[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nghĩ nhân chứng nào có thể xác định 100% đó là người mình đã gặp nếu không quen mà chỉ có thể mô tả hình dáng, hành động...
Thế nên mới khó càng thêm khó. Ko nhận dạng đc, ko có dấu vân tay ở hiện trường, ko tang vật, ko chứng minh đc ngoại phạm, ko xác định đc thời điểm nạn nhân chết... quá kỳ lạ và khó hiểu khi kết án tử hình thông qua lời khai của nghi phạm

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Chắc là lời khai của Đinh Văn Còi, nói bên ngoài trước bưu điện không nhìn thấy xe cộ gì. Nhưng hoàn toàn có thể là xe máy Hải để khuát bên hông nhà, nên Còi không quan sát thấy. Lúc đó cũng gần 20h rồi, tối.
Còn Đinh Văn Thường nhìn thấy xe máy vì Thường để xe máy của mình ngay cạnh cái xe máy đó. Nên mới nói được nó là xe dream
Cụ là Gcar phải ko? Sao copy y nguyên lời Gcar vậy

oto.giacmoxa

Xe điện
Em ko nghĩ nhân chứng nào có thể xác định 100% đó là người mình đã gặp nếu không quen mà chỉ có thể mô tả hình dáng, hành động...
Có 2 nhân chứng nhìn thấy người giống HDH, một người nhìn thấy người này ngồi trong bưu điện lúc 7.00 và 7.30 tối nhưng xxx lờ đi vì nếu vậy Hồ Duy Hải có chứng cứ ngoại phạm (nói rằng người này nhớ thời gian không chính xác trong khi chả điều tra gì cả (hay có điều tra thì không ai biết)).

Xxx vội chộp ngay 1 nhân chứng có thể chứng minh được HDH không có chứng cứ ngoại phạm (mặc dù thực tế điều này vẫn chứng minh HDH có chứng cứ ngoại phạm vì không thể đến nơi án mạng tại thời điểm gây án mà xxx suy diễn hoàn toàn dựa vào lời khai của các nhân chứng.

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Với những gì tôi biết về vụ án này thì hoàn toàn ko có yếu tố mớm/ép cung.
1- TW ko chịu áp lực để phải che giấu sai phạm địa phương, cụ thể là tỉnh Long An. TW bới tội dc địa phương thì uy càng to, về địa phương công tác càng oai. Thế mới có vụ NTC dc minh oan, bạn hiểu ko ? NTC là do VKSND tối cao bới ra, bước đầu VKS về địa phương điều tra lại thì địa phương chối bay nhưng sau VKS cố ý truy tiếp thì lòi ra hết. Vụ HDH này, nếu oan sai rành rành thì đã chẳng phải dây dưa ở cấp TW lâu đến vậy.
2- Quá trình thẩm định của Tổ liên ngành Tư pháp Trung ương; quá trình làm việc của Đoàn kiểm tra giám sát của Ủy ban Tư pháp Quốc hội cũng như quá trình Bộ Công an thẩm định độc lập vụ án đều xác định: Hồ Duy Hải không bị bức cung, nhục hình, tự nguyện khai báo.
Bạn xem đã có bao nhiêu đơn vị cấp TW vào rà soát vụ này ? Vậy vẫn khiến bạn lăn tăn chê TW cố tình bao che địa phương, dồn ông thường dân khố rách HDH vào chỗ chết cho eesbằng dc thì cầm búa cầm liềm mà khởi nghĩa đi cho rồi.
Vậy tại sao đến phiên toà gđt thẩm - hết nấc của tư pháp rồi mà vẫn ko thể có 1 quyết định cuối cùng?

Nhiều khi e tự hỏi rằng liệu có phải văn hoá A Đông làm cho ta khó mà chấp nhận việc một kẻ có thể có tội hoặc một kẻ có tội nhưng lại nhởn nhơ tự do vì ko đủ chứng cứ để khép tội?

Nếu xảy ra việc Hải đc tuyên vô tội thì chắc bạn ấy chịu ko nổi cộng đồng mạng đâu.

Chuông nguyện hồn ai? Chuông nguyện hồn anh đấy!

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ đang hỏi về động cơ thì em chém về động cơ. Còn quan điểm chính thức của em là xét xử phải căn cứ trên toàn bộ chứng cứ đã thu thập được. Không được bỏ qua các chứng cứ có lợi cho bị can vì đó là đi ngược với nguyên tắc suy đoán vô tội.
Thì mình cứ chém về động cơ đi. Nếu muốn phá án cho nhanh, kiếm ra một tên để ép làm hung thủ, thì phải nghĩ ra cái kịch bẩn nào nó đơn giản, khai cho tròn trịa ngay từ đầu để mà phá án cho nhanh, cho khỏi phải vẽ ra 25 tờ khai. Đến mức 3-4 tháng sau mới chốt xong mục khai báo vv.
Nên có vẻ cái động cơ phải phá án cho nhanh nên ép Hải thành hung thủ, không hợp logic.
Mà bảo ép Hải làm hung thủ, để bao che cho hung thủ thực sự, cũng không ổn nốt. Chả nhẽ ngay hôm check hiện trường đã biết ai là hung thủ nên phải cho tiêu hủy thớt và dao để bảo vệ kẻ đó? Phi lý. Mà nếu giả sử đúng như vậy, thì nghĩ ra cái kịch bản Hải gây án bằng thớt làm gì cho phức tạp ra?

Tóm lại em thây cái vụ ép cung dù vì lý do gì là không thuyết phục.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là Gcar phải ko? Sao copy y nguyên lời Gcar vậy
Không ạ, cụ có thể check mod.
À mà em có đọc thấy cụ Gcar nói là cái xe máy của Hải có thể để ngách bên hông nhà, nó cũng đúng với suy nghĩ của em
Và em lại còn đọc tờ khai của Đinh Vũ Thường, có nói là dựng xe máy ngay cạnh cái xe máy Dream kia.

Chỉnh sửa cuối:

oto.giacmoxa

Xe điện
Có 2 nhân chứng nhìn thấy người giống HDH, một người nhìn thấy người này ngồi trong bưu điện lúc 7.00 và 7.30 tối nhưng xxx lờ đi vì nếu vậy Hồ Duy Hải có chứng cứ ngoại phạm (nói rằng người này nhớ thời gian không chính xác trong khi chả điều tra gì cả (hay có điều tra thì không ai biết)).

Xxx vội chộp ngay 1 nhân chứng có thể chứng minh được HDH không có chứng cứ ngoại phạm (mặc dù thực tế điều này vẫn chứng minh HDH có chứng cứ ngoại phạm vì không thể đến nơi án mạng tại thời điểm gây án mà xxx suy diễn hoàn toàn dựa vào lời khai của các nhân chứng.
Dân người ta ví von về vụ này: Trong quá trình dài đằng đẵng hơn 13 năm đã qua, gia định Hồ Duy Hải đã, đang và sẽ đấu tranh đến cùng với cả Liên ngành tư pháp 3 bên của Việt Nam để minh nỗi oan khuất ngút trời của con trai, anh trai, cháu trai họ.

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Thì mình cứ chém về động cơ đi. Nếu muốn phá án cho nhanh, kiếm ra một tên để ép làm hung thủ, thì phải nghĩ ra cái kịch bẩn nào nó đơn giản, khai cho tròn trịa ngay từ đầu để mà phá án cho nhanh, cho khỏi phải vẽ ra 25 tờ khai. Đến mức 3-4 tháng sau mới chốt xong mục khai báo vv.
Nên có vẻ cái động cơ phải phá án cho nhanh nên ép Hải thành hung thủ, không hợp logic.
Mà bảo ép Hải làm hung thủ, để bao che cho hung thủ thực sự, cũng không ổn nốt. Chả nhẽ ngay hôm check hiện trường đã biết ai là hung thủ nên phải cho tiêu hủy thớt và dao để bảo vệ kẻ đó? Phi lý. Mà nếu giả sử đúng như vậy, thì nghĩ ra cái kịch bản Hải gây án bằng thớt làm gì cho phức tạp ra?

Tóm lại em thây cái vụ ép cung dù vì lý do gì là không thuyết phục.
Vậy theo cụ động cơ ở đây là gì ạ? Hãy cùng chia sẻ vs mọi ng suy đoán của cụ. Biết đâu lại có cơ sở.

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo cụ động cơ ở đây là gì ạ? Hãy cùng chia sẻ vs mọi ng suy đoán của cụ. Biết đâu lại có cơ sở.
Động cơ của CQĐT ư: tin chắc 100% Hải là hung thủ, từ sự nhạy bén nghề nghiệp của họ, từ lời khai ban đầu của Hải: Không có chứng cứ ngoại phạm; nói dối là không quen H và V nhưng trưa đó lại gọi điện. Hỏi làm gì thì khai đủ việc cả ngày hôm đó nhưng lại khai dối về đi đám tang.
Và rõ ràng cQĐT không hề vội vã trong việc kết tội Hải. Bằng chứng là họ đã yêu cầu Hải khai đi khai 25 lần lại sao cho khớp với thực tế hiện trường.
Và không có ép cung mớm cung . Ép cung mớm cung thì bỏ qua cái thớt cho nhanh.

Gcar

Xe container
Và em lại còn đọc tờ khai của Đinh Vũ Thường, có nói là dựng xe máy ngay cạnh cái xe máy Dream kia.
Cụ có lời khai đầy đủ của Đinh Vũ Thường không (không phải phần nhận dạng xe). Xem phần để xe ở đâu, mình nhớ mang máng là ở bên phải nhưng không biết là xa cửa chính bao nhiêu. Còn ông Trí chở CA Còi thì có khi nghênh ngang đậu ngay chính giữa lối đi! Bên phải cũng chính là có 1 phần nhà lồi ra và có 1 ngách ở đó thông ra cửa sau.

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Động cơ của CQĐT ư: tin chắc 100% Hải là hung thủ, từ sự nhạy bén nghề nghiệp của họ, từ lời khai ban đầu của Hải: Không có chứng cứ ngoại phạm; nói dối là không quen H và V nhưng trưa đó lại gọi điện. Hỏi làm gì thì khai đủ việc cả ngày hôm đó nhưng lại khai dối về đi đám tang.
Và rõ ràng cQĐT không hề vội vã trong việc kết tội Hải. Bằng chứng là họ đã yêu cầu Hải khai đi khai 25 lần lại sao cho khớp với thực tế hiện trường.
Động cơ phạm tội của Hải ấy ạ

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có lời khai đầy đủ của Đinh Vũ Thường không (không phải phần nhận dạng xe). Xem phần để xe ở đâu, mình nhớ mang máng là ở bên phải nhưng không biết là xa cửa chính bao nhiêu. Còn ông Trí chở CA thì có khi nghênh ngang đậu ngay chính giữa lối đi!
Em đọc ở FB tay Danh thôi. Dựng xe bên phải ạ

Hieumos

Xe container
Theo cụ chứng cứ nào đã thu thập được có lợi cho bị cáo mà bị bỏ qua? Em hỏi nghiêm túc nhé :))
1. Một số lời khai có lợi cho bị cáo bị bỏ ra ngoài hồ sơ.
2. Chứng cứ vết máu còn tươi trên sàn nhà khi khám nghiệm hiện trường.
3. Dấu vết trên cơ thể khi khám nghiệm tử thi chứng minh thời điểm xảy ra vụ án lúc 8h30 đến 9h là không phù hợp.

LothaX

[Tịch thu bằng lái]
Theo cụ thì các lời khai của người làm chứng, chị bán hoa quả là vào thời điểm trước hay sau khi CA thẩm vấn Hải?

newbiess

[Tịch thu bằng lái]
Động cơ phạm tội của Hải ấy ạ
Không có động cơ ngay từ đầu. Việc phải kill H là hoàn toàn bất ngờ: bị H đá bật ra nên phản ứng như thế như thế. Và sợ H tố cáo nên kill H; kill H xong thì phải kill nốt V.

Cụ đọc nhiều trường hợp giết người híp zâm thì thấy: 100% mà không híp được thì bọn giai đều nổi cơn và tấn công người nữ rất nhanh và hung hãn, thông thưởng túm tóc đập đầu vào đâu đó hay bóp cổ.

Gcar

Xe container
Lời khai của Hồ Văn Bình thì cũng thấy có 1 xe máy. Thế mà trong đơn mới đây luật sư lại cắt bỏ đi bảo là Bình không thấy xe máy.

Hieumos

Xe container
À vâng em hiểu rồi, bắt khai đi khai lại cho đến khi khớp với hiện trường thì mới thôi đúng không cụ. Thế mà có cụ to to bảo là nếu không phải là hung thủ thì không thể kể chính xác vậy được.

nidea

Xe tăng
Thế nên mới khó càng thêm khó. Ko nhận dạng đc, ko có dấu vân tay ở hiện trường, ko tang vật, ko chứng minh đc ngoại phạm, ko xác định đc thời điểm nạn nhân chết... quá kỳ lạ và khó hiểu khi kết án tử hình thông qua lời khai của nghi phạm
Họ không xác định 100% đấy là Hải nhưng những chi tiết liên quan đến lời khai của Hải đều khớp. Theo cụ xác suất để xảy ra đồng thời các chi tiết mà các nhân chứng khác nhau mô tả đúng về hình dáng, hành động, tài sản, dụng cụ... là bao nhiêu?

nidea

Xe tăng
Không có động cơ ngay từ đầu. Việc phải kill H là hoàn toàn bất ngờ: bị H đá bật ra nên phản ứng như thế như thế. Và sợ H tố cáo nên kill H; kill H xong thì phải kill nốt V.

Cụ đọc nhiều trường hợp giết người híp zâm thì thấy: 100% mà không híp được thì bọn giai đều nổi cơn và tấn công người nữ rất nhanh và hung hãn, thông thưởng túm tóc đập đầu vào đâu đó hay bóp cổ.
Chính xác, khi đi ăn trộm nó cũng không chủ ya giết người nhưng nếu bị phát hiện thì hành động của kẻ trộm lúc đó lại hoàn toàn khác

Trạng thái
Thớt đang đóng