[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

khongthuphi

Xe điện
Về phía ông Mười, khoảng 2 tuần trở lại đây ông có vấn đề về sức khỏe, ông nói nhiều, cười nhiều và có biểu hiện quên nhanh các việc mà ông vừa làm. Theo ông, ông không ngủ được suy nghĩ nhiều. Sáng nay cũng vậy, em đã phải giả vờ dận ông rồi mới đưa ông đi ký giấy tờ được. Bác sỹ Tâm lý bảo ông bị Rối loạn cảm xúc, trong ông luôn có cảm giác lo sợ. Ông sợ sẽ trở lại thời kỳ khốn khổ vừa qua, ngày nào ông cũng đòi gặp em ít nhất 1 lần, ông sợ em bỏ rơi ông. Em mất khá nhiều thời gian để ngồi tâm sự với ông, vậy mà vừa mới rời khỏi ông đã thấy ông mượn điện thoại người khác điện cho em!

Chỉnh sửa cuối:
Về phía ông Mười, khoảng 2 tuần trở lại đây ông có vấn đề về sức khỏe, ông nói nhiều, cười nhiều và có biểu hiện quên nhanh các việc mà ông vừa làm. Theo ông, ông không ngủ được suy nghĩ nhiều. Sáng nay cũng vậy, em đã phải giả vờ dận ông rồi mới đưa ông đi ký giấy tờ được. Bác sỹ Tâm lý bảo ông bị Rối loạn cảm xúc, trong ông luôn có cảm giác lo sợ. Ông sợ sẽ trở lại thời kỳ khốn khổ vừa qua, ngày nào ông cũng đòi gặp em ít nhất 1 lần, ông sợ em bỏ rơi ông. Em mất khá nhiều thời gian để ngồi tâm sự với ông, vậy mà vừa mới rời khỏi ông đã thấy ông mượn điện thoại người khác điện cho em!
Thế là cụ chủ đã chiếm chỗ trong tâm trí ô Mười rồi , cụ còn hơn cả con của ô Mười ! Là ân nhân ! :63:

Tks cụ về cái hình la bàn tứ trạch ( ko biết có đúng tên ko ) cơ mà em ko biết cả tên lẫn xem cái này ạ ! :D

hanoivietnam

Xe tăng
Tuyệt vời, cụ chủ đã làm được quá nhiều việc @};-.
Cụ nào quen Trưởng chi nhánh điện hoặc nhờ CA thị trấn ới cho chi nhánh để làm thủ tục ký hợp đồng điện mới cho nhanh.
Sau khi có nhà tiện tay trang bị luôn 1 số nội thất như tivi, quạt, đài, giường chiếu,.... luôn ah.

@ chú Hải : chú chưa có bản lãnh chính trị rồi, nhân dịp này chú tỏ vẻ tích cực để đánh bóng luôn bản thân thì quá tốt, chú đã bỏ lỡ một cơ hội quý hơn vàng rồi.
Chú Hải này giờ quay đầu vẫn còn kịp cụ nhỉ? Em ủng hộ việc chú ấy lao vào giúp cụ KTP giai đoạn này.

mr.ken_no1

Xe container
Đọc nhiều đoạn cay khóe mắt.
Chúc cụ chủ thớt và các cụ OF có sức khỏe tốt để đi đến được cuối con đường đã vạch ra vì việc thiện!

khongthuphi

Xe điện
Chú Hải này giờ quay đầu vẫn còn kịp cụ nhỉ? Em ủng hộ việc chú ấy lao vào giúp cụ KTP giai đoạn này.
Cụ chém như thần! Đúng vậy, chiều hôm 18/11, đ/c Hải điện thoại cho em.
- Alo, anh H phải không ạ? Em là Hải ở Văn phòng sở GTVT đây anh.
- Vâng chào anh!
- Em gọi điện muốn hỏi anh chút về tình hình Hồ sơ của bác Mười Sơn nay đến đâu rồi anh? CMND và hộ khẩu của bác ấy xong chưa? Có cần gì bên em làm thêm nữa không anh báo nhé!
- Cám ơn anh! CMND và HK tôi làm chỉ mất có 2 ngày là xong, các loại hồ sơ khác tôi đang hoàn thiện để gửi lên cơ quan chức năng làm chế độ. Bây giờ tôi đang tập trung làm thủ tục để sang tuần xây cho ông cái nhà tình thương.
- Vậy à, vậy thì mừng cho bác Mười quá.
- Vâng, anh em bạn bè của tôi ra tay giúp đỡ đấy. Bữa nào khởi công tôi định mời Lãnh đạo sở GT tới dự mừng cho ông Mười đấy.
- Dạ, có gì anh cứ báo tụi em báo cáo lãnh đạo tới dự ngay. Anh có rảnh thì xin gặp anh chút có gì ta cùng trao đổi để làm hồ sơ cho ông Mười! Anh thông cảm cho, nói thật là Chánh Văn phòng nhưng quyền hạn của em nó cũng hạn chế lắm anh ạ, nhiều vấn đề em không thể giải quyết được, nhiều lúc biết nhưng không làm được nên anh thông cảm cho.....
- Vâng tôi biết, việc xác nhận cho ông Mười tôi đã gửi đơn lên bộ GTVT rồi, có thể sắp tới trên bộ sẽ có ý kiến với sở đấy!
.......
.......
Bla bla một lúc thì tắt máy. Đ/c ấy đã đọc thớt này và....cú điện thoại này bất ngờ với em!

Chỉnh sửa cuối:

khongthuphi

Xe điện
Rảnh rỗi cụ nhớ ắp-đết tình hình các em P,P và bí mật của T nữa nhé, nhà cháu đang đoán mò...
Em tiếp!
Sau khi nghe Tuấn yêu cầu, bà cũng làm lễ vật nho nhỏ để đón con dâu. Với cái tuổi 17 chả ai làm cho Tuấn giấy kết hôn cả. Sau ít tháng 1 cháu trai bụ bẫm ra đời, cả nhà hân hoan vui mừng, Tuấn đặt tên con là Trương Thanh Tý. Kết quả của sự gò ép hôn nhân là sau vài năm cô V ôm con rời nhà chồng và tìm người mới. Tuấn cũng chẳng níu giữ được gia đình nhỏ cho mình. Anh đi học lái xe và làm nghề lái xe buýt tuyến Bến Thành- An nhơn. Rồi tai họa ập đến khi anh qua đường bị 1 xe tải cán chết! Trương Thanh Tý là tài sản tinh thần lớn nhất mà anh đã để lại cho bà Huệ (ông Mười không hề biết là mình đã có cháu đích tôn).
Đây là Trương Thanh Tý, hiện đang làm bảo vệ cho 1 cơ quan tại TpHCM.

Mặc dù ở với mẹ nhưng Cu cậu vẫn thường xuyên ghé thăm bà nội và hai cô.

AcidS

Xe điện
Là một dân đen, được một cụ OF giới thiệu về thớt, em thật sự khâm phục cụ chủ thớt. Vào trường hợp em, em chắc không làm được như cụ nhưng xin góp một ý kiến ủng hộ và mong cuối cùng ông Mười Sơn có kết thúc có hậu nhất có thể với sự trợ giúp của cụ.
Tự nhiên thấy chuyện của mình thật nhỏ bé.

khongthuphi

Xe điện
Là một dân đen, được một cụ OF giới thiệu về thớt, em thật sự khâm phục cụ chủ thớt. Vào trường hợp em, em chắc không làm được như cụ nhưng xin góp một ý kiến ủng hộ và mong cuối cùng ông Mười Sơn có kết thúc có hậu nhất có thể với sự trợ giúp của cụ.
Tự nhiên thấy chuyện của mình thật nhỏ bé.
Em còn đen hơn cụ ý chứ!
Cứ hy vọng đi cụ! Ông Mười đáng được hưởng những điều như thế!

kduc

Xe Cứu Trợ
Cụ chém như thần! Đúng vậy, chiều hôm 18/11, đ/c Hải điện thoại cho em.
..................
- Vâng, anh em bạn bè của tôi ra tay giúp đỡ đấy. Bữa nào khởi công tôi định mời Lãnh đạo sở GT tới dự mừng cho ông Mười đấy.
- Dạ, có gì anh cứ báo tụi em báo cáo lãnh đạo tới dự ngay. Anh có rảnh thì xin gặp anh chút có gì ta cùng trao đổi để làm hồ sơ cho ông Mười! Anh thông cảm cho, nói thật là Chánh Văn phòng nhưng quyền hạn của em nó cũng hạn chế lắm anh ạ, nhiều vấn đề em không thể giải quyết được, nhiều lúc biết nhưng không làm được nên anh thông cảm cho.....
- Vâng tôi biết, việc xác nhận cho ông Mười tôi đã gửi đơn lên bộ GTVT rồi, có thể sắp tới trên bộ sẽ có ý kiến với sở đấy!
.......
.......
Bla bla một lúc thì tắt máy. Đ/c ấy đã đọc thớt này và....cú điện thoại này bất ngờ với em!
CHú ý đã tỉnh ra một chút :D, nói chung cụ KTP có thể cho chú ý chút cơ hội để đỡ vất vả cũng được. Chắc chắn giai đoạn tới thái độ của chú Hải với cụ chủ sẽ quay 180 độ :D, thật ra đã tới mức này thì sự đóng góp của chú ý là không cần thiết nữa.
Vụ này liên quan nhiều thứ, cả người gốc CPC nữa nên rồi kiểu gì cũng có lều báo vào xào nấu, với OFer thì ko gì là ko thể nên chuyện được bộ GTVT, thậm chí đích thân anh # cắt băng khánh thành nhà, tổ chức này nọ là khả năng lớn, chú Hải kia mới 35, nhân cơ hội này mà bơm vá thì quá tốt, tiếc cho chú ý quá, chẹp chẹp.

khongthuphi

Xe điện
Hai cô con gái của bà, Phượng 35 tuổi, Phương 33 tuổi, mỗi đứa 1 tính cách. Cô chị thì trầm tĩnh, ít nói, sống khá khép mình, cô em thì ngược lại, tính vui nhộn, năng động và khéo léo. Cả 2 chị em đều đẹp người, đẹp nết và cùng làm công nhân cho khu công nghiệp tại quận 12, thu nhập rất khiêm tốn.
Cô chị chưa lập gia đình, em không hiểu sao, Phượng rất "ổn" nhưng đến nay vẫn lẻ bóng. Cô em đã có chồng nhưng....hiện cả 2 chị em cùng ở với bà Huệ. Ba mẹ con trong căn nhà vắng đàn ông!
Cuộc sống bà Huệ dựa vào hai đứa con gái và 1 tiệm tạp hóa nhỏ tại nhà. Cũng như ông, bà không được bất cứ chế độ gì của Nhà nước. Ngay cả cái thẻ bảo hiểm y tế cho người tham gia kháng chiến (bà có Huy chương KC hạng nhì) làm thủ tục đã 2 năm nay cũng chưa có!

khongthuphi

Xe điện
CHú ý đã tỉnh ra một chút :D, nói chung cụ KTP có thể cho chú ý chút cơ hội để đỡ vất vả cũng được. Chắc chắn giai đoạn tới thái độ của chú Hải với cụ chủ sẽ quay 180 độ :D, thật ra đã tới mức này thì sự đóng góp của chú ý là không cần thiết nữa.
Vụ này liên quan nhiều thứ, cả người gốc CPC nữa nên rồi kiểu gì cũng có lều báo vào xào nấu, với OFer thì ko gì là ko thể nên chuyện được bộ GTVT, thậm chí đích thân anh # cắt băng khánh thành nhà, tổ chức này nọ là khả năng lớn, chú Hải kia mới 35, nhân cơ hội này mà bơm vá thì quá tốt, tiếc cho chú ý quá, chẹp chẹp.
Em mời cụ 1 ly!(b)

khongthuphi

Xe điện
Sức khỏe của bà vẫn còn tốt, minh mẫn, vui vẻ và rất nhân từ (có lẽ điều này giúp bà vượt qua bao nhiêu cửa ải cuộc đời). Nhưng...
Cuộc sống của bà đang bị đe dọa nghiêm trọng, hệ lụy đến từ những đứa con riêng của ông chồng sau.

xepháo

Xe máy
Hóng thớt cụ khongthuphi và có những cảm xúc vui buồn theo từng ngày: vui vì những công việc cụ chủ đã triển khai cho ông Mười và có những thành công nhất định mặc dù có nhiều khó khăn trắc trở, phải là người có tâm nguyện, ý chí kiên định và cực kỳ cẩn thận mới làm được việc này. Buồn vì cuộc đời của ông Mười cũng như gia đình của ông và sự tác thành của nhân tình thế thái làm số phận của một cựu chiến binh cùng gia đình càng thêm bi đát.

khongthuphi

Xe điện
Căn nhà nơi che chở cho ba thân phận phụ nữ thiếu may mắn đang bị "tụi nó" giành giật.
Những đứa con của ông chồng sau đang ra sức gây sức ép và làm đơn gửi đi khắp nơi đòi lấy lại căn nhà nhỏ mà ba chúng nó đã mua cho mẹ con bà!
Ba mẹ con ngơ ngác, lo sợ. Thân phận đàn bà không biết chữ với 2 đứa con gái quanh năm chỉ biết làm công nhân xí nghiệp giờ bấp bênh như "trứng đầu gậy", không biết bấu víu vào ai. Chỉ biết nhắm mắt cầu trời khấn Phật để cho tai qua nạn khỏi!
Lũ kia chúng thừa biết như vậy nên càng làm tới! Bà và 2 đứa con đang đối diện với nguy cơ bị đẩy ra đường hiển hiện trước mắt!
.....
Em đang tìm hiểu vụ này! Có thể sẽ có 1 hành trình mới với sự góp sức của OF để tìm công lý cho bà!

Chỉnh sửa cuối:

N68

Xe điện
Căn nhà nơi che chở cho ba thân phận phụ nữ thiếu may mắn đang bị "tụi nó" giành giật.
Những đứa con của ông chồng sau đang ra sức gây sức ép và làm đơn gửi đi khắp nơi đòi lấy lại căn nhà nhỏ mà ba chúng nó đã mua cho mẹ con bà!
Ba mẹ con ngơ ngác, lo sợ. Thân phận đàn bà không biết chữ với 2 đứa con gái quanh năm chỉ biết làm công nhân xí nghiệp giờ bấp bênh như "trứng đầu gậy", không biết bấu víu vào ai. Chỉ biết nhắm mắt cầu trời khấn Phật để cho tai qua nạn khỏi!
Lũ kia chúng thừa biết như vậy nên càng làm tới! Bà và 2 đứa con đang đối diện với nguy cơ bị đẩy ra đường hiển hiện trước mắt!
.....
Em đang tìm hiểu vụ này! Có thể sẽ có 1 hành trình mới với sự góp sức của OF để tìm công lý cho bà!
Trời ơi, em chả biết nói gì về thân phận con người nữa :( :-t

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
Đọc tin các cụ cập nhật, không biết nói gì hơn.

Với việc hoàn thành thủ tục mược đất và phương án cụ Phan đưa ra em nhất trí hoàn toàn, phần chi tiết chỉ biết mong 2 cụ trong đó thôi.
Lại có việc phát sinh từ người thân của ông Mười, đường đã vạch ta tiếp tục phá đá, mở đường cho tới đích nhé dù có như thế nào, đúng thì tìm chân lý bảo vệ tới cùng.

Chuyện nhà ở của bà Huệ, một nhánh đường mới em chờ thêm thông tin của các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

DON COI

Xe tải
Hôm nay em mới biết có thớt này, đọc 1 mạch 62 trang mà thấy khâm phục cụ chủ thớt quá, em có 1 chút ý kiến gửi cụ chủ thớt:

1- Việc mượn đất của hộ gia đình cá nhân sau này sẽ xảy ra rất nhiều tình huống phức tạp khó giải quyết (VD người cho mượn đất làm ăn thất bát phải bán gia sản, phân chia thừa kế ... thì bác 10 Sơn 1 lần nữa lại trắng tay, hơn nữa nếu sau này bác ấy ra đi sẽ dễ xảy ra vấn đề phức tạp vì đây là nơi thờ cúng... sẽ gây khó cho ng cho mượn đất và trả đất.

2- Cụ chủ thớt nên đi theo hướng giúp bác ấy làm đơn trình bày với chính quyền địa phương xin mượn 1 mảnh đất công đẻ làm nhà rồi sau này ta xin hợp thức giúp bác ấy hoặc xin giao 1 ô đất ở có thu tiền sử dụng đất (cái này em xin trình bày rõ hơn lý do và các chế độ bác đó được hưởng khi miễn giảm tiền sử dụng đất). Theo em biết thì ở địa phương nào cũng vậy đều có những mảnh đất trống, đất công nhỏ lẻ xen kẹt chưa giao cho ai mà do chính quyền địa phương quản lý, bác đặt vấn đề mượn đất với chính quyền địa phương (UBND cấp xã phường) nơi bác Sơn đang ở để làm thủ tục mượn đất làm nhà là tốt nhất; trường hợp k cho mượn cụ bảo giúp Sơn làm đơn xin giao 1 lô mảnh đất có thu tiền sử dụng đất để làm nhà ở vì bác ấy thuộc diện là người có công với cách mạng (được quy định tại các điều 2 và điều 32 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng năm 2005 sửa đổi bổ sung năm 2007 và mới đây nhất là năm 2012, cái này giúp ích cho việc xin đất và các chế độ được miễn giảm sau này)

3- Song song với việc làm thủ tục mượn đất của chính quyền địa phương cụ chủ thớt nên giúp bác ấy làm thủ tục được công nhận là hộ nghèo (cái này phải làm ngay vì sau có nhiều cái phải dùng đến nó và bây giờ là cuối năm chính quyền địa phương bắt đầu xét duyệt hộ nghèo, nếu k làm ngay lai phải chờ thì thiệt cho bác ấy).

4- Việc làm nhà cho bác ấy chỉ nên thực hiện sau khi đã mượn được đất của chính quyền địa phương (hiện tại bác ấy không có nhà k nơi nương tựa, đây là điểm mạnh để đi xin đất tạo lập chỗ ở).

Tạm thời em có mấy lời như vậy, ngày mai em sẽ trình bày rõ hơn các quyền lợi mà người có công không nơi nương tựa được hưởng và các quyền lợi của người nghèo, nếu chúng ta khéo léo có thể bác ấy sẽ được chính quyền tạo điều kiện cho mượn hoặc giao cho 1 ô đất để làm nhà đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

New_Carens

Xe điện
Em nghĩ nhân đợt này cụ chủ thớt đề nghị chi bộ sở GTVT (hay chỗ nào đó) phục hồi đ.ảng viên cho ông Mười, cả tuổi trẻ ông cống hiến không thể bị khai trừ vì 1 lý do rất lãng xẹt là mất giấy tờ được! Còn chuyện cái nhà bà vợ và các con ông đang tranh chấp phải xem giấy tờ thửa đất mang tên ai, hóa đơn đóng thuế dất bà Huệ có lưu giữ hay không... thì mới xác định rõ được.

Ý cụ DON COI hay quá ! :-bd

Tuy nhiên , lộ trình mà cụ KTP đã chạy từ đầu vưỡn phải theo trình tự đã ợ !

Trước hết vưỡn là khôi phục thân phận của ô Mười Sơn ...rồi mới tiếp đến quyền lợi của công dân vừa được khôi phục lại !

Bây giờ , lại sang chuyện bà Huệ nữa .... Haizzzz !

otohagiang

Xe container
càng đọc càng thấy hay, càng thấy phục cụ chủ

Trạng thái
Thớt đang đóng