[Funland] Vũ khí thời xưa nặng bao nhiêu?

Chauthanh11

Xe điện
15 ký mà múa không phải chuyện đơn giản đâu cụ. Sức khỏe là 1 phần ngoài ra còn cần kỹ thuật nữa. Mò trên youtube có clip mua đao 100kg của bọn TQ
Thế múa quay quay để chơi , chứ có bài bản ,đòn thế gì đâu nhỉ ?
Thực chiến mà chậm thế này thì nó thọt chết lâu rồi .
Cũng múa đao nhưng nếu thực chiến thì nó phải nhanh nhẹn như em này nhà mình múa chứ ?

shiluo

Xe container
15 kg là ì ạch với em và cụ thôi, tuy nhiên có 1 số ít người thể chất tốt thì không ì ạch lắm đâu.
Còn về thực chiến thì khi xung phong chắc sẽ phải múa đao trươc đó vài phút để có đà ( đấy là em đoán thôi nhé) 2 quân va chạm rồi thì ông tướng ở sau hò hét cho lính lác lên chiến thôi
Tướng mà lên trước thế thì không lùi được đâu cụ, 1 vs 1 còn khó mà vác cục sắt chạy được chứ chưa nói giữa 3 quân thấy tướng thì cả chục mũi giáo chọc vào như nhím. Có mà lùi phía sau theo phương song song mặt đất 😂

formen

Xe lăn
Cũng múa đao nhưng nếu thực chiến thì nó phải nhanh nhẹn như em này nhà mình múa chứ ?
Chỉ cần trên ngựa bổ 1 phát khai mạc ròi rút thôi cụ.

crYztaL

Xe buýt
Các cụ cứ tranh cãi việc vũ khí nặng bao nhiêu kg làm gì vì nó là vô nghĩa. Khả năng sát thương của vũ khí nó là động lượng tại điểm va chạm p = m.v, động lượng = khối lượng x tốc độ. Ví dụ: viên đạn AK47 nặng vài chục g nhưng tốc độ đạn cao nên nó khả năng xuyên phá mạnh gấp bao nhiêu lần cái búa đập chậm. Cái đao 20kg chém chậm với cái đao 5kg chém nhanh gấp 4 lần thì động lượng lúc nó va chạm cũng tương đương nhau, nhưng người ta sẽ chọn cái đao 5kg vì đỡ tốn sức. Ngoài ra mấy cái trò múa may ấy nó không có ý nghĩa vì nó là vớ vẩn, ko có va chạm. Ví dụ, các cụ cầm cái búa tạ 5kg múa tròn chắc ko khó, nhưng bảo cầm cái búa đập nát 1 bức tường lại là câu chuyện khác hoàn toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Nine

Xe điện
Tướng mà lên trước thế thì không lùi được đâu cụ, 1 vs 1 còn khó mà vác cục sắt chạy được chứ chưa nói giữa 3 quân thấy tướng thì cả chục mũi giáo chọc vào như nhím. Có mà lùi phía sau theo phương song song mặt đất 😂
thế em mới có mở ngoặc. thực tế như nào em đâu biết.

namdh8x

Xe điện

Clip này Tây cao to cầm đao 25lbs ~ 11kg

Nine

Xe điện
đòn thế gì cụ. đánh dau ăn nhau ở kinh nghiệm và độ liều thôi

Nine

Xe điện
Các cụ cứ tranh cãi việc vũ khí nặng bao nhiêu kg làm gì vì nó là vô nghĩa. Khả năng sát thương của vũ khí nó là động năng tại điểm va chạm p = m.v, động năng = khối lượng x tốc độ. Ví dụ: viên đạn AK47 nặng vài chục g nhưng tốc độ đạn cao nên nó khả năng xuyên phá mạnh gấp bao nhiêu lần cái búa đập chậm. Cái đao 20kg chém chậm với cái đao 5kg chém nhanh gấp 4 lần thì động năng lúc nó va chạm cũng tương đương nhau, nhưng người ta sẽ chọn cái đao 5kg vì đỡ tốn sức. Ngoài ra mấy cái trò múa may ấy nó không có ý nghĩa vì nó là vớ vẩn, ko có va chạm. Ví dụ, các cụ cầm cái búa tạ 5kg múa tròn chắc ko khó, nhưng bảo cầm cái búa đập nát 1 bức tường lại là câu chuyện khác hoàn toàn.
Cái này em thấy sai sai

shiluo

Xe container
Các cụ cứ tranh cãi việc vũ khí nặng bao nhiêu kg làm gì vì nó là vô nghĩa. Khả năng sát thương của vũ khí nó là động năng tại điểm va chạm p = m.v, động năng = khối lượng x tốc độ. Ví dụ: viên đạn AK47 nặng vài chục g nhưng tốc độ đạn cao nên nó khả năng xuyên phá mạnh gấp bao nhiêu lần cái búa đập chậm. Cái đao 20kg chém chậm với cái đao 5kg chém nhanh gấp 4 lần thì động năng lúc nó va chạm cũng tương đương nhau, nhưng người ta sẽ chọn cái đao 5kg vì đỡ tốn sức. Ngoài ra mấy cái trò múa may ấy nó không có ý nghĩa vì nó là vớ vẩn, ko có va chạm. Ví dụ, các cụ cầm cái búa tạ 5kg múa tròn chắc ko khó, nhưng bảo cầm cái búa đập nát 1 bức tường lại là câu chuyện khác hoàn toàn.
Cụ nhầm rồi đó là động lượng, còn động năng tỉ lệ với bình phương vận tốc, vận tốc gấp đôi động năng đã gấp 4

charon666

Xe buýt
Như vậy weapon dùng để diễn có thể đến 15kg hoặc hơn. Nhưng thực chiến chắc chỉ 1-2kg cccm nhỉ

crYztaL

Xe buýt
Cụ nhầm rồi đó là động lượng, còn động năng tỉ lệ với bình phương vận tốc, vận tốc gấp đôi động năng đã gấp 4
Vâng em nhầm 2 cái, nhưng theo em bản chất của việc sử dụng vũ khí là như thế. Người ta sẽ tối ưu giữa khối lượng , kích thước, hình dáng, chất liệu của vũ khí để tạo ra sát thương tối đa chứ không phải là cố làm cho nó nặng để đi thi cử tạ.

shiluo

Xe container
Vâng em nhầm 2 cái, nhưng theo em bản chất của việc sử dụng vũ khí là như thế. Người ta sẽ tối ưu giữa khối lượng , kích thước, hình dáng, chất liệu của vũ khí để tạo ra sát thương tối đa chứ không phải là cố làm cho nó nặng để đi thi cử tạ.
Cũng tại ông La Quán Trung nhà văn chân đút gầm bàn mà viết chuyện binh đao làm bà con tưởng tượng đủ thứ mới thế 😂

formen

Xe lăn
Cũng tại ông La Quán Trung nhà văn chân đút gầm bàn mà viết chuyện binh đao làm bà con tưởng tượng đủ thứ mới thế 😂
Mấy trang gần đây tập trung vào con đao thật 15kg của cụ mạc đấy cụ.
Giờ thì cc tạm có thể thống nhất đc là đao 15kg diễn đc. Chiến thật thì trông ngáo lắm. K biết cc thời xưa dùng ntn. Hay đúng là dùng để loè.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mấy trang gần đây tập trung vào con đao thật 15kg của cụ mạc đấy cụ.
Giờ thì cc tạm có thể thống nhất đc là đao 15kg diễn đc. Chiến thật thì trông ngáo lắm. K biết cc thời xưa dùng ntn. Hay đúng là dùng để loè.
Thì đao hơn chục cân để tập tạ, đao 2-4 cân để ra trận.

Covidoto

Xe hơi
15 ký mà múa không phải chuyện đơn giản đâu cụ. Sức khỏe là 1 phần ngoài ra còn cần kỹ thuật nữa. Mò trên youtube có clip mua đao 100kg của bọn TQ
đao đấy nó viết 100 cân là giật tít hoặc nhầm giữa đơn vị cân tàu với đơn vị kg . Thấy múa dc vầy thì đoán khoảng 50kg thôi.

Chỉnh sửa cuối: