[Funland] Vụ học sinh lớp 1 phải đứng ở cổng trường giữa trưa nắng vì... đi học sớm 15 phút

Trạng thái
Thớt đang đóng

hauyenhd

Xe container
Đấy là nhà cụ và 1 số người khác. Không phải ai cũng có cái nhu cầu đó nên mới bị đối xử phân biệt như vậy
Nếu có cũng tùy trường thôi cụ ơi. Ở TP trừ khi nhà có ông bà đi đón chứ giờ con tan học vẫn trong giờ làm k phải ai cũng có thể đi đón được, gặp đường tắc nhà xa nữa chắc đưa về nhà ăn cơm xong lại đưa đến trường luôn. Thực tế nó là như vậy chứ k riêng gì nhà e.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thì sai ta lại sửa? Ngày xưa ở hang hốc giờ ở phòng máy lạnh đấy thây :)) cụ thấy em lạc quan không :))
Thế là ta lại lập thêm 1 cái phòng gọi là "phòng tạm của phòng tạm" :)) để cho các trường hợp đến sớm hơn giờ mở cửa của phòng tạm.

QuangSunlight

Xe điện
Thế là ta lại lập thêm 1 cái phòng gọi là "phòng tạm của phòng tạm" :)) để cho các trường hợp đến sớm hơn giờ mở cửa của phòng tạm.
Giải pháp đơn giản nhất là bắt các cháu sao đỏ cũng phải ngủ trong giờ ngủ trưa giống các bạn khác .
Ăn bán trú mà không ngủ , loanh quanh sân trường giữa trưa nắng làm gì .

ZARG

Xe container
cả thế giới này không ở đâu có chuyện đưa con đi học đúng từng phút. ngàn gđ hs ngàn hoàn cảnh khác nhau. hs cũng nên đến sớm một lát để làm quen. ngay cả cổng trường cũng không thể đón cả trăm hs cùng lúc.

nói gđ có tội vì đi sớm 15' là quá vô cảm, không khoa học
Dạ em vẫn đưa con đi học đúng từng phút cụ ạ.

Trường con và cháu em ở nước ngoài: sáng đón trẻ từ 8h45 đến đúng 9h là đóng cổng. Có hôm em đến lúc 8h30 không ai nhận trẻ, ngoài giờ không phải trách nhiệm của trường. Chờ đúng 8h45 có người đón.

Chiều 1 trường tan lúc 4h, đón đến 4h10 là hết. Sau đó sẽ đóng cổng.

1 trường tan lúc 4h45, 5h đóng cổng. Sau 5h trẻ sang lớp trông có tính tiền, 15€/h. Tính theo block luôn. (Trường tư)

Cứ đúng mà làm nhé.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Khó gì đâu, khó khăn lên xin cái giấy hộ nghèo, hoặc xác nhận gia đình khó khăn. Làm cái đơn xin hỗ trợ... cứ theo trình tự mà làm. Em thấy ở ngoài này ntn, chứ quê em nhà khó khăn chính quyền và thầy cô đều hỗ trợ.

TPS

Xe điện
Núi sông dễ đổi bản tính khó thay .
Đã vô cảm thì các biện pháp chỉ là che đậy thôi . Cần nghiêm khắc hơn nữa để tránh những chuyện đáng tiếc hơn có thể xảy ra trong tương lai .
Đúng vậy chuyện tranh luận đúng sai VÔ CẢM ở đây là vì lẽ đó. Sau này sẽ có chuyện mới vấn đề khác. Dựa vào vô cảm hay dựa vào Luật quy định trường học phải chịu trách nhiệm về sự an toàn của trẻ đều quan trọng ngang nhau. Đây 1 số cụ nói cô đúng, bác bảo vệ đúng, chả ai sai cả vì họ làm đúng quy định, làm công ăn lương.... không nghiêm khắc hơn thì sẽ có chuyện đáng tiếc hơn.
Việc này nếu bà mẹ không quay lại kiểm tra con, chắc gì nó đã kết thúc may mắn như thế!

hưvô

Xe lăn
Sợ cho miệng lưỡi điêu ngoa.
Sự việc chính xác như sau:
- Trưa ngày 19/5, có 7 bạn đến sớm, nô đùa trong giờ các bạn ngủ trưa.
- Chiều 19/5, cô cho 7 bạn này lên bục giảng, phê bình các bạn đến sớm, nô đùa trong giờ ngủ trưa, chụp ảnh gửi trong group Zalo của phụ huynh lớp.
- Phụ huynh hỏi nếu không nô đùa ở sân thì vất ngoài cổng trường à?
- Cô giáo nói nếu đến sớm thì nên gửi bảo vệ, để trẻ ở cổng trường tội cháu.
- Hôm sau 1 cháu đến sớm, mẹ nói vào trường, cháu vâng vâng dạ dạ. Đợi mẹ đi rồi ra cổng trường đứng.
- Mẹ quay lại chụp ảnh đưa lên mạng.
- Các thành phần não ngắn chửi cô giáo tội phạt trẻ đứng nắng vì đến sớm.
Hết.
Đúng là phải nghe = 2 tai bác nhỉ

zinhaicau

Xe điện
theo em, cả 2 bên trường cô với phụ huynh đều chưa sâu sát với học sinh, với con, cách hành xử chưa đúng mực với trẻ, chứ cũng chả sai.
- về nhà trường, mịe, lớp còn chả đủ chỗ ngồi, lấy đâu ra phòng riêng cho học sinh tới sớm, chả đứng ở sân trường thì ở đâu bây giờ.
- cô giáo pạt, nhắn tin zalo group để phụ huynh nhắc nhở các con về việc đùa nghịch ầm ỹ ảnh hưởng đến các bạn khác đang ngủ trưa chứ ko phải phạt vì .... đến sớm
- về phụ huynh: có thể hoàn toàn do cháu bé ko phân biệt nổi lỗi gì, thấy các bạn bị nhắc nhở thì sợ, bỏ ra đứng ngoài, điều đó hoàn toàn có thể, nên việc tung ảnh tung tin lên cũng gây tai tiếng, nhưng ảnh hưởng nhất lại chính là con chị ta. Nếu chị ta bận việc, mà chắc coi mặt thì có lẽ chị ta là dân lao động chứ ko phải dân công sở, dù sao cũng dễ linh động thời gian hơn, thì tại sao ko đưa con tới đúng giờ, ko làm ảnh hưởng đến người khác vì lí do riêng của mình? còn nếu ko thể thu xếp, vẫn có thể đưa con đến lớp sớm, nhưng có trao đổi trước với gv chủ nhiệm để rõ ràng trách nhiệm, cô giáo cũng biết hs mình cụ thể thế nào vvv
dân mạng alo xô chửi cô giáo, nhà trường .... em thấy chả có gì hay ho. Việc gì cũng có 2 mặt của nó, nhìn 1 mặt chưa chắc mặt kia đã ... đáng chửi.
E thích cách nhìn khách quan của cụ. E mà là chồng của phụ huynh kia thì về ăn mấy roi nữa vì tội thiếu sự quan tâm đến con.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ở đây ko phải nhà giữ trẻ mà nhà giữ trẻ cũng có giờ giấc. Các cụ bảo có 1 ban để

Thằng bảo vệ bố láo vì nó phải ở 24/24 để trực trường. Nhưng nó bố láo là nó muốn đóng cửa sớm để làm việc khác nên nó xua đuổi học sinh như vậy?
Nhưng cũng phải nhìn lại vấn đề 1 chút liên quan đến chính gđ chúng ta. Nếu học sinh nào cũng đón con trễ, thường xuyên như vậy thì vô tình nhà trường, bảo vệ lại là nơi trông giữ học sinh sau giờ tan trường(mà về nguyên tắc họ ko phải làm chuyện đó). Cái này rất khó mà đúng là phải đứng vào vị trí từng người mới hiểu được. Nên tốt nhất là cứ tính vào phí trông giữ là hay nhất.
Như đã nói. Đến 2,3 hôm sau e phải " góp ý" với phụ huynh. Mình cũng nhìn ra vấn đề cơ học nó rất máy móc trong quản lý giáo dục.
Nên giáo dục nhân văn, tiến bộ là nền giáo dục đề cao tình thương, trách nhiệm. Cái này ta rất yếu. Nhất là với các trường công lập.
Hoạt động giáo dục cũng không thể chỉ đơn thuần là làm cho xong việc, dạy cho xong bài, như thế thì không gọi là Thầy dạy, mà phải gọi là Thợ dạy.
Hôm nay xem cái kết luận về 3 vấn đề mà Tp làm việc với Trường.
Vô ngôn

lạc lối

Xe điện
theo em, cả 2 bên trường cô với phụ huynh đều chưa sâu sát với học sinh, với con, cách hành xử chưa đúng mực với trẻ, chứ cũng chả sai.
- về nhà trường, mịe, lớp còn chả đủ chỗ ngồi, lấy đâu ra phòng riêng cho học sinh tới sớm, chả đứng ở sân trường thì ở đâu bây giờ.
- cô giáo pạt, nhắn tin zalo group để phụ huynh nhắc nhở các con về việc đùa nghịch ầm ỹ ảnh hưởng đến các bạn khác đang ngủ trưa chứ ko phải phạt vì .... đến sớm
- về phụ huynh: có thể hoàn toàn do cháu bé ko phân biệt nổi lỗi gì, thấy các bạn bị nhắc nhở thì sợ, bỏ ra đứng ngoài, điều đó hoàn toàn có thể, nên việc tung ảnh tung tin lên cũng gây tai tiếng, nhưng ảnh hưởng nhất lại chính là con chị ta. Nếu chị ta bận việc, mà chắc coi mặt thì có lẽ chị ta là dân lao động chứ ko phải dân công sở, dù sao cũng dễ linh động thời gian hơn, thì tại sao ko đưa con tới đúng giờ, ko làm ảnh hưởng đến người khác vì lí do riêng của mình? còn nếu ko thể thu xếp, vẫn có thể đưa con đến lớp sớm, nhưng có trao đổi trước với gv chủ nhiệm để rõ ràng trách nhiệm, cô giáo cũng biết hs mình cụ thể thế nào vvv
dân mạng alo xô chửi cô giáo, nhà trường .... em thấy chả có gì hay ho. Việc gì cũng có 2 mặt của nó, nhìn 1 mặt chưa chắc mặt kia đã ... đáng chửi.
Bác lấy lại được phong độ còm chuẩn thế là mừng , bts giờ nhiều ô bà phụ huynh động tý là tung lên mạng rồi rống lên như bò điên

ying80

Xe buýt
Ịt ẹ. Có p y tế, p đa năng... thiếu gì chỗ cho các cháu vào ngồi mà nó nỡ bắt cháu đứng ngoài cổng nắng. Đuổi cmcn cho đi quét rác chuyên ca sáng xem cn có chịu dc k

zinhaicau

Xe điện
Bản thân bố mẹ éo ra gì e thật, riêng giờ giấc thì nhà trường cũng có quy định, đến h mở cổng, hết người đóng cổng. Con các ô bà ngủ trưa mà con ô bà khác chạy đùa nghịch thì dậy sớm, ồn ào, ảnh hưởng thì các cụ kêu ko? Cứ lấy lý do khó khăn ko đủ tiền bán trú... mẹ ... bữa trưa chỗ e là 12k, thành phố chắc 20k/ ngày. Ko lo được thì đẻ làm gì nhiều....

ying80

Xe buýt
Trường nào chả có phòng y tế, phòng nọ kia trống hả cụ?

Kim ngưu 101

Xe tải
bây h tưởng giáo viên văn minh hơn nhưng hình như chất lượng đạo đức kém hơn ngày xưa nhỉ, học trường công phaỉ thân với cô chủ nhiệm 1 tí ko bị trù cho thì khổ, ngày xưa em học từ cấp 1 đên lên cấp 3 toàn phải chiến đấu với cô rồi, h đến f1 em sắp đi học chắc rút kn từ mình ra vậy chịu khó chơi thân với cô ko đc chắc cũng trường tư cho nhàn
Em cũng chiến đấu với ko ít cô giáo để bảo vệ mình. Nhưng bây giờ em cũng ko có suy nghĩ phải nịnh nọt cô giáo cho con mình ko bị trù dập, mà ngược lại em sẽ cảm ơn ( bằng cả tinh thần và vật chất) nếu thấy cô giáo đó có tâm với con mình nói riêng và học sinh nói chung. Tết năm trước em ko mang quà cho cô giáo, vì cảm thấy cô ấy rất vô trách nhiệm và đặt nặng thành tích ( cô sắp chuyển trường), thay vào đó em tặng quà 2 bác bảo vệ trường vì nhiều lần thấy 2 bác ấy rất nhiệt tình với các cháu.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]

Theo báo cáo của cô giáo chủ nhiệm thì trưa ngày 20/5, cháu T.T. được mẹ đưa đến trường lúc 13h15. Nhà trường mở cửa cho trẻ vào từ 13h chiều hàng ngày. Tuy nhiên, giờ đó thì các cháu ở lại bán trú đang ngủ trưa. Cô giáo cũng phải có trách nhiệm cho các cháu ăn ngủ đúng, đủ giờ thay bố mẹ như khi ở nhà.
“Cháu đến sớm nhưng do sợ cô phê bình giống hôm trước nên đã tự ra cổng trường đứng. Tôi không đuổi cháu ra ngoài, cũng không bắt cháu phải đứng dưới nắng. Đội Cờ đỏ bảo cháu đi vào nhưng cháu lại đi ra”, cô giáo Lê Thị Kim Lan khẳng định.

Nhóm Sao đỏ khẳng định bảo T.T. đi vào nhưng em sợ nên lại đi ra.

Nếu tôi không quay lại, hàng ngày con sẽ đứng ngoài cổng trường đến hết năm học"

Khi được Chủ tịch TP Hải Phòng hỏi tâm tư, bà Mai Thị Mùi, mẹ cháu M.T.T.T. cho biết bà xin lỗi nhà trường và hạ bài trên mạng xã hội không phải bà đăng thông tin sai sự thật.

“Những gì tôi đăng là sự thật. Tôi không nói sai cho cô giáo nhưng tôi nhận sai vì đã không phản ánh lên Ban giám hiệu nhà trường mà đăng lên Facebook, gây ảnh hưởng đến uy tín của tập thể”, bà Mùi nói.

Trước câu hỏi "Tại sao phụ huynh không báo lại cô giáo khi đưa con đến sớm mà để con ở sân trường rồi đi?", bà Thanh lý giải “Trước đó, con tôi và nhiều cháu nữa đi sớm hơn quy định đã bị cô giáo yêu cầu lên bảng đứng và phê bình. Cô giáo còn chụp ảnh các cháu lại rồi gửi cho phụ huynh. Khi tôi và nhiều phụ huynh không đồng tình cách làm đó và mong cô cho các con được vào lớp tránh nắng, cô giáo đã không chấp nhận. Vì vậy, chúng tôi đã nói chọn giải pháp để trẻ lại sân trường, dặn con ngồi đỡ vào gốc cây”.

Theo trình bày của phụ huynh này, ngày 20/5 bà đưa con vào sân trường lúc 13h15. Vì chỉ còn 15 phút nữa là đến giờ được vào lớp nên bà đã đi làm luôn vì phải đến nơi làm trước 1h30. Tuy nhiên, đi một đoạn thấy lòng bất an nên bà đã vòng xe quay lại.

“Tôi quay lại và nhìn thấy con gái đang nép vào cánh cửa ngoài cổng trường giữa trưa nắng nóng. Con nói lý do không được ở trong sân trường vì các chị Sao Đỏ đuổi ra. Thương con, tôi không giữ được bình tình nên đã đăng thông tin lên mạng. Cùng thời điểm đó, không chỉ có con tôi mà còn nhiều cháu khác cũng đang đứng ngoài cổng trường chờ giờ vào lớp. Nếu tôi không quay lại, không lên tiếng thì con tôi sẽ đứng ở đó cho đến hết năm học”, vị phụ huynh này nói.

Bèo Bọt

Xe tăng
cô giáo chủ nhiệm là người rất tốt và rất nhân văn đấy ạ. các cụ đừng vội mắng cô giáo mà phải mắng mẹ con nhà kia

VCHDHN

Xe container
Nhiều là bao nhiêu ? Hay là làm sẵn cái giấy xin tự nguyện rồi đưa về cho phụ huynh để ép ?
Ông này chắc k có hoặc chưa có con đi học, chém bừa. Bữa ăn tập thể, sinh hoạt tập thể....nó có tác dụng với trẻ con ntn. Nhiều nhà gần vẫn cho con ăn cùng các bạn, cái lợi éo thể chi li cân đong đo đếm bằng tiền.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Ông này chắc k có hoặc chưa có con đi học, chém bừa. Bữa ăn tập thể, sinh hoạt tập thể....nó có tác dụng với trẻ con ntn. Nhiều nhà gần vẫn cho con ăn cùng các bạn, cái lợi éo thể chi li cân đong đo đếm bằng tiền.
Ông đọc bài báo xem bà mẹ kia có tiền như nhà ông không mà tác với chả dụng. Ông có điều kiện thì tác dụng với nhà ông thôi ông đừng vơ người khác phải giống nhà ông nhá

Trạng thái
Thớt đang đóng