[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Peavey3208

Xe máy
Em có còm ở đâu đấy rồi mà. Có công văn đề nghị một lô cơ quan khác phải có ý kiến về vụ này. Mấy bố định nằm im hưởng lợi cũng bị lôi vào. Lệnh cụ Tổng đới.
Tổng hợp xong cái đã ;))
Thế thì cụ tổng cao tay đấy.một mũi tên bắn trúng cả bầy nhạn.giờ mấy bố kia mới là khó xử

accord1992

Xe tăng
em lại ví dụ các cụ OFer nhé: tối hôm qua các cụ đi đá 4' ở tdh, hôm sau đtv gọi các cụ lên bảo là "có án híp đam em Chênh ở gần hồ Rùa, chúng tôi nghi anh là thủ phạm' thì các cụ phản ứng thế nào:
1. Tuân thủ nguyên tắc tố tụng gì đó, dõng dạc bảo "chú bảo anh híp đam thì chú chứng minh đê, anh giữ quyền im lặng nhá",
2. Nhanh miệng "làm déo gì có, hôm qua anh đi đá 4' ở tdh, nhà nghỉ nó có cam đấy, đến đấy mà hỏi".

QD1211

Xe tải
Đều là suy luận khá logic nhưng thông thường anh kháng nghị gì thì tôi giải thích nấy thôi :))

Ví dụ nói vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng thì phải đưa ra căn cứ cái thớt, con dao là chứng cứ quan trọng (chẳng cần sa đà vào việc tại sao mua ngoài chợ) nhưng CQĐT bỏ sót (chẳng cần biết vô tình hay cố ý). Tiếp theo căn cứ vào thông tư liên tịch 01/2010/TTLT-VKSNDTC-BCA-TANDTC có hiệu lực tại thời điểm xảy ra vụ án (áp dụng nguyên tắc bất hồi tố) có quy định trường hợp thu thập chứng cứ quan trọng không đúng trình tự thủ tục thì "vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng".

Vẫn chưa xong, giả sử tiếp nếu cái thớt, con dao thu được (đáng lẽ phải thu được vì không bị hung thủ tiêu hủy) thì sẽ xảy ra 2 trường hợp : 1 là chứng cứ buộc tội 2 là chứng cứ gỡ tội do đó theo nguyên tắc suy đoán vô tội thì việc không thu được (không do lỗi của bị cáo) sẽ xâm hại nghiêm trọng đến quyền lợi hợp pháp của bị cáo (vô hiệu điểm a khoản 3 điều 4 thông tư liên tịch 01/2010/TTLT-VKSNDTC-BCA-TANDTC trong trường hợp không trả hồ sơ bổ sung cho dù "vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng").

Chắc nữa thì phân làm 3 đoạn : có mặt -> giết người -> cướp của để cho thấy hổng chứng cứ buộc tội ở giai đoạn "giết người" do đó nếu không làm rõ sẽ có thể bỏ sót tội phạm dẫn đến oan sai :))
họ đồng ý những cái bác nêu là có căn cứ nhưng họ bảo là sai xót nhỏ không ảnh hưởng bản chất vụ án thì cũng coi như không

Cun Linh

Xe máy
Thứ nhất anh quote tôi anh bỏ cái nụ cười đó đi.
Vậy là không tôn trọng người khác.
Thứ hai anh đi vào trọng tâm rõ ràng đầy đủ đúng nội dung.
Đừng còm vu vơ chả ai hiểu gì
Hơ đúng đúng, nãy giờ e đọc tới còm của cụ thich kia trả lời mọi người e cứ khó chịu vì cái :)) cuối mỗi câu, có gì vui đâu, có ai định cợt nhả j đâu.

trancannam

Xe điện
Nhân cơ hội này cải cách luôn hệ thống tòa án. Thẩm phán phải từ đại học luật chính quy

nhuataiche

Xe container
Tự dưng hỏi độp cái cách đây 2 tháng buổi tối cụ làm gì thì chắc là không nhớ. Nhưng nếu công an tóm cụ và nói vào lúc 20h tối ngày abc cụ đi xe trên đường xyz cán chết 1 người và chạy trốn thì cụ có giải trình được ngoại phạm ko? Theo em quá dễ nêu thực sự cụ ko làm!
Anh A chạy xe tông chết người như bác nói, 2 tháng sau bị xxx tóm và thú nhận như kịch bản bác nêu ra.
Vấn đề là sau khi anh thú nhận xong, xxx ra cái hồ sơ với vô số chỗ sơ hở và bất hợp lý đến nỗi bị luật sư dễ dàng phản bác, dư luận lên tiếng ầm ĩ. Thế nhưng toà vẫn căn cứ vào hồ sơ đó ra bản án. Vậy ý kiến bác thế nào ? Vì anh A phạm tội mà bác chấp nhận cái kiểu làm việc của toà và xxx hay sao ?

Hieumos

Xe container
Em có trả lời gì đâu? Quan điểm của em nếu kháng nghị sẽ không sa đà vào những chỗ mang tính nhận định 50/50 mà tập trung vào chỗ chắc chắn (có / không) để nêu bật vấn đề nhằm đạt mục đích đề ra :))
À vâng, tại đọc mấy còm mà em vẫn chưa hiểu quan điểm của cụ.

skuadi

Xe điện
Thế thì cụ tổng cao tay đấy.một mũi tên bắn trúng cả bầy nhạn.giờ mấy bố kia mới là khó xử
Trích thiếu bên chỗ a Cường và bên VPCP chỗ a Lọ to. Bên TG, MTTQ và bên HV CTQGHCM
——————-
Các nguồn tin độc lập cho biết tổ chức đảng của TAND Tối cao, VKSND Tối cao, Bộ Công an, cũng như Đảng đoàn QH sẽ phải có báo cáo, nêu quan điểm. Trên cơ sở đó, Ban Nội chính Trung ương mới có báo cáo chính thức gửi cấp có thẩm quyền, trên cơ sở đó sẽ có định hướng cho các bước xử lý tiếp theo. Đây là cách thức để đảm bảo sự lãnh đạo của Đảng đối với các cơ quan tư pháp trong giải quyết các vụ việc phức tạp, dư luận quan tâm.

Hieumos

Xe container
Nhân cơ hội này cải cách luôn hệ thống tòa án. Thẩm phán phải từ đại học luật chính quy
Vâng, điều kiện thẩm phán là phải học đại học luật chính quy, đã làm luật sư 5 năm trở lên thì mới đảm bảo chất lượng được.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
hộ đồng ý những cái bác nêu là có căn cứ nhưng họ bảo là sai xót nhỏ không ảnh hưởng bản chất vụ án thì cũng coi như không
Nếu quyết định kháng nghị đã có những ý đấy thì hãy kết luận. Chả ông nào rảnh đi giải thích những điều không hỏi :))

Atlas10

[Tịch thu bằng lái]
Đã giải thích.
1. Khai phù hợp với các chứng cứ khác đủ để cấu thành chứng cứ buộc tội. Luật quy định rõ ràng, đừng cãi ngang.
2. Ai cung cấp thời gian gây án án ? Thằng Hải thưa ông. Còn chẳng ai biết cụ thể ngô khoai như thế nào đâu. Điều tra viên phối hợp với các lời khai nhân chứng khác để đưa ra suy luận hợp lý về thời gian gây án. Có thể bản chất lời khai đó của Hải là nhiễu và điều tra viên đã ko đủ nguồn lực để xác minh nên bây giờ mới có khấc. Dùng nhiễu do hung thủ gài vào để 'minh oan' cho nó thì nó cười sướng quá.
Có cái nó khai chính xác như hack não hung thủ thì các cụ ở đây bỏ qua 1 bên coi như chuyện nhỏ/ko thể dùng để buộc tội thì tôi thấy hơi kỳ kỳ. Hay tôi sống lạc thời đại ? Hack não hung thủ rồi kể chính xác tình tiết là kỹ năng phổ thông ?
Chứng cứ khác là chứng cứ gì?
Chứng cứ đó buộc tội H ra sao?
Lời khai phù hợp với chứng cứ khác thì mới đủ tư cách là chứng cứ.
Nhưng không thể lấy lời khai làm chứng cứ duy nhất buộc tội?
Anh đâu có quyền cãi lại luật.
Hải khai như hack não hung thủ cũng không thể buộc tội H được vì anh ta có thể nhận tội thay.
Vì vậy nó buộc phải cần chứng cứ khác
Còn Hải khai thế nào là quyền anh ta.
Nhưng anh ta khai không khớp với chứng cứ thời gian chết của V thì lời khai anh ta không có giá trị làm chứng cứ nửa.
Cũng như anh ta khai lấy thớt đập đầu lấy dao cắt cổ.
Giờ thớt dao bị tiêu hủy.
Không có gì chứng minh lời khai H là đúng.
Vậy thì tại sao chỉ căn cứ lời khai buộc tội anh ta?
Vô lý và vi phạm pháp luật

Chỉnh sửa cuối:

HạLong Sky

Xe tải
Em vẫn là em thôi cụ ơi. Em thực sự có thất vọng, vơi bớt niềm tin vào tư pháp VN (đến GĐT, án to, mà còn như thế vv) nhưng quả thật chưa thấy được lý lẽ thuyết phục nào để cho là Hải bị oan.
Mấy cụ trend Hải vô tội cãi cùn quá

Em thấy cái văn bản ông Đỗ Văn Đương này là cái mà nhiều người sẽ quan tâm. Không hiểu sao bây giờ mới được leak ra. Mọi người luôn muốn biết ý kiến của Đoàn giám sát QH năm 2014. Cứ luôn thắc mắc sao không thấy họ có ý kiến gì. Hóa ra là có
Lên face máy hm nay rồi, những cứ ra là xoá. Với lại cái này là
Đã giải thích.
1. Khai phù hợp với các chứng cứ khác đủ để cấu thành chứng cứ buộc tội. Luật quy định rõ ràng, đừng cãi ngang.
2. Ai cung cấp thời gian gây án án ? Thằng Hải thưa ông. Còn chẳng ai biết cụ thể ngô khoai như thế nào đâu. Điều tra viên phối hợp với các lời khai nhân chứng khác để đưa ra suy luận hợp lý về thời gian gây án. Có thể bản chất lời khai đó của Hải là nhiễu và điều tra viên đã ko đủ nguồn lực để xác minh nên bây giờ mới có khấc. Dùng nhiễu do hung thủ gài vào để 'minh oan' cho nó thì nó cười sướng quá.
Có cái nó khai chính xác như hack não hung thủ thì các cụ ở đây bỏ qua 1 bên coi như chuyện nhỏ/ko thể dùng để buộc tội thì tôi thấy hơi kỳ kỳ. Hay tôi sống lạc thời đại ? Hack não hung thủ rồi kể chính xác tình tiết là kỹ năng phổ thông ?
E thấy không phục. Nếu xxx xác định thời gian gây ấn và hung khí hoàn toàn có thể mớm cung đc.
Ko thu đc dây chuyền bị cướp, ko thu đc điện thoại, những ng mua cũng ko thể xác nhận có mua những thứ đó hay ko. Biên bản trả lại đồ cho ng nhà nạn nhân cũng ko thấy có cái mặt dây chuyền, cũng ko đưa ra ảnh chụp

Chỉnh sửa cuối:

QD1211

Xe tải
Nếu quyết định kháng nghị đã có những ý đấy thì hãy kết luận. Chả ông nào rảnh đi giải thích những điều không hỏi :))
đã là tòa thì phải công minh chứ bác , đâu phải vì không hỏi mà auto mình đúng , chẳng lẽ mấy bác quan tòa không biết mấy điểm bác nêu

Hự.

Xe điện
Chán với lý luận của các cụ ở đây thật, bây giờ em giả sử có 1 ông giết người không ai nhìn thấy và trong khi giết người ông ấy đeo găng tay sau khi giết xong thì phi tang cả găng tay lẫn hung khí thì xem như CQĐT bó tay? Giả sử tiếp theo nhờ biện pháp nghiệp vụ CQĐT may mắn mò ra ông này nhưng ông này nhất quyết không nhận tội thì CQĐT lại bó tay tiếp? (chả có chứng lẫn cung trực tiếp) -> Thoát tội dễ quá :))
Cụ hướng người đọc theo hướng cảm xúc kiểu ơ thế thì kẻ ác ko bị trừng trị à, nạn nhân chết oan uổng à. Nhưng điều tra, xét xử cần trọng lý chứ ko trọng tình. Cần chặt chẽ và nhất quán. Ko thể có tiêu chuẩn kép, vụ dễ điều tra thì thế này, vụ khó điều tra thì thế kia. Giữ nguyên tắc nhất quán có thể dẫn đến việc bó tay, không thể kết án được nghi phạm 1 vụ cụ thể, nhưng nó lại đảm bảo sự công bằng thượng tôn pháp luật của tất cả các vụ án trên đời còn lại. Cái nào quan trọng hơn. Liệu có an toàn, văn minh, ... khi giao quyền được áp dụng nguyên tắc thế nào vào bên điều tra, xét xử. Các anh ý hay quên và sơ suất thế nào thì cụ rõ rồi đấy.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ hướng người đọc theo hướng cảm xúc kiểu ơ thế thì kẻ ác ko bị trừng trị à, nạn nhân chết oan uổng à. Nhưng điều tra, xét xử cần trọng lý chứ ko trọng tình. Cần chặt chẽ và nhất quán. Ko thể có tiêu chuẩn kép, vụ dễ điều tra thì thế này, vụ khó điều tra thì thế kia. Giữ nguyên tắc nhất quán có thể dẫn đến việc bó tay, không thể kết án được nghi phạm 1 vụ cụ thể, nhưng nó lại đảm bảo sự công bằng thượng tôn pháp luật của tất cả các vụ án trên đời còn lại. Cái nào quan trọng hơn. Liệu có an toàn, văn minh, ... khi giao quyền được áp dụng nguyên tắc thế nào vào bên điều tra, xét
xử. Các anh ý hay quên và sơ suất thế nào thì cụ rõ rồi đấy.
Có 1 đoạn đơn giản mà nhiều cụ không hiểu thì kể cũng lạ thật. Em đang dùng "phương pháp phản chứng" để chứng minh lập luận của một số ông ở đây là tào lao đấy :))

Dobian

Xe buýt
em lại ví dụ các cụ OFer nhé: tối hôm qua các cụ đi đá 4' ở tdh, hôm sau đtv gọi các cụ lên bảo là "có án híp đam em Chênh ở gần hồ Rùa, chúng tôi nghi anh là thủ phạm' thì các cụ phản ứng thế nào:
1. Tuân thủ nguyên tắc tố tụng gì đó, dõng dạc bảo "chú bảo anh híp đam thì chú chứng minh đê, anh giữ quyền im lặng nhá",
2. Nhanh miệng "làm déo gì có, hôm qua anh đi đá 4' ở tdh, nhà nghỉ nó có cam đấy, đến đấy mà hỏi".
Cụ nói chuẩn....Còn nếu bình thường, nếu ai hỏi ( nhất là người yêu / vợ ) ngày hôm qua anh ở đâu, câu cửa miệng là : bố ai nhớ được, anh có viết nhật ký đâu. =))

Trạng thái
Thớt đang đóng