[Funland] Vô thần - những người không theo tôn giáo nào và những vấn đề cần bàn thêm

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
e cũng đã từng bị bóng đè, ác mộng ko ít lần, xin chia sẻ cách e đã từng áp dụng, phù hợp với cụ hay ko thì cụ cân nhắc kĩ, e ko dụ đạo cụ mà e đã làm nên chia sẻ ( có thể áp dụng 1 hoặc nhiều cách đồng thời):

1. bắt ấn kim cang khi ngủ, làm vài lần sẽ quen. Khi gặp ác mộng, bóng đè nó sẽ thành phản xạ kiểu như có điểm tựa cho cụ khi sợ hãi, có thể hiểu nôm na ấn này là ấn bảo vệ cụ ( Hình ảnh cụ search gg là có). Có thể kèm niệm danh hiệu Phật, nếu thấy ko tác dụng thì ko cần niệm( e có làm giai đoạn đầu khi bị, sau thì ko cần thiết).

2. bật mp3 nghe pháp thoại, kinh của các vị HT có uy tín đạo hạnh mà cụ thấy hợp ( kinh sách nó mang năng lượng tích cực yên bình , kể cả khi cụ ko tu tập thì nó vẫn tác dụng).

E cũng từng thử bật chú lăng nghiêm bằng tiếng phạm, bát nhã tâm kinh, nghe rất uy lực. Bên mật tông hay dùng nó, tuy e ko theo mật tông nhưng cái gì hay thì mình dùng, nên coi nó là dạng phương tiện, thuốc trị bệnh, thử nếu ko hiểu quả thì bỏ.

3. thực hành thiền khi nằm ngủ, đơn giản nhất thì kiểu thả lỏng thân tâm suy nghĩ lăng xăng, khiến dễ ngủ ( e vẫn làm hàng ngày)
4. Xám hối( e có làm 1,2 tháng liên tục sau ko làm nữa)

5. Ko cần làm mấy thứ trên, trong sinh hoạt sống hiện tại cụ có vướng mắc gì gây bất an thì tháo gỡ nó, vì nó cũng là 1 trong các nguyên nhân tác động khi ngủ.

Chuyện bị vong theo, năng lượng xấu chiêu cảm thứ tương ứng.... theo e ko quá quan trọng để phân định rạch ròi. Vì đi theo hướng đó mà giải quyết dễ sa đà vào cúng bái mê mờ tâm trí. Cốt lõi là khi tâm trí cụ an, sáng suốt thì thân an và gặp cảnh xấu nó cũng sẽ chuyển tốt hoặc ko xấu như cụ từng nghĩ nó xấu.

Lưu ý, cụ ko nên nóng vội mong nó hết ngay. Vì hiện tượng cụ gặp ko phải kiểu đang khỏe bỗng đổ bệnh, mà có sự tích tụ nhiều yếu tố theo thời gian. Nên để cởi trói, trị bệnh thì cần thời gian, dục tốc bất đạt. Đôi khi, nó lại là dấu hiệu báo cho cụ quay lại chăm sóc thân tâm mà cụ bỏ bê bấy lâu hoặc đang dùng ko đúng cách.

Còn có các cách khác thì mời các cụ khác chia sẻ ạ.
Nếu cụ theo khuynh hướng PG có luyện PG thì thử niệm "Om mani padme hum" xem. Về nghĩa nó là câu thoát khỏi mê lầm (bóng đè cũng là 1 mê lầm). Về cảm giác có thể tập trung vào một câu quen thuộc mà kéo tâm dứt ra khỏi vòng xoáy "bóng đè". Tương tự như khi mất ngủ thì "đếm cừu" để cho tâm chú ý vào việc đếm cừu đó, khỏi nhảy nhót lan man. Chưa kể có thể có tác động nhờ âm sắc của nó ví dụ tiếng "hum" rất mạnh mẽ trấn tâm, tương tự như khi cụ nghe một bản nhạc hào hùng như "Trường ca Sông Lô" thì tâm trí cũng mạnh mẽ hơn là nghe các bài hát uỷ mị thất tình. Các tác dụng khác mình chưa biết và chưa ngâm cứu sâu

Mình cũng chưa thử niệm thực tế khi bóng đè, hiếm khi bị bóng đè :) Nhưng theo suy nghĩ logic nó có thể là một giải pháp hay cho các cụ yếu bóng vía hoặc trong những thời điểm bất an? Logic trên cũng hoàn toàn "vô thần" đúng tiêu chí thớt

Chỉnh sửa cuối:

duyenkhoi

Xe đạp
Nếu cụ theo khuynh hướng PG có luyện PG thì thử niệm "Om mani padme hum" xem. Về nghĩa nó là câu thoát khỏi mê lầm (bóng đè cũng là 1 mê lầm). Về cảm giác có thể tập trung vào một câu quen thuộc mà kéo tâm dứt ra khỏi vòng xoáy "bóng đè". Tương tự như khi mất ngủ thì "đếm cừu" để cho tâm chú ý vào việc đếm cừu đó, khỏi nhảy nhót lan man. Chưa kể có thể có tác động nhờ âm sắc của nó ví dụ tiếng "hum" rất mạnh mẽ trấn tâm, tương tự như khi cụ nghe một bản nhạc hào hùng như "Trường ca Sông Lô" thì tâm trí cũng mạnh mẽ hơn là nghe các bài hát uỷ mị thất tình. Các tác dụng khác mình chưa biết và chưa ngâm cứu sâu

Mình cũng chưa thử niệm thực tế khi bóng đè, hiếm khi bị bóng đè :) Nhưng theo suy nghĩ logic nó có thể là một giải pháp hay cho các cụ yếu bóng vía hoặc trong những thời điểm bất an? Logic trên cũng hoàn toàn "vô thần" đúng tiêu chí thớt
mấy cái này e thử hết rồi cụ ạ, kể cả niệm danh hiệu, công nhận mấy cái này đọc đúng trầm bổng như âm nhạc thì năng lượng tương đối cao, giúp tâm bớt tán loạn ... sau này e ko dùng mấy cái này vì ko cần thiết. Nếu có mơ hay bóng đè thì rất nhẹ nhàng, kiểu chuyển cảnh dữ hóa lành.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
mấy cái này e thử hết rồi cụ ạ, kể cả niệm danh hiệu, công nhận mấy cái này đọc đúng trầm bổng như âm nhạc thì năng lượng tương đối cao, giúp tâm bớt tán loạn ... sau này e ko dùng mấy cái này vì ko cần thiết. Nếu có mơ hay bóng đè thì rất nhẹ nhàng, kiểu chuyển cảnh dữ hóa lành.
Có lẽ cụ cao thủ về định an tâm rồi, các chiêu thức của mình là múa rìu qua mắt thợ :) nhưng trong thớt vô thần chỉ nên xem xét vấn đề giải pháp từ góc độ không huyền bí. Tương tự như xem xét Phong thuỷ ở góc độ logic, common senses không huyền bí thôi

hung521707

Xe tải
Bóng đè ko phải là ảo giác cụ ạ. Nó là một hiện tượng khi bộ não đã tỉnh nhưng vì một lý do nào đó mà không gửi tín hiệu "đã thức" đến cơ thể đang trong trạng thái ngủ. Vì vậy mà người ta không thể nhúc nhích , có cảm giác như bị đè (nên mới gọi là bóng đè) nên có cảm giác sợ hãi.
Như vậy, nếu đứng qua một bên, chỉ quan sát, tức là gạt bỏ sự sợ hãi như cụ nói thì cũng có tác dụng vì chỉ trong 1 thời gian, bộ não sẽ gửi tín hiệu điều chỉnh, cơ thể sẽ hoạt động được, kết thúc trạng thái bóng đè.
Nhưng cố nhúc nhích ngón cái sẽ kết thúc trạng thái nhanh hơn và cũng dễ thực hiện hơn so với giải pháp đứng sang một bên, đòi hỏi sự nhận thức về tâm thức rất cao.
khi bị bóng đè em từng thử mọi cách rồi, cố gắng cử động đập tay, đập chân, bấu vào thịt, hét lên cho tỉnh, nhưng đến khi kết thúc bóng đè mới phát hiện ra tất cả chỉ là ảo giác, tay chân mình vẫn nằm im trong chăn, không cọ quậy đi đâu hết

Hự.

Xe điện
Em đã từng 1-2 lần gì đó bị bóng đè. Nhưng theo em nhớ là em chẳng làm gì cả, hình như là em lúc đó nghĩ là thôi mình đang nằm ngủ, cố dậy cũng chẳng làm gì, chắc bị sao đó nhưng thôi cứ kệ nó, cố nhắm mắt lại ngủ tiếp đi. Xong rồi cũng ko nhớ tiếp theo thế nào, bao lâu thì ngủ lại được nữa.

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Như còm ở phía dưới, nếu cơ thể cụ khỏe mạnh, tinh thần thoải mái, không bao giờ bị bóng đè, ác mộng cũng hiếm gặp. Chứ tuần nào cũng làm quần quật xong về nhà lại cãi nhau với vợ chẳng hạn, lúc đó bị đá đè, chứ chẳng phải bóng đè nữa. =))
Em có đợt bị bóng đè, cảm giác con ma đen to thù lù đè lên cổ nghẹt thở, kinh hoàng, một lúc sau tỉnh dậy phát hiện ra cánh tay bà vợ đè lên cổ, lúc mới cưới thì tay thon thả đẹp thế, hơn chục năm sau bự chà bá. Mặc dù hồi này em khỏe hàng ngày GYM đều, 1h mỗi ngày, nhưng cứ hôm nào bị quả tay to đè lên cổ hoặc quả chân "như tờ báo nhân dân" đè lên bụng là vẫn "bóng đè" như thường

Batman

Xe container
Em có đợt bị bóng đè, cảm giác con ma đen to thù lù đè lên cổ nghẹt thở, kinh hoàng, một lúc sau tỉnh dậy phát hiện ra cánh tay bà vợ đè lên cổ, lúc mới cưới thì tay thon thả đẹp thế, hơn chục năm sau bự chà bá. Mặc dù hồi này em khỏe hàng ngày GYM đều, 1h mỗi ngày, nhưng cứ hôm nào bị quả tay to đè lên cổ hoặc quả chân "như tờ báo nhân dân" đè lên bụng là vẫn "bóng đè" như thường
Vậy cụ phải cảm ơn vì bị bóng đè nên thoát chết do não bộ bị thiếu ôxy mà kịp gửi thông điệp đến cơ thể, chứ bị tắc thở thì dễ toi lắm. :))