Volkswagen toàn tập - Hãy lái rồi cảm nhận (Phần II)

phamthiethung

Xe tải
E bỏ 1 phiếu cho Tiguan. Ai lai ít :D

Street_Version

Xe tải
cụ ơi, volswagen là xe hạng phổ thông, ngang hàng với toy, với ford, bác lại so sánh với mer. làm em mer đi.

vietran

Xe ba gác
Cái máyv6, 3 chấm nó khác nhiều 2 chấm, dù mã lực xấp xỉ khi thằng 2 chấm phun xăng trực tiếp
Thương hiệu thì mẹc hơn hẳn vol rồi, audi anh giai của vol mới giám so cơ

mrto0ms

Xe buýt
e không biết ý cụ nghiêng cái nào hơn nhưng e thích GLK hơn ạ.nhìn sang trọng và đẳng cấp hơn

Thang_Bang_Anh

Xe tải
theo em thì cụ nên chạy thử rồi quyết.

zukick

Xe đạp
Em chuẩn bị chạy tiguan (Xe về đến cửa rồi dưng chưa dám vào lái vì chưa đúng ngày đẹp hì hì) , và em không ân hận về lựa chọn của mình. Em mất nửa năm tìm hiểu với tầm tiền độ dưới 2 tỷ thì nên mua xe nào. Em đã ngó nghiêng rất kỹ audi, thú thật với các bác, nếu mua à chính hãng thì từ cái giá khởi điểm khoảng 1 tỷ 4, để có 1 con xe audi A4 đúng nghĩa (Nghĩa là có đèn LED ban ngày, cửa sổ trời, ghế chỉnh điện), phải bỏ thêm tầm 300 nữa ạ. Bỏ tỷ 7 ra mua A4 em cho là không đáng.

Em cũng đã ngó nghiêng 1 vài con Â6 lướt. Có 1 con rất ngon màu đen mới chạy được 2 vạn, đăng ký 2010 biển HN nhưng chủ nhân lại ở SG. Em trả giá thì 85k họ bán, nhưng là xe công ty, sang tên mất thêm 10k nữa thì nó lại thành ra chát quá cũng không đáng. Ngoài ra em lọ mọ đi xem vài xe A4 và Â6 cũ nữa, nhưng đa phần là xe mua không chính hãng, nên em loại (Các cụ chú ý audi mua ở showroom ngoài nếu muốn đưa vào bảo hành tại audi vietnam phải đóng phế gần 9k rất chát).

Như vậy nếu cụ muốn chơi xe Đức thì 1 tỷ 8 theo em nên ngó nghiêng 1 em A 6 cũ, chạy tầm vài vạn gì đó mua ở audivietnam, là hay nhất. Q5 thì nên quên đi vì cũ mới gì thì tỷ 8 cũng không mua được.

Còn muốn chơi xe cao thì em cũng đã ngó nghiêng GLK nhiều rồi, thực ra còn tùy thẩm mỹ nhưng em thấy nội thất GLK ổn hơn tiguan, nhưng ngoại thất thì nhìn lùn lùn bẹp bẹp xấu không chịu được. Còn về sau này khi bán lại thì chắc GLK sẽ dễ bán hơn tiguan, vì sao chắc cụ hiểu. Như em thì chả quan trọng vì em xác định chạy tiguan đến khi con em vào lớp 1 mới bán (em giờ chưa có người yêu), thế nên sau này bán dễ hay khó em kệ *** :D.

Giữa tiguan 2012 với 2011 thì nói thật là các ông bên đại lý VW chán bỏ mẹ, nghe đâu những op tương đối 1 chút đều cắt hết, thế nên nếu bác không hay táy máy thì nên lấy 2011, còn nếu thích up đồ cho xe thì lấy 2012 rồi về độ lên cho nó máu. Em hơi tiếc vì mình quyết rồi chứ giờ mà cho quyết lại thì em lấy 2012 rồi về độ bung bét nhè cho nó vui.

Còn 1 em nữa bác nghiên cứu là em Koleos của Renault cũng tầm giá đấy. em này thì em chưa được xem tận mắt. Một em nữa giá thấp hơn nhưng cũng không tệ là em Quasqai của Nissan. CRV hay Rav4 thì chắc bác biết tỏng rồi phỏng ạ.

zukick

Xe đạp
Chú Hưng lọ mọ khuya nhể :D Mai cố gửi sớm cho anh nhé để anh đăng ký cho kịp lên bản chạy rốt đa :D

phucdung

Xe máy
một phiếu cho GLK bác chủ nhé

Newsolder

Xe tải
Em chuẩn bị chạy tiguan (Xe về đến cửa rồi dưng chưa dám vào lái vì chưa đúng ngày đẹp hì hì) , và em không ân hận về lựa chọn của mình. Em mất nửa năm tìm hiểu với tầm tiền độ dưới 2 tỷ thì nên mua xe nào. Em đã ngó nghiêng rất kỹ audi, thú thật với các bác, nếu mua à chính hãng thì từ cái giá khởi điểm khoảng 1 tỷ 4, để có 1 con xe audi A4 đúng nghĩa (Nghĩa là có đèn LED ban ngày, cửa sổ trời, ghế chỉnh điện), phải bỏ thêm tầm 300 nữa ạ. Bỏ tỷ 7 ra mua A4 em cho là không đáng.

Em cũng đã ngó nghiêng 1 vài con Â6 lướt. Có 1 con rất ngon màu đen mới chạy được 2 vạn, đăng ký 2010 biển HN nhưng chủ nhân lại ở SG. Em trả giá thì 85k họ bán, nhưng là xe công ty, sang tên mất thêm 10k nữa thì nó lại thành ra chát quá cũng không đáng. Ngoài ra em lọ mọ đi xem vài xe A4 và Â6 cũ nữa, nhưng đa phần là xe mua không chính hãng, nên em loại (Các cụ chú ý audi mua ở showroom ngoài nếu muốn đưa vào bảo hành tại audi vietnam phải đóng phế gần 9k rất chát).

Như vậy nếu cụ muốn chơi xe Đức thì 1 tỷ 8 theo em nên ngó nghiêng 1 em A 6 cũ, chạy tầm vài vạn gì đó mua ở audivietnam, là hay nhất. Q5 thì nên quên đi vì cũ mới gì thì tỷ 8 cũng không mua được.

Còn muốn chơi xe cao thì em cũng đã ngó nghiêng GLK nhiều rồi, thực ra còn tùy thẩm mỹ nhưng em thấy nội thất GLK ổn hơn tiguan, nhưng ngoại thất thì nhìn lùn lùn bẹp bẹp xấu không chịu được. Còn về sau này khi bán lại thì chắc GLK sẽ dễ bán hơn tiguan, vì sao chắc cụ hiểu. Như em thì chả quan trọng vì em xác định chạy tiguan đến khi con em vào lớp 1 mới bán (em giờ chưa có người yêu), thế nên sau này bán dễ hay khó em kệ *** :D.

Giữa tiguan 2012 với 2011 thì nói thật là các ông bên đại lý VW chán bỏ mẹ, nghe đâu những op tương đối 1 chút đều cắt hết, thế nên nếu bác không hay táy máy thì nên lấy 2011, còn nếu thích up đồ cho xe thì lấy 2012 rồi về độ lên cho nó máu. Em hơi tiếc vì mình quyết rồi chứ giờ mà cho quyết lại thì em lấy 2012 rồi về độ bung bét nhè cho nó vui.

Còn 1 em nữa bác nghiên cứu là em Koleos của Renault cũng tầm giá đấy. em này thì em chưa được xem tận mắt. Một em nữa giá thấp hơn nhưng cũng không tệ là em Quasqai của Nissan. CRV hay Rav4 thì chắc bác biết tỏng rồi phỏng ạ.
Cám ơn phân tích của bác nhé, rất nhiều hữu ích cho những người đang chần chừ muốn mua xe như tôi. Thanks bác!

tungkhuyen

Xe điện
Nếu cụ chờ thêm đến tháng 11, có Subaru Forester của AHC Auto họ bán, cũng là 1 sự lựa chọn đáng xem xét đấy ah.

ngamban

Xe điện
Ra là cụ zukick cũng chọn màu trắng (giống con em đang chạy) hihi.
Nghe cụ phân tích mà em thấy đã yêu càng yêu em Tí Ngoan nhiều hơn :D
Chúc mừng cụ đã cưới vợ hai (trước cả vợ cả tương lai).
Hôm nào giao lưu cái cụ nhể, gọi là 2 người cùng đi Tiguan hị hị :P
P.S cho các cụ lăn tăn: Nội thất em công nhận GLK đẹp hơn, cái này ứ phải bàn, nhưng mà nhìn bên ngoài thì...haizzz, thấp lẹt bẹt như thằng trẻ con ngồi bô, nhìn cái thân trên chẳng có tí tỉ lệ nào với chân cẳng b-(
Em vốn trước đây rất có cảm tình với dòng gầm cao của Merc (nào thì GL, rồi thì ML, chậc chậc, rất đẹp), nhưng từ Đức về đến VN em chưa thấy con nào tỉ lệ thân hình nó kì cục như GLK (hi vọng thế hệ sau sẽ thiết kế hợp lý hơn).

Chỉnh sửa cuối:

paduy

Xe tải
Thực ra thì nhìn trên web em thấy ngoại thất em tiguan 2012 không có gì phải chê cả rất mạnh mẽ đàn ông, còn em GLK thì rất cá tính, không biết tiguan 2012 hôm nào sẽ có Việt Nam lúc đó em phải sờ tận mông em nó thì mới quyết định được ạ, đúng là một 9 một 10. Bác sales bên Volkwagen hôm nào cho em xin cái lịch để em chạy thử con Tiguan cái nhé. Rất cảm ơn các bác đã giúp đỡ em ợ

zukick

Xe đạp
Em có cảm giác như bên đại lý VW Việt Nam họ cố tình cắt giảm options của Tiguan 2012 để cho giá của bản mới không cao hơn bản 2011. Đây có thể là chiến lược sai lầm vì người mua ở tầm tiền này họ luôn hướng tới sự tiện nghi của chiếc xe. Người mua không thể hài lòng khi trả 1 tỷ rưỡi cho 1 chiếc xe mà nghe nói đến lốp dự phòng cũng không có. Khi đặt tiguan 2012 bên cạnh GLK nếu đúng như những gì mà các sale bên VW nói, thì không ai dại gì chọn Tiguan.

Người mua biết như vậy thì đương nhiên bên đại lý họ cũng biết. Vì vậy em tin là sẽ có thay đổi, điều chỉnh tăng các option tiện nghi hơn. Không ai nhập 1 chiếc xe về đắp chiếu đấy không bán được làm gì. Mặc dù sự thay đổi này có thể làm giá cả tăng lên, nhưng nếu các cụ đã lỡ yêu tiguan 2012 rồi thì theo em nên chờ cho đến ngày xe về đến showroom và các cụ tận mục sở thị.

Tuy nhiên em nhận thấy là những thay đổi giữa 2012 và 2011 là không nhiều cả về máy móc lẫn nội ngoại thất. Bộ đèn LED ban ngày và đèn bi-xenon rất đẹp, điều làm nên sự khác biệt đáng kể giữa 2012 và 2011 chắc chắn sẽ không có ở Việt nam. Vậy thì việc ngay bây giờ các cụ rước 1 em 2011 về, thay vì chờ đợi sự điều chỉnh bên đại lý một cách không có cơ sở (chả biết người ta định làm như nào), theo em cũng chả có gì bất hợp lý. Vấn đề đều là tùy các cụ cả thôi ạ.

Các bạn sale cũng không nên hét toáng lên về độ lởm của 2012 so với 2011 làm gì, dễ tạo cảm giác cho khách hàng là đội này muốn bán tống bán tháo mớ xe cũ đi để nhập 2012 về, như thế nó không hay ạ :D

Em nghĩ thế thôi các cụ đừng ném đá em nhé.

ngamban

Xe điện
Theo lịch của nhà phân phối thì đầu tháng 1 sẽ có Tiguan bản 2012 tại VN, nhưng em chỉ e rằng lúc đó bác lại buồn mất cả tháng vì em nó chẳng có gì đặc sắc hơn 2011 chứ chưa nói là kém hơn về nhiều thứ, hộp số 2012 là bản 6 cấp Triptonic chứ không phải 7 cấp DSG nha bác, ghế lại chỉnh cơm nữa thì bác chờ mong em nó làm gì, bác cưới em 2011 luôn đi cho nó lành bác ạ,
Hức, cắt kinh thế thì cái xe đâm ra chán òm và quá chát so với cái giá. Đời 2012 mà đi dùng lại hộp số của đời 2009 thì em...ứ đỡ được. Đã thế có cái ghế lại được chỉnh điện giờ cũng cơm nốt thì dân tình người ta chả thèm mua đâu, người ta đi sắm GLK, sắm Koleos rồi còn hơn.
Em thật, chả hiểu các bố đại lý nhập xe về VN nghĩ cái quái gì b-(

RAVA

Xe ba gác
Em hỏi khí ko phải chứ cụ chạy em nào trong 2 em này chưa ạ? Mà cứ nói như các cụ người ta có ngần ấy tiền thôi lại toàn bảo cố,lên tận những Q5. Nếu tiền dư dả chủ thớt đã chả phải nghĩ ngợi nhiều.
-Dạ em có được chạy Q5 và GLK, còn được ngồi trên Tiguan, chạy GLK còn hay hơn Q5-2.0 nhưng Q5 đẹp hơn, lại là xe nhập. Còn khi đi mua xe, nhiều khi cái xe mình thích nó lại đắt hơn 1 chút (VD khoảng 10-15k chẳng hạn) thì phải cố thôi, bác chủ thớt có khoảng 85k thì cố lên thêm khoảng 10k thì có Q5-2.0 lướt ngay, chứ nếu bác ấy định mua Altis thì em chả dám khuyên lên Camry đâu?~X(

ngamban

Xe điện
Tiguan 2011 em còn có 2 xe à, đang lo không có xe bán từ giờ tới tết đây bác Tường ơi #:-s, thực sự là tụi em thất vọng về lô xe 2012 sắp nhập về đấy bác ạ, nhưng em tin là sẽ có sự điều chỉnh và sẽ có một số dòng xe khác nữa về VN nằm ở tầm giá 40K.
Ồ ôi, từ giờ đến tết mà các cụ còn 2 con Tiguan thì bán kiểu gì (em dự là màu đen hết vì hôm em lên xưởng thấy toàn màu đen đỗ phía sau). Em màu trắng đỗ phía ngoài chắc ra đi lâu roài hì hì :D)
Mà sao hàng không nhập thêm Scirocco về mà bán nhỉ, bản 1.4 đấy, em thấy nhiều người thích.
Lại còn Golf, Polo với Lupo, với Passat sedan nữa, bao nhiêu con ngon mà chả thấy nhập về (Passat CC đi hơi ích kỷ tí vì có 4 chỗ hehe :P)

Cayenpro

Xe tải
e cũng có cái dự như cụ chủ thớt, theo tim hiểu của e thì hiện có 3 xe GLK, Tiguan, Koleos. Mỗi e Tiguan thì e chỉ nhìn trên đường chưa được ngắm thực tế nội thất. Koleos thì e sale gọi suốt ngày, cái này e cũng thấy hay nhưng đang lăn tăn ở chỗ xe thì nhập nhưng thị trường VN ít nên lúc sửa chữa, bảo dưỡng thì sao. Liệu có thành con gà cho nó thịt ko?, thứ 2 thông số chất lượng toàn sale nói chứ thực tế chưa biết ntn. GLK thương hiệu tốt, nội thất e cũng ok nhưng nghe mấy ô An Du xơi đò của khách cũng làm e ngại nay lại biết thêm ô Tiguan lại bớt option như bon Daewoo bớt của Captivan, Cruze thì thấy nản quá. Cảm thấy thất vọng vì mấy nhà nhập khẩu xe của VN coi đồng bào mình như ... lảu re. Cụ nào đi GLK và Koleo rồi cho cảm nhận e biết với.

Chỉnh sửa cuối:

tungkhuyen

Xe điện
Các cụ đánh giá xem đây có phải là thêm 1 sự lựa chọn ko?
Subaru Forester 2.5XT tầm 78-80k
Type
:​
SPORTSHIFT *1 E-4AT, AWD Dimensions
4,560 x 1,780 x 1,700 mm (L x W x H) Engine
Horizontally-Opposed, 4-cylinder,
Turbocharged DOHC, 16-valve,
petrol engine Capacity
2,457 cc Max output