[Funland] Vụ Hồ Duy Hải ở quốc hội

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gcar

Xe container
Các cụ nào còn chưa rõ đây em tặng cho cái link

Với sự hiểu biết pháp luật và lương tâm của mình, TS. Vũ Thị Phương Lan - Trưởng Bộ môn Tư pháp Quốc tế, trường Đại học Luật Hà Nội thấy có nhiều băn khoăn muốn chia sẻ về phiên xử giám đốc thẩm vụ án Hồ Duy Hải. Điều mà nhà khoa học này quan tâm nhiều hơn cả là một nền tư pháp Việt Nam thực sự bảo vệ công lý và cho thấy công lý hiện diện trong xã hội.

Theo TS Vũ Thị Phương Lan, cho dù thực sự Hồ Duy Hải là có tội đi chăng nữa thì cũng phải được xét xử công bằng và chỉ có xét xử công bằng của một nền tư pháp vì công lý đích thực mới có thể kết tội Hồ Duy Hải hay bất kỳ ai khác.

TS Vũ Thị Phương Lan đã gửi bài viết dưới đây tới Báo Bảo vệ pháp luật. Chúng tôi trân trọng giới thiệu cùng độc giả.
1. Tính hợp pháp của kháng nghị của Viện trưởng VKSND tối cao
Một vấn đề được Hội đồng xét xử (HĐXX) TAND tối cao nêu ra là kháng nghị của Viện trưởng VKSND tối cao không đúng quy định của pháp luật vì ************* đã có Quyết định 639/2012 bác đơn xin ân giảm án tử hình của Hồ Duy Hải. Hàm ý ở đây là khi ************* đã bác đơn ân giảm án tử hình thì Viện trưởng VKSND tối cao không được quyền kháng nghị.

Tôi cho rằng, không thể đem Quyết định của ************* để quy chiếu tính hợp pháp của quyết định kháng nghị của Viện trưởng VKSND tối cao bởi vì chức năng của hai cơ quan này là khác nhau và nội dung của hai văn bản đề cập tới những khía cạnh khác nhau, dù về cùng một vụ việc.
Báo đã cũ của VKSTC tự nhiên có vài cụ cùng đăng lại đồng thời, cùng lò à!:D

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
HĐXX đang dựa vào sự phù hợp của quá trình để thấy không oan vì nếu H không nghe ai kể, không bị mớm cung thì không thể nào khai được những tình tiết trùng khớp như vậy còn nói về chứng cứ có thuyết phục chưa thì quan điểm của em là chưa thuyết phục nhưng bảo chứng minh là HĐXX nhận định sai thì em thua :))
H. có khai nghe Hải dân phòng kể, mớm cung thì cư dân mạng biết đâu. HDXX có sai nhưng là sai ... sót, không phải sai lầm, không ảnh hưởng bản chất, 17 cao nhân đã nói vậy. Câu chữ rất thần tình.

skuadi

Xe điện
Nếu thật thì H chơi hơi ngu nhưng em nghĩ là làm được mà không sứt mẻ gì :))
Lại còn quả nấp nữa dùng ghế đập trong khi dao dắt chim. Nếu là em thì em kề dao vào cổ ngay chứ tội gì để em yêu bé nhỏ gặp rủi ro.

Ah quả ghế em bị đập rồi. Nó mềm nên chỉ thấy bình phát thôi, quay lại đạp cho thằng đập 1 cái giũa bụng quay đơ. Kể ra xxx bảo đập theo chiều dọc em tin hơn.
Thời trẩu nên sư đừng chấp :P

skuadi

Xe điện

Gcar

Xe container
H. có khai nghe Hải dân phòng kể, mớm cung thì cư dân mạng biết đâu. HDXX có sai nhưng là sai ... sót, không phải sai lầm, không ảnh hưởng bản chất, 17 cao nhân đã nói vậy. Câu chữ rất thần tình.
Thế cụ nghe ai kể mà viết lại được 1 bản cung đầy đủ tình tiết như thế thì chắc thánh rồi, lại còn khuyến mãi cho CA đoạn phóng vào vạt áo! :))

skuadi

Xe điện
Thế cụ nghe ai kể mà viết lại được 1 bản cung đầy đủ tình tiết như thế thì chắc thánh rồi, lại còn khuyến mãi cho CA đoạn phóng vào vạt áo! :))
Đoạn nào phóng vào vạt áo thế? Đoạn này em chưa đọc :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nếu H oan thật (cái này ls, gđ sẽ rõ nhất) thì hướng minh oan là chứng minh bị mớm cung, nhục hình (hiển nhiên H sẽ rõ nhất và kể lại cho ls, gđ) chứ không phải đưa ra những tiểu tiết mà lý luận rất dễ bị bẻ gẫy còn nếu không tìm cách chứng minh là oan thật như trên thì chỉ còn cách tập trung vào chứng minh "vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng" và vi phạm đấy "xâm phạm nghiêm trọng quyền lợi hợp pháp của bị cáo" chứ không phải làm cả 2 mà nửa vời không cái nào ra cái nào :))

toanbui

Xe tăng
Tạm giải thích ntn, ngày xưa có thói quen mặc 3 quần và nếu quần tây rộng thì không sao :))
Giắt dao vào lưng quần thì chả sao cả. Khi thực nghiệm giắt dao vào bụng thì cũng như lời khai láo thôi, điều tra viên kém nên chấp nhận lời khai láo.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lại còn quả nấp nữa dùng ghế đập trong khi dao dắt chim. Nếu là em thì em kề dao vào cổ ngay chứ tội gì để em yêu bé nhỏ gặp rủi ro.

Ah quả ghế em bị đập rồi. Nó mềm nên chỉ thấy bình phát thôi, quay lại đạp cho thằng đập 1 cái giũa bụng quay đơ. Kể ra xxx bảo đập theo chiều dọc em tin hơn.
Thời trẩu nên sư đừng chấp :P
Lúc đó còn nghĩ được mịa gì nữa, ai cũng mất bình tĩnh nên mọi điều điên rồ nhất đều có thể xảy ra :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Giắt dao vào lưng quần thì chả sao cả. Khi thực nghiệm giắt dao vào bụng thì cũng như lời khai láo thôi, điều tra viên kém nên chấp nhận lời khai láo.
Bị cáo cứ khăng khăng như vậy và khi thực nghiệm thấy bình thường thì cũng phải chấp nhận thôi :))

htoan04

Xe tải
Nếu H oan thật (cái này ls, gđ sẽ rõ nhất) thì hướng minh oan là chứng minh bị mớm cung, nhục hình (hiển nhiên H sẽ rõ nhất và kể lại cho ls, gđ) chứ không phải đưa ra những tiểu tiết mà lý luận rất dễ bị bẻ gẫy còn nếu không tìm cách chứng minh là oan thật như trên thì chỉ còn cách tập trung vào chứng minh "vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng" và vi phạm đấy "xâm phạm nghiêm trọng quyền lợi hợp pháp của bị cáo" chứ không phải làm cả 2 mà nửa vời không cái nào ra cái nào :))
Đầu tiên phải được vào giảng cho nó 1 khoá thế nào là mớm cung đã. Các anh giám thị không cho làm thế. Mớm với hỏi cung ranh giới mong manh lắm.

skuadi

Xe điện

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đầu tiên phải được vào giảng cho nó 1 khoá thế nào là mớm cung đã. Các anh giám thị không cho làm thế. Mớm với hỏi cung ranh giới mong manh lắm.
Cái đấy là mình suy diễn thôi chứ thực tế H đã khai là nghe bạn kể thì cứ truy thằng bạn kia mà tìm cách chứng minh còn nếu H khai không đúng thì chẳng hy vọng gì tìm được :))

htoan04

Xe tải
Cái đấy là mình suy diễn thôi chứ thực tế H đã khai là nghe bạn kể thì cứ truy thằng bạn kia mà tìm cách chứng minh còn nếu H khai không đúng thì chẳng hy vọng gì tìm được :))
Bạn nó được ksv chuyển lời trong phiên toà là ko có kể gì cho nó nghe cả. Ls tìm hỏi thì cũng sẽ như gặp nhân chứng Thường thôi. Mà đó là chuyện qk, giờ bạn nó chết rồi nên mặc định thằng Hải khai thế là bố láo

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bạn nó được ksv chuyển lời trong phiên toà là ko có kể gì cho nó nghe cả. Ls tìm hỏi thì cũng sẽ như gặp nhân chứng Thường thôi. Mà đó là chuyện qk, giờ bạn nó chết rồi nên mặc định thằng Hải khai thế là bố láo
Ls sẽ được tiếp xúc với toàn bộ lời khai, chỉ cần đọc lời khai sẽ hiểu được có mớm cung hay không thôi. Riêng việc nghe bạn nói em xem như đúng thì vẫn không giải thích được tại sao H phải khai như vậy để nhận tội nếu không bị ép buộc? :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Có 1 đoạn em đã đọc ở đâu đó không biết có chính xác không và nếu đúng thì H rất khó chối tội là ngày 13/1/2008 H cầm đồ được 1,5 tr sau đó trả nợ 1,3 tr nhưng đến ngày 14/1/2008 thì đi mua số đề 1,4 tr và trúng được 7 tr (tất cả các con số đều dễ xác minh). Ở đoạn này tòa sẽ thấy phù hợp với việc H lấy hơn 1 tr ở nơi xảy ra vụ án mới có tiền mua số đề muốn bác thì H phải chứng minh được số tiền 1,4 tr ở đâu (tiền không thể tự nhiên mà có) nhưng không thấy nói đến :))

Viola2009

Xe buýt
Có ai nói, có tài liệu, hồ sơ nào nói nhân chứng Thường nhìn rõ Hải không ? Nếu có thì cụ vứt cmn đi....vì nó vô nghĩa, đừng lôi thông tin đó vào.
Một cách lô gic, nhân chứng chỉ mô tả đã nhìn thấy xe Dream ( nhớ biển số là hơi khó), nhìn thấy 1 người thanh niên trong bưu điện có mô tả về diện mạo, quần áo, đầu tóc....thế mới là hợp lý và là đủ cho CQ CA điều tra.
Còn cụ nói tôi bị báo lề phải dắt mũi á ! Thế tôi lại nói cụ bị báo lề trái dắt mũi đấy ! :D
Ít ra thì báo lề phải đưa thông tin còn đáng tin hơn mấy thông
Cãi nhau thì khó nhể.Vậy e với Cụ cùng chờ kết quả của 1 phiên toà sạch nhé!Nthe cho nó dễ Cụ nhỉ!

htoan04

Xe tải
Ls sẽ được tiếp xúc với toàn bộ lời khai, chỉ cần đọc lời khai sẽ hiểu được có mớm cung hay không thôi :))
Thời điểm đó H nó có 2 ls. Ls kết tội mặc định sẽ ko cần hiểu cái đó. E quan tâm lúc ghi lời khai ls có chứng kiến ko, ls nào được mời chứng kiến, ký tên. Em chưa được đọc lời khai, cũng ko rõ ls có tiếp xúc hết lời khai và không bị gây khó khăn gì không, nên ko dám chém. Nói chung em chưa thấy vụ nào đổi chiều nhờ chứng minh mớm cung, ép cung nên em nghĩ hướng này hiện tại ko khả thi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thời điểm đó H nó có 2 ls. Ls kết tội mặc định sẽ ko cần hiểu cái đó. E quan tâm lúc ghi lời khai ls có chứng kiến ko, ls nào được mời chứng kiến, ký tên. Em chưa được đọc lời khai, cũng ko rõ ls có tiếp xúc hết lời khai và không bị gây khó khăn gì không, nên ko dám chém. Nói chung em chưa thấy vụ nào đổi chiều nhờ chứng minh mớm cung, ép cung nên em nghĩ hướng này hiện tại ko khả thi.
Tất cả vụ án oan bị cáo đều tố cáo bị ép cung, nhục hình. Dù không trực tiếp đổi chiều từ những tố cáo này nhưng cũng là cơ sở để HĐXX cân nhắc kỹ hơn chứ nếu kêu oan mà lại không giải thích được tại sao nhận tội thì rất khó (thà cứ khai hôm ấy buồn tình nên muốn chết do đó nhận tội vẫn còn hợp lý đôi chút :)) )

Trạng thái
Thớt đang đóng