[Funland] Vô tình nhiều người lại tưởng cố ý

inovavgj

Xe container
theo quan điểm của em : cậu tát cháu bé này sẽ bị phạt hành chính thôi , nhưng quan trọng cậu ấy nhận ra vấn đề : trẻ em là cần được bảo vệ và giáo dục

Cụ trích cho em trong đó tội tát trẻ em 9 tuổi bị phạt thế nào không? Nếu chỉ viết bản kiểm điểm + phạt 200k như sờ mông thì khối người làm đấy.

raisomoon

Xe tăng
Cụ trích cho em trong đó tội tát trẻ em 9 tuổi bị phạt thế nào không? Nếu chỉ viết bản kiểm điểm + phạt 200k như sờ mông thì khối người làm đấy.
Nhiều cụ giờ cái gì cũng lôi luật ra ạ. Thực tế thì Pháp luật ko bao giờ đủ rộng để mà tạo hành lang cho tất cả hành vi trong quan hệ XH.

Trong trường hợp này phần lớn phía bênh đứa trẻ kia ko nhìn thấy vấn đề về đạo đức hành vi của 1 đứa trẻ con. Nhiều GĐ giờ cũng ko thấy xấu hổ khi con trẻ nhà mình vi phạm các qui tắc ứng xử(dù nó ko hề vi phạm PL). Nhẽ nào cái câu đạo đức đi xuống nó là thật? 1 đứa trẻ hỗn láo, quậy phá, ko vâng lời ở nơi công cộng lại hoàn toàn được thông cảm bỏ qua.

Đành rằng cậu SV kia nông nổi nóng giận và đã sai. Nhưng xét về nhân quả trực tiếp thì cũng nên nói đến hành vi ngỗ nghịch của đứa trẻ là nguyên nhân ban đầu. Và cũng ko thể lấy cái sai của 1 phía để phủ nhận hoàn toàn cái sai của bên kia. Trong trường hợp này nếu đứa trẻ sai thật như nhiều người nói thì nó cũng nên bị cha mẹ nó trách phạt, còn bỏ qua thì rất dễ sau này nó là cục nợ của XH thôi.

Bobbo

Xe điện
theo quan điểm của em : cậu tát cháu bé này sẽ bị phạt hành chính thôi , nhưng quan trọng cậu ấy nhận ra vấn đề : trẻ em là cần được bảo vệ và giáo dục
Cụ cố chấp thật, vấn đề 2 mặt nhưng chỉ xoáy mãi vào 1 mặt thanh niên tát cậu bé. Chịu cụ thật, bảo thủ kinh khủng.

xukute

Xe tăng
Cụ cố chấp thật, vấn đề 2 mặt nhưng chỉ xoáy mãi vào 1 mặt thanh niên tát cậu bé. Chịu cụ thật, bảo thủ kinh khủng.
thôi cụ, cụ tranh cãi với cụ ấy làm gì.
Mỗi người một quan điểm mà, thế mới là xã hội.
Cụ ấy chỉ nhìn thấy luật bảo vệ trẻ em và trẻ em cần được bảo vệ.
Còn trẻ hư, trẻ mất dạy thì có thể uốn nắn được. (impossible)

minhstuait7

Xe buýt
đúng là nhiều khi không để ý người vào sau, cơ bản là nhiều người không kìm chế được cảm xúc nên rễ xảy ra mâu thuẫn, nhưng người lớn đánh e bé vì bất kỳ lý do gì đều không chấp nhận được

XSim

Xe container
thôi cụ, cụ tranh cãi với cụ ấy làm gì.
Mỗi người một quan điểm mà, thế mới là xã hội.
Cụ ấy chỉ nhìn thấy luật bảo vệ trẻ em và trẻ em cần được bảo vệ.
Còn trẻ hư, trẻ mất dạy thì có thể uốn nắn được. (impossible)
Bố mẹ nhà đấy thì lo đi ăn vạ chứ có lo uốn nắn con đâu.

dhela

Xe tăng
cụ có thể dạy bảo con cụ , cụ nên bảo vệ con cụ trước các hành vi bạo lực của những người trưởng thành , điều này đã có Luật Trẻ Em , thưa cụ

Luật cho lắm vào để trẻ con ngày càng mất dạy khó bảo.

Chi tiết trong thang máy thế nào ko rõ nên ko chém, nhưng chỉ cần thấy cái đoạn thằng ôn con lăn ra giãy đành đạch ăn vạ rất có nghề là thấy cái thằng này có vấn đề rồi.

Bố mẹ ko biết bệnh của con mà dạy bảo thì sẽ khổ với nó cả đời. Chứ xã hội, có khó chịu một chút nhưng người ta sẽ lướt qua như nhìn thấy con ruồi con nhặng thôi.

yamaha-x8

Xe tăng
em vừa lướt qua 1 bài của bố cháu bé bị đánh ở 1 chung cư , nhắn tin cầu cứu bố vì bị đánh, sự việc thì rất đơn giản :

cháu bé vào thang máy ấn tầng cần bấm đi lên nhà, có cậu thanh niên đi vào sau bị cửa thang va vào người
lúc cháu đi ra hành lang cậu thanh niên đi theo tát mấy phát vào mặt cháu ngã lăn quay ra đất , giãy giụa nhìn rất thương bé ( có camera ghi lại )

Em cũng mấy lần vào thang máy ấn tầng và ấn đóng thang ( không để ý có người vào sau ) , khi nhận ra có người đi phía sau 1 đoạn đi vào , nhanh tay ấn ko kịp mở, thế là nhận được ánh mắt hình viên đạn :((

nhiều lúc vô tính ko để ý nhưng có người ức chế lại tưởng cố ý , các cụ có tình huống nào như vậy chưa ?
Chung cư bị như cụ mô tả thì rất nhiều, đặc biệt lúc giờ cao điểm buổi sáng vì ai cũng bận đưa con đi học hoặc vội đi làm.

Nhiều người có thói quen giữ thang máy dừng lâu ở 1 tầng để chờ đợi người nhà hoặc ở trong nhưng ấn tháng máy đóng luôn khi người ngoài chưa kịp vào đôi lúc cũng rất khó chịu !!!

Chỉnh sửa cuối:

comiki

Xe ba gác
Người OF
cụ có thể dạy bảo con cụ , cụ nên bảo vệ con cụ trước các hành vi bạo lực của những người trưởng thành , điều này đã có Luật Trẻ Em , thưa cụ

Cái quan trọng là dạy con kỹ năng, cách hành xử để tránh những sự việc như trên thì chả thấy cụ nói. Cứ khư khư vào luật, xin lỗi, nhưng luật nó thường đi sau cuộc sống, có hành vi rồi mới có luật để điều chỉnh hành vi, được vạ thì má đã sưng, dại mồm có ngày hối ko kịp, lúc đấy mang luật ra mà đấu tố nhau.

shazam

[Tịch thu bằng lái]
em cũng nghĩ thế cụ ạ. Việc nào ra việc đó, đánh người thì là nó vi phạm pháp luật và người bị hại được pháp luật bảo vệ. Thế còn cái việc cứ cho là thằng bé kia nó bướng, nó ngang, thì cùng lắm cũng chỉ là nó nghịch ngợm, bướng tùy từng độ tuổi và chỉ là nó không nên làm thế chứ nó không vi phạm pháp luật, không vi phạm luân thường đạo lý
Sai gì, ủng hộ đập cả nhà nó từ ông bà nội ngoại trở xuống bố mẹ đến thằng con vì ngu dốt hoặc mất dạy không biết dạy con. Đánh vậy còn nhựa.

Trẻ em làm sai thì có thể bị bố mẹ, nhà trường, chính quyền hoặc bị chính xã hội phạt tuỳ mức độ nặng nhẹ và nơi xảy ra hành vi. Không phải cứ trẻ em là làm gì cũng bảo vệ bất chấp. Còn giáo dục hỏng thì trách nhiệm lớn nhất là của bố mẹ.

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Sai gì, ủng hộ đập cả nhà nó từ ông bà nội ngoại trở xuống bố mẹ đến thằng con vì ngu dốt hoặc mất dạy không biết dạy con. Đánh vậy còn nhựa.
chưa đánh người thì mặt đỏ như vang, đánh được người rồi thì mặt vàng như nghệ. Đấy là bác ủng hộ, còn bác vào trường hợp đó có dám đập con nhà người ta không thì lại là chuyện khác. ý cụ là như thế phỏng =))

buidoimiennui

Xe điện
Đúng là đánh trẻ em là không được nhưng mà em hiểu được cậu thanh niên này khi em cũng là một người nóng tính, hay kiểu thấy chuyện bất bình trước mắt mà lên tiếng. Dựa theo thông tin được chia sẻ (chưa xác thực đúng sai) thì thằng bé này nó sai trước.

Vì đọc topic này mà em phải xem clip để đánh giá thì thấy thanh niên tát cậu bé một cái, nó chưa ngã đâu nhưng không biết sau cái tát này thì còn đánh nó nữa không mà nó mới lăn ra. Nếu các cụ biết về tâm lý trẻ em hoặc suy lại từ mình thì sẽ thấy đa phần khi bị đánh và yếu thế hơn thì đều không dám phản kháng lại - đánh lại hoặc làm to chuyện vì, sợ sẽ bị đánh tiếp. Tuy nhiên trường hợp thằng bé này em lại có cảm giác như nó diễn và ăn vạ: giãy tay chân đành đạch chắc cộng với khóc lóc um xùm để người xung quanh đến xem.

Em cũng tiếp xúc với nhiều trẻ em do có 2 năm làm kĩ năng sống, chương trình cho trẻ từ 5-6 tuổi đến 16 tuổi thì thấy rằng trẻ con giờ nhiều đứa rất hư và láo. Nguyên nhân cũng vì bố mẹ không dạy dỗ, coi bọn nó như báu vật, công chúa hoàng tử hết. Dù là dạy, quản lý nó với tư cách là người hướng dẫn mà nó còn bất tuân, tỏ thái độ thì em hiểu với người ngoài nó sẽ càng láo hơn.

Ý kiến của bố mẹ nó vì vậy em cũng không tin do sẽ chỉ chăm chăm bênh con. Mới 9 tuổi mà đã như này thì vài tuổi nữa nó làm giặc. Thôi thì cứ chờ thời gian trả lời.
Những đứa như này là trước đó nó đã có nền tảng ăn vạ, nền tảng này sinh ra từ việc bố mẹ đáp ứng hết các đòi hỏi khi chúng ăn vạ, và sau nếu xảy ra nó tiếp tục giở chiêu này ra. Nói chính xác là chính bố mẹ làm hư hỏng đứa bé. Còn qua sự việc trên, tiếp tục đứng ra bảo vệ thì thằng oắt này nó còn hư đốn tiếp. Nói chung là nát.

buikhacthinh

Xe tăng
Trẻ con nhiều cháu chơi với bạn nghịch nhiều trò quái có thể gây nguy hiểm cho mình và mọi người.
Giả sử kg phải cậu thanh niên mà là cháu bé khác bước thang máy và bị cháu kia bấm nút đóng của kẹt chân tay thì sao?

thuyht119

Xe tải
Nói đi cũng phải nói lại, lấy gì chứng minh nhân vật tên biên trên facebook là người đi cùng thang máy hay lại định hướng dư luận? Kể ra mà có cam trong thang là rõ nhất sự thực là gì.

Vanh234

Xe buýt
cậu thanh niên kia Sai lại càng Sai các cụ ạ , mẹ đứa bé lên nói chuyện đánh cả mẹ đứa bé luôn và chửi cả tầng hxom nhà họ luôn, hàng xóm cùng tầng họ xác nhận
cậu ấy ko nhận thức đc là đánh ng là Sai
Cái này ai xác nhận hay từ lời ông bố hả cụ? Có thì cụ đưa lên đi?
Như thông tin người thứ 3 đi cùng thang là đúng thì nhà ông nhóc kia có gien rồi.
Xem clip ông nhóc kia giãy đành đạch thế là có nghề rồi.

Vanh234

Xe buýt
Hỏi thật các cụ có con rồi, con các cụ 9 tuổi, vì bất kỳ lý do gì đi nữa, mà người khác đánh nó, thì các cụ có để kệ người ta đánh mà không làm gì không?
Về phần em, con em em dạy và nó làm gì sai thì có pháp luật giải quyết, chứ đánh con em đừng hòng em để yên nhé. Việc gì đi việc nấy, chứ đừng có lấy lý do dạy nó mà đánh nó nhé. Mà nói thật, làm quái gì có tư cách dạy nó, và cái lúc đánh đó, người đánh chỉ là để thỏa mãn cái cơn điên tiết của mình chứ làm gì có mục đích dạy dỗ tốt đẹp gì ở đây?
Như nhà em thì thành truyền thống rồi - hồi bé, anh em em nghịch hay đánh nhau mà bị mách thì cứ xác định là ăn dăm cái cán chổi rồi tính sau. Bố em nóng tính, cứ thấy đánh nhau là ăn đòn rồi giải thích một thể - em thấy đa phần là Bố em đúng.

Sâu Róm

Xe tải
Cái này ai xác nhận hay từ lời ông bố hả cụ? Có thì cụ đưa lên đi?
Như thông tin người thứ 3 đi cùng thang là đúng thì nhà ông nhóc kia có gien rồi.
Xem clip ông nhóc kia giãy đành đạch thế là có nghề rồi.
Chắc là xác nhận như này cụ ạ.

tratida

Xe container
văn hoá thang máy, thằng nào đứng cửa bấm nút thì nên quan sát, luôn mở cửa. Đó là sự an toàn, nhiều khi thang có vấn đề là tai nạn xảy ra. Chứ cứ cắm mặt vào điện thoại thì chết

Sent from Other Universe via OTOFUN

tratida

Xe container
Em thì hay che tay để đảm bảo cảm biến/lẫy cửa thang máy hoạt động, sau đó là giữ cửa mở đảm bảo nút hoạt động và chờ người. Trường hợp này con em mà làm va người khác nguy hiểm vậy em sẽ đánh đít.

Sent from Other Universe via OTOFUN