Volkswagen toàn tập - Hãy lái rồi cảm nhận (Phần II)

tranvuhoang2005

Xe điện
Ối zời, cụ chạy Sì rốc cứ như công nông ấy thế. 2 vạn mới bảo dưỡng thì quá muộn. Trên tablo có báo thời kỳ km hoặc ngày cần đưa vào service đấy. Bảo dưỡng nếu theo đúng ISO thì đến cả chục gạch đầu dòng cơ. Nhưng cụ cần mấy thứ quan trọng nhất là: thay dầu, thay lọc dầu, thay lọc gió, đảo lốp, tra thêm nước mát, kiểm tra gầm bệ, chạy phần mềm dò lỗi và cập nhật phần mềm điều khiển hộp số. Mà cũng đến lúc thay acquy rồi đấy.

Cụ nên đi bảo dưỡng vào cuối tuần ấy, nhân tiện gặp các cụ trong thớt này, làm tí tí rồi trao đổi kinh nghiệm là chuẩn nhất.

Welcome cụ!

Chỉnh sửa cuối:

KT&CT

Xe tải
Chào các cụ. Hôm nay em mới biết nhà mình có 1 thớt riêng thế này mừng quá. Có vài thắc mắc mà đang không biết hỏi ai :D. Em đang chạy scirocco 1.4. Thấy có cụ nói em này bị lỗi hộp số là thế lào ạ? Xe em thì vẫn phình phường. Tiện cho em hỏi luôn xe em chạy được 2v rồi sắp tới vác em nó xuống thủ đô bảo dưỡng thì cần làm những gì ạ. Em hơi gà mờ về khoản này các cụ giúp em với. Cám ơn các cụ nhiều!
dòng 1.4 này ở HN đã có 3 chú bị lỗi hộp số rồi, bệnh như nhau, phải thay cái bảng điện tử j đó của hộp số. may là còn bảo hành ko thì đi toi khoảng hơn 30 củ j đó và xe thi nằm đắp chiếu 1 tháng là ít. cụ bóc lột em nó quá! chạy 7000km đã phải cho em nó đi spa 1 lần rồi, khẩn trương cho đi bảo dưỡng ngay thì xe mới bền đc chứ nhân tiện update luôn phần mền hộp số mới, nếu ko xe mà bị vấn đề j là hãng nó có lý do để từ chối bảo hành luôn đấy.

congnong_2012

Xe hơi
Cám ơn các cụ. Ý em hỏi ở đây là chạy 2v thì cần thay gì chưa. Chứ em vẫn thay dầu, lọc dầu định kỳ. Gần đây thay cả ắc quy rồi ạ :D...
Em định cuối tuần sau mang xe đi làm. Hẹn gặp các cụ ở đấy ạ :)

fanvolkswagen

Đi bộ
Em có ông anh cũng dính chưởng bộ số của 1.4 thế mới đau

coolpix8700

Xe ngựa
Hiện đại thì hại điện.
Em cũng thấy Volkswagen tiến khá xa trong cái DSG, nhưng lại thấy Ford ngập trong lỗi thì chưa thể tin tưởng ở cái công nghệ này lắm. Nhất là bộ hộp số lại còn có cả cục điều khiển điện tử đặt ngay phía trên hộp số trong điều kiện vận hành ở VN, đường xá bẩn thỉu, khí hậu nóng ẩm. Tiguan xuất Mỹ hình như từ 2012 họ cũng chuyển sang lắp hộp số ̉6 cấp AT thường như phiên bản nhập về VN. Ngay phần mềm chi Tiguan thì đúng như dân Mỹ họ kêu, dù Volkswagen nói đã khắc phục trong phiên bản 2012, là từ tốc độ ̉65-80 máy bị gằn do xe chuyển số sớm.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái Tinguan khi mở hết cửa em thường thấy có tiếng xì, chẳng lẽ nó cũng được trang bị bản lề hơi?
Khi bấm nút phanh chân thì xe hạ xuống, khi bấm bỏ lại thấy nó nâng lên nữa?

haiyeubo

Xe đạp
em xin chào các cu nhá nhá

haiyeubo

Xe đạp
haiyeubo xin kính chào toàn thể các ace nhá

ngamban

Xe điện
Cái Tinguan khi mở hết cửa em thường thấy có tiếng xì, chẳng lẽ nó cũng được trang bị bản lề hơi?
Khi bấm nút phanh chân thì xe hạ xuống, khi bấm bỏ lại thấy nó nâng lên nữa?
Cụ Cun thử ngâm cứu vụ này xem thế nào. Quả thật là em cũng chả để ý nó cơ nâng lên hạ xuống hay ko nữa :D

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ Cun thử ngâm cứu vụ này xem thế nào. Quả thật là em cũng chả để ý nó cơ nâng lên hạ xuống hay ko nữa :D
Nâng lên khi bỏ phanh và hạ xuống khi bấm phanh thì cả mấy đứa dưới xí nghiệp chúng cũng nhận xét như vậy (chúng tự đến hỏi khi thấy như vậy). Còn tiếng xì hơi khi mở hết cánh cửa là chỉ mình em tự nghe thấy thôi.
Ngay đến cái tiện ích hỗ trợ khi xuống dốc thì trong hướng dẫn cũng không có trong quảng cáo của phiên bản xe về VN (vì trên xe không được tranh bị cái nút này). Nhưng thực tế ở các đoạn dốc, em nhả chân ga ra ở tốc độ nào thì xe sẽ giữ đúng tốc độ ấy khi xuống đến chân dốc, dù dốc có thể rất cao mà không cần phải động đến pedal phanh (tất nhiên muốn đi nhanh hơn thì lại phải đệm thêm ga-và tốc độ lại được giữ ở cái tốc độ mới khi rời chân ga lần nữa)!

Chỉnh sửa cuối:

ngamban

Xe điện
Nâng lên khi bỏ phanh và hạ xuống khi bấm phanh thì cả mấy đứa dưới xí nghiệp chúng cũng nhận xét như vậy (chúng tự đến hỏi khi thấy như vậy). Còn tiếng xì hơi khi mở hết cánh cửa là chỉ mình em tự nghe thấy thôi.
Ngay đến cái tiện ích hỗ trợ khi xuống dốc thì trong hướng dẫn cũng không có trong quảng cáo của phiên bản xe về VN (vì trên xe không được tranh bị cái nút này). Nhưng thực tế ở các đoạn dốc, em nhả chân ga ra ở tốc độ nào thì xe sẽ giữ đúng tốc độ ấy khi xuống đến chân dốc, dù dốc có thể rất cao mà không cần phải động đến pedal phanh (tất nhiên muốn đi nhanh hơn thì lại phải đệm thêm ga-và tốc độ lại được giữ ở cái tốc độ mới khi rời chân ga lần nữa)!
Vụ này hay à nha, chả nhẽ lại giống mấy cái xe Bus bên Đức, lúc dừng thì hạ thấp trọng tâm rồi nghiêng về bên phải cho hành khách ra vào thuận tiện. Để chiều em thử xem nó ra làm sao, có nâng lên hạ xuống khi ấn và nhả phanh hay ko :D

tranvuhoang2005

Xe điện
Vụ này hay à nha, chả nhẽ lại giống mấy cái xe Bus bên Đức, lúc dừng thì hạ thấp trọng tâm rồi nghiêng về bên phải cho hành khách ra vào thuận tiện. Để chiều em thử xem nó ra làm sao, có nâng lên hạ xuống khi ấn và nhả phanh hay ko :D
Cụ Ngắm phải thử cả chức năng xuống dốc nữa chứ nhể? hihi

Tính năng này hay đấy, đảm bảo khi bắt cua xe không bị đà quán tính lớn, tránh nguy hiểm

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ Dương đã giải quyết xong khoản nợ đời đấy chưa? Cuối năm phải giải xui cho mình và cho cả cái xã hội này mất

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ Ngắm phải thử cả chức năng xuống dốc nữa chứ nhể? hihi
Tính năng này hay đấy, đảm bảo khi bắt cua xe không bị đà quán tính lớn, tránh nguy hiểm
Xuống dốc ví dụ như 2 bên cầu Thăng Long bị hạn chế tốc độ, trừ khi cái xe đi trước chạy chậm lại, còn không thì không phải ga thêm mà cũng không cần động đến phanh!

KT&CT

Xe tải
Cụ Dương đã giải quyết xong khoản nợ đời đấy chưa? Cuối năm phải giải xui cho mình và cho cả cái xã hội này mất
vẫn chưa cụ ạ. lũ chó ấy vẫn chốn ko chịu trả. em đang làm đơn kiện và gửi cho cả báo chí nữa. có tin đồn vw vn đang có vấn đề, ko khéo bọn nó lại đem con bỏ chợ thì toi.

tranvuhoang2005

Xe điện
Cụ Duơng cứ kiện ầm ĩ lên đi, mất tiền mà mua lấy bực mình, cần thêm làm đơn tố cáo lừa đảo nữa xem sao.

Bảo dưỡng thì vẫn bình thường thôi, không vấn đề gì.

ngamban

Xe điện
Tềnh hềnh là xe em bị bem vỡ đèn hậu bên lái òi, bà cả bẩu thế mà em còn chưa ra xem được nó ra làm sao cơ.
@ Anh Sid bếu: check giúp em xem có mua được đèn hậu đời xe em 1 bên hem nhể, giá rổ ra sao nhể? Thay luôn cả 2 bên thành đèn 2012 có vừa hem anh nhể, giá rổ thế nào nhể? Hê, rõ là lắm câu hỏi :D

tranvuhoang2005

Xe điện
Chia buồn với cụ Ngắm. tết nhất đến nơi, đường xá đông như quân Nguyên