[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieumos

Xe container
Em cũng đồng tình với quan điểm trả hồ sơ điều tra lại như cụ nhưng em cũng thấy việc HĐTP không trả hồ sơ điều tra lại là đúng thẩm quyền, tuân thủ pháp luật và chỉ tự giải thích, an ủi là thông tin mình nắm được thông qua báo chí không thể đầy đủ như HĐTP và về chuyên môn rõ ràng mình không thể bằng họ :))
Nếu như bình thường chỉ mình cư dân mạng lên tiếng thì em còn ngậm ngùi coi mình là múa rìu qua mắt thợ. Tuy nhiên ở vụ án này VKS tối cao phản ứng rất mạnh mẽ, nên em tin tưởng vào cách nhìn của bản thân.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Tử vong lúc đó thì không phù hợp với vết máu còn tươi trên sàn lúc khám nghiệm hiện trường (8h sáng hôm sau tức là 10 tiếng sau khi chết); dấu vết trên cơ thể nạn nhân cũng không có các vết ố đặc trưng (trong ngành pháp y) của việc đã chết trên 15h.
Thế thì như vậy vết thương chưa đủ sâu để tử vong ngay và máu vẫn tiếp tục chảy ri rỉ nên vết máu còn tươi.
Tử vong ngay là lời các cụ nói ra, vết thương cổ cắt sâu vv thì em cũng theo
Nhưng giờ hóa ra vết máu còn tươi chứng tỏ vết thương tuy sâu nhưng không phải là chí mạng và máu vẫn còn tiếp tục chải ri rỉ?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu như bình thường chỉ mình cư dân mạng lên tiếng thì em còn ngậm ngùi coi mình là múa rìu qua mắt thợ. Tuy nhiên ở vụ án này VKS tối cao phản ứng rất mạnh mẽ, nên em tin tưởng vào cách nhìn của bản thân.
Nếu nói tin em còn tin hơn cụ vì lý lẽ của em hoàn toàn độc lập và có căn cứ theo quy định pháp luật rõ ràng nhưng đụng đến "nhận định" thì dù thắng thua cũng không thể nói bên kia sai được :))

1.25 ton

Xe điện
À chết ngay là do có cụ nói vết thương cổ rất sâu , thì em cũng cho là thế. Nhưng giờ cụ nói là vết máu chưa khô, như vậy có thể chưa chết ngay và máu vẫn tiếp tục chảy ri rỉ?
Đấy chính vì lý do đấy mà VKSNDTC đề nghị hủy án điều tra lại đấy🤣🤣🤣. Nạn nhân không thể chết ngay, nhưng sau đó lại chết từ từ được.

Hieumos

Xe container
Thế thì như vậy vết thương chưa đủ sâu để tử vong ngay và máu vẫn tiếp tục chảy ri rỉ nên vết máu còn tươi.
Nhưng giờ hóa ra vết máu còn tươi chứng tỏ vết thương tuy sâu nhưng không phải là chí mạng và máu vẫn còn tiếp tục chải ri rỉ?
Cái đó em chả kết luận được, em tin là cụ cũng chả kết luận được mà phải kiểm tra lại cái biên bản khám nghiệm tử thi.

Peavey3208

Xe máy
Đùa chứ cắt đứt cuống họng mà chết từ từ được thì cũng tài đấy

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung vụ này phức tạp, e mà là cụ Tổng thì chốt trả hồ sơ giao CA Long An điều tra làm rõ các nghi vấn, Bộ CA và VKS tối cao giám sát đồng hành, trả lời cho dư luận rõ, e cũng ko tin lắm việc HDH bị bức cung hay nhục hình vì nếu bị thật thì gia đình đã kêu toáng lên rồi đơn từ khắp nơi rồi nhưng trong các đơn của gia đình HDH ko tìm thấy chữ nào nói con mình bị bức cung nhục hình cả
Theo đúng quy định pl thì cụ Tổng không có quyền quyết. Là TANDTC.
Nếu cụ Tổng thấy cần trả hồ sơ thì cụ Tổng sẽ yêu cầu nhiều bên cho ý kiến (điều mà cụ đang làm) sau đó để UBTP trình lên TV QH; sau đó TVQH yêu cầu tái thẩm ; Tái thẩm quyết định trả lại hồ sơ hay không thì tùy vào Hội đồng thẩm mới vv.

KVH

Xe buýt
Cụ toàn suy diễn 1 chiều, tại sao cụ không xét thêm trường hợp H đã khai đúng từ đầu nên không thể khai khác mà im lặng? (H thừa biết khai khác thì CQĐT sẽ xác minh và lòi ngay :)) )
- Khai nhiều lần khác nhau, không nhận tội và có nhận tội.
- Lời khai đưa vào hồ sơ vụ án khớp từng chi tiết nhỏ nhặt với những thứ CQĐT đã biết, phi logic với thời gian hơn hai tháng và bị 1 sự kiện lớn lấn át.
- Lời khai không phù hợp với tang vật (mà CQĐT không biết), phi logic (ví dụ nếu bán điện thoại thì phải lắp sim thử và sẽ có lưu vết tại nhà mạng). Cửa hàng điện thoại không mua để vứt đi.
Không có bằng chứng để CQĐT đấu tranh buộc tội Hải nhận tội, nếu có đã có thể đưa ra làm bằng chứng.

Em đọc trích dẫn của những kẻ như Đỗ Văn Đương, Trần Thị Nhanh hay 1 số trong 17 gã viết về vụ án mà thấy bỉ ổi vô cùng. Tự nhận trong ngành tư pháp, tìm hiểu kỹ về vụ án nhưng lại đưa thông tin xuyên tạc, buộc tội chết cho người khác dựa trên thông tin sai lệch.

skuadi

Xe điện

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Tòi ra thì có tình tiết quan trọng mới, có khi HĐTP lại thở phào nhẹ nhõm :))
Cụ chuẩn ạ. HDTP có khi mong có tình tiết mới bỏ xừ ra, mong được có bằng chứng Hải bị ép cung để mà còn có lý do tuyên điều tra lại.

KVH

Xe buýt
Cụ toàn suy diễn 1 chiều, tại sao cụ không xét thêm trường hợp H đã khai đúng từ đầu nên không thể khai khác mà im lặng? (H thừa biết khai khác thì CQĐT sẽ xác minh và lòi ngay :)) )
Em dẫn ví dụ cho cụ thấy là im lặng có thể là biểu hiện của sợ hãi hoặc không tin tưởng đối tượng hỏi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
- Lời khai đưa vào hồ sơ vụ án khớp từng chi tiết nhỏ nhặt với những thứ CQĐT đã biết, phi logic với thời gian hơn hai tháng và bị 1 sự kiện lớn lấn át.
- Lời khai không phù hợp với tang vật (mà CQĐT không biết), phi logic (ví dụ nếu bán điện thoại thì phải lắp sim thử và sẽ có lưu vết tại nhà mạng). Cửa hàng điện thoại không mua để vứt đi.
Không có bằng chứng để CQĐT đấu tranh buộc tội Hải nhận tội, nếu có đã có thể đưa ra làm bằng chứng.

Em đọc trích dẫn của những kẻ như Đỗ Văn Đương, Trần Thị Nhanh hay 1 số trong 17 gã viết về vụ án mà thấy bỉ ổi vô cùng. Tự nhận trong ngành tư pháp, tìm hiểu kỹ về vụ án nhưng lại đưa thông tin xuyên tạc, buộc tội chết cho người khác dựa trên thông tin sai lệch.
Em trả lời rõ câu hỏi của cụ nên cụ giải quyết xong câu trả lời của em đi rồi hãy sa đà tiếp :))

skuadi

Xe điện
Cụ chuẩn ạ. HDTP có khi mong có tình tiết mới bỏ xừ ra, mong được có bằng chứng Hải bị ép cung để mà còn có lý do tuyên điều tra lại.
Tình tiết mới thì vô số. Nhưng quan trọng là ai phải chịu trách nhiệm. Chắc người nào không nói đc thì tốt nhất :D

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Đùa chứ cắt đứt cuống họng mà chết từ từ được thì cũng tài đấy
Cái này không rành về pháp y, không chém được
Ví dụ có thể chưa tử vong hoàn toàn chẳng hạn. Tử vong hoàn toàn thì tim phải ngừng đập vv Đứt cuông họng chắc gì tìm ngừng đập ?

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi tờ khai đàu là chưa nhận tội (khai chứng cứ ngoại phạm sai, nói không quen bưu điện)
- còn tất cả các lần khai sau đều nhận tội
- nhận tội suốt cả quá trình tố tụng : sơ thẩm phúc thẩm VKS QH CA điều tra độc lập vv

Trạng thái
Thớt đang đóng