Vô thủy vô chung - 2

cxo

Đi bộ
Năm 94 tôi đã cầm trong tay 2 bằng đại học, đều loại giỏi. Mọi thứ mở rộng...và làm một công việc mà cũng nhiều người mơ ước...Thế mà nay vẫn tay trắng.
Đây là điều khác biệt của tôi và bạn. Bạn có niềm tin là "một công việc mà cũng nhiều người mơ ước..." còn tôi, tự chọn con đường để tôi đi, chẳng có một công việc nào là mơ ước, chẳng có thiên đường... mặc dù 25 tuổi tôi đạt được rất nhiều thứ nhưng tôi vẫn quyết định từ bỏ để đi một con đường khác (Năm 25 tuổi đi làm tôi đã có xe đưa đón...) nhưng nó không phải là cuộc sống của mình, nó không phải là cái mình cần. Cái cần của tôi là tìm một cái chợ chứ không phải là một siêu thị, bởi ở Siêu thị mình chẳng buôn bán được....

trauxanh

Xe lăn
Đây là điều khác biệt của tôi và bạn. Bạn có niềm tin là "một công việc mà cũng nhiều người mơ ước..." còn tôi, tự chọn con đường để tôi đi, chẳng có một công việc nào là mơ ước, chẳng có thiên đường... mặc dù 25 tuổi tôi đạt được rất nhiều thứ nhưng tôi vẫn quyết định từ bỏ để đi một con đường khác (Năm 25 tuổi đi làm tôi đã có xe đưa đón...) nhưng nó không phải là cuộc sống của mình, nó không phải là cái mình cần. Cái cần của tôi là tìm một cái chợ chứ không phải là một siêu thị, bởi ở Siêu thị mình chẳng buôn bán được....
Bạn chưa hiểu ý tôi lắm...
Nhiều người mơ ước chứ không phải tôi mơ ước, thế mới là vấn đề.
Còn bạn "từ bỏ để đi một con đường khác", chưa biết có nên so sánh với sự từ bỏ của tôi không?
Có nhẽ chỉ cần biết như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

cxo

Đi bộ
Bạn chưa hiểu ý tôi lắm...
Nhiều người mơ ước chứ không phải tôi mơ ước, thế mới là vấn đề.
Ở đâu cũng có người giàu, người nghèo và quyền lựa chọn là do mình.
Bạn thích thơ Lê Quý Đôn, nhưng tôi thì không, copy tặng bạn một bài nhé. Xuất xứ, nguồn gốc, trích dẫn đọc (tôi đọc lâu lắm rồi hình như tinh hoa thế giới?)
Xin đừng cho tôi một nửa bao giờ
(Người dịch: Bằng Việt)

Xin đừng cho tôi một nửa bao giờ
Cho tôi cả bầu trời, cho tôi tròn mặt đất
Biển cả với sông ngòi núi cao cùng hẻm thấp
Ðừng cắt rời, che chắn, để cho tôi!

Cuộc đời ơi, tôi sống đâu cắt khúc?
Ðừng bắt tôi thu hẹp lại đời mình!
Tôi không muốn hưởng nửa phần hạnh phúc
Thì một nửa đau thương, đừng cứ phải để dành

Nếu chỉ có trên đời cái gì cần một nửa
Thì chỉ là chiếc gối của tình yêu
Khi tay em rụt rè khẽ ấp lên bên má
Mặt chiếc nhẫn long lanh như một ánh sao chiều.

lewin

Xe điện
Em lại thả thêm viên sỏi nữa...
“Em nhớ hôm nào sông nước vắng
Chuông Chùa lay động ánh sương chiều
Lời Kinh, tiếng “Mõ” như thầm nhắn
Cái kiếp phù sinh buổi xế chiều"
Thằng mõ, bụp, bụp, bụp... thằng mõ gõ đều. Đọc đúng gõ sai gõ... Ở đời không ai thích làm thằng mõ là vậy. Nhưng ở đời nhiều sự giống như thế, nhồi sọ cũng từ đấy mà ra. anh mõ.... nam mô a di đà phật... bụp. nam mô a di đà phật... bụp.... tất cả cũng là niềm tin, người ta nói vậy mình biết vậy. Thôi mình cứ cứ bụp, bụp, bụp gõ mõ, thằng mõ nó là vậy.
Mõ kỳ thực cũng tốt !

Chí ít nó cũng gây tiếng động dù có thể lạc phách , sai nhịp ... Nhưng chí ít nó cũng gây tiếng động !

Nó cũng tác động đến ít nhiều cái tai nào đấy , cũng rơi vào khoảng lặng của tâm hồn nào đấy ...! Chứ mà cứ đùng đùng đoàng đoàng âm ĩ lên mà chả ma nào thèm vọng lại , chả ai thèm quan tâm dù tốn hơi tốn lực để khua để ầm ĩ hơn !

Dững tưởng lão cxo bẻ lái hay thức tỉnh sự lạc nhịp ... Ấy mà rồi đến chính lão lại đang ...

Cơ mà đã vô thủy vô chung thì có sao ... cũng chả sao ! :D

trauxanh

Xe lăn
@cxo: xin lỗi, mình vừa thêm tí nội dung ở cmt trên chút thôi. Không vì mục đích gì.

cxo

Đi bộ

metalins

Xe tăng
Việc hóa âm hay hóa dương thì kiểu gì nén hương kế tiếp cũng hóa, đó là nguyên tắc của ngũ hành rôi : nén hương là -Mộc, bát hương đang Hỏa. Mộc sinh Hỏa thì Mộc cắm vào phải hóa đó là ngũ hành mà cụ

Ở nhà em quanh năm bát hưong hóa, cứ khoảng vài tháng hóa 1 lần, trong đó lần hóa rực rỡ nhất, bùng to đó chính là thời điểm Vợ em sinh thằng cún nhà em:D

Cũng có nhiều cái khó giải thích, cùng thời điểm Vợ em sinh thằng cún nhà em, cây mà mọi người hay gọi là Kim tiền nhà em trông có 2 cành thôi mà tự nhiên nở ra 1 bông hoa thế này

Em nghĩ người nào sống tâm thanh thản nhẹ nhàng thì cây cỏ loài vật xung quanh cũng cảm nhận đc cụ ạ. Bát hương nhà em cũng hóa những thời điểm thật đặc biệt thôi. Em cũng ko giải thích đc giống như cụ Trâu ở trên có nói, vài chân hương cũng hóa. Cụ lý giải bằng ngũ hành em thấy hay quá ạ :)

slaz8

Xe ba gác
Dạ thưa lão, chứng là nghề tay trái. Nó là lòng tham, hay nói khác sự tột đỉnh của lòng tham. Có lẽ, một cái duyên chia sẻ chuyện cuộc sống một chút. Tuổi nhỏ ở vùng quê nghèo, con người với tư duy hướng thiện tin vào cõi Phật, tôi lớn lên ở đó, cái khó, cái đói đi cùng năm tháng, 13-14 tuổi buổi học bán bánh mỳ, bán đồng nhôm dép nhựa, những hôm cái đói, cái mệt ngã xe ngất ở trên đường. Kệ, uống nước lã, ăn cơm hàng, ăn cơm có thịt... niềm hạnh phúc của tuổi thơ. Học và ra Hà Nội học đại học, cái đói, khổ của luôn song hành. Năm 1996 ra tốt nghiệp đại học ra trường với bàn tay trắng. Quan hệ không, tiền vốn không, gã sinh viên nghèo với quyết tâm lập nghiệp tại HN. Năm 25 tuổi vẫn bàn tay trắng nhưng định hướng lại là.
1. Chọn nơi định cư kể cả thuê nhà tôi vẫn quyết ở HN.
2. nhìn lại tìm đường đi.
3. Thay đổi nơi làm việc.
Cuộc sống vẫn không có tiền vẫn làm vẫn đọc sách, nghiên cứu...
Năm 30 tuổi Thành công, nhà cửa, xe cọ... đều có.
Năm 35 tuổi, cơ nghiệp được thiết lập.
Vậy niềm tin là gì, định hướng là gì, với tuổi trẻ nên đọc mấy cuốn.
1. Cổ học tinh hoa.
2. Đắc nhân tâm.
3. Thiên thời địa lợi nhân hòa.
4. Bố già.
5. kiếm tìm sự hoàn hảo.
6. Luật
Đọc để nhận thấy sự tinh hoa, để biết được suy nghĩ tầng lớp siêu giàu, đọc để định hình chiến lược trong cuộc sống, đọc để biết và tiết chế lòng tham. Đọc để biết mình cần làm gì...
Cuộc sống, sinh ra con người đã nắm tay lại, sinh ra đã biết khóc, vì thế đừng hi vọng ai cho mình một cái gì (Trừ anh em bố mẹ..) Đừng tin vào bất cứ điều gì, luôn nghĩ ai sinh ra cũng nắm tay lại, không ai cho ai một cái gì. Vì thế, luôn phải tìm cho mình một hướng đi, một con đường để lập nghiệp.
Cuộc sống luôn có những cơ hội, chỉ những ai nắm bắt được cơ hội đó để cho mình, nghèo khó, số phận... đều là những mỹ từ để an ủi để tạo lòng tin.
Chứng với tôi là nghề tay trái, nhưng đã là kinh doanh tài chính cần phải hiểu phải biết, cần tiết chế lòng tham, đòn bẫy tài chính... Dân tài chính là dân cổ cồn, hãy hiểu về họ thì nên bắt đầu lão ạ.
Với em chỉ có may mắn là đủ, có nhiều người rất giỏi nhưng em không phải là họ, có nhiều người giỏi nhưng cũng không thể lý gải được những sự việc xảy ra 1 cách logic nhất như họ tưởng, và họ kết luận = may mắn. càng giỏi họ mốn tìm hiểu nhiều cái cao siêu hơn => càng tìm hiểu họ càng thấy mình cần học nhiều, và nhiều tại sao hơn?..
Anh Tuơi, anh Bạc là những người giỏi...và rồi....
thôi em quăng hòn gạch rồi té, sody nếu làm cụ giận :>

ThôiKệ

Xe tăng
Lập đàn gọi hồn các cao nhân

Góp với bác một đoạn Văn tế thập loại chúng sinh của Cụ Nguyễn Du.
...
Cũng có kẻ tính đường trí phú
Mình làm mình nhịn ngủ kém ăn
Ruột rà không kẻ chí thân
Dẫu làm nên để dành phần cho ai?

Khi nằm xuống không người nhắn nhủ
Của phù vân dẫu có như không
Sống thời tiền chảy bạc ròng
Thác không đem được một đồng nào đi.

Khóc ma mướn, thương gì hàng xóm
Hòm gỗ đa bó đóm đưa đêm
Ngẩn ngơ trong quảng đồng chiêm
Nén hương giọt nước biết tìm vào đâu?

Gặp phải lúc đi đường lỡ bước
Cầu Nại Hà kẻ trước người sau
Mỗi người một nghiệp khác nhau
Hồn xiêu phách lạc biết đâu bây giờ?
...

Lão Vừng lại kể tiếp chuyện hồi còn khất thực nhé, cả về cảm nhận mà lão đã thu được. Cũng ko nhất thiết chuyện của duyên âm. Em hóng mí.

hoalocvung

Xe điện
Hic, quay đi quay lại nhà thấy có tý gió mát giống ý lão Trâu, em tùy duyên thổi thêm tý nữa:))

Có cụ nhà mình dẫn ý của Mác, em có câu này của Lenin : "Tuyệt vọng đưa dẫn người ta đến tín ngưỡng ". Lúc đến đó ranh giới giữa trí và mê mỏng manh vô cùng. Do bởi việc như ý thì ít, còn việc ko như ý thì nhiều mà người đắc chí thì chẳng bao nhiều còn ngừoi bất đắc chí lại hằng hà vô số. Chính vậy mà : từ Cổ chí Kim đa thiếu anh hùng lệ đc lý giải bởi anh hùng nan dữ mệnh tranh hoành

Lão Vừng lại kể tiếp chuyện hồi còn khất thực nhé, cả về cảm nhận mà lão đã thu được. Cũng ko nhất thiết chuyện của duyên âm. Em hóng mí.
Nhưng kể mãi chuyện của em nó thành mất hay, để các cụ nhà mình cùng vào cho phong phú.

Lúc nào rảnh để hầu các cụ thích vẻ kỳ bí, em sẽ kể 1 câu chuyện em “ đánh Âm binh”. Âm binh ở đây không phải là Âm binh trên diễn đàn nhé, các cụ đừng hiểu nhầm. :))

Âm binh là quân của các Pháp sư, người thường dùng tà thuật để nuôi dậy các Vong lang thang cơ nhỡ biến thành các Binh đoàn để mà sử dụng cho mục đích của riêng họ. Em đã gặp, vì âm binh này do bị sai khiến mà làm cho 1 gia đình điêu đứng. Câu chuyện cũng dài dài.

Chỉnh sửa cuối:

ThôiKệ

Xe tăng
...Cuộc sống thì vẫn cứ diễn ra, không dừng lại...
Buổi chiều ảm đạm, đọc đoạn này của bác, chợt nhớ lại bài hát thủa nào, post lên để thay đổi không khí cụ hỉ. :D

Tìm hoài đâu thấy ôi! thời gian.
Tìm hoài chẳng thấy ôi! đâu rồi.
Ngày hôm qua, dĩ vãng đã trôi dần xa...
Ngày hôm nay, giây phút nào ở chốn đây...
Thời gian trôi... dần trôi, và cứ trôi... lại trôi... cuối cùng, thời gian cũng ...lại trôi. :D

[video=youtube;UoSY7uvQ5Cc]http://www.youtube.com/watch?v=UoSY7uvQ5Cc[/video]

Chỉnh sửa cuối:

ThôiKệ

Xe tăng
Hic, quay đi quay lại nhà thấy có tý gió mát giống ý lão Trâu, em tùy duyên thổi thêm tý nữa:))

Có cụ nhà mình dẫn ý của Mác, em có câu này của Lenin : "Tuyệt vọng đưa dẫn người ta đến tín ngưỡng ". Lúc đến đó ranh giới giữa trí và mê mỏng manh vô cùng. Do bởi việc như ý thì ít, còn việc ko như ý thì nhiều mà người đắc chí thì chẳng bao nhiều còn ngừoi bất đắc chí lại hằng hà vô số. Chính vậy mà : từ Cổ chí Kim đa thiếu anh hùng lệ đc lý giải bởi anh hùng nan dữ mệnh tranh hoành

Nhưng kể mãi chuyện của em nó thành mất hay, để các cụ nhà mình cùng vào cho phong phú.

Lúc nào rảnh để hầu các cụ thích vẻ kỳ bí, em sẽ kể 1 câu chuyện em “ đánh Âm binh”. Âm binh ở đây không phải là Âm binh trên diễn đàn nhé, các cụ đừng hiểu nhầm. :))

Âm binh là quân của các Pháp sư, người thường dùng tà thuật để nuôi dậy các Vong lang thang cơ nhỡ biến thành các Binh đoàn để mà sử dụng cho mục đích của riêng họ. Em đã gặp, vì âm binh này do bị sai khiến mà làm cho 1 gia đình điêu đứng. Câu chuyện cũng dài dài.

Uầy, chuyện hay, chuyện hay. Kể đi lão.

ltlinh

Xe tăng
Vừa đọc lướt qua một số các comt của các cụ, em nhận ra rằng các cụ nhà mình tôn sùng đạo phật lên trên và bao trùm hệ thống tâm linh, cá nhân em thiển nghĩ thế này:

- Thứ nhất ngay cả Đức Phật cũng không tự thần thành hóa mình lên (ở ngôi cao hơn tất cả tôn giáo khác), nói như một số cụ thì Đức Phật là một bậc giác ngộ. Thế phải chăng các bậc giáo chủ ở các tôn giáo khác không bằng ?, phải chăng người theo đạo thiên chúa giáo, đạo hồi.... là sai? Theo em không ên có tư tưởng thái quá như vậy, cơ bản các bậc giáo chủ khác cũng là bậc giác ngộ và đều muốn hướng quần chúng tới việc giác ngộ như mình tuy nhiên tùy thuộc vào điều kiện về lịch sử văn hóa mà có hình thức "tuyên truyền" khác nhau (chưa kể đám giáo đồ theo sau hoa lá cành các thủ tục làm quần chúng mê muội đôi khi quên đi mục đích tối thượng là giác ngộ).

- Nêu các các cụ tìm hiểu lịch sử thì sẽ thấy bản thân Đạo Phật không phát triển mạnh mẽ khi so sánh với các đạo khác ngay tại nơi sinh ra (Ấn Độ, Slilanka) như đạo Hindu... Ngay tại Trung Quốc nhiều cụ lầm lẫn khi cho là Ngọc Hoàng các thể laọi thần linh (do ảnh hưởng của Tây Du Ký) đều "đứng dưới" Đức Phật. Thưa với các cụ là hệ thống thiên đình của Trung Quốc (mà Việt Nam cũng bị ảnh hưởng) nó nằm trong Đạo giáo mà tổ sư cao nhất là Nguyên thủy đạo quân, Thái thượng đạo quân (thần thành hóa cụ Lão Tử có tác phẩm Đạo Đức Kinh là cha đẻ thực sự của đạo giao) và Linh bảo đạo quan. Cụ nào đọc Phong thần diễn nghĩa của Trung Quốc se thấy tư duy hệ thống hơn: trong tác phầm này cũng có 2 giáo chủ của Đạo Phật (tây phương giáo) là CHuẩn đề và Tiếp Dẫn (đời trước của Đức Phật) :D.

- Việt Nam có một tôn giáo tương đối thuần túy là Đạo Mẫu tuy nhiên với tính cách "hòa đồng" của người Việt Nam thành ra trong các chùa các cụ thấy ban thánh mẫu là khá phổ biến.

PS: các cụ mà chịu khó đọc "tiên hiêp" do bon TQ sáng tác bây giờ tư duy khá cởi mở, các giáo chủ cũng bem nhau ầm ầm kiểu là hán chiến đầu với thiên sứ hay Chuẩn đề, nữ oa chiến đầu với Nguyên thủ thiên tôn :D. Tôi nghĩ văn hóa tôn giáo của Việt Nam bị ảnh hưởng cực lớn bởi Trung Quốc nhưng có lẽ tư duy cởi mở lại không bằng đội TQ hiện tại :D.

Buratino12

Xe tải
@ cụ vừng. Em ngồi chờ hóng chuyện âm binh của cụ. Cụ nhớ kể nhé. Đúng là "tuyệt vọng đưa dẫn người ta đến mê tín". Tiền vận của em khá vất vả, tình duyên cũng chả ra sao cả nên mấy năm gần đây em hay đi xem bói. Em cũng bị làm lễ nọ lễ kia rồi mà xong chả thấy gì sáng sủa cả. Em cũng hay đọc các topic về xem bói. Bên webtrethoo các mẹ hay cảnh báo là thầy nuôi âm binh. Em chả biết làm sao mà phân biệt được. Mà các thầy xem cho em nói về tương lai, sau này ngẫm lại em thấy hầu hết là ko đúng.

lewin

Xe điện
Vừa đọc lướt qua một số các comt của các cụ, em nhận ra rằng các cụ nhà mình tôn sùng đạo phật lên trên và bao trùm hệ thống tâm linh, cá nhân em thiển nghĩ thế này:

- Thứ nhất ngay cả Đức Phật cũng không tự thần thành hóa mình lên (ở ngôi cao hơn tất cả tôn giáo khác), nói như một số cụ thì Đức Phật là một bậc giác ngộ. Thế phải chăng các bậc giáo chủ ở các tôn giáo khác không bằng ?, phải chăng người theo đạo thiên chúa giáo, đạo hồi.... là sai? Theo em không ên có tư tưởng thái quá như vậy, cơ bản các bậc giáo chủ khác cũng là bậc giác ngộ và đều muốn hướng quần chúng tới việc giác ngộ như mình tuy nhiên tùy thuộc vào điều kiện về lịch sử văn hóa mà có hình thức "tuyên truyền" khác nhau (chưa kể đám giáo đồ theo sau hoa lá cành các thủ tục làm quần chúng mê muội đôi khi quên đi mục đích tối thượng là giác ngộ).

- Nêu các các cụ tìm hiểu lịch sử thì sẽ thấy bản thân Đạo Phật không phát triển mạnh mẽ khi so sánh với các đạo khác ngay tại nơi sinh ra (Ấn Độ, Slilanka) như đạo Hindu... Ngay tại Trung Quốc nhiều cụ lầm lẫn khi cho là Ngọc Hoàng các thể laọi thần linh (do ảnh hưởng của Tây Du Ký) đều "đứng dưới" Đức Phật. Thưa với các cụ là hệ thống thiên đình của Trung Quốc (mà Việt Nam cũng bị ảnh hưởng) nó nằm trong Đạo giáo mà tổ sư cao nhất là Nguyên thủy đạo quân, Thái thượng đạo quân (thần thành hóa cụ Lão Tử có tác phẩm Đạo Đức Kinh là cha đẻ thực sự của đạo giao) và Linh bảo đạo quan. Cụ nào đọc Phong thần diễn nghĩa của Trung Quốc se thấy tư duy hệ thống hơn: trong tác phầm này cũng có 2 giáo chủ của Đạo Phật (tây phương giáo) là CHuẩn đề và Tiếp Dẫn (đời trước của Đức Phật) :D.

- Việt Nam có một tôn giáo tương đối thuần túy là Đạo Mẫu tuy nhiên với tính cách "hòa đồng" của người Việt Nam thành ra trong các chùa các cụ thấy ban thánh mẫu là khá phổ biến.

PS: các cụ mà chịu khó đọc "tiên hiêp" do bon TQ sáng tác bây giờ tư duy khá cởi mở, các giáo chủ cũng bem nhau ầm ầm kiểu là hán chiến đầu với thiên sứ hay Chuẩn đề, nữ oa chiến đầu với Nguyên thủ thiên tôn :D. Tôi nghĩ văn hóa tôn giáo của Việt Nam bị ảnh hưởng cực lớn bởi Trung Quốc nhưng có lẽ tư duy cởi mở lại không bằng đội TQ hiện tại :D.

Lão có cách nói nào khách quan hơn nữa ko ? :))

Em sợ khi lão đi vào tìm hiểu thật sự ...lão còn thần thánh hóa hơn ý chứ :)) ngay cách nói trong bài này đã ngầm có sự thừa nhận rồi đấy !

weekdaysman

Xe buýt
Em có cái này hỏi các cụ nhé: Trong mỗi gia đình có ban thờ gia tiên, giỗ chạp lễ tết lại thắp hương xin gia tiên "phù hộ". Nhưng người đã mất sớm muộn gì đó cũng bước sang kiếp khác, vậy theo các cụ thì đến lúc đó gia tiên có "phù hộ" nữa không?

ThôiKệ

Xe tăng
Em có cái này hỏi các cụ nhé: Trong mỗi gia đình có ban thờ gia tiên, giỗ chạp lễ tết lại thắp hương xin gia tiên "phù hộ". Nhưng người đã mất sớm muộn gì đó cũng bước sang kiếp khác, vậy theo các cụ thì đến lúc đó gia tiên có "phù hộ" nữa không?

Em thấy thế này: Bố mẹ có điều kiện, con cái thiếu thốn xin thì bố mẹ cho, ko tiếc gì. Ngộ nhỡ nhà nghèo, bố mẹ ko có, cứ tháng đôi lần gặp con cái, đã chả hỏi thăm gì mà cứ quan tâm việc xin xỏ, chắc là bố mẹ hẳn đau lòng lắm.

Thôi thì, có cái gì ngon, tốt đẹp cứ mời các cụ chén. Các cụ hoan hỉ thì chẳng xin các cụ cũng cho.