[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gcar

Xe container
Em có đề nghị thế này: Trên OF này cụ nào hiểu rõ về luật ở Âu - Mỹ, lập 1 cái thớt khác để phổ biến kiến thức cho chúng em hiểu rõ đi: bản chất xử án kiểu " trọng chứng hơn trọng cung" và nguyên tắc "suy diễn vô tội" đang áp dụng ở phương Tây nó như nào ? Có thể áp dụng ở VN được không ? Em hoàn toàn nghiêm túc muốn tìm hiểu.
Có ông luật sư Hoàng Duy Hùng làm việc bên Mỹ đó, có theo dõi vụ này và làm loạt bài so sánh luật Mỹ Việt trong vụ này trên Youtube.

skuadi

Xe điện
Chả bao giờ có pa3, bản thân quyết định kháng nghị trái luật vẫn còn đang lơ lửng 50/50 :))
Cái gì mà chả 50/50 khi đã lên tới tầm đấy :))
Nhưng xét về mặt thủ tục, phạm vi, quyền hạn theo luật thì không trái một tí nào :))

skuadi

Xe điện
Rất khó hiểu tình tiết này ???
Tại sao CQĐT và / hoặc các luật sư, hoặc Tòa không gây áp lực để cái thông tin này phải được xác minh nhỉ ???
Không phải không tìm mà là tìm không ra :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nghị chỉ cần khai không biết rõ mà chỉ tưởng như vậy là xong :))

Điều 91. Lời khai của người làm chứng
1. Người làm chứng trình bày những gì mà họ biết nguồn tin về tội phạm, về vụ án, nhân thân của người bị buộc tội, bị hại, quan hệ giữa họ với người bị buộc tội, bị hại, người làm chứng khác và trả lời những câu hỏi đặt ra.
2. Không được dùng làm chứng cứ những tình tiết do người làm chứng trình bày nếu họ không thể nói rõ vì sao biết được tình tiết đó.
Như trên kìa cụ :))
Tại sao CQĐT và / hoặc các luật sư, hoặc Tòa không gây áp lực để cái thông tin này phải được xác minh nhỉ ???

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái gì mà chả 50/50 khi đã lên tới tầm đấy :))
Nhưng xét về mặt thủ tục, phạm vi, quyền hạn theo luật thì không trái một tí nào :))
Cái này để phân tích sau khi rảnh còn bây giờ đang đợi những cái khác :))

abx

Xe tải
Vụ này mắc cười chết đi được, phe bênh H thì đông như quân nguyên còn phe đối thủ thì loe nghoe vài người. Theo quan điểm cá nhân em thì phe đông lý luận dở ẹc toàn lôi những thuyết âm mưu trên face ra để nói đến khi bị phe kia hỏi lại (ngoài kịch bản đã biết) thì tắc tịt sau đó đánh chống lảng quay qua công kích cá nhân :))

Hehe mấy thứ lý luận còi trên mạng em bẻ phút mốt nhưng vì bản thân em cũng thấy nên điều tra lại nên thôi chứ thật ra cũng rất ngứa mồm :))
Cụ tự kiêu thế thì cho thằng dân đen em hỏi: nghi can của vụ án là Hữu Nghị hay Văn Nghị? Cụ thể hiện trình cao siêu của cụ đi.

Gcar

Xe container
Đấy, tại sao VKS và luật sư lại không trưng ra biên bản lời khai của Nghị, trong khi mọi cái khác đều đã rò rỉ như a Còi!

Tại sao địa chỉ tên tuổi của Nghị và Sol đều đã được công khai, nhưng không có ai ở phe gỡ tội tìm đến hỏi thăm!

Mình đã nói muốn tìm "kỹ sư" thì cứ xem lại lời khai của Sol, lời khai của Sol có trong hồ sơ vụ án cho luật sư xem, tại sao luật sư lại giấu biến đi!

skuadi

Xe điện

Peavey3208

Xe máy
Không phải không tìm mà là tìm không ra :))
Có thể hiểu thế này.những bút lục,hình ảnh được leak ra trong thời gian vừa qua nó nằm ở bên vks và toà.còn những bút lục được rút từ đầu thì nó vẫn đang nàm bên CA,chưa được chuyển cho vks,nên bên tchd không có được

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ tự kiêu thế thì cho thằng dân đen em hỏi: nghi can của vụ án là Hữu Nghị hay Văn Nghị? Cụ thể hiện trình cao siêu của cụ đi.
Em tự tin như cụ và các cụ ở đây thôi. Nếu cụ hỏi cách khác em sẽ trả lời :))

htoan04

Xe tải
Nghị chỉ cần khai không biết rõ mà chỉ tưởng như vậy là xong :))

Điều 91. Lời khai của người làm chứng
1. Người làm chứng trình bày những gì mà họ biết nguồn tin về tội phạm, về vụ án, nhân thân của người bị buộc tội, bị hại, quan hệ giữa họ với người bị buộc tội, bị hại, người làm chứng khác và trả lời những câu hỏi đặt ra.
2. Không được dùng làm chứng cứ những tình tiết do người làm chứng trình bày nếu họ không thể nói rõ vì sao biết được tình tiết đó.
Vấn đề là không có lời khai của Nghị vì cqđt bảo ko liên quan. Ls đòi xem lời khai thì ko ai cho xem, mật rồi.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Đấy, tại sao VKS và luật sư lại không trưng ra biên bản lời khai của Nghị, trong khi mọi cái khác đều đã rò rỉ như a Còi!

Tại sao địa chỉ tên tuổi của Nghị và Sol đều đã được công khai, nhưng không có ai ở phe gỡ tội tìm đến hỏi thăm!

Mình đã nói muốn tìm "kỹ sư" thì cứ xem lại lời khai của Sol, lời khai của Sol có trong hồ sơ vụ án cho luật sư xem, tại sao luật sư lại giấu biến đi!
Đúng vậy cụ. Em cũng thấy rất khó hiểu, như kiểu chúng ta đang là khán giả ngồi dưới xem ở trên sân khấu ông "Ảo thuật gia" đang biểu diễn ý. ???

htoan04

Xe tải
Cqđt bảo lời khai đó ko liên quan nên cho vào hs mật. Ls đòi xem ko được. Toà ko thấy có trong hs vụ án nên ko hỏi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vấn đề là không có lời khai của Nghị vì cqđt bảo ko liên quan. Ls đòi xem lời khai thì ko ai cho xem, mật rồi.
Nếu CQĐT xác định đấy không phải là chứng cứ thì hiển nhiên không đưa vào hồ sơ vụ án. Ls chỉ có trách nhiệm bào chữa liên quan đến vụ án do đó nếu muốn xem hồ sơ mật thì tùy vào quyết định của CQĐT chứ không phải bắt buộc :))

Freeman Bodhany

Xe tăng
Cqđt bảo lời khai đó ko liên quan nên cho vào hs mật. Ls đòi xem ko được. Toà ko thấy có trong hs vụ án nên ko hỏi.
Thế bây giờ đến tầm này nếu Quốc hội yêu cầu trưng cái Hồ sơ mật ấy ra, chả nhẽ không ai trưng ra sao ? Bí mật quốc gia hay sao mà giấu như thế ?
Các bên liên quan còn có gì "sợ hãi" mà còn không trưng hết cả ra, con như đánh bài ngửa đi.

skuadi

Xe điện

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không trả lời được thì đừng tinh vi nữa. Và hãy dừng kết tội HDH.
Cả đoạn đầu đoạn cuối của cụ đều sai nhưng dù sao cũng cảm ơn cụ vì giúp em càng tin còm của em mà cụ quote là chính xác :))

Trạng thái
Thớt đang đóng