[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

quynv

Xe máy
Ông khóc, ông cười và em cũng chảy nước mắt khi ngồi đối diện ngắm nhìn ông! Chỉ có mảnh giấy nhỏ đó thôi mà bao nhiêu năm nay ông bị người ngoài xa lánh, ông mất quá nhiều thứ từ mảnh giấy này! Có một điều ông vẫn chưa hiểu, thắc mắc: cái CMND và cái Hộ khẩu này là cái m.ẹ gì mà bấy lâu nay thằng H nó vất vả đến thế!?

Em cũng chảy nước mắt theo cụ khi đọc tới đây cụ chủ thớt ạ

khongthuphi

Xe điện
Hi cụ chủ cho em hỏi nhờ tý hôm nọ em chuyển vào tk cụ có nhận đcj kg ạ.
Xin lỗi cụ bận quá nên em chưa kiểm tra lại được trong 2 món tiền gửi cho em có của cụ hay chưa (món 500k và 1.000k). Sau khi kết thúc em sẽ tổng hợp luôn một thể!

khongthuphi

Xe điện
Tây Nnh vào mùa khô, thời tiết rất nắng và nóng. Một ngày nắng rát em rảo xe đi tìm kiếm một người, nhân vật này rất đặc biệt với ông Mười mà suốt từ đầu thớt đến giờ em chưa nêu tên. Len lỏi giữa những con đường bụi đỏ, gồ ghề em tìm kiếm.

Sau một vài lần dừng xe hỏi thăm, em đến và đứng trước 1 căn nhà cấp 4 giữa xóm nghèo. Căn nhà khá đơn sơ, nằm im ắng giữa trưa nắng.

khongthuphi

Xe điện
Một người phụ nữ và 1 cháu gái nhỏ trong căn nhà nhìn thấy em có vẻ dò xét. Em chống xe bước vào gật đầu chào và hỏi:
- Dì ơi, cho con hỏi thăm, nhà Dì Lan ở đâu ạ?
- Chú hỏi Lan nào?
- Dạ. Dì Lan ngày trước làm nghề bán cháo Vịt ạ!
- Chú hỏi có gì không?
Người phụ nữ trạc tuổi 60, nhìn em chăm chú có vẻ e ngại.
- Dạ, vậy Dì là Dì Lan ạ.
- Ùm, có gì không?
Khuôn mặt gì vẫn chưa hết vẻ dò xét.
- Con muốn hỏi thăm Dì một chuyện. Em trả lời và vẫn đứng ngoài sân.
- Chuyện gì? Chú là ai?
Em bước vào nhà, vừa đi vừa nói:
- Con muốn hỏi Dì một chút chuyện về ông Mười Sơn ạ!
Dì nhíu mày một thoáng rồi mời em vào nhà.
Bước vào trong nhà, đập vào mắt em là chiếc bàn thờ trên đó có 3 di ảnh.

Em chú ý nhất đến tấm ảnh của một cậu bé.

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Em ngồi xuống chiếc ghế tầm vông đối diện với Dì Lan, Em bắt đầu câu chuyện bằng việc hỏi thăm sức khỏe và cuộc sống gia đình Dì. Dì Lan sinh năm 1952, nay đã 62 tuổi nhưng nhìn Dì vẫn còn sức vóc và tiếng nói khá nhẹ nhàng lưu loát.

Khi nghe em kể chuyện về hoàn cảnh hiện tại của ông Mười, bà im lặng mặt đượm buồn, thỉnh thoảng bà lại thở dài.

khongthuphi

Xe điện
Dì Lan có 4 người con, 2 trai- 2 gái. Người con trai lớn 42 tuổi, cô út 35 tuổi (bằng tuổi Phượng), tất cả đã có gia đình, hiện bà sống với con gái út (đã có 1 cháu gái) làm nghề cấp dưỡng trong khu công nghiệp ở Tây Ninh. Cuộc sống của các con Dì cũng khá chật vật, bà ở nhà trông cháu và bán nước giải khát cho dân lao động trong xóm.

Ngày xưa Dì mở quán nhậu và bán cháo vịt, nghe đồn một thời bà đẹp và chịu khó ăn diện nổi tiếng khu này.

mất gương

Xe tăng
Cũng không cần quá cầu kỳ thế cụ ơi, mỗi người một chút gọi là, góp gió thành bão mà cụ. Có nhiều ủng hộ nhiều, có ít ủng hộ ít. Với số lượng mem của Of hiện nay chỉ cần mỗi người ủng hộ 10.000 vnđ thôi thì em ko tưởng tượng được số lượng nó sẽ khủng như thế nào. Tuy nhiên em thấy nhiều cụ lên đây hoành tráng, khoe tiền tỷ, siêu xe nọ kia nhưng những câu chuyện như thế này không làm họ mảy may suy nghĩ, kể cũng tài :(
Những người như thế chưa hẳn đã là ofer cụ nhỉ .

N68

Xe điện
Em có chụp được một số ảnh khoảnh khắc cảm động này, nhưng vì riêng tư, tế nhị em không up được.
Tặng OF ảnh hai cha con khi em quay lại đón đi ăn cơm trưa.

Các cụ/mợ thấy cha con có giống nhau không ạ?
Nói thêm, em đã chuẩn bị cho buổi hội ngộ này theo "kịch bản" khác. Sẽ có 1 bữa tiệc, có nhiều người đến chia vui, có hoa để chúc mừng ông...nhưng em đã thay đổi vào giờ chót. Em cũng dặn Phượng phải bí mật buổi gặp này. Nếu mọi người biết, chính quyền biết Phượng lên thăm ông, sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến việc em đang chạy giấy tờ hồ sơ chính sách cho ông Mười. Đơn giản họ nghĩ ông đã có nơi nương tựa, đã có con cái lo rồi...họ đâu cần biết hoàn cảnh của mẹ con Phượng khó khăn như thế nào đâu. Cũng chính vì lý do đó nên đến bây giờ em mới kể, sau khi ông được công nhận là hộ nghèo neo đơn, không nơi nương tựa.

Xúc động quá
Nếu chỉ có Tâm thôi thì chưa đủ giúp ông Mười tìm lại chính mình và ổn định cuộc sống, phải có Tầm như cụ chủ mới tính hết được mọi đường đi nước bước :>

khongthuphi

Xe điện
Em vừa mới cập nhật tiến độ xây nhà cho ông Mười bên thớt quyên góp, mời các cụ/mợ ghé chơi ạ!

TRANG-TRANG

Xe buýt
Nếu chỉ có Tâm thôi thì chưa đủ giúp ông Mười tìm lại chính mình và ổn định cuộc sống, phải có Tầm như cụ chủ mới tính hết được mọi đường đi nước bước :>
Đúng thế, ai đọc thớt này đều cảm động nhưng phải thừa nhận, người tốt như bác chủ thớt cũng không ít nhưng người Tốt mà làm được việc Tốt như thế này rất ít .Một lần nữa cám ơn bác khongthuphi.

khongthuphi

Xe điện
Xúc động quá

Đúng thế, ai đọc thớt này đều cảm động nhưng phải thừa nhận, người tốt như bác chủ thớt cũng không ít nhưng người Tốt mà làm được việc Tốt như thế này rất ít .Một lần nữa cám ơn bác khongthuphi.
Cảm ơn hai cụ (mợ), Em nghĩ sẽ rất nhiều người làm việc này nếu gặp hoàn cảnh ông Mười. Qua việc này có thể thấy ta có thể thay đổi số phận cho một người nếu ta có lòng chia sẻ cụ nhỉ.

khongthuphi

Xe điện
Đây là nguyên do bà Huệ đưa con bỏ vào SG!
Uầy ứ phải thế ...mà là do ...mưu sinh , hoàn cảnh xô đẩy thôi !
Em kể thêm câu chuyện này không phải để ta phán xét đúng sai. Quá khứ là bất biến, em luôn tôn trọng quá khứ của ông Mười dẫu là vui hay buồn, dẫu là đúng hay sai lầm, nó là phần đời đầy biến cố của ông. Em tìm gặp Dì Lan là để xác định và củng cố thêm một "nghi vấn" về sức khỏe ông Mười, nếu đúng như em nghi ngờ thì ông Mười phải được hưởng chế độ Chất độc da cam, điều này vô cùng quan trọng đối với cuộc sống ông Mười sau này.
Mong các cụ khi comment lưu ý đừng hiểu sai ý định của em! Cảm ơn các cụ nhiều!

khongthuphi

Xe điện
Em đang đi tìm một số nhân chứng vật chứng để bổ sung vào hồ sơ xin Giám định y khoa cho ông. Ngoài việc cơ quan y tế trực tiếp xét nghiệm, nếu có các thông tin này sẽ tạo thêm điều kiện thuận lợi khi Hội đồng giám định y khoa kết luận.

khongthuphi

Xe điện
Page 100, comment 1000. Em xin phép póts lại 1 số khoảnh khắc đáng nhớ của ông Mười.

Những ngày đầu tiên gặp ông, một người tiều tụy, bất lực trước số phận:

Tìm lại được thân phận của mình:

Hạnh phúc dần tìm về với ông:

Những sẻ chia đầy tình nhân ái của những con người xa lạ:

Để đến hôm nay, ông đã có nơi trú ngụ cho cuộc đời long đong, dâu bể:

Sự tự tin trở lại với ông, chiến tranh đang đi về hồi kết.

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Dòm cái ảnh em vẫn đang mải đeo kính đi từ ngoài vào trông khó nhìn quá, em xin phép cụ chủ được post lại ảnh này ợ!

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng