[Vì cộng đồng] Với ông chiến tranh chưa bao giờ kết thúc!

Trạng thái
Thớt đang đóng

khongthuphi

Xe điện
Em nói nhanh với ông: Ông lấy thêm 1 bộ áo quần dài bỏ vào yên xe con rồi lên xe con đưa ông đi sơ tán. Ông ngần ngừ không chịu đi.
Em quát: Ông không đi đêm nay cái chòi sập đè chết ông ngay đó. Chòi dột vậy làm sao ông ngủ được???
Ông nói: Ông sang chuồng cút mắc võng ngủ qua đêm cũng được cháu à!
Trời đất! Em lắc đầu ngán ngẩm.
Nói mãi rồi ông cũng lên xe đi với em. Đến nhà người quen, ông tắm rửa thay đồ rồi hai ông cháu ngồi uống rượu.
Em đã chuẩn bị 4 quả vịt lộn, 1 con mực khô và 1 chai rượu đế. Em nói: Ông à, hôm nay con đã làm được hộ khẩu cho ông rồi, hai ông cháu mình uống rượu ăn mừng nhé! Ông cháu mình đang khó khăn, phải chắt chiu nên bữa nay ăn mừng đơn sơ vậy thôi nhé! Ông cười mệt mỏi. Suốt buổi nhậu ông liên tục gạt nước mắt, ông nói nhiều lắm nhưng chung quy lại thì có nội dung là cảm động vì em đã giúp ông mấy ngày qua, chứng tỏ ông đã dần tỉnh táo lại. Hai ông cháu ngồi cò cưa đến 21h30 thì đi nằm.
Ông ngủ ngon lành, em cũng vậy, ngoài trời mưa bão ầm ào, có lẽ đã lâu lắm rồi ông mới có được giấc ngủ bình yên như đêm nay!
23h45 em khát nước tỉnh dậy, nhìn điện thoại để xem giờ thì thấy có 1 cuộc gọi nhỡ lúc 21h45, như vậy là đã 2 tiếng đồng hồ rồi. Em không gọi lại mà nhắn tin:

Em gọi có việc gì không? Ngủ chưa?
Reply:
Chưa. Em không ngủ được anh ạ!

khongthuphi

Xe điện
Em bước ra ngoài thềm nhà, Gió thổi mạnh nhưng đã đỡ mưa hơn.
Tít tít, lại tin nhắn:

Cứ thấy ở đây mưa bão là em sợ không biết cái căn chòi đó sập lúc nào nữa!
Em nghe lòng nhẹ nhõm, hóa ra trong lúc này vẫn có người lo lắng cho ông. Em hy vọng Yêu thương rồi sẽ quay về với ông!
Em nhắn trả lời:
Em yên tâm ngủ đi, ba em anh đã sơ tán đi theo anh từ lúc chiều rồi, vừa nhậu xong giờ ông đang ngủ ngon lành bên anh nè!

MinhHang0410

Xe buýt
Em hy vọng Yêu thương rồi sẽ quay về với ông!
Mọi nguời sinh ra đếu mang trong mình một tình mẫu tử thiêng liêng và cao cả. Cái thứ tình cảm ấy là tinh hoa của mọi loại cảm xúc của con người. Tình yêu là điều kỳ diệu của loài người, và tình mẫu tử là kết tinh hoàn hảo của tình yêu và tình thương có tri thức.

Ngưòi ta sinh ra đời, chẳng ai được quyền chọn lựa mẹ cha. Gia đình ấy của mình dĩ nhiên là có những quá khứ cả xấu lẫn tốt cả hay lẫn đẹp. Mình vui vẻ được quyền thụ hưởng lợi lộc tốt đẹp, thì cũng phải gánh trách nhiệm chịu nỗi niềm xấu xa, nợ nần ân oán. Mình không thể gạn lọc chỉ nhận cái lợi, cái hay, cái đẹp, còn cái dở, cái xấu, cái ân oán thì chối bỏ, hoặc đổ vấy cho ngưòi xưa. Quyền lợi và trách nhiệm của hiện tại kế thừa là như thế. Nhưng hẳn nhiên, quá khứ góp phần tạo nên hiện tại, nhưng không quyết định hiện tại và càng không quyết định tạo dựng tương lai.
Mong các con của ông Mườii đừng để ông phải sống trong khắc khoải như vậy. Cầu mong cho yêu thương sẽ quay về và ở mãi bên ông Mười.

Câu chuyện của cụ hấp dẫn chả kém thước phim tình báo nào !

Bằng chứng là rất đông cụ mợ vưỡn theo sát cụ từng bài ! =D>

pain

Xe ba gác
Tít tít, lại tin nhắn:

Em nghe lòng nhẹ nhõm, hóa ra trong lúc này vẫn có người lo lắng cho ông. Em hy vọng Yêu thương rồi sẽ quay về với ông!
Em nhắn trả lời:
Còn một chặng đường rất dài và gập ghềnh nữa cụ chủ ơi! Điểm tiếp theo, cụ đã tính tới chưa?

nhadatuytin

Xe container
tuyệt vời quá...
điều em mừng nhất ko phải cụ 10 tìm lại đc thân phận và dành tính mà tìm lại đc con gái và t.y của gđ
Hy vọng sẽ có cái kết tốt đẹp cho tất cả mọi người...
hum nào cụ chủ ra HN cho em đc diện kiến cái nhóe...

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
Mọi nguời sinh ra đếu mang trong mình một tình mẫu tử thiêng liêng và cao cả. Cái thứ tình cảm ấy là tinh hoa của mọi loại cảm xúc của con người. Tình yêu là điều kỳ diệu của loài người, và tình mẫu tử là kết tinh hoàn hảo của tình yêu và tình thương có tri thức.

Ngưòi ta sinh ra đời, chẳng ai được quyền chọn lựa mẹ cha. Gia đình ấy của mình dĩ nhiên là có những quá khứ cả xấu lẫn tốt cả hay lẫn đẹp. Mình vui vẻ được quyền thụ hưởng lợi lộc tốt đẹp, thì cũng phải gánh trách nhiệm chịu nỗi niềm xấu xa, nợ nần ân oán. Mình không thể gạn lọc chỉ nhận cái lợi, cái hay, cái đẹp, còn cái dở, cái xấu, cái ân oán thì chối bỏ, hoặc đổ vấy cho ngưòi xưa. Quyền lợi và trách nhiệm của hiện tại kế thừa là như thế. Nhưng hẳn nhiên, quá khứ góp phần tạo nên hiện tại, nhưng không quyết định hiện tại và càng không quyết định tạo dựng tương lai.
Mong các con của ông Mườii đừng để ông phải sống trong khắc khoải như vậy. Cầu mong cho yêu thương sẽ quay về và ở mãi bên ông Mười.
Em cũng nghĩ như cụ. Đọc mấy cái SMS Cụ chủ nhận được mà em mừng chảy nước mắt. Mừng quá không lời nào tả siết, mọi cái sẽ thuận lợi hơn theo từng bước đi, việc làm của Cụ.
Chúc Cụ chủ sức khỏe, vững bước trên hành trình du ký và nhanh tới đích!

N68

Xe điện
Tít tít, lại tin nhắn:

Em nhắn trả lời:
Em ứa nước mắt khi đọc những thông tin cụ vừa cập nhật.
Cám ơn cụ rất rất nhiều - hy vọng an lành sẽ sớm đến với ông Mười.

xe hoa

Xe buýt

Mong các con của cụ Mười vào đây đọc bài để thấy tình cảm của những người xa lạ dành cho cha của mình.

whitehorsena

Xe hơi
Hi cụ chủ kg thấy trả lời em nhỉ. Chúc cụ đầu tuần hanh thông nhé

Driver_pro

Xe tải
CÓ KHÔNG ÍT CHO LÀ XA NHƯNG RẤT GẦN NẾU THẤU HIỂU
Hi cụ chủ kg thấy trả lời em nhỉ. Chúc cụ đầu tuần hanh thông nhé
Việc khó cần thời gian Cụ ạ... Mí lại cả nước đang lo đón em HaiYan nên Cụ chủ sẽ vất vả hơn chút., có lượng tin nhất định, gọn 1 việc mới kể được chứ. Nhâm nhi, hồi hộp mong ngóng... cũng có cái cảm giác khác với cuộc sống đời thường.
Kiểu gì Cụ chủ cũng sẽ có tin vui hầu các cụ/mợ nay mai thôi.

Dogmatix

Xe tăng
HAIYAN đã vòng ra bắc. Mai Tây Ninh lại nắng cháy da...

khongthuphi

Xe điện
Mưa bão có ảnh hưởng gì lớn khôg các cụ ơi?

Bung To

Xe điện
Xong hộ khẩu, sắp xong CMT rồi. Cụ chủ vất vả quá! Cảm ơn cụ !

khongthuphi

Xe điện
Câu chuyện của cụ hấp dẫn chả kém thước phim tình báo nào !

Bằng chứng là rất đông cụ mợ vưỡn theo sát cụ từng bài ! =D>
Hi hi vui cụ nhỉ?

Mợ comment hay quá! Đúng vậy mợ ạ, cuộc sống có những thứ rất giá trị mà chỉ khi mất đi ta mới hiểu hết.

Còn một chặng đường rất dài và gập ghềnh nữa cụ chủ ơi! Điểm tiếp theo, cụ đã tính tới chưa?
Lộ trình em đã vạch ra từ đầu, tuy nhiên có những điều phát sinh ngoài dự kiến. Điiểm tiếp theo có lẽ phải có chút điều chỉnh so với kế hoạch cụ ạ! Suỵt, bí mật nhé!

Em ứa nước mắt khi đọc những thông tin cụ vừa cập nhật.
Cám ơn cụ rất rất nhiều - hy vọng an lành sẽ sớm đến với ông Mười.
Em cũng đã từng có cảm xúc như cụ! Cảm ơn cụ nhiều nhé!

tuyệt vời quá...
điều em mừng nhất ko phải cụ 10 tìm lại đc thân phận và dành tính mà tìm lại đc con gái và t.y của gđ
Hy vọng sẽ có cái kết tốt đẹp cho tất cả mọi người...
hum nào cụ chủ ra HN cho em đc diện kiến cái nhóe...
Đúng vậy cụ ạ, có danh phận nhưng mất gia đình thì cũng coi như mới được 40% giá trị cuộc sống! Em sẽ cố, cố hết sức để ông Mười có được nhiều hơn thế!
Hôm nào em ra HN chắc chắn phải hội ngộ với Hội Dương binh- em là member đấy cụ!

khải23c0545

Xe tăng
Em gọi cả 2 vợ chồng anh Kiệt cùng vào làm việc.
Em xin phép trình bày vắn tắt câu chuyện ông Mười với đ/c Lập, đ/c không nhìn em mà cầm ngay tập hồ sơ em đưa đọc qua với vẻ mặt lạnh lạnh (có lẽ công an nó thế!!!).
- Ông Mười là ông nào?
- Ông Mười không đến đây được đ/c ạ! em trả lời có đầu có đuôi.
- Ai khai cái tờ này? đ/c đưa tờ khai nhân khẩu lên hỏi, vẫn cộc lốc!
- Tôi! em bắt đầu học cách trả lời cộc lốc!
- Sao anh biết? Có vẻ gay gắt.
- Tôi trích từ hồ sơ của ông Mười. Đề nghị anh xem mấy tờ kẹp ở dưới.
- Tại sao anh biết ông Mười? Giọng gay gắt như nạt. Thì ra đ/c ấy hỏi là tại sao em biết ông Mười.
Em bắt đầu thấy nong nóng, nhưng lập tức kìm lại. Phải mất chừng 1 phút kìm nén em mới trình bày lại câu chuyện về ong Mười. Lúc này đ/c Lập chăm chú nghe (hóa ra lúc mới vào em trình bày đ/c ấy không nghe gì cả), vẻ mặt bắt đầu bớt căng thẳng hơn và nói chuyện cũng nhỏ nhẹ hơn!
- Vậy là anh và ông Mười không quen biết nhau?
- Vâng đúng vậy!
Đ/c Lập quay sang hỏi vợ anh Kiệt:
- Chị là chủ nhà?
- Dạ, vợ chồng em là chủ nhà ạ!
- Chị biết anh này không? Đ/c lập chỉ vào em.
- Dạ không ạ! Em chỉ biết anh tên là H. lâu nay giúp ông Mười làm giấy tờ thôi.
Haizaaaa! em thở dài một phát. Đ/c Lập tỏ vẻ khó hiểu cho cái ông H này.
Em cũng khó hiểu về cái ông H này
Kính ông H 1 ly (y)

Trạng thái
Thớt đang đóng