[Funland] Vô tình nhiều người lại tưởng cố ý

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang nhầm lẫn 2 đứa trẻ cùng lứa tuổi U đánh nhau và 1 thanh niên trưởng thành đánh 1 đứa trẻ ( khác nhau hoàn toàn )
Cụ xem bóng đá , chơi thể thao còn có lứa U10 , U13 , U17 , U19 , U23 đấy :P
Thật sự bó tay khi vẫn có những người bênh thằng thanh niên cục súc đánh trẻ con kia đc! Haizz

inovavgj

Xe container
trẻ em nghịch ngợm hay bị đánh đập lớn lên sẽ có xu hướng bạo lực , theo nghiên cứu của các nhà khoa học
Em tôn trọng ý kiên của cụ , thân
Em thấy những người như cụ ở đây làm quá vấn đề lên. Việc đánh doạ để trẻ con sợ với việc hành hung là 2 việc hoàn toàn khác nhau. Rồi sau này xã hội thờ ơ với cái sai, cái xấu thì lại trách nhau không có tình người. Haizz

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Em đang so sánh thanh niên với bố mẹ thằng bé chứ không phải thằng bé. Post trước thì cụ đang nói về đạo đức, mất dạy là phạm trù đạo đức, sai về luật pháp không có nghĩa đạo đức kém, thậm chí ngược lại.
Em thì em k bênh ai nhưng em thượng tôn và tuân thủ pháp luật. Vẫn coi lỗi của thanh niên là nhiều. Lỗi hay k. Có quy định pháp luật đánh giá. Còn em hóng hớt và cũng lấy đó làm bài học cho mình rút kinh nghiệm cũng như có cách dạy con sau này. Em chỉ nói để bác tự ngẫm. K biết bác có con chưa. Nhưng 1 thằng thanh niên cao to lực lưỡng. Đánh 1 đứa bé. Lại còn từ phía sau. K cho thằng bé có 1 cơ hội né tránh hay chuẩn bị nào. Bất cứ bao che nào, hay nói thẳng bé kia đáng 1 cái bạt tai cho tỉnh ngộ, thì đó đều là hành vi cổ súy bạo lực. Còn k tìm dc tiếng nói chung thì k nên tranh luận tiếp

XSim

Xe container
thằng thanh niên anh hùng này lên phường rồi, lại giống cái thằng tẩn đứa bé trong khu vui chơi gì đó hồi trước thôi, ngu ngu khéo mất mẹ nó tết. =))
Nếu thanh niên đó bị vào tù thì bọn em sẽ ký đơn kêu gọi thả cậu ấy nhé!

XSim

Xe container
Nhiều cụ ở đây khó tính vụ thang máy phết nhỉ, ví dụ:
+ vào thang máy là ấn close, em toàn thế cho nhanh, tất nhiên trước đó liếc qua xem có ai đang đến không rồi.
+ thang sắp đóng thì cố vào, lúc vội thì cũng phải vậy chứ, nhất là mấy tòa văn phòng giờ cao điểm.
+ giữ thang chờ nhau, chờ nhau tí thì có sao, đừng làm phiền người khác quá là được

Nói chung cũng nên phiên phiến thôi, đừng khắt khe quá và cũng còn tùy loại thang máy nữa. Nếu thang có liên tục, lỡ cái này 1p sau có cái khác thì không cần bon chen nhưng 5p sau mới có thì cũng nên thông cảm :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Lên án là đúng chứ còn gì nữa cụ, cháu nó còn bé, cũng không phải là lỗi gì nghiêm trọng, bảo bố mẹ cháu, bố mẹ cháu dạy bảo cháu. Chứ vả nó thì không ai bênh nổi, cụ nào có con tự hiểu, tự dưng con mình bị tát, đã thế còn tát từ phía sau, không có 1 sự phòng vệ nào cả, bố mẹ nào không xót con. Vào em là phụ huynh, em nhảy thẳng vào cho 1 trận ấy chứ =))
Hoàn toàn đồng ý với cụ. Giả dụ bố cháu bé nóng tính, vừa ra nhìn thấy thằng con nằm giãy giụa, lại chả xiên ngay thằng kia chứ sao. Án mạng rất dễ xảy ra vì sự ngu ngốc của thằng thanh niên côn đồ với con nít kia.
Em cũng thế, đánh em thì em nhịn đơn giản, chứ đánh vk con em thì một ăn một tịt ngay.

XSim

Xe container
Hoàn toàn đồng ý với cụ. Giả dụ bố cháu bé nóng tính, vừa ra nhìn thấy thằng con nằm giãy giụa, lại chả xiên ngay thằng kia chứ sao. Án mạng rất dễ xảy ra vì sự ngu ngốc của thằng thanh niên côn đồ với con nít kia.
Em cũng thế, đánh em thì em nhịn đơn giản, chứ đánh vk con em thì một ăn một tịt ngay.
Đội thượng tôn pháp luật này cũng húng phết nhỉ :))

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Rất nhiều cụ bảo tát cho nó 1 cái là đáng cụ ạ 😂😂😂. 1 các cụ đó chưa có con. 2 là các cụ đó chỉ giỏi võ mồm thôi. Có con chó nhà hàng xóm nó định tợp con em. Còn chưa kịp tợp em còn sút cho gần chết chứ đừng nói tợp rồi. Xong chỉ vì nghe mấy câu là thằng bé bướng. Rồi chửi chả gia đình nó k biết dạy con chỉ vì nó ấn giữ thang máy trời ạ 😂😂😂

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Không phải người già nào cũng đáng kính, ko phải đứa trẻ nào cũng đáng yêu - câu này ngày càng đúng!
Và ko phải người lớn nào cũng tử tế. Nhưng Luật là Luật cụ ạ.

inovavgj

Xe container
Hãy bảo vệ trẻ em khỏi bạo lực dưới mọi hình thức
Em hết rượu mời các cụ rồi ạ
Thật sự bó tay khi vẫn có những người bênh thằng thanh niên cục súc đánh trẻ con kia đc! Haizz
Rất nhiều cụ bảo tát cho nó 1 cái là đáng cụ ạ 😂😂😂. 1 các cụ đó chưa có con. 2 là các cụ đó chỉ giỏi võ mồm thôi. Có con chó nhà hàng xóm nó định tợp con em. Còn chưa kịp tợp em còn sút cho gần chết chứ đừng nói tợp rồi. Xong chỉ vì nghe mấy câu là thằng bé bướng. Rồi chửi chả gia đình nó k biết dạy con chỉ vì nó ấn giữ thang máy trời ạ 😂😂😂
Khi nào cụ có con 9 tuổi nhớ nói em, em tới tát nó 1 phát xem cụ phản ứng sao =))

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều cụ bảo tát cho nó 1 cái là đáng cụ ạ 😂😂😂....
Khẳng định với cụ, con nít 9 tuổi em tát 1 phát thẳng tay là gục tại chỗ nổ đom đóm mắt ngay, chưa nói đến đấm đá đạp! Lúc giận tát con mình toàn phải nhẹ tay!

harrynh

Xe container
thằng thanh niên anh hùng này lên phường rồi, lại giống cái thằng tẩn đứa bé trong khu vui chơi gì đó hồi trước thôi, ngu ngu khéo mất mẹ nó tết. =))
Vụ khu vui chơi kết quả thế nào cụ ơi?

Bang lang

Xe điện
Nói chung thanh niên đánh trẻ con là sai lè rồi. Cậu bé kia thì cũng ko nên bênh vì ý thức quá kém cộng thêm ăn vạ rõ. Em mà xử thì cho cả 2 đi dọn nhà vệ sinh công cộng. Nhà nước mình nên có cái luật này để trị những hành vi thiếu văn hoá, ảnh hưởng đến người khác. Em thì chỉ khó chịu cái cảnh người trong chưa ra khỏi thang máy mà người ngoài đã chen vào hết rồi.

Mtwo Nguyễn

Xe hơi
Nói chung thanh niên đánh trẻ con là sai lè rồi. Cậu bé kia thì cũng ko nên bênh vì ý thức quá kém cộng thêm ăn vạ rõ. Em mà xử thì cho cả 2 đi dọn nhà vệ sinh công cộng. Nhà nước mình nên có cái luật này để trị những hành vi thiếu văn hoá, ảnh hưởng đến người khác. Em thì chỉ khó chịu cái cảnh người trong chưa ra khỏi thang máy mà người ngoài đã chen vào hết rồi.
Em rất tán thành với bác. Gọi là lao động công ích. Cho đi don wc công cộng 1 tháng 😂😂😂

Bang lang

Xe điện
Em rất tán thành với bác. Gọi là lao động công ích. Cho đi don wc công cộng 1 tháng 😂😂😂
Vâng. Em thấy cái này trường học làm khá tốt đấy cụ. Ông con em bị trực nhật 1 tuần nay rồi vì cãi nhau với bạn và đi học muộn.

raisomoon

Xe tăng
Em thì em k bênh ai nhưng em thượng tôn và tuân thủ pháp luật. Vẫn coi lỗi của thanh niên là nhiều. Lỗi hay k. Có quy định pháp luật đánh giá. Còn em hóng hớt và cũng lấy đó làm bài học cho mình rút kinh nghiệm cũng như có cách dạy con sau này. Em chỉ nói để bác tự ngẫm. K biết bác có con chưa. Nhưng 1 thằng thanh niên cao to lực lưỡng. Đánh 1 đứa bé. Lại còn từ phía sau. K cho thằng bé có 1 cơ hội né tránh hay chuẩn bị nào. Bất cứ bao che nào, hay nói thẳng bé kia đáng 1 cái bạt tai cho tỉnh ngộ, thì đó đều là hành vi cổ súy bạo lực. Còn k tìm dc tiếng nói chung thì k nên tranh luận tiếp
Lấy hệ qui chiếu pháp luật thì cậu SV kia sai vì đánh trẻ con, có thể có hoặc ko là bị kích động vì trẻ nó nói hỗn và lì.
Còn thằng bé thì nên lấy hệ qui chiếu về giáo dục đạo đức, phép tắc cư xử nơi công cộng. Vì nếu GD thiếu giáo dục uốn nắn trẻ để trẻ hành xử ko chuẩn mực ở nơi công cộng, rồi có thái độ hỗn hào láo lếu nơi công cộng thì dễ bị ăn bạt tai của người nóng tính. Trong trường hợp này em ko rõ thằng bé có làm vậy ko, nhưng lấy tấm gương này để bảo ban trẻ con phép tắc, nhỡ may ko phải chỗ có cam rồi gặp mấy tay cục xúc nó sút cho mấy phát, đến lúc kiện tụng xong thì con mình cũng ăn đòn và sang chấn tâm lý rồi. Còn chuyện dạy trẻ tự bảo vệ mình thì cái đầu tiên là phải biết tôn trọng luật lệ công cộng, vì ko phải ở ngoài XH ai cũng cư xử như ở GD mình, mạnh thì có đứa mạnh hơn, cứng để ko bị bắt nạt chứ ko phải cứng để láo thì lớn lên còn ăn đòn nhiều, thị phi nhiều ko đáng