[Funland] Vô tình nhiều người lại tưởng cố ý

raisomoon

Xe tăng
E oánh bọn trẻ con cũng nhiều (nhưng con cháu ruột trong nhà - hơn chục nhóc). Nhưng chưa bao giờ oánh trực tiếp bằng tay chân mà chỉ dùng roi và chỉ vụt vào mông - đã vụt là lằn con chạch luôn! Bọn cháu thì vụt xong bao giờ cũng báo bố mẹ nó là tại sao ăn vụt (về mách thì ăn vụt của bố mẹ tiếp). :D
Trẻ con hàng xóm thì ko bao giờ dám oánh bọn nó, mách bố mẹ - ông bà nó để họ tự dạy thoai! Bọn trẻ nhà e mà nghịch thì họ cũng mách lại.
(Ah mà khu nhà e là làng xã lâu đời rồi chứ ko phải trường hợp trong bài).
Thời xưa là vậy cụ à, giờ ở đô thị nhiều người sống ngại va chạm nên chỉ biết mình họ thôi. Như em thấy trẻ con hàng xóm sai là e vẫn nhắc nhở, nặng thì lôi về đưa cho bố mẹ chúng. Nhưng ngược lại hàng xóm chỉ biết tới con họ thôi - Nguy hiểm nhất là con họ thì họ nhắc nhở, con nhà khác là họ kệ. Thấy trẻ con nhà khác hư là họ kệ, ko nói gì im lặng cho xong chuyện. Thực trạng này ở đô thị bị nhiều đấy.

minhlp

Xe tải
Cụ thớt định hướng dư luận thì ai cũng thấy. Nể cái cụ ấy ko cáu khi bị bóc phốt.
Em nghĩ ko hẳn là định hướng dư luận đâu ạ. Chẳng qua là cụ ấy đưa cảm nghĩ cá nhân vào nhiều quá mà không đưa khách quan. Kiểu như mới nghe 1 tai, thấy bức xúc quá đã đi tuyên truyền ý ạ.
Dân mình bình thường vẫn nhiều người như thế. Chắc ko có ý gì đâu :D

inovavgj

Xe container
em cảm ơn các cụ , ai cũng có ý kiến của riêng mình , em tôn trọng sự khác biệt ạ , thân :x
Cụ thớt định hướng dư luận thì ai cũng thấy. Nể cái cụ ấy ko cáu khi bị bóc phốt.
Em nghĩ ko hẳn là định hướng dư luận đâu ạ. Chẳng qua là cụ ấy đưa cảm nghĩ cá nhân vào nhiều quá mà không đưa khách quan. Kiểu như mới nghe 1 tai, thấy bức xúc quá đã đi tuyên truyền ý ạ.
Dân mình bình thường vẫn nhiều người như thế. Chắc ko có ý gì đâu :D

Website
www.facebook.com

Ryan848

Xe container
Những người như này tốt nhất mình nên né ra thôi.
Bình thường thì thế cụ ạ, nhưng nhỡ sự ngỗ nghịch của thằng cu đó a/h tới F1 nhà mình hoặc đứa trẻ khác thì khó khoanh tay dc.
Sự bực bội của cậu thanh niên có thể hiểu dc. Cậu ấy sai thì chịu phạt (hành chính) thôi, còn 2 mẹ con nhà kia thì ko bênh dc.

Tuấn 3s

Xe tăng
Ít nhất khi thấy hành vi gây nguy hiểm hay gây phiền phức cho người khác thì mọi người phải có trách nhiệm ngăn chặn, đằng này lại lờ đi thành ra các cháu càng nhanh hỏng.
Rất đồng ý quan điểm này của cụ.
Cái mọi người hay nói "để XH nó dạy" bao gồm cả việc bảo ban, nhắc nhở nhẹ nhàng chứ ko fải cứ cho ăn bài học nhớ đời mới là XH dạy.

Tuấn 3s

Xe tăng
Bình thường thì thế cụ ạ, nhưng nhỡ sự ngỗ nghịch của thằng cu đó a/h tới F1 nhà mình hoặc đứa trẻ khác thì khó khoanh tay dc.
Em đi thang máy hay gặp tình huống trẻ con tranh nhau bấm, khi thấy đứa khác bấm trước rồi hoặc đứng tranh chỗ bấm, tay che nút bấm trước rồi thì khóc lóc ăn vạ. Lúc đó em hay nói nhỏ với con em là "ăn vạ như kia xấu nhỉ" rồi giải thích ngắn gọn thêm vài câu kiểu chỉ cần 1 người bấm là đủ kẻo hỏng thang, lúc khác mình vào trước thì mình có thể bấm, tranh nhau lúc này làm mọi người khó chịu v.v... và khá hiệu quả, ku con nhà em khá okie trong việc đi thang máy (kể cả lúc ko có bố mẹ)

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Em đi thang máy hay gặp tình huống trẻ con tranh nhau bấm, khi thấy đứa khác bấm trước rồi hoặc đứng tranh chỗ bấm, tay che nút bấm trước rồi thì khóc lóc ăn vạ. Lúc đó em hay nói nhỏ với con em là "ăn vạ như kia xấu nhỉ" rồi giải thích ngắn gọn thêm vài câu kiểu chỉ cần 1 người bấm là đủ kẻo hỏng thang, lúc khác mình vào trước thì mình có thể bấm, tranh nhau lúc này làm mọi người khó chịu v.v... và khá hiệu quả, ku con nhà em khá okie trong việc đi thang máy (kể cả lúc ko có bố mẹ)
Con trẻ nghịch ngợm thì bt nhưng mà bất trị thì khá ngao ngán cụ nhỉ? Cũng chỉ quay ra lấy đó làm ví dụ thực tế để dạy con mình thôi.

Tuấn 3s

Xe tăng
Con trẻ nghịch ngợm thì bt nhưng mà bất trị thì khá ngao ngán cụ nhỉ? Cũng chỉ quay ra lấy đó làm ví dụ thực tế để dạy con mình thôi.
Vâng, và chỉ dám nói nhỏ chứ ko dám đả động gì đến mấy đứa kia. Chắc tính em hơi hèn nên ko muốn dây dưa, tốt đâu chưa thấy nhưng lỡ dở hơi ra thì mất vui, chả đáng! Trừ khi là mấy đứa con nít em biết rồi, hay chơi với con em rồi, lời nói của mình có trọng lượng rồi thì mới nhắc.

Arizona

Xe tăng
Trước có cụ nào kể các bà/giúp việc còn đứng sảnh bấm thang máy để nhờ người trong thang doạ trẻ ăn nữa cơ. Đang vội đi làm mà mỗi tầng gặp 1 bà oải lắm.

Audi fan

Xe tải
À, hỏi các cụ thêm một câu nữa: Cũng tình huống y xì như thế, nhưng không phải là cậu bé 9 tuổi, mà là một người lớn to khỏe, có thể cả xăm trổ nữa ạ. Thì cậu thanh niên có lao ra oánh như với cậu bé 9 tuổi thôi, hay chỉ im thin thít hoặc chỉ chửi thầm trong bụng thôi :)
Nói để thấy, rất nhiều người lớn cho rằng mình có quyền đánh trẻ con, nhiều người cậy khỏe hơn bắt nạt người yếu hơn, hoặc tưởng là nó yếu hơn mình....
Việc gì đi việc đấy, đừng để cảm xúc của mình nó lấn át lí trí, rồi lại thành cả giận mất khôn.

Thổ Phỉ

Xe điện
Sự việc có éo gì đâu. Nếu bố mẹ đàng hoàng tử tế thì sẽ hiểu rõ con mình như thế nào. Nếu chỉ 1 cái tát, ko xảy ra vấn đề gì nghiêm trọng thì đó sẽ là bài học để làm gương về dạy dỗ thêm cho nó. Phải con em trường hợp này về em còn mắng bồi thêm cho 1 chập nữa.
P/s: Em 2 nhóc rồi, 1 thằng tuổi này luôn, chưa bị người lớn oánh nhưng mà cũng bị trẻ khác oánh rồi nên các bác đừng bảo em có F1 chưa nhé :D

GiangNH3011

Xe tải
Đúng là đánh trẻ em là không được nhưng mà em hiểu được cậu thanh niên này khi em cũng là một người nóng tính, hay kiểu thấy chuyện bất bình trước mắt mà lên tiếng. Dựa theo thông tin được chia sẻ (chưa xác thực đúng sai) thì thằng bé này nó sai trước.

Vì đọc topic này mà em phải xem clip để đánh giá thì thấy thanh niên tát cậu bé một cái, nó chưa ngã đâu nhưng không biết sau cái tát này thì còn đánh nó nữa không mà nó mới lăn ra. Nếu các cụ biết về tâm lý trẻ em hoặc suy lại từ mình thì sẽ thấy đa phần khi bị đánh và yếu thế hơn thì đều không dám phản kháng lại - đánh lại hoặc làm to chuyện vì, sợ sẽ bị đánh tiếp. Tuy nhiên trường hợp thằng bé này em lại có cảm giác như nó diễn và ăn vạ: giãy tay chân đành đạch chắc cộng với khóc lóc um xùm để người xung quanh đến xem.

Em cũng tiếp xúc với nhiều trẻ em do có 2 năm làm kĩ năng sống, chương trình cho trẻ từ 5-6 tuổi đến 16 tuổi thì thấy rằng trẻ con giờ nhiều đứa rất hư và láo. Nguyên nhân cũng vì bố mẹ không dạy dỗ, coi bọn nó như báu vật, công chúa hoàng tử hết. Dù là dạy, quản lý nó với tư cách là người hướng dẫn mà nó còn bất tuân, tỏ thái độ thì em hiểu với người ngoài nó sẽ càng láo hơn.

Ý kiến của bố mẹ nó vì vậy em cũng không tin do sẽ chỉ chăm chăm bênh con. Mới 9 tuổi mà đã như này thì vài tuổi nữa nó làm giặc. Thôi thì cứ chờ thời gian trả lời.

Bobbo

Xe điện
À, hỏi các cụ thêm một câu nữa: Cũng tình huống y xì như thế, nhưng không phải là cậu bé 9 tuổi, mà là một người lớn to khỏe, có thể cả xăm trổ nữa ạ. Thì cậu thanh niên có lao ra oánh như với cậu bé 9 tuổi thôi, hay chỉ im thin thít hoặc chỉ chửi thầm trong bụng thôi :)
Nói để thấy, rất nhiều người lớn cho rằng mình có quyền đánh trẻ con, nhiều người cậy khỏe hơn bắt nạt người yếu hơn, hoặc tưởng là nó yếu hơn mình....
Việc gì đi việc đấy, đừng để cảm xúc của mình nó lấn át lí trí, rồi lại thành cả giận mất khôn.
Thanh niên kia sai có ai bảo đúng đâu cụ, em cũng chả bênh. Chỉ là nhiều gia đình giờ chiều con thái quá dẫn đến hu, hỗn nhưng ko dạy bảo. Đi thang máy chung cư rất thường gặp các cháu nghịch ngầm kiểu đúng thang, chọc nút bấm hay bấm cả loạt tầng dù ko có nhu cầu lên tầng nào cả...Cậu này lúc đầu đã nhắc nhưng thằng bé được chiều nên bật lại. Hành vi nóng giận của thanh niên đã dẫn cậu ta ra phường, việc ấy là đúng. Nhưng gia đình thằng bé cố tình làm to chuyện, cào mặt ăn vạ nhận được rất ít sự đồng cảm của chính cư dân chung cư đó đấy cụ.

skype0211

Xe tăng
Thằng cu con em 6 tuổi nó còn giỏi lý thuyết và cả thực hành bằng cách nó nhắc nhở luôn đứa trẻ khác: " không được nghịch ngợm, ồn ào trong thang máy". Nhiều lúc đến là ngại, nhưng kệ, nó nhắc đúng mà, được cái đi cùng bố nhìn khá uy tín nên bọn nghịch kia nó cũng nể phần nào, nhưng lớn tí nữa khéo phải bảo tem tém cái mồm lại không lại khổ cái thân.😅

inovavgj

Xe container
cụ có thể dạy bảo con cụ , cụ nên bảo vệ con cụ trước các hành vi bạo lực của những người trưởng thành , điều này đã có Luật Trẻ Em , thưa cụ

Sự việc có éo gì đâu. Nếu bố mẹ đàng hoàng tử tế thì sẽ hiểu rõ con mình như thế nào. Nếu chỉ 1 cái tát, ko xảy ra vấn đề gì nghiêm trọng thì đó sẽ là bài học để làm gương về dạy dỗ thêm cho nó. Phải con em trường hợp này về em còn mắng bồi thêm cho 1 chập nữa.
P/s: Em 2 nhóc rồi, 1 thằng tuổi này luôn, chưa bị người lớn oánh nhưng mà cũng bị trẻ khác oánh rồi nên các bác đừng bảo em có F1 chưa nhé :D

Tuấn 3s

Xe tăng
Thằng cu con em 6 tuổi nó còn giỏi lý thuyết và cả thực hành bằng cách nó nhắc nhở luôn đứa trẻ khác: " không được nghịch ngợm, ồn ào trong thang máy". Nhiều lúc đến là ngại, nhưng kệ, nó nhắc đúng mà, được cái đi cùng bố nhìn khá uy tín nên bọn nghịch kia nó cũng nể phần nào, nhưng lớn tí nữa khéo phải bảo tem tém cái mồm lại không lại khổ cái thân.😅
Cảm giác kiểu "ui bọn kia non, mình qua cái thời trẩu tre ấy lâu rồi" + ỷ lại có bố hậu thuẫn đằng sau nữa =)))))))

Thổ Phỉ

Xe điện
cụ có thể dạy bảo con cụ , cụ nên bảo vệ con cụ trước các hành vi bạo lực của những người trưởng thành , điều này đã có Luật Trẻ Em , thưa cụ

Quan điểm và góc nhìn của mỗi người về cách dạy con thôi bác. Em ko máy móc để cái gì cũng lôi luật khi mình đánh giá đc lợi hại trong các hành vi và mình còn kiểm soát đc.

XSim

Xe container

Cụ trích cho em trong đó tội tát trẻ em 9 tuổi bị phạt thế nào không? Nếu chỉ viết bản kiểm điểm + phạt 200k như sờ mông thì khối người làm đấy.

xukute

Xe tăng

Em thì luôn tâm niệm câu "Chờ được vạ thì má đã sưng", đợi bảo vệ được con mình khi bị người khác đánh thì nó gian truân lắm, chả đơn giản như mấy dòng trên này đâu.
Để con mình không bị đánh thì đơn giản thôi, đào tạo nó theo 2 cách:
- Đào tạo tử tế nó tại nhà về cách ứng xử, về các mối nguy hiểm ngoài đường
- Lễ phép với mọi người trong nhà và ngoài đường
- Rèn luyện thể lực để có khả năng tự về và thoát khỏi các mối nguy hiểm.

được thế đã là tốt lắm rồi cụ ạ.

Còn như thằng bé trong thớt này, bé thì ăn vả của cậu sinh viên và bố mẹ cào mặt ăn vạ.
Lớn thì khả năng đi xiên người hoặc bị người khác xiên với tư duy giáo dục của bố mẹ nó thôi. Nếu bố mẹ mà biết suy nghĩ thì cái việc cậu sinh viên cho nó 1 vả có khi lại là điều tốt.

Ngày em còn nhỏ, nhà ở cạnh một nhà đầu gấu.
Thằng bé con nhà đấy bắt nạt cả xóm. Không phải vì nó to khỏe hơn bọn trẻ con ở xóm. Mà ai động đến nó, dù chưa đánh được nó cái nào, nó lăn ra gào khóc ăn vạ khi có người nhà nó ở đấy. Nhà nó được thể dọa nạt đánh đấm cả ngõ. Lớn lên nó vẫn thói ngông nghênh nhưng lực không đủ nên ra đời bị xiên mấy lần. Không rõ giờ nó còn tồn tại không vì nhà em chuyển đi cũng lâu rồi.