[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Đã không xin thì cứ đúng nguyên tắc mà làm, mà đã sai nguyên tắc thì bu loa lên có khác gì thằng chí phèo không??Còn sau này nguyên tắc thay đổi thì trường lại thực hiện đúng theo nguyên tắc được ban thế lên đừng đổ trách nhiệm lên nhà trường và cô giáo.Còn cụ comment này lên em cũng đoán được con người cụ như thế nào.
Vâng ạ. Đọc còm của cụ e cũng biết cụ là ngừoi ntn ạ. Cụ thử tra xem có quy tắc nào học sinh không được đến sớm 15 phút ko , nguyên tắc nào mà học sinh ngồi trong sân trường bị đuổi ra không. Làm người chữ tâm bằng 3 chữ tài đừng có lỗi mấy cái quy tắc tự mình nghĩ ra mà áp cho người ta.

• Vodka
Reactions: UFA

Big Bang

Xe điện
Việt Nam giải quyết công việc chỉ thích trên cơ sở tình người nhưng khi ý thức,dân trí chưa cao thì cái tình người ấy nó sẽ là trở ngại cho sự phát triển của xã hội.Ở xã hội các nước phát triển người ta siết bằng những biện pháp, kế hoạch khung, sau đó khi xã hội vận hành ổn định theo khung người ta mới giãn dần dần.Trong trường hợp này cụ bảo nhà trường và cô giáo không có tình người thế phụ huynh em học sinh có giải quyết tình người với nhà trường và cô giáo không hay chỉ vì cái hiếu thắng bản thân tung hết lên mạng xã hội để lấy tình thương của cộng đồng mạng.
Khi mình muốn thì mình lôi cái tình ra, khi không muốn thì lôi quy định ra. Tình người là cái gì? Giả thiết mẹ đưa con đến sớm, chưa đến giờ nhận, cô giáo nhận vào và cho bé ngồi ở cửa lớp. Rồi không may có chuyện xảy ra với cháu bé, lúc đó ai chịu trách nhiệm? Lúc đó gia đình có lôi cái tình ra không? Hay lại lên chính trang mạng này mà rêu rao cô giáo vô trách nhiệm?
Nếu tôi là Cô giáo, tôi cũng làm vậy. Đến giờ thì nhận, chưa đến giờ thì gia đình tự lo. Tôi còn có cuộc sống của tôi, công việc của tôi. Cứ đúng quy định mà làm, lúc đó sai tôi chịu trách nhiệm.

Big Bang

Xe điện
Làm gì phải xin bố con thằng nào , không bù lu bù loa lên để các vị làm bố tướng ak. Xin lỗi sau vụ này tất cả các trường kiểu bán trú ntn phải chấn chỉnh lại ngay ko dám ngược nữa đâu.
ĐÚng nó quy định bắt đầu đón con từ giờ X, đến giờ Y là kết thúc. Ai sai ráng chịu, sớm thì đứng chờ, muộn thì đi về. Đừng đứng đó mà kêu.

VCHDHN

Xe container
Đọc mà bức xúc quá! Con e cũng lớp 1. E nghĩ phải giáo dục cô giáo trước.
Mợ nên tìm hiểu thông tin đa chiều, và cốt lõi nên tự rút kinh nghiệm cho bản thân để hướng dẫn con " kĩ năng " khi rơi vào những tình huống tương tự thì phải làm thế nào tốt nhất cho mình. Ví dụ đúng là sao đỏ hay thầy cô... bảo con ra ngoài thì con cần làm gì, nói gì? Những trải nghiệm của bọn nhóc dù với cha mẹ có thể k tốt, nhưng với bọn nó có khi lại là bài học để đời cho bước đường đời sau này ah.

anduong_hp

Xe hơi
Vâng ạ. Đọc còm của cụ e cũng biết cụ là ngừoi ntn ạ. Cụ thử tra xem có quy tắc nào học sinh không được đến sớm 15 phút ko , nguyên tắc nào mà học sinh ngồi trong sân trường bị đuổi ra không. Làm người chữ tâm bằng 3 chữ tài đừng có lỗi mấy cái quy tắc tự mình nghĩ ra mà áp cho người ta.
Sở giáo dục chưa ra văn bản trường phải đón sớm, do đó trường có quyền ra quy định của trường giống như đi vào các công ty ngoài luật lao động chung các công ty có quy tắc riêng mà quy tắc của trường là không mở sớm 15 phút, cụ cho con học ở trường thì cụ phải theo quy tắc đó muốn phá vỡ quy tắc đó cụ phải có lời chứ không phải là nói tao thích làm gì kệ tao được.Còn cụ cứ thích lên là cụ chửi bới thoái mạ người khác thì cụ xem cụ là người như thế nào đi.

comcoi

Xe buýt
Chính mẹ cháu làm cháu khổ chứ ai,đã xác định mình là yếu thế thì mình phải mở mồm ra xin hay có văn bản nhờ giúp đỡ trong trường hợp đấy không ai người ta vô tình nhưng đây cậy mình nghèo mình lu loa lên cho cả xã hội biết và đẩy vấn đề lên cao nhờ cộng đồng mạng vào tình thương cho người nghèo, nói thật cháu bé có người mẹ như thế này muôn đời khổ.
Đợi làm xong cái văn bản cháu gục mẹ nó rồi. Cụ biết đc người mẹ như nào chưa mà phán những lời như của một kẻ vô lương tâm thế cụ? Cụ sống trong nhung lụa đã lâu nên ít hiểu biết về cuộc sống những kẻ dưới mình. Xã hội muôn màu lắm cụ ơi.

Kitcat

Xe container
Không nhờ , vứt con đấy , bỏ mặc nó 1 mình rồi lại gào mồm lên . haizz
Cô ấy đã nhờ qua zalo rồi đấy cụ. Còn xin lỗi nhé mấy cái trò nhờ bằng tiền của mấy cụ khôn lỏi chỉ làm xh xấu đi, báu bở lắm đất mà còn khoe trofTrường thì mở cửa cho hs vào từ 1h chứ có phải cô ta đòi trái luật đâu. Cho hs vào r lại đuổi nó ra. Phạt thì lên bục phạt rồi và cũng nh cháu bị như thế. Tình hình đúng như cô ta bảo k quay lại thì cả năm con đứng ngoài.
Nhờ làm thế này mà trg mới buộc phải có phòng đón trẻ tới sớm, các trường khác cũng học đi. K cảm ơn ng ta đấu tranh hộ còn lèm bèm. Hay là cụ thích trò đút lót đi riêng 1 m hơn? Đi riêng 1 m thì con nó học từ cụ trò đó và bạn bè nó đứa khác vẫn bị đuổi ra các cháu sẽ bàn tán, con cụ cũng bị bạn k thích đâu.

Chỉnh sửa cuối:

anduong_hp

Xe hơi
Đợi làm xong cái văn bản cháu gục mẹ nó rồi. Cụ biết đc người mẹ như nào chưa mà phán những lời như của một kẻ vô lương tâm thế cụ? Cụ sống trong nhung lụa đã lâu nên ít hiểu biết về cuộc sống những kẻ dưới mình. Xã hội muôn màu lắm cụ ơi.
Quan trọng là có làm hay không làm,thời gian trước đó cô giáo đã nhắc nhở rồi, cụ có thể xem lại tin của mẹ cháu với cô giáo nhớ là xem hết nhé cụ chứ cụ đừng đọc mấy cái trích dẫn của mẹ cháu có lợi cho mẹ cháu đâu. Thì đúng là xã hội muôn màu thế nên tại sao các cụ chỉ đứng trên 1 màu của người mẹ mà không thử đặt mình vào cô giáo và nhà trường.

mrductk111

Xe buýt
Đã không xin thì cứ đúng nguyên tắc mà làm, mà đã sai nguyên tắc thì bu loa lên có khác gì thằng chí phèo không??Còn sau này nguyên tắc thay đổi thì trường lại thực hiện đúng theo nguyên tắc được ban thế lên đừng đổ trách nhiệm lên nhà trường và cô giáo.Còn cụ comment này lên em cũng đoán được con người cụ như thế nào.
Nguyên tắc là lớp học dành cho tất cả các học sinh.
Không phải là nơi chỉ dành cho các học sinh bán trú, càng không dành cho ban giám hiệu chiếm dụng để tiến hành các giao dịch mua bán.

anduong_hp

Xe hơi
Nguyên tắc là lớp học dành cho tất cả các học sinh.
Không phải là nơi chỉ dành cho các học sinh bán trú, càng không dành cho ban giám hiệu chiếm dụng để tiến hành các giao dịch mua bán.
Nếu cụ nói nguyên tắc như thế thì phải nói đúng như này mới chuẩn nguyên tắc lớp học chỉ dành cho học sinh khi học trong giờ học kiến thức theo lịch chứ không phải cho tất cả học sinh. ai cũng có quyền vào được nói như cụ ngày trước không học cả ngày 1 lớp học sẽ phân ra cho 2 lớp cụ học sáng là lớp của cụ nhưng xin lỗi chiều cụ ngồi vào lớp đấy xem có bị tống cổ ra ngoài không???

sthd

Xe lăn
Chính mẹ cháu làm cháu khổ chứ ai,đã xác định mình là yếu thế thì mình phải mở mồm ra xin hay có văn bản nhờ giúp đỡ trong trường hợp đấy không ai người ta vô tình nhưng đây cậy mình nghèo mình lu loa lên cho cả xã hội biết và đẩy vấn đề lên cao nhờ cộng đồng mạng vào tình thương cho người nghèo, nói thật cháu bé có người mẹ như thế này muôn đời khổ.
xin cái ccc. trường công , éo có quy định nào bảo đúng giờ mới cho vào.

trường công, quyền ccc gì mà các cô lấy làm dịch vụ bán trú riêng? điều hòa các cô đang dùng để bán dv bán trú con tôi cũng góp tiền mua đấy

tiểu học rồi, ko cần các cô đưa đón. thực tế cũng chả có cô nào đón. éo cần các cô đón. chỉ yêu cầu các cô đừng đuổi con tôi ra ngoài

sthd

Xe lăn
Nếu cụ nói nguyên tắc như thế thì phải nói đúng như này mới chuẩn nguyên tắc lớp học chỉ dành cho học sinh khi học trong giờ học kiến thức theo lịch chứ không phải cho tất cả học sinh. ai cũng có quyền vào được nói như cụ ngày trước không học cả ngày 1 lớp học sẽ phân ra cho 2 lớp cụ học sáng là lớp của cụ nhưng xin lỗi chiều cụ ngồi vào lớp đấy xem có bị tống cổ ra ngoài không???
dốt lại cứ hay nói. các trường tiểu học giờ học cả ngày rồi. quy định của Bộ

vansj

Xe hơi
kiểu này là ép học bán trú thôi. nắng nóng thế này may mà con bé ko bị làm sao.

anduong_hp

Xe hơi
dốt lại cứ hay nói. các trường tiểu học giờ học cả ngày rồi. quy định của Bộ
AI dốt thì tự xem lại nhé??Mời cụ cho xem văn bản của bộ để mở mang kiến thức???Hậu dịch covid thực hiện giãn cách xã hội một số trường sẽ không thực hiện học cả ngày mà chia lớp ra, còn cái ví dụ kia nó chỉ minh họa cho còm trên thôi nói về nguyên tắc.

anduong_hp

Xe hơi
xin cái ccc. trường công , éo có quy định nào bảo đúng giờ mới cho vào.

trường công, quyền ccc gì mà các cô lấy làm dịch vụ bán trú riêng? điều hòa các cô đang dùng để bán dv bán trú con tôi cũng góp tiền mua đấy

tiểu học rồi, ko cần các cô đưa đón. thực tế cũng chả có cô nào đón. éo cần các cô đón. chỉ yêu cầu các cô đừng đuổi con tôi ra ngoài
Trước khi làm rõ vấn đề thì xem lại đi trường 14h học thì 13h30p mở cửa quy định của trường nó là như thế mà cứ cãi cùn.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Khi mình muốn thì mình lôi cái tình ra, khi không muốn thì lôi quy định ra. Tình người là cái gì? Giả thiết mẹ đưa con đến sớm, chưa đến giờ nhận, cô giáo nhận vào và cho bé ngồi ở cửa lớp. Rồi không may có chuyện xảy ra với cháu bé, lúc đó ai chịu trách nhiệm? Lúc đó gia đình có lôi cái tình ra không? Hay lại lên chính trang mạng này mà rêu rao cô giáo vô trách nhiệm?
Nếu tôi là Cô giáo, tôi cũng làm vậy. Đến giờ thì nhận, chưa đến giờ thì gia đình tự lo. Tôi còn có cuộc sống của tôi, công việc của tôi. Cứ đúng quy định mà làm, lúc đó sai tôi chịu trách nhiệm.
Đây là vấn đề chung đó cụ à, tức là giữa tình và lý, cái nào lợi hơn cho chính bản thân mình thì mình chọn, phần đa là như thế đấy cụ, nó thể hiện ở mọi nơi.
Người làm sếp thì dùng tình để mời mọc nhân viên, để nhân viên phải gắn bó, muốn nhân viên cống hiến nhưng lại không muốn trả thêm lương theo năng lực, hay là bớt xén tiền tăng ca. Nhân viên kinh doanh nhưng kiêm luôn xe ôm đưa đón sếp, kế toán nhưng kiêm luôn bán hàng, vì tình, vì công ty mình nhỏ nên các em phải cố gắng, nhưng các em cố gắng xong vì tình nên anh chả trả thêm tiền cho bọn em cái đó đâu.
Về nhân viên thì nhiều người lại muốn đi muộn về sớm vì lý do gia đình, nhưng anh phải giữ đúng lương cho em, trong khi tập thể cả mấy chục con người đi đúng giờ, về đúng giờ cũng phải hưởng lương như em, vì tình cả ấy mà.
Nó hình thành dần một thói quen nhở và và ỉ lại, làm sai nhưng không muốn chịu Trách Nhiệm.
Muốn mọi thứ nó tốt lên nó phải đi kèm với hai từ "TRÁCH NHIỆM" về những gì mình làm, mình làm ở ví trí nào, công đoạn nào thì mình được trả công xứng đáng với công sức bỏ ra, nhưng nó đi kèm với "TRÁCH NHIỆM" tương xứng.
Muốn ngừoi ta đi làm sớm, nhưng không muốn khen thưởng những người đi làm sớm.
Muốn về sớm, nhưng vẫn muốn lương không bị giảm...

Xét cho cùng cô giáo cũng là người lao động, có điều nó là ngành đặc thù, nơi cô làm việc là trường học. Đã là người lao động thì phải có "giờ lao động", "giờ tăng ca". Em hoàn toàn ủng hộ việc hỗ trợ đón các cháu đi học sớm do hoàn cảnh, bố trí phòng hay vị trí hay nguời chuyên trách đón cháu. Nhưng những người có trách nhiệm đón cháu, hỗ trợ các cháu, nếu làm thêm giờ cũng phải có quy chế về "tăng ca", và đi kèm với trách nhiệm đảm bảo an toàn, chăm sóc tốt nhất cho các cháu. Chứ không phải vì tình kiểu: Cô là giáo viên, cô phải đi sớm, về muộn, vì cái tâm của nhà giáo mà cô không được nhận thêm một đồng nào!

Bigcat1

Xe buýt

Theo báo cáo của cô giáo chủ nhiệm thì trưa ngày 20/5, cháu T.T. được mẹ đưa đến trường lúc 13h15. Nhà trường mở cửa cho trẻ vào từ 13h chiều hàng ngày. Tuy nhiên, giờ đó thì các cháu ở lại bán trú đang ngủ trưa. Cô giáo cũng phải có trách nhiệm cho các cháu ăn ngủ đúng, đủ giờ thay bố mẹ như khi ở nhà.
“Cháu đến sớm nhưng do sợ cô phê bình giống hôm trước nên đã tự ra cổng trường đứng. Tôi không đuổi cháu ra ngoài, cũng không bắt cháu phải đứng dưới nắng. Đội Cờ đỏ bảo cháu đi vào nhưng cháu lại đi ra”, cô giáo Lê Thị Kim Lan khẳng định.

Nhóm Sao đỏ khẳng định bảo T.T. đi vào nhưng em sợ nên lại đi ra.

Nếu tôi không quay lại, hàng ngày con sẽ đứng ngoài cổng trường đến hết năm học"

Khi được Chủ tịch TP Hải Phòng hỏi tâm tư, bà Mai Thị Mùi, mẹ cháu M.T.T.T. cho biết bà xin lỗi nhà trường và hạ bài trên mạng xã hội không phải bà đăng thông tin sai sự thật.

“Những gì tôi đăng là sự thật. Tôi không nói sai cho cô giáo nhưng tôi nhận sai vì đã không phản ánh lên Ban giám hiệu nhà trường mà đăng lên Facebook, gây ảnh hưởng đến uy tín của tập thể”, bà Mùi nói.

Trước câu hỏi "Tại sao phụ huynh không báo lại cô giáo khi đưa con đến sớm mà để con ở sân trường rồi đi?", bà Thanh lý giải “Trước đó, con tôi và nhiều cháu nữa đi sớm hơn quy định đã bị cô giáo yêu cầu lên bảng đứng và phê bình. Cô giáo còn chụp ảnh các cháu lại rồi gửi cho phụ huynh. Khi tôi và nhiều phụ huynh không đồng tình cách làm đó và mong cô cho các con được vào lớp tránh nắng, cô giáo đã không chấp nhận. Vì vậy, chúng tôi đã nói chọn giải pháp để trẻ lại sân trường, dặn con ngồi đỡ vào gốc cây”.

Theo trình bày của phụ huynh này, ngày 20/5 bà đưa con vào sân trường lúc 13h15. Vì chỉ còn 15 phút nữa là đến giờ được vào lớp nên bà đã đi làm luôn vì phải đến nơi làm trước 1h30. Tuy nhiên, đi một đoạn thấy lòng bất an nên bà đã vòng xe quay lại.

“Tôi quay lại và nhìn thấy con gái đang nép vào cánh cửa ngoài cổng trường giữa trưa nắng nóng. Con nói lý do không được ở trong sân trường vì các chị Sao Đỏ đuổi ra. Thương con, tôi không giữ được bình tình nên đã đăng thông tin lên mạng. Cùng thời điểm đó, không chỉ có con tôi mà còn nhiều cháu khác cũng đang đứng ngoài cổng trường chờ giờ vào lớp. Nếu tôi không quay lại, không lên tiếng thì con tôi sẽ đứng ở đó cho đến hết năm học”, vị phụ huynh này nói.
Khách quan sự việc cả làng đều biết là thế này:
- Con chị kia ko ăn bán trú, đi học sớm, hôm trước đi học sớm cùng 7 bạn, rồi đùa nghịch hoặc đến thì các bạn khác sẽ dậy sớm ko ngủ nữa. Bị cô giáo đưa lên trang kín nhắc nhở các mẹ.
- Con nít nên nghe cô phê bình thì khiếp đen.
- Hôm sau 2 mẹ con lại đi sớm. Mẹ dặn con ko vào lớp mà ngồi ở sân trường cho mát. Nhưng bị sao đỏ bắt phải vào lớp, ko cho ngồi ở sân trường. Cháu bé sợ cô giáo nên ko vào. Bỏ ra ngoài cổng trường đứng.

Vụ này cô giáo ko có lỗi nặng đâu. Mà là cái quy trình thời nay nó khắc nghiệt thế. Hiệu trưởng ra quy định ko nghĩ tới hậu quả như thế, giáo viên chủ nhiệm cũng nghĩ đơn giản, rồi cuối cùng giọt nước tràn ly là sao đỏ. Cũng là bài học rút ra cho các nhà trường phải hành xử nhân văn hơn một chút. Chứ cứng nhắc quá con nít nó khổ. Sau này các trường sẽ phải bố trí cho học sinh đi học sớm một chỗ cho các cháu ngồi chờ, nhà ăn bán trú chẳng hạn, mất mát gì đâu.

sthd

Xe lăn
Trước khi làm rõ vấn đề thì xem lại đi trường 14h học thì 13h30p mở cửa quy định của trường nó là như thế mà cứ cãi cùn.
cổng trường luôn mở. 1g30 là giờ vào lớp thôi vì trước đó lớp bị chiếm làm dịch vụ bán trú. không có quy định nào cấm đến trước 1g30. các cô xúi sao đỏ đi làm bậy thôi

hamaxink

Xe máy
Làm gì phải xin bố con thằng nào , không bù lu bù loa lên để các vị làm bố tướng ak. Xin lỗi sau vụ này tất cả các trường kiểu bán trú ntn phải chấn chỉnh lại ngay ko dám ngược nữa đâu.
Em mà con cô giáo này thì sau vụ này em ép cho bằng phải chuyển trường thì thôi. Còn cụ bảo ngược là ngược như nào, là giải tán hết cmn cái đám bán trú đi á ;)))) thế cụ chất đấy. E cũng nghĩ sau vụ này trường công cứ giải cmn tán hết bán trú đi, trưa cho tự mà dắt nhau về xem lúc đấy PH khóc hay nhà trường khóc. Cái thời buổi hở ra là PH đòi bóc phốt cô giáo vs nhà trường như sâu bít rồi chửi này chửi nọ thì sau lớn lên con cái ngoan ngoãn đc mới lại

quangsot

Xe lăn
Vụ này người lớn đều sai. Cô giáo sai khi chụp ảnh phạt hs, hiệu trưởng sai khi chưa bố trí phòng chờ, bảo vệ thiếu quan tâm khi thấy cháu bé đứng đó mà không có biện pháp. Nhưng bà mẹ sai nhiều nhất.
Bảo bố trí phòng chờ thì dễ Cụ ơi, nhưng phòng lại phải có điện, có quạt, có người trông. Ai là người trả tiền cho cái đấy ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng