chênh lệch.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Đen thì chịu, đòi đc đồng nào thì đã ốm rồi
Tiện đây các cụ cho hỏi lắp khoá từ có an toàn không, cửa hàng sửa xe cứ dụ lắp?
Khoá từ để dí vào cổ xe mới nổ được máy đấy hả cụ, theo em thấy đa số bây giờ xe ga mới đều có smartkey mà bọn nó trộm toàn chơi kiểu đạp hỏng khoá cổ xe rồi dắt đi thôi chứ cũng không nổ máy được luôn thì lắp khoá từ không cần thiết lắm, như em đi xe Sh em thấy combo khoá cổ + bật báo động của xe khi có tác động mạnh + khoá chữ U loại tốt + khoá đĩa xe thì trộm nó chán luôn mặc dù mất công khoá nhiều trông hơi quê tí :D. Hoặc cụ cẩn thận hơn thì lắp bộ chống trộm của Viettel có chức năng định vị và gửi tin nhắn về điện thoại khi xe bị tác động thì phải nhưng phải nạp tiền hàng tháng vì có sim data.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Khoá từ để dí vào cổ xe mới nổ được máy đấy hả cụ, theo em thấy đa số bây giờ xe ga mới đều có smartkey mà bọn nó trộm toàn chơi kiểu đạp hỏng khoá cổ xe rồi dắt đi thôi chứ cũng không nổ máy được luôn thì lắp khoá từ không cần thiết lắm, như em đi xe Sh em thấy combo khoá cổ + bật báo động của xe khi có tác động mạnh + khoá chữ U loại tốt + khoá đĩa xe thì trộm nó chán luôn mặc dù mất công khoá nhiều trông hơi quê tí :D. Hoặc cụ cẩn thận hơn thì lắp bộ chống trộm của Viettel có chức năng định vị và gửi tin nhắn về điện thoại khi xe bị tác động thì phải nhưng phải nạp tiền hàng tháng vì có sim data.
Nếu ko nổ đc máy mà chỉ dắt đi thì bọn nó trộm thế nào đc cụ nhỉ, chưa hiểu

le_petit

Xe tăng
Trước xe tôi cậu bạn hí hoáy làm cho cái công tắc trên dây điện nào đó,bật tắt thò tay gầm xe, đỗ đâu tắt công tắc đi thì trộm phá khóa xong chỉ dắt.
Nhưng sau thấy lúc cần tắt công tắc thì phần lớn quên vì thường đi chỗ an toàn, còn hay cắm chìa luôn trên xe nên lại nhờ tháo ra!

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko nổ đc máy mà chỉ dắt đi thì bọn nó trộm thế nào đc cụ nhỉ, chưa hiểu
Buổi tối, nó có thể dắt đi bác ạ.
Còn những vụ như bác thấy trên tivi, cần sự nhanh chóng, chỉ 5-7sec, thì tụi nó phải bỏ.