[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đây.
Lão thấy không phù hợp điểm nào thì trích ra.
Không, như vậy thì lão lại nghi em tìm chỗ dễ. Lão cứ hỏi khó vào :))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Theo các cụ thì nhân dân cần lao chúng ta nếu phải hy sinh 1 vụ án bỏ lọt tội phạm, đổi lại VN chúng ta từ nay trở đi, sẽ có 1 nền tư pháp đúng theo chuẩn phương Tây - Mỹ, đó là "trọng chứng hơn trọng cung", luôn " suy diễn vô tội" cho bị cáo. Như thế có đáng hy sinh không các cụ ?

sthd

Xe lăn
em cũng thấy lạ là khi nêu nghi vấn về H thì một lũ nhảy vào vang mà chả giải thích. chả lẽ nhà H nghèo mà có tiền thuê seeder?

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Nền tư pháp VN phải cải cách mạnh để theo kịp thế giới. Đọ nhau bằng trí tuệ, lý lẽ, lập luận cho nó quen đi. Ra toà án quốc tế phải tay bo bằng lý chứ kẹp cổ được thằng nào bắt nó nghe theo mình đâu. Kiểu khôn nhà dại chợ rồi ra ngoài người ta vặn cho chả biết đâu mà lần.
Cụ Chuẩn ạ ! Trước đến này VN cứ dính vụ kiện quốc tế nào đều thua hoặc không thắng nổi như nhà cháu biết đơn cử mấy ví dụ : Kiện chất độc màu da cam , Phá giá tôm , Trịnh Vĩnh Bình , HLV bóng đá chưa hết hợp đồng , VN airline ở Ý....Toàn tiền to không à . Về là cứ ỉm đi rồi khóc lóc với nhau . Mãi mà không chịu lớn !

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo các cụ thì nhân dân cần lao chúng ta nếu phải hy sinh 1 vụ án bỏ lọt tội phạm, đổi lại VN chúng ta từ nay trở đi, sẽ có 1 nền tư pháp đúng theo chuẩn phương Tây - Mỹ, đó là "trọng chứng hơn trọng cung", luôn " suy diễn vô tội" cho bị cáo. Như thế có đáng hy sinh không các cụ ?
Quá tốt nhưng trước hết phải giải thích cho nhân dân cần lao hiểu rõ thế nào là "trọng chứng hơn trọng cung" và "suy đoán vô tội". Cụ hy sinh giải thích xem nào? :))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Quá tốt nhưng trước hết phải giải thích cho nhân dân cần lao hiểu rõ thế nào là "trọng chứng hơn trọng cung" và "suy đoán vô tội". Cụ hy sinh giải thích xem nào? :))
Em tưởng ở trên có nhiều cụ đã giải thích rồi còn gì cụ. Cụ cứ đùa em. :))
VD như Tòa có thể tuyên : vụ án chưa đủ chứng cứ buộc tội bị cáo, CQĐT vi phạm các thủ tục TTHS, tòa tuyên án bị cáo trắng án ( không tuyên bị cáo bị oan vì không có gì chứng minh bị cáo bị oan).
Hy sinh như thế chẳng hạn. Như thế thì nhân dân vẫn hiểu và phục là : OK Hải không oan đâu, chả qua là không đủ chứng cứ buộc tội nên tòa không tuyên án được thôi. Như thế thì hệ thống Tư pháp của VN lại được tiếng chứ nhỉ. Các cụ đồng ý không ?

Chỉnh sửa cuối:

skuadi

Xe điện

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ có biết vì sao chỉ duy nhất lời khai thì ko bao giờ dc coi là chứng cứ ko ? Vì ai khai hươu vượn thế nào cũng dc, ko thể phân biệt biết đúng/sai. Nhưng lời khai kết hợp với các chứng cứ/nguồn chứng cứ khác thì lại trở thành 1 chứng cứ - vì có tính xác minh/đối chiếu lẫn nhau. Hải khai chính xác chi chít các tiểu tiết trên hiện trường. Có lý nào ko ?
Thế sao Hải nó ko cố tình khai sai các chi tiết để thoát tội nhỉ. Có lý nào ko?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
VD như Tòa có thể tuyên : vụ án chưa đủ chứng cứ buộc tội bị cáo, CQĐT vi phạm các thủ tục TTHS, tòa tuyên án bị cáo trắng án ( không tuyên bị cáo bị oan vì không có gì chứng minh bị cáo bị oan).
Hy sinh như thế chẳng hạn. Như thế thì nhân dân vẫn hiểu và phục là : OK Hải không oan đâu, chả qua là không đủ chứng cứ buộc tội nên tòa không tuyên án được thôi. Như thế thì hệ thống Tư pháp của VN lại được tiếng chứ nhỉ. Các cụ đồng ý không ?
Cụ mới giải thích đoạn hy sinh thôi. Em đang hỏi cái khác, mục đích để hy sinh như cụ nói :))

Binhkiet

Xe tăng
Tôi không bênh cậu Hải.
Và tôi khi anh Lọ Chai đặt vấn đề là, Hải khai những chi tiết "mô tả hiện trường phù hợp các biên bản khám nghiệm".
Tức là, chỉ Hung thủ mới biết chi tiết này.
Từ đó, logic mà suy, bác phải đặt lại câu hỏi: Các chi tiết này ở hiện trường + Tiệm vàng + Tiệm Nokia + ..., 1 mình Hải biết (nó khai mà)???
Theo bác, chỉ 1 mình Hải biết???

Tiếp, khi cậu Hải bị bắt sau 67 ngày, hắn có trí nhớ tốt ghê lắm.
Tôi có đặt câu hỏi, ở trên kia: "Hải khai con gấu nàm cách cánh cửa 23.45cm về hướng Tây Tây Bắc", chuẩn không cần chỉnh.
Bác đã thử nhớ lại bài trí trong 1 phòng sau 67 ngày???
Theo bác, trí nhớ vậy có là SIÊU TỐT?

Cuối cùng, theo bác, liệu có hợp lý khi cho rằng: Vì vậy, ông Đạo diễn nào đó đã quá chi tiết chuẩn chỉ, đến mức không phù hợp thực tế.

Với mỗi post tôi đều đặt câu hỏi, kiểu như trên.
Và vẫn đang đợi câu trả lời.
Kịch bản có thể là: Hải có sẵn đề cương về các nội dung cần khai. Trước mặt Hải là 1 loạt các bức ảnh chụp hiện trường? "Anh giải thích như thế nào về các hình ảnh này?"....

skuadi

Xe điện

Freeman Bodhany

Xe tăng
Theo dõi vụ án này tức anh ách như xem phim bộ Hàn Quốc, nó phi lý nhiều tình tiết quá đâm ức chế....muốn bộ phim kết thúc cho nhanh xem kết quả cuối cùng thế nào.
Một bên thì nhì nhằng không tung ra chứng cứ ngoại phạm. Một bên thì mắc quá nhiều sai phạm trong quá trình điều tra.
Có cụ nào cùng quan điểm với em không ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lão là luật sư mà không tranh biện thì Hải chuẩn bị tinh thần đi tiêm :))
Để đến khi bít cửa em sẽ đưa ra lý lẽ đúng theo quy định pháp luật giúp H khỏi tiêm (vẫn 50/50 thôi nhưng có căn cứ pháp luật :)) )

Freeman Bodhany

Xe tăng
Cụ mới giải thích đoạn hy sinh thôi. Em đang hỏi cái khác, mục đích để hy sinh như cụ nói :))
Thì mục đích là để từ nay về sau VN có 1 nền tư pháp minh bạch chuẩn phương Tây và Mỹ đó : "trọng chứng hơn trọng cung", "suy diễn vô tội" cho bị cáo, nếu không đủ chứng cứ kết tội thì tòa phải tuyên : không đủ chứng cứ buộc tội- tuyên trắng án. Giống vụ án O.J. Simpson bên Mỹ đó cụ. :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thì mục đích là để từ nay về sau VN có 1 nền tư pháp minh bạch chuẩn phương Tây và Mỹ đó : "trọng chứng hơn trọng cung", "suy diễn vô tội" cho bị cáo, nếu không đủ chứng cứ kết tội thì tòa phải tuyên : không đủ chứng cứ buộc tội- tuyên trắng án. Giống vụ án O.J. Simpson bên Mỹ đó cụ. :D
Cụ giải thích đoạn bôi đen cho nhân dân cần lao như em hiểu đi, nếu dễ quá và có ai đã trả lời theo cụ là đúng thì cụ trích hộ để em học theo :))

Trạng thái
Thớt đang đóng