Vụ cạnh nhà em, Forte mới đi 1,8v đã phải thay hộp số vì thiếu hiểu biết

anhtho

Xe ngựa
Chẳng cứ gì xe Hàn đâu ạ. Em chạy Mercedes C đời 2003, số tự động, trước tết vừa rồi đang chạy Vinh ra Hà Nội theo đường HCM đến đoạn gần Miếu Môn gặp mấy cái ổ voi. Đang phi 100 cây chuối, đường tối, tránh không kịp đành phải nhảy vào ổ. Đi được 10km đến đoạn giữa Miếu Môn-Xuân Mai thì ngửi có mùi dầu khét và máy ì, xuống xe thì thấy dầu đỏ văng tung toé. Mở nắp capô thì thấy dầu vung tứ phía. Tắt máy, kiểm tra thì thấy lẫy cài đầu tuy-ô dẫn dầu hộp số vào làm mát ở két nước bị bung sau cú rơi ổ voi. Gọi cho bác thợ gara ôtô Đại Nam nhờ điều 1 xe cứu hộ chạy về xưởng mất 1T4. Khi cứu hộ đến, em về N, chìa khoá vẫn bật ON cắm ở ổ, em vẫn ngồi ở vô-lăng (may là khi bật ON, em ngồi ở trong+xuống kính bên lái, nếu khi cứu hộ chạy trên 30 cây chuối thì xe tự lock các cửa thì chỉ có nước khóc, còn nếu để P hoặc D thì lại vỡ cả hộp số). Ngày hôm sau các bác thợ mở đáy các-te hộp số, làm vệ sinh bảng mạch, các-te, thay lọc dầu hộp số, đổ 8L dầu hộp số tự động của Mercedes. Tổng cộng chi phí hết ~10T. Kết quả em vẫn chạy êm ru như xưa. Nếu em chạy cố về xưởng thì thiệt hại là vô cùng. Đường ở Vịt, xin các bác chạy từ tốn thôi, kinh nghiệm của em đới!
Em bổ sung vụ báo lỗi trên táp-lô là hoàn toàn không có đâu. Xe em bị chảy dầu hộp số như vậy mà không hề báo lỗi, dù tất cả các chế độ cảnh báo của xe em đều bật, đèn check engine cũng không hề nổi.
Kinh nghiệm của cụ rất hay. Vote cụ.

Cả cái xe chưa đến 600 củ mà riêng con hộp số đã 85 củ mà vẫn lởm, thế mà các cụ cứ bảo rẻ? Với cả sao lỗi này lại ko được bảo hành nhỉ?

Em ghét mấy kiểu dìm hàng thế này x-( Toi, Deawoo hay Kia, cứ vào Vịt Ngan thì thằng nào mà chẳng rởm như nhau. Cứ nhìn anh Tạch thì thấy ngay.
Bớt giân đi cụ, em vào OF cũng nhiều mà đọc bài của bác này em chưa thấy bài nào comment cho có trách nhiệm cả. Toàn dìm hàng xe Hàn và tung hô xe Nhật, hài vãi. Trong khi nhà em Hàn Nhật đủ cả mà còn chưa dám hé mồm chê em nào.

speedo

Xe hơi
Em xin góp tí gió về vụ thay tuy ô bố thép như cảnh bảo của cụ SPL.

Kinh nghiệm thật của em trên con Mazda 3, bị chảy dầu tuy ô trợ lực lái sau khoảng gần 10.000km (VinaMazda bảo là xe Đài nào cũng dính, chắc cái cao su của Đài nó ko thích khí hậu Việt nam). Em thay bằng cái bố thép 2 lớp cho nó bền và kết quả là vào trong xe nghe rất rõ tiếng u u của bơm dầu trợ lực, khi đánh lái thì kêu to hơn rất khó chịu. Cuối cùng đành lôi ra chữa cháy bằng loại bố một lớp nhưng vẫn kêu to hơn là ngày xưa.

Nói túm lại, theo em là nhà sản xuất nó làm cái đấy không phải là bố thép nó cũng tính chán rồi. Bố thép thì bền hơn bố nylon thật, nhưng chưa chắc đã là tốt hơn.

RAVA

Xe ba gác
-Oái, cái hộp số của em Fọt tè này đắt gớm nhỉ, có khi rã cái xe ra bán từng bộ phận lại đắt hơn mua nguyên cả cái ấy nhỉ?:D

Hanoixinhdep

Xe buýt
em cũng đi Forte và hoàn toàn mù màu về máy móc, nếu chẳng may xe em gặp sự cố, em có thể alo cụ nào giúp em với ạ. các cụ cho em số đt để e lưu với ạ

webzy

Xe tải
Hôm trước vừa có ông Anh đi Cam 3.5 2009 cũng bị bục tuyo dầu này , cũng đi hết 120 củ. Thế này thì phải yêu càu đưa item này vào danh mục check định kỳ vây.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hanoixinhdep nói:
em cũng đi Forte và hoàn toàn mù màu về máy móc, nếu chẳng may xe em gặp sự cố, em có thể alo cụ nào giúp em với ạ. các cụ cho em số đt để e lưu với ạ
Alo em nhé :) (thấy có chữ xinh đẹp là thích rồi)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
RAVA nói:
-Oái, cái hộp số của em Fọt tè này đắt gớm nhỉ, có khi rã cái xe ra bán từng bộ phận lại đắt hơn mua nguyên cả cái ấy nhỉ?:D
Hộp số xe civic 170 triệu nhé !

f40fd

Xe điện
Dây đó trông thế chứ khó rách lắm, khả năng xe bác này bị ai đó chơi dùng kìm xiết mạnh làm nó bị giập và lâu ngày bục ra.

blackdragon

Xe buýt
2 Ống tản nhiệt dầu hộp số AT ( Bé bằng ngón tay út) forte đây ạ!!!!! (Nếu e ko nhầm)

Ống này áp lực ko cao nên ko phải dùng ti ô bố thép cụ ah!!!
E nghĩ 1 là chuột cắn ( trong hội KFC đã có xe bị cắn ống dẫn xăng), 2 là lắp ráp tại vn có thể là ẩu wen ko kẹp đai xiết

(Thành viên KFC)

Còn cụ SPL e chưa thấy cụ trong hội hay post bài trong box KFC bao h????

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

f40fd

Xe điện
Ống dẫn dầu AT qua bộ tản nhiệt nó chỉ bé bằng ngón tay cái thôi bác ạ, mấy cái ống to là nước làm mát hay ống tản nhiệt của điều hòa.

Quan trọng là khả năng chịu nhiệt của ống dẫn chứ không phải khả năng chịu áp suất, khả năng bị chuột cắn là rất có thể vì dầu AT có mùi thơm.

Luu Lehong

Xe container
Con kia fote này mất điểm nhiều quá, hết đèn gầm, rồi tio lại đến vành xe, chán chả buồn nói, thế có nhiều cụ vẫn tâng nó lên mây, chả hiểu có dụng ý gì không, còn e là KH thấy rụng rời tay chân~X(
Khi mà giá nó xấp xỉ những cái xe phân khúc dưới của hãng khác mà lại có nhiều tiện ích hơn thì em nghĩ độ bền hay sự ổn định có kém hơn cũng là chuyện bình thường! Chả ông bán xe nào dại mà bán rẻ cả :-bd
Vấn đề là tự cảm nhận để là người tiêu dùng thông thái!

phuongtv_76

Xe container
Khi mà giá nó xấp xỉ những cái xe phân khúc dưới của hãng khác mà lại có nhiều tiện ích hơn thì em nghĩ độ bền hay sự ổn định có kém hơn cũng là chuyện bình thường! Chả ông bán xe nào dại mà bán rẻ cả :-bd
Vấn đề là tự cảm nhận để là người tiêu dùng thông thái!
Mấy cụ đấy vẫn tự hào thông thái hơn người mà cụ