[Funland] Vụ lọc dầu Nghi Sơn: cúng xiền cho Nhật Bản Cô oét ?

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nghịch lý Nghi Sơn. Nhiều cái khó hiểu về dự án này.
Không hiểu bọn Nhật và Kowait nó viết dự án kiểu gì.
Dự án vay hầu như 90% từ nguồn vốn thương mại để xây dựng nhà máy thì làm bao giờ ra lãi.
Mà không hiểu tại sao PVN lại phải bao tiêu sản phẩm đầu ra cho Nhà máy lọc dầu này ??? PVN góp vốn 25%, về lý thì bọn Nhật góp vốn nhiều nhất, sao nó không " động não " mà phát triển thị trường ???
Phi vụ này đầy bất thường. Không biết có tiêu cực gì không chứ VN bị 2 bên kia nó đưa vào tròng kinh quá.
Sau còn có vụ 2 bên kia mâu thuẫn lần nhau đến nỗi 1 ông giám đốc Nhật xuýt vào tù.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Không hẳn thế đâu.
Có 1 nhà máy công nghiệp hóa dầu thì nó sẽ kéo kinh tế cả 1 vùng đi lên, với điều kiện là nó phải làm ăn có lãi.

P/S: Từ khi Lọc hóa dầu Nghi Sơn bắt đầu hoạt động, các dịch vụ gái gú quanh Nghi Sơn nó sôi lên sùng sục rồi, đấy là Nghi Sơn nó đang lỗ chỏng gọng đấy, nó mà lãi xem....còn hơn thế nữa. =)) Iêm fun tý.
NM mà làm lãi thì lỗ lại còn nhiều lên cụ ạ =))

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Giá xăng dầu VN cõng thuế phí khá cao (..) có lẽ trích 1 phần để bù lỗ hỗ trợ cho n/m lọc dầu NS chăng?;)

No Problem

Xe tăng
Em nghĩ nên kiến nghị QH, xây riêng 1 nhà tù, trên cổng ghi rõ: Nhà tù giam giữ Người của Bộ Công thương.
1 cái Bộ nát bét. Nó đốt ko biết bao nhiêu xèng của đất nước rồi. Nhưng ko làm gì đc.
Cứ hết lớp, Bộ t.rưởng, thứ t vào tù lại tới lớp khác....phải nói gốc của Bộ này chắc thật.
Đứa nào Tư vấn, ký duyệt DA này thì treo cổ chúng lên 100 lần cũng ko hết tội.
*Đố các Cụ tay nào làm các chức vụ dứi ạ???

Chủ tịch Hội đồng thành viên Tập đoàn Dầu khí Quốc gia Việt Nam
Nhiệm kỳ
2008 – 2011
Kế nhiệm
Phùng Đình Thực
Chủ tịch Hội đồng quản trị Tập đoàn Dầu khí Quốc gia Việt Nam
Nhiệm kỳ
5 tháng 10 năm 2005 – 2008
Theo tôi tham nhũng cứ bắt ăn S>H>I>T hàng ngày và truyền hình trực tiếp cho toàn dân theo dõi là OK nhất. Chứ bắn chết rồi tù tội rất mất thời gian

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có theo dõi vụ này ko? Thế này thì VN thiệt hại quá, các anh Nhật với Cô oét đã giàu nay lại giàu thêm....
Theo dõi thì cũng ko làm đc gì ko thay đổi được gì cụ ạ. Cái em quan tâm nhất là hiện tại có dự án nào giống Nghi Son ko, nếu có thì cần xử lý ngay, chứ đừng để xong cả chục năm mới cho nói? và làm sao ngăn chặn đc những dự án làm nghèo đất nước kiểu này trong tương lai. Haizz

sthd

Xe lăn
Thật lạ khi báo đài đợt này động chạm tới nhà máy lọc dầu Nghi Sơn. Trong khi trước đây biết thừa lỗ rồi mà vẫn để im. Hay lại củi ???
xưa kí rồi. nay lỗ quá, chịu không nổi, phải xin sửa. có thể phải chịu phạt. mớm tin trước dọn đường

cán bộ xưa kí cái này cũng toàn thạc sĩ, tiến sĩ cả. sao ngờ nghệch thế?

Belat Missan

Xe điện
Tầm này khéo ối chỗ sắp phải bù xiền, chả riêng gì cái nhà máy này!

sthd

Xe lăn
Nghịch lý Nghi Sơn. Nhiều cái khó hiểu về dự án này.
Không hiểu bọn Nhật và Kowait nó viết dự án kiểu gì.
Dự án vay hầu như 90% từ nguồn vốn thương mại để xây dựng nhà máy thì làm bao giờ ra lãi.
Mà không hiểu tại sao PVN lại phải bao tiêu sản phẩm đầu ra cho Nhà máy lọc dầu này ??? PVN góp vốn 25%, về lý thì bọn Nhật góp vốn nhiều nhất, sao nó không " động não " mà phát triển thị trường ???
25%, 2 tỉ đô. bằng 2 năm tiền lỗ. thôi vứt luôn. đóng cửa. còn hơn lỗ 20 năm nữa

vocuc_trongrong

Xe tăng
Cô Oét thì em không biết chứ với những "người bạn tốt" Nhật Bản thì chả có gì là lạ nữa cả.
2 năm trở lại đây chắc thấy mình "bốc mùi" quá, nhất là mấy dự án lớn ở miền Nam và HCM. Nên mấy bữa rồi các lãnh đạo Nhật xăm xắn đến tận nơi để bàn bạc trực tiếp với HCM về việc nâng tầm cái ngày hội văn hóa Việt-Nhật gì đó. Trở thành 1 trong những lễ hội lớn nhất thành phố đó.
Trình lobby râu ria quá cao tay vì có lẽ người Nhật quá hiểu người miền Nam mê đường. Nên họ ra sức bón đường bằng biết bao công trình, dự án lởm khởm ở đây những năm qua.

camryhn

Xe tải
Các cụ kêu làm gì, tiếp tục kéo cày thôi

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, nếu các bác thấy là cúng tiền cho ai đó và phí phạm thì có thể thực hiện đuổi họ đi và tẩy chay luôn, tôi ví dụ thế này.

- từ 1997~2005....các bác nhận ra Trung Quốc không tốt và đã cúng tiền cho họ, đổi lại họ chỉ phá hoại nông nghiệp & ức hiếp các bác. Các bác kết thân với Nhật và đuổi Trung Quốc đi.

- Từ 2005~2010 các bác nhận ra Nhật cũng chưa tốt lắm bằng Hàn và Nhật cũng nhiều rắc rối.....các bác kêu gọi Greatest Hàn Việt, xa dần Nhật.

- Từ năm 2010~2015 các bác tiếp tục nhận ra rằng dù Hàn và Nhật nhưng Trung Quốc là rẻ nhất và các bác mua nào là công nghệ thép, điện, đạm, xi măng....khắp Quảng Đông..tới Thượng Hải.

- Từ năm 2015~2020....các bác lại nhận thấy không gì bằng tự cường...các bác có thể xây nhà 81 tầng, làm ô tô, làm ti vi, tủ lạnh, điện thoại, khu đô thị....và các bác chuyển hướng ném tiền vào khởi nghiệp và tích lũy tư bản.

- Từ 2020 đến nay...các bác lại nhận thấy khởi nghiệp nhiều thì lợi ích nhóm cũng nhiều, chả lên công trạng gì....có vài tỷ $ tiền vaccine mà làm mãi không xong, khổ leader cứ phải đầu tắt mặt tối lo mua mua bán bán....nghiên nghiên cứu cứu..phê phê duyệt duyệt....chả ai tốt với mình bằng Mỹ, họ cho nhiều mRNA thế cơ mà...Tất nhiên các bác hẳn lại đổ tiền vào Mỹ rồi.

Thấm thoát thoi đưa....30 năm + Nhật, Hàn, Đài, Trung Quốc....và cả Viet Shark nữa cũng đã trải....Âu Nga Ấn cũng đã từng....và Mỹ đang chờ đến lượt. Tất nhiên rồi, các bác có thể mua xe Ford nhiều lên để có 7 năm thiện lành tiếp-người Mỹ hẳn sẽ tôn trọng các bác nhiều hơn. Chắc chắn rồi các bác đã làm tốt đến thế cơ mà.

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, nếu các bác thấy là cúng tiền cho ai đó và phí phạm thì có thể thực hiện đuổi họ đi và tẩy chay luôn, tôi ví dụ thế này.

- từ 1997~2005....các bác nhận ra Trung Quốc không tốt và đã cúng tiền cho họ, đổi lại họ chỉ phá hoại nông nghiệp & ức hiếp các bác. Các bác kết thân với Nhật và đuổi Trung Quốc đi.

- Từ 2005~2010 các bác nhận ra Nhật cũng chưa tốt lắm bằng Hàn và Nhật cũng nhiều rắc rối.....các bác kêu gọi Greatest Hàn Việt, xa dần Nhật.

- Từ năm 2010~2015 các bác tiếp tục nhận ra rằng dù Hàn và Nhật nhưng Trung Quốc là rẻ nhất và các bác mua nào là công nghệ thép, điện, đạm, xi măng....khắp Quảng Đông..tới Thượng Hải.

- Từ năm 2015~2020....các bác lại nhận thấy không gì bằng tự cường...các bác có thể xây nhà 81 tầng, làm ô tô, làm ti vi, tủ lạnh, điện thoại, khu đô thị....và các bác chuyển hướng ném tiền vào khởi nghiệp và tích lũy tư bản.

- Từ 2020 đến nay...các bác lại nhận thấy khởi nghiệp nhiều thì lợi ích nhóm cũng nhiều, chả lên công trạng gì....có vài tỷ $ tiền vaccine mà làm mãi không xong, khổ leader cứ phải đầu tắt mặt tối lo mua mua bán bán....nghiên nghiên cứu cứu..phê phê duyệt duyệt....chả ai tốt với mình bằng Mỹ, họ cho nhiều mRNA thế cơ mà...Tất nhiên các bác hẳn lại đổ tiền vào Mỹ rồi.

Thấm thoát thoi đưa....30 năm + Nhật, Hàn, Đài, Trung Quốc....và cả Viet Shark nữa cũng đã trải....Âu Nga Ấn cũng đã từng....và Mỹ đang chờ đến lượt. Tất nhiên rồi, các bác có thể mua xe Ford nhiều lên để có 7 năm thiện lành tiếp-người Mỹ hẳn sẽ tôn trọng các bác nhiều hơn. Chắc chắn rồi các bác đã làm tốt đến thế cơ mà.

thunm

Xe buýt
Vn ngoài cái nhân công giá rẻ và đông ra thì chả làm dc cái gì ra hồn và bền vững đâu.

edc

Xe lăn
Xây hết 1 đồng kê khai 5 (tăng vốn)......
Cứ cho anh 3 vào lò. Nó ra tại sao hết :D

Dan123

Xe hơi
Theo dõi thì cũng ko làm đc gì ko thay đổi được gì cụ ạ. Cái em quan tâm nhất là hiện tại có dự án nào giống Nghi Son ko, nếu có thì cần xử lý ngay, chứ đừng để xong cả chục năm mới cho nói? và làm sao ngăn chặn đc những dự án làm nghèo đất nước kiểu này trong tương lai. Haizz
Khó vì ko như tây đc. Nhiều d.a có người chỉ ra nhưng người đứng đầu vẫn quyết, khi gặp đumgs vấn đề lại quay đầu sửa, lãng phí kinh khủng, nhưng vẫn còn tốt chán, nhận ra lỗi mà l đi mới sợ

banhangonline

Xe buýt
Mọi sự ngu dốt đều phải trả giá bằng tiền, nhưng riêng ở đây nó khác là phải trả giá bằng rất rất nhiều nhiều tiền!

Xep

Xe tăng
Vụ này khui ra có kết tội bán nước đc ko các cụ?