[CCCĐ] Vòng qua Châu Âu để đến được nước Mỹ (Phần 2 - Lên đường)

gautrucbe

Xe tải
Đọc chuyến đi của mợ Yến mà thấy bồi hồi. Trùng hợp là lần đầu tiên đi châu Âu của em cũng gần điểm tour của mợ, thế nên tâm trạng em lúc đó cũng bồi hồi, háo hức và ngạc nhiên như mợ. Chỗ gần chú bé này còn có các cửa hàng bán bánh, kiểu như bánh kếp đặc trưng của Bỉ, dân tình ăn nhiều lắm. Em đã thầm nhủ sẽ cùng trẻ con nhà em sang Châu Âu, đến những nơi này, hy vọng sẽ thời gian tới sẽ thực hiện được trước khi các con trưởng thành.
Không biết mợ thế nào chứ sau chuyến đi đó, sự ngưỡng mộ của em đối với xã hội phương tây cũng giảm đi chút. Cũng có sự chộp giật, một chút lộn xộn... đặc biệt là sự phân biệt chủng tộc (đặc biệt ở Đức), nhưng không khí và sự thanh bình thì quá tuyệt vời. Chuyến đi của mẹ con em sẽ không nhiều điểm đến như tour mà chậm rãi, tận hưởng cảm nhận hơn, đó là suy nghĩ của em ạ.
P/S: Cảm ơn mợ đã biên lại rất chi tiết chuyến đi, không như em không note lại. Đến giờ những điểm đó chỉ lờ mờ trong ký ức.

Lội một lèo 10 trang bài của Mợ.. rất chi tiết, ảnh đẹp, văn hay phong cảnh tuyệt vời.. mà vẫn thấy thiếu thiếu cái gì đó.. không biệt Mợ 10kg có thấy thế ko nhỉ.. 😝 :P :-ss

viet7500

Xe buýt
Em cảm ơn cụ ạ.
Em cũng lần đầu đi Châu Âu nên cái gì cũng lạ cũng thấy bất ngờ. Em hồi nhỏ ít đi đây đi đó nên cứ nhìn thấy người Tây là em thấy lạ, thấy thích lắm, cứ nhìn họ mãi. Sau lên chợ Hàng Bạc thì gặp nhiều hơn nhưng vẫn có một khoảng cách, cứ có cảm giác họ thượng đẳng sao ấy, xong sang Châu Âu cũng vẫn mang lòng nể phục. :D
Giờ về đỡ lắm rồi :D
E ở VN, thỉnh thoảng vẫn nhớ và thèm cái cảm giác yên tĩnh buổi sáng, bầu không khí mát lạnh như kem của mùa hè châu Âu mợ ạ

Cảm nhận của E, ở châu Âu thì đàn ông Italia đẹp nhất: khuôn mặt họ đẹp tới mức hoàn hảo, mà nếu ta photoshop thì cũng chỉ đẹp được tới thế thôi. Phụ nữ thì đẹp và sẹc xi nhất ở Tây Ban Nha; điều đó cũng lý giải vì sao, ngày nay nhiều hoa hậu thế giới xuất thân ở các quốc gia Nam Mỹ vậy (gốc dân Tây Ban Nha)

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đọc chuyến đi của mợ Yến mà thấy bồi hồi. Trùng hợp là lần đầu tiên đi châu Âu của em cũng gần điểm tour của mợ, thế nên tâm trạng em lúc đó cũng bồi hồi, háo hức và ngạc nhiên như mợ. Chỗ gần chú bé này còn có các cửa hàng bán bánh, kiểu như bánh kếp đặc trưng của Bỉ, dân tình ăn nhiều lắm. Em đã thầm nhủ sẽ cùng trẻ con nhà em sang Châu Âu, đến những nơi này, hy vọng sẽ thời gian tới sẽ thực hiện được trước khi các con trưởng thành.
Không biết mợ thế nào chứ sau chuyến đi đó, sự ngưỡng mộ của em đối với xã hội phương tây cũng giảm đi chút. Cũng có sự chộp giật, một chút lộn xộn... đặc biệt là sự phân biệt chủng tộc (đặc biệt ở Đức), nhưng không khí và sự thanh bình thì quá tuyệt vời. Chuyến đi của mẹ con em sẽ không nhiều điểm đến như tour mà chậm rãi, tận hưởng cảm nhận hơn, đó là suy nghĩ của em ạ.
P/S: Cảm ơn mợ đã biên lại rất chi tiết chuyến đi, không như em không note lại. Đến giờ những điểm đó chỉ lờ mờ trong ký ức.
Mợ giống em là sau chuyến đi đều mong sau này sẽ đưa lũ trẻ đi. Trước nay em đi đâu cũng rồng rắn đi đông lắm mà chuyến này như đi công vụ nên không thể cho đi hết được. Coi như nợ bọn trẻ một chuyến đi và nhất định sẽ thực hiện :x

Em viết kỹ vì những lần đi chơi trước em cũng chụp ảnh ghi nhớ rất nhiều mà không đăng nên sau chi tiết chuyến đi cũng bị lãng quên đi mà cảm xúc cũng nguội dần. Lần đi đầu vẫn luôn là lần trải nghiệm đẹp nhất, háo hức nhất. Lần sau đi cùng tụi nhỏ em sẽ cố gắng giữ bí mật để chúng tự khám phá và trải nghiệm, sẽ tôn trọng cảm xúc của chúng, mình chỉ bổ sung chút thông tin mà mình biết sau khi chúng đã nhìn thấy. Với em viết kỹ cũng nhờ vào sự có mặt của các cụ mợ ở đây luôn cổ vũ theo dõi chuyến đi đã động viên em quan sát và chụp ghi lại rất nhiều. Em cảm ơn các cụ mợ ạ ❤

Về cảm nhận xã hội phương Tây thì em vẫn vẹn nguyên một lòng ngưỡng mộ ạ. Ngưỡng mộ vẻ đẹp của đất nước, vẻ đẹp con người, sự văn minh hiểu biết của họ, ngưỡng mộ bề dầy lịch sử của phương Tây.... Sự ngưỡng mộ tôn kính không hề giảm khi em bắt gặp cảnh vật nọ xấu xí, con người kia thô tục, chưa đúng với hình dung của mình vì may mắn đó chỉ là thiểu số.

Ngưỡng mộ và tôn kính nền văn minh của họ không phải là do tự ti về mình thấp bé và kém cỏi, mà để em nuôi dưỡng một giấc mơ, giấc mơ Chinh phục ạ. Nó như một đỉnh núi em mong muốn được vượt qua. Em tiếc vì mình đã biết đến Châu Âu quá muộn vì trước đây gia đình mình rất nghèo nên không bao giờ nghĩ đến chuyện vượt qua được luỹ tre làng. Nay từng bước mình đi qua được thì điểm đến trước mắt sẽ gần hơn.
Em tâm sự rất thật mong cccm đừng cười em.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Lội một lèo 10 trang bài của Mợ.. rất chi tiết, ảnh đẹp, văn hay phong cảnh tuyệt vời.. mà vẫn thấy thiếu thiếu cái gì đó.. không biệt Mợ 10kg có thấy thế ko nhỉ.. 😝 :P :-ss
Thiếu ảnh mợ chủ thớt hả cụ? Hay thiếu điều gì ? Hay bạn đồng hành ?
Em cố gắng đưa hết điểm mạnh để che đi yếu điểm mà cụ vẫn nhận ra ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
E ở VN, thỉnh thoảng vẫn nhớ và thèm cái cảm giác yên tĩnh buổi sáng, bầu không khí mát lạnh như kem của mùa hè châu Âu mợ ạ

Cảm nhận của E, ở châu Âu thì đàn ông Italia đẹp nhất: khuôn mặt họ đẹp tới mức hoàn hảo, mà nếu ta photoshop thì cũng chỉ đẹp được tới thế thôi. Phụ nữ thì đẹp và sẹc xi nhất là dân Tây Ban Nha; điều đó cũng lý giải vì sao, ngày nay nhiều hoa hậu thế giới xuất thân ở các quốc gia Nam Mỹ vậy (gốc dân Tây Ban Nha)
Em chưa được sang Ý và Tây Ban Nha nên em không biết. Nhưng đi đường thỉnh thoảng em có lướt qua một quý bà, một quý cô thần thái rất đặc biệt. Dáng cao thanh, da trắng, khuôn mặt nhỏ nhắn, mắt xanh biếc lạnh lùng, môi mỏng nhỏ đánh son đậm... Em không biết họ là người nước nào, nhưng nhìn thần thái thấy họ có một đẳng cấp khác biệt. Hay là do em nhạy cảm quá :D

Còn không khí thì rất thích, em đi nắng mà không thấy bỏng rát, da không đen, tóc không xơ mà nó lại còn thẳng ra kiểu có ma sát ấy :D

Chuyến đi này của em nó hơn cả người nhà quê ra tỉnh, càng đi càng thấy bản thân mình vẫn còn nhiều sạn lắm, ở một nơi sạch sẽ văn minh những hạt sạn bắt đầu bị lộ ra về ăn mặc, đi lại, sinh hoạt, giao tiếp, đối nhân xử thế... he he

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Mải ngắm nghía chụp ảnh với bức tượng đài Everard't Serclaes, ngẩng lên em không còn thấy bóng dáng của ai trong đoàn thế là em vội vã chạy theo về hướng trước mặt. Tưởng chừng như sẽ phải đuổi theo một quãng đường dài nhưng không, chỉ vài bước chân một cảnh tượng huy hoàng hiện ra trước mắt ✨✨

Nổi bật giữa lòng Brussels là Quảng trường Lớn (Grand Palace), nơi từng được đại văn hào Pháp Victor Hugo ca tụng là "quảng trường đẹp nhất thế giới", mặt đường được lát đá hoa cương. Bao quanh Quảng trường là những tòa nhà nguy nga tráng lệ xây dựng từ thế kỷ XV.

Quảng trường Lớn còn nổi tiếng với sự kiện "thảm hoa", diễn ra 2 năm 1 lần (các năm chẵn) tổ chức vào giữa tháng 8. Trên 1 diện tích 75 m x 25 m, người ta trưng bày hơn 500.000 cây hoa các loại. Sự kiện này thu hút rất nhiều du khách khắp nơi trên thế giới.
Năm nay 2022 cũng là năm chẵn, đoàn em đi cũng vào giữa tháng 8, mà quảng trường toàn nắng và gió, thảm hoa không biết ở nơi nào?

Năm 1998 Quảng trường này đã được UNESCO ghi vào danh sách Di sản Văn hóa nhân loại.
Grand Place đã được sử dụng làm quảng trường thị trấn từ thế kỷ 12, nhưng nơi đây cũng từng diễn ra một số sự kiện đau thương trong lịch sử của nước Bỉ. Trong thế kỷ 16 và thế kỷ 17, hàng trăm người đã bị hành quyết trên quảng trường vì nhiều lý do khác nhau. Các phù thủy và người biểu tình đã bị đốt cháy trên cọc, trong khi những kẻ nổi loạn và những kẻ phản bội khác bị chặt đầu.

Quảng trường trung tâm Brussels La Grand-Place là một trong những di tích lâu đời nhất tại thủ đô Vương quốc Bỉ. Đến Bỉ nhất định phải ghé thăm quảng trường để tận hưởng hương vị lịch sử ngay giữa lòng thành phố.

Khi đã một lần trong đời được đặt chân đến đây, đứng giữa Quảng trường Grand Place nước Bỉ, bạn sẽ không cảm thấy hoài công và cũng chẳng còn để ý gì đến những mệt mỏi của quãng đường xa nữa.

Để được thoả lòng chiêm ngưỡng một trong những kiệt tác về quy hoạch – kiến trúc của nhân loại đã tồn tại qua nhiều thế kỷ, ẩn chứa trong đó sự thâm trầm của bi thương và hãnh diện.
Thật sự đây là một sự choáng ngợp lớn nhất trong em khi đến Châu Âu.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Hôm nay hdv cho đoàn lưu lại quảng trường lâu hơn bình thường để có nhiều thời gian chụp ảnh, khám phá hết quảng trường rộng lớn.
Cảm thấy trong lòng cũng đã đủ sự choáng ngợp, em tách đoàn, lang thang ghé sang một cửa hàng lưu niệm gần đó.
Trên đường đi em không quên chụp lại dàn xe trượt điện này em rất thích, thích ngay từ hôm đầu đặt chân đến Hà Lan vì sự tiện lợi gọn nhẹ của chiếc xe. Em cũng muốn mua 1 chiếc như thế mang về nên chụp ảnh gửi về nhà rủ đồng đội xem có thích không để tăng thêm động lực. Thế mà hai f1 chẳng đứa nào thích nên em thôi. Mua về chả nhẽ lướt đi lướt lại trên Hàng Bạc cho bạn trên chợ nó cười cho :D

Bên ngoài một tiệm đồ lưu niệm sát Quảng trường lớn Brussels.

Những con thú nhồi bông giá 14€

Bên trong cửa hàng rất đông khách.

Mỗi một mình ông chủ tiệm đứng trông hàng, thu tiền xung quanh du khách quây kín.

Một cửa hàng đầy ắp những món đồ lưu niệm nhỏ xinh xinh.

Không khó để có thể tìm cho mình một món đồ yêu thích về làm kỷ niệm.

Tượng Chú bé tè được bày bán rất nhiều ở đây, phong phú đa dạng hơn tiệm bên trong lúc nãy em ghé vào.
Ở tiệm này em mua được 5 cái khăn mỏng có in chữ Brussels với giá 6€ một cái về làm quà.

Hậu quả của việc tách đoàn đây :D
Mọi người đã tập trung đợi mình gọn gàng ở góc này từ bao giờ. Hdv biểu cảm không mấy dễ chịu lắm khi phải chờ mãi mới gom được vị du khách cuối cùng để tiếp tục lên đường.

Trên đường quay ra cả đoàn lại một lần nữa được ngắm nhìn tượng đài Everard't Serclaes.
Một cô gái đứng tạo dáng cho chàng trai chụp ảnh.
Kỷ niệm đẹp không chỉ của riêng ai, mọi người đều có thể lưu giữ trong tim mình hình bóng nơi này :x

Tạm biệt nhé Quảng trường Grand Place của nước Bỉ xinh đẹp.

Chia tay những lãng hoa tươi trang trí khắp quảng trường.

Hẹn gặp lại Quảng Trường Lớn Grand Place - một trong những điểm đến du lịch hàng đầu tại Châu Âu.

Xa xa có một vị Hoàng Tử cưỡi tuấn mã bằng vàng hình như đang nhìn theo, lưu luyến tiễn đưa nữ du khách phương xa @};-

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Trên đường quay ra chỗ xe đón đoàn lại được trải những bước chân dài trên khu phố cổ Brussels.
Nền đường lát đá đen bóng là một điểm rất hấp dẫn du khách. Tuy bề mặt nhiều khe kẽ nhưng chúng sạch bong vì chẳng có ai bỏ rác ra đường, đến bụi cũng không có mà bay trên đường phố.

Những toà nhà cổ kính nối tiếp nhau. Không biết những nơi này đã trải qua những biến cố thăng trầm gì của lịch sử? Tự nhiên muốn tìm đọc một cuốn lịch sử Phương Tây để có thể hình dung tái hiện lại một thời kỳ huy hoàng.

Một bà lão ăn xin già nua trên phố Brussels. Em không kịp tặng bà đồng xu nào đã bị cuốn đi.

Những bức tượng luôn thu hút sự chú ý của em vì tượng Châu Âu tạc quá đẹp, thần thái dáng vẻ rất tự nhiên. Mỗi bức tượng đều là một nhân vật nổi tiếng, đều có một ý nghĩa lớn với con người và đất nước dựng xây lên nó.

Đây là Đài phun nước với tượng Charles Buls, thị trưởng thành phố Brussels từ năm 1881 đến năm 1899,

Ngài thị trưởng ngồi đăm chiêu nhìn ra xa xăm. tay ngài cầm quyển sách, tay kia giữ cạnh bên mình con chó nhỏ thân thuộc.

Bức tượng được đặt ở nơi gần gũi với người dân, ai cũng có thể ngồi cạnh bên ngài dưới bóng cây râm mát.

Em gái đi cùng đoàn rất thích chụp ảnh, em nhẹ nhàng ngồi tạo dáng bên ngài thị trưởng đáng kính.

Một chàng trai tóc nhuộm xanh thong thả đi qua.

Cả đoàn vẫn rảo bước về phía trước để trở ra xe.

Ngọt ngào đến mấy cũng tan thành mây... yêu thương đến mấy cũng phải rời xa nơi này...

Quãng trường lớn xa dần xa dần theo từng bước chân người lữ khách.

Chỉnh sửa cuối:

Favatzu

Xe đạp
Rất khuya rồi nhưng vẫn theo đang theo từng bước chân của mợ đây. Cũng muốn xách vali lên đường lắm rồi. Chúc mợ sức khỏe!

stone_lamp

Xe điện
Em đọc một lèo. Cám ơn mợ Yến. Dân chuyên văn chứ ko phải vừa đâu

Kir

Xe máy
Có điểm này em thấy cần bổ sung ạ: Everart Serclaes là chàng chứ khônhg phải nàng (Quan sát ngực trần!) và đã có công dành lại Brussels từ người Flemming.

Em vẫn thắc mắc: Theo kinh nghiệm chính em, dân Brussels không mấy thân thiện với du khach, cần nói là em thăm Brussels vào một ngày cuối tuần, hơn mưới năm trước. Lúc đó thấy rất ít du khách Tàunhưng rất đông du khách đến từ các nước khác của Liên Âu (gặp nhiều nhất là người Anh) nên khó bảo là do vẻ ngoài em nhìn giống người Tàu nên bị lãnh lây ác cảm! Vì vậy nếu em có dịp trở lại Âu Châu, Belgium khôngh bao giờ nằm trong điểm đến em muốn trở lại, có chăng là Bruges nhưng bạn em thăm Bruges năm 2019 bảo là đầy cả khách Tàu xí xô nên chắc cũng không! Giờ điểm đến của em sẽ là Pháp (dĩ nhiên!) và Đức với những vùng quê mợ ạ!
Lần tới mợ (và cậu) cùng trở lại Âu Châu với các cháu, chắc sẽ đi tự túc và do không bị ràng buộc với lịch trình theo tour, em tin gia đình mợ sẽ có những điểm đến rất tuyệt vời. Em tin như thế!!

Bruges ngày em đến đây mợ:

Chỉnh sửa cuối:

viet7500

Xe buýt
Có điểm này em thấy cần bổ sung ạ: Everart Serclaes là chàng chứ khônhg phải nàng (Quan sát ngực trần!) và đã có công dành lại Brussels từ người Flemming.

Em vẫn thắc mắc: Theo kinh nghiệm chính em, dân Brussels không mấy thân thiện với du khach, cần nói là em thăm Brussels vào một ngày cuối tuần, hơn mưới năm trước. Lúc đó thấy rất ít du khách Tàunhưng rất đông du khách đến từ các nước khác của Liên Âu (gặp nhiều nhất là người Anh) nên khó bảo là do vẻ ngoài em nhìn giống người Tàu nên bị lãnh lây ác cảm! Vì vậy nếu em có dịp trở lại Âu Châu, Belgium khôngh bao giờ nằm trong điểm đến em muốn trở lại, có chăng là Bruges nhưng bạn em thăm Bruges năm 2019 bảo là đầy cả khách Tàu xí xô nên chắc cũng không! Giờ điểm đến của em sẽ là Pháp (dĩ nhiên!) và Đức với những vùng quê mợ ạ!
Lần tới mợ (và cậu) cùng trở lại Âu Châu với các cháu, chắc sẽ đi tự túc và do không bị ràng buộc với lịch trình theo tour, em tin gia đình mợ sẽ có những điểm đến rất tuyệt vời. Em tin như thế!!

Bruges, thành phố socola và tình yêu!
Cụ làm E nhớ tới tuổi trẻ, tới mọi thứ lần đầu của em quá :))

Mợ Yến

Xe lăn
Rất khuya rồi nhưng vẫn theo đang theo từng bước chân của mợ đây. Cũng muốn xách vali lên đường lắm rồi. Chúc mợ sức khỏe!
Em đọc một lèo. Cám ơn mợ Yến. Dân chuyên văn chứ ko phải vừa đâu
Em cảm ơn hai cụ, em phải cố gắng trình bày sạch đẹp để còn được đón các cụ mợ ghé thăm thớt và đồng hành cùng với em chứ :D. Cảnh đẹp và con người Châu Âu cùng sự quan tâm của cụ mợ là nguồn năng lượng lớn cho em phiêu hết hành trình đấy ạ. ~o)@};-

Mợ Yến

Xe lăn

Vâng cụ ơi em sẽ search tìm hiểu thêm về bức tượng đó. Tại em nhìn thấy dáng nằm uyển chuyển với mái tóc buông dài em cứ nghĩ là một cô gái, cũng có một văn bản nào đó nói đó là một cô gái. Hình nền của bức tượng em search còn ra Cửa địa ngục nữa chứ, thế là nhờ search mà lần đầu tiên em có hình dung về Cửa địa ngục :D

Những gì còn đọng lại về nước Bỉ trong em là một đất nước rộng lớn, nhiều khu rừng rộng, đường cao tốc rộng đẹp, có nhiều đoạn được đi xuyên qua giữa các khu rừng xanh mát. Khung cảnh thành phố Brussels đẹp, cổ kính, con người tuy vẫn cảm nhận có 1 khoảng cách (họ không để ý quan tâm dõi nhìn theo du khách như ở Hà Lan và Đức) nhưng cũng không tỏ ý khinh khi hoặc phản ứng thô lỗ với người Châu Á. Chắc tại do em ít được tiếp xúc với dân bản địa nên họ không có cơ hội thể hiện thái độ với mình :D

Đi du lịch như này, nếu với những người hay để ý, sẽ rất bị ảnh hưởng đến thiện cảm ban đầu của mình về đất nước mình ghé qua chỉ vì một hành động nhỏ. Ví dụ như em hồi đi tour du lịch Hàn Quốc, Cả chuyến đi rất bình thường vui vẻ trôi qua nếu như không có buổi trưa hôm đó cả đoàn dùng bữa trưa tại 1 nhà hàng HQ. Khi bữa trưa đã xong, chưa thấy hdv giục lên đường nên cả đoàn vẫn nán ngồi tại bàn ăn uống nước tranh thủ nghỉ ngơi và rôm rả trò chuyện về chuyến đi. Đang ngồi thì một gã nhân viên lớn tuổi xuất hiện đi lại thu dọn bàn. Hắn đẩy bàn ghế ầm ầm, vứt bán đũa loảng xoảng vào trong chậu để bê đi, mặt cau có, mồm lẩm bẩm bằng tiếng Hàn. Lúc đó thật sự em rất nổi giận, em quên mất không lưu lại clip hình ảnh, cũng không ghi nhớ tên tiệm để về nhà gửi phản hồi. Nó làm em ghi nhớ về một nước Hàn xấu xí.
Cũng đã vài năm rồi, cảm giác của em cũng đã nguôi, em vẫn muốn quay lại HQ cùng với cả nhà và cố gắng cảm nhận lại từ đầu.
Điểm mong muốn quay lại của em giống cụ, cũng là Pháp và Đức. Còn những nước kia nếu được quay lại cũng tốt, không sao.

• Vodka
Reactions: Kir

Mợ Yến

Xe lăn
Rời Quảng trường lớn cả đoàn lên xe đi tiếp.
Tiếng hdv đều đều giới thiệu: Bạn có thể chu du khắp các miền đất xinh đẹp của Bỉ ở Bruges, Antwerp, Brussels, Mechelen, Ghent, … nhưng đừng quên đến cung điện Justice Bỉ, chiêm ngưỡng vẻ đẹp tráng lệ chưa từng có.

Và đây là Cung điện Hoàng Gia Justice - trong những điểm đến lý thú của thành phố tuyệt đẹp này.

Có thể nói rằng, cung điện này mang một vẻ đẹp vô cùng quyến rũ bởi chính sự kết hợp hài hòa giữa quá khứ và hiện tại. Cung điện Justice do vậy mà từ lâu đã là một điểm du lịch ở Bỉ thu hút khách nhất nước.

Hàng năm, bất kể thời gian nào, cung điện này đều không vắng bóng khách tham quan. Cung điện luôn mở cửa chào đón hàng triệu lượt du khách từ khắp mọi nơi ghé thăm và chiêm ngưỡng một tác phẩm nghệ thuật tuyệt vời từ chính kiến trúc của ngôi nhà.

Cung điện luôn mở cửa chào đón hàng triệu lượt du khách từ khắp mọi nơi ghé thăm và chiêm ngưỡng một tác phẩm nghệ thuật tuyệt vời từ chính kiến trúc của ngôi nhà.

Tuy nhiên bị giới hạn bởi thời gian nên cả đoàn chỉ được ngắm nhìn và chụp ảnh kỷ niệm từ xa, phía trước mặt của Cung điện.

Với kiến trúc xưa cổ kính và rất bề thế, cung điện Justice luôn khiến người nhìn phải choáng ngợp bởi vẻ uy nghi, rộng lớn của nó.

Các bạn trẻ thích thú tạo dáng chụp ảnh trước Cung điện.

Chỉ sau ít phút xuống chụp ảnh cả đoàn phải vội vã lên xe mang theo nhiều sự tiếc nuối...

Mợ Yến

Xe lăn
Xe lao vun vút trên đường xa dần trung tâm thành phố. Không biết xe đã đi được bao xa, chạy được bao lâu nhưng nhà cửa, ruộng đồng, làng mạc cứ thấy trôi qua không ngừng. Ngồi ngay bên khuôn cửa xe ngắm đường tự nhiên em cứ thấy bịn rịn không rời. Phải nói là 9 ngày với bao sự kiện trôi nhanh thật, nhanh đến mức người ta không còn thời gian để bận tâm về những việc không tên khác.

Ngồi không chẳng biết làm gì khi mọi người im lìm nhắm mắt nghỉ ngơi em lấy điện thoại ra chụp ô tô.
Dù sao chia sẻ trên diễn đàn ô tô thì đăng ảnh nhiều ô tô một chút thế này cũng là phù hợp :D

Em mời các cụ mợ cùng ngắm nhìn những chiếc ô tô đang rong ruổi khắp nẻo đường vương quốc Bỉ nhé!!!

Chỉnh sửa cuối:

Mợ Yến

Xe lăn
Đến một địa điểm bác tài dừng xe để mọi người đi bộ đến nhà hàng dùng bữa trưa trên đất Bỉ - bữa trưa cuối cùng của chuyến đi.

Khu vực này cũng là một khu dân cư đông đúc, gần công viên.

Người đàn ông lớn tuổi đang tự tin sử dụng xe trượt điện. Nếu đường trải nhựa mịn đẹp thì dùng xe trượt điện rất hay

Như mọi lần dừng xe, bác tài vui vẻ kiên nhẫn ngồi chờ mọi người xuống hết. Bác bảo nhà bác ở đây, trên đất nước Bỉ này.

Ở thành phố này có xe điện chở du khách đi thăm quan.

Một lần nữa đoàn em lại được rảo bước trên vỉa hè lát đá rộng thênh thang. Sắp đến lúc phải rời xa nên mọi người tranh thủ tận hưởng từng giây phút trải nghiệm trên đất Bỉ.

Tranh thủ ngắm nhìn xe cộ đi lại trên đường.

Ngắm khu trò chơi giờ đây đang hiện rõ hơn trước mắt.

Ngắm nhìn những người phụ nữ Bỉ đi xe trượt điện trên phố.
Đi xe trượt điện nhìn thích nhỉ, từ nhà ra bãi gửi xe xong gập gọn để được trên xe. Nhưng ở mình ít người dùng nên mỗi mình dùng có khi cũng ngại.

Đoàn đang bắt đầu rẽ sâu vào trong một con phố.

Người đàn ông Bỉ đang đứng trò chuyện với bạn gái mà vẫn không rời khỏi chiếc xe đạp.
Xe đạp ở Châu Âu vốn đã rất cao, mà người Châu Âu họ để yên cũng cao vút không như cái yên xe đạp em đi chợ cứ để thấp tịt. Mỗi khi dừng lại họ đứng thế kia

Bức tượng nữ thần Hoàng Gia của Bỉ.

Bây giờ thì em mới biết mình đanđược đứng chụp ảnh ở thành phố Antwerp, thuộc khu vực Flanders và là thành phố lớn thứ 2 của Bỉ. Antwerp là không chỉ là điểm du lịch Bỉ đầy sức hấp dẫn riêng ở xứ sở của những thỏi chocolate ngọt ngào và những vại bia trứ danh, mà còn là điểm đến luôn tạo nhiều háo hức cho du khách trong các hành trình du ngoạn ở Châu Âu.

Antwerp còn được mệnh danh là thủ đô kim cương vì có thị trường giao dịch kim cương lớn nhất thế giới. Các điểm đến của Antwerp khá phong phú, nổi bật nhất phải kể đến là Cathedral of our Lady hay có thể gọi Nhà thờ Chính tòa Đức Bà nổi bật với kiến trúc Gothic và ấn tượng cực kỳ với tháp chuông 123m cao ngất trời.

Công trình kiến trúc hùng vĩ có 87 lá cờ của các quốc gia EU là một trong những công trình kiến trúc thời Phục hưng quan trọng nhất ở châu Âu. Tòa nhà cũng được UNESCO công nhận là Di sản Thế giới và là điểm đến nhất định phải đến đối với những ai khám phá thành phố Bỉ.

Được xây dựng vào những năm 1560, tòa thị chính là điểm thu hút chính của thành phố, sừng sững ngay sau đài phun nước Brabo — một bức tượng được tạo ra của Jef Lambeaux về một huyền thoại của thành phố.

Quảng trường Chợ Lớn - thường được gọi là trung tâm của thành phố - có nhiều nhà hội, tạo nên một ngày tham quan lịch sử thú vị.

Cuộc thăm quan nơi này diễn ra rất chóng vánh, hdv giới thiệu không nhiều nên đến khi về tìm hiểu lại em mới biết mình vừa đặt chân đến một nơi nổi tiếng với vẻ đẹp cũng rất tuyệt vời. Chính ở địa điểm này em đã mua được 2 chiếc khăn có in hình hoa rất dễ thương về tặng người nhà. Cái giá trưng bày khăn nằm ở góc phải bên dưới màn hình. Về nhà ngắm lại thấy dễ thương quá đi. Nó mềm mềm mỏng mỏng lại in hinh những bông hoa xinh xắn, rất hợp với quý chị, quý em quàng lên đê đi chụp ảnh sống ảo khắp nơi :D. Về nhà em tặng chiếc khăn đó cho chị gái và chị dâu hai chị rất thích. Ai sắp qua chỗ này mua hộ em chục cái nữa với :D

"Những người xây dựng" là bức tượng bên ngoài Nhà thờ Đức Mẹ ở Antwerp, Bỉ để ghi nhớ những người đã xây dựng nó. Một cách ghi nhận đầy trang trọng.

Chỉnh sửa cuối:

Favatzu

Xe đạp
Nể mợ thật đấy. Mấy ngày hôm nay chỉ toàn đi và ngắm thôi chẳng cho mọi người ăn uống gì cả!!!?

Mợ Yến

Xe lăn
Nể mợ thật đấy. Mấy ngày hôm nay chỉ toàn đi và ngắm thôi chẳng cho mọi người ăn uống gì cả!!!?
Không đâu cụ, vẫn đang theo đúng quy trình ăn - ngủ - di chuyển mà :D
Ở những ngày cuối của tour do em đã quen với việc quan sát, chụp ảnh, với ý thức được thời gian không còn nhiều nữa nó đang trôi rất nhanh nên em chịu khó chụp nhiều ảnh hơn và bài viết vì thế dài hơn.
Buổi sáng cuối cùng ở Bỉ di chuyển qua rất nhiều địa danh nên ảnh cũng nhiều hơn các nơi. Em chỉ tiếc nhất qua Hà Lan cứ mải mê ngắm cảnh chụp hơi ít ảnh mà cảnh đẹp ở Hà Lan thì rất mê ly.
Giờ chuẩn bị di chuyển đến 1 nhà hàng ở Bỉ rồi ạ. Các cụ mợ chuẩn bị dùng bữa trưa với đoàn em nhé :D